ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ SUZUKI FRONTE 550 cc มาเครื่องกับเกียร์โทรมมากครับขอแนวทางบูรณะ  (อ่าน 9555 ครั้ง)

ออฟไลน์ PEAY

• Full Member
  ได้มาตัวถังค่อนข้างสภาพดี(ตามอายุ)แต่เครื่องกับเกียร์ไม่ไหวจะเคลีย  :'(ลืมบอกเกียร์ออโต้ครับ) ระหว่างฟิตเครื่องเก่ากับลงเครื่องใหม่อย่างไหนดีกว่ากัน ใจผมอยากเปลี่ยนเครื่องแต่ไม่รู้ว่าจะลงเครื่องอะไร ทำอู่ไหนดี ท่านสมาชิกใดพอจะชี้แนะได้บ้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2014, 20:55:06 โดย PEAY »

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
จะทำเป็นรถretroหรือป่าวครับ อะไหล่มันน่าจะหายาก วางเครื่องใหม่น่าจะจบง่ายกว่านะครับ ลองตามหาเครื่องรหัสใกล้ๆของเดิมที่เซียงกงก่อนนะครับ

ออฟไลน์ Tharit

• Jr. Member
  • **
ถ้าอนุรักษ์สุดโต่งจริงๆ ก็พอมีช่างที่ฟิตเครื่องเดิมได้ แต่ถ้าเอาสะดวก+ประหยัด+ไว้ใจได้ วางเครื่องใหม่โลด

ลองไปหาข้อมูลที่เว็บ Bangkokclassiccar หรือ Thaiscooter ดูครับ ที่นั่นกูรูรถเรโทรน่าจะเยอะกว่า ;D

ออฟไลน์ YoKEYKung

• Jr. Member
  • **
ถ้าหาช่างแปลงเอา l15a ลงได้นี่ผมว่าเฟี้ยวเลยนะ แต่งแนวretroล้อกล้วยลึกๆ ยี้นนิดมีโป่งเย็บนี่หล่อสุดๆ ;D

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
อยากให้ทำเดิมๆ ดีกว่าแปลงนะครับ ฟิตเครื่อง เกียร์เอา
ไม่แปลงวางใหม่ อาจจะยากหน่อย แต่ดีกว่า
แต่งดีๆสวย แน่ๆ แนว retro
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ HME

เดิมๆ +1 ครับ

ค่อยๆทำเอาก็ได้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
พี่บอย วรพล แห่ง นิตยสาร Thaidriver ก็เคยลองทำดู กัรถรุ่นนี้ละครับ

ใช้เวลาเป็นปีๆ ค่อยๆทำ ค่อยๆ เก็บไปเรื่อยๆ

ถ้าทำได้ อยากให้ทำเก็บ ไว้ในเชิงอนุรักษ์ครับ
เพราะบ้านเรา ตัวนี้ สภาพดีๆ หายาก ถึงขั้นหาไม่ได้เลย

อะไหล่ในเซียงกง ต้องรู้แหล่ง รู้ร้าน ทุกวันนี้ ยังมีบางร้านที่เก็บอะไหล่
รถในยุคสมัยนั้น ไว้อยู่จนถึงทุกวันนี้ มีแน่ครับ แต่ต้องใจเย็นๆ ไม่รีบร้อน

ออฟไลน์ Activehybrid

ถ้าจะวางเครื่องใหม่ MR16DDT 1.6 DIG Turbo ก็พอครับไม่ต้องแรงมาก

ออฟไลน์ Zephyrs

ถ้าจะวางเครื่องใหม่ MR16DDT 1.6 DIG Turbo ก็พอครับไม่ต้องแรงมาก

ดะ ดะ เดี๋ยวววครับบบ รถมันหนักครึ่งตันกว่าๆเอง วางเครื่องเดียวกับพัลซ่าโบ เดี๋ยวรถก็บินกันพอดีสิครับ 55555555

ออฟไลน์ Destiny_gun

ดะ ดะ เดี๋ยวววครับบบ รถมันหนักครึ่งตันกว่าๆเอง วางเครื่องเดียวกับพัลซ่าโบ เดี๋ยวรถก็บินกันพอดีสิครับ 55555555

5555 ผมเลยนึกภาพตามเลย ประมาณ 2 ล้อหน้าวิ่งไปแล้วพร้อมเครื่อง ส่วนรถอยู่กับที่

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับสงสัยต้องเน้นอนุรักษ์เดิม ๆ ซะเลี้ยววว

ถึงคุณ J!MMY คืนนี้เวลา 00.01 นผมรอน้อง X อยู่นะครับ (เปล่ากดดัน)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยกเครื่องใหม่ไปเลยครับ