ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้นอกเรื่อง ขอความช่วยเหลือครับ 2 iT Pen  (อ่าน 3120 ครั้ง)

ออฟไลน์ toptaro

• Jr. Member
  • **
ภาพตัวอย่าง อย่างเป็นทางการครับ

ขอความคิดเห็นจากเพื่อนๆ ด้วยครับ

แล้วใครอยากให้เป็นสีอะไร แนะนำด้วยครับ หรือนำภาพไปแต่งแล้วมาให้ชม ก็ได้ครับ

รบกวนด้วยครับ :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2010, 10:48:22 โดย toptaro »

ออฟไลน์ tu_ut

• Newbie
  • *
Re: กระทู้นอกเรื่อง ขอความช่วยเหลือครับ 2 iT Pen
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 11:06:12 »

รูปแบบทันสมัยดีครับ   :)

แต่...เสนอแนะ เพื่อเป็นแนวทางนะครับ  ตัวเกรียวที่เชื่อมต่อ สองชิ้นเข้าด้วยกัน

ถ้าเปลี่ยนเป็นปอกสวมธรรมดา ปอกยาง มันจะง่ายกว่าหรือเปล่าครับ เพื่อ..ประหยัดต้นทุน ลดความยุ่งยากชิ้นงานด้วย

( เพราะ มันไม่ต้องแข็งแรงขนาดต้องใช้เกรียว หรือเปล่า ! )  ต้นทุนแพง ปากกามันจะแพง ไปนะครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2010, 11:08:28 โดย tu_ut »

• **
Re: กระทู้นอกเรื่อง ขอความช่วยเหลือครับ 2 iT Pen
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 11:10:37 »
ขอบคุณครับ ;D ;D ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 13:02:09 »
ขอแนะนำให้ทำส่วนที่เป็นเกลียวให้ยาวกว่านี้อีกสัก5มิลครับ เพราะช่วงเกลียวนี่เป็นจุดที่ปากกาจะสัมผัสขอบมือและมีโอกาสที่ปากกาจะหักกลางได้ครับ (ซึ่งมีคนบ่นผมว่าดินสอที่ผมเอาแท่งที่จะหมดแล้ว2แท่งมาต่อกันมักจะชอบหักตรงกลางเสมอๆ)

ออนไลน์ off_033

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 16:28:56 »
ขอเพิ่มยางลบดินสองตรงฝาปิดลิควิดด้วยครับ  เวลาใช้ดินสอจะได้ลบได้

ออฟไลน์ tu_ut

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 18:37:11 »
     ทุกอย่างที่คิด ถ้ามีคนมาติ หรือ แนะนำให้พิจารณาดูว่าเห็นสมควรหรือเปล่านะครับ

เพราะ บางครั้ง สิ่งที่เราคิดไว้แล้วอาจจะดีกว่าที่จะแก้ไขไปก็ได้ แต่ต้องตอบให้ได้ว่า

ส่วนที่เขาแนะนำ หรือ ตำหนิ นั้น เราทำส่วนที่เขาแนะนำตรงนั้น เพราะอะไร

อย่าผมแนะนำ ให้ลองเปลี่ยนจุดเชื่อมให้ง่าย ขึ้น เพราะน่าจะประหยัดต้นทุน และความซับซ้อน

แต่บางครั้ง ที่ออกแบบไว้แล้ว คุณอาจจะมีส่วนโต้แย้ง ว่าทำไมถึงออกแบบอย่างนั้น

เพราะ ถ้ามีข้อโต้แย้งแล้วไม่จำเป็นต้องเชื่อ ถึงแม่จะเป็นอาจารย์ก็ตาม  แต่ขอให้มี เหตุผลลองรับนะครับ

เพราะผมโดนมาก่อน  ผมเรียน ออกแบบผลิตภัณฑ์  ก็โดน แต่ต้องหาเหตุผลรองรับ เพราะออกแบบ กับ ศิลปะ

มันใกล้กัน ต่างที่ศิลปะ ไม่มีประโยชน์ใช้สอย แต่  ออกแบบ  ต้องรองรับประโยชน์ใช้สอย...  อ่อ ถ้าอยากให้ถนัดลอง เอาดินน้ำมันมาปั่นแล้ว

ลองจับดูอาจจะได้รูปทรงใหม่ๆกว่าปากกา ทั่วไปก็ได้ไม่จำเป็นต้องเป็นแท่งตรงๆก็ได้ครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2010, 18:43:17 โดย tu_ut »

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 22:33:15 »
 ;)