ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า CLA จะเทียบกับ Lexus จะได้ไหม  (อ่าน 11035 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ถ้า CLA จะเทียบกับ Lexus จะได้ไหม
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 21:45:55 »
CLA250 ตามที่รีวิวคุณจิมมี่ กับ lexus ในราคาใกล้เคียง คุณว่าอะไรดีกว่า (เห็นราคาถูก เลยแอบอยากไปเทียบกับ lexus จะได้รุ่นอะไรครับ )

รถแบบนี้เจาะตลาดกลุ่มไหนครับ วัยรุ่น หรอครับ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: ถ้า CLA จะเทียบกับ Lexus จะได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 21:49:51 »
CT200h ครับ ก็ไม่ตรงสะทีเดียวนะ

เอาเปนว่า เกือบตรง มันตรงกะ A Class อะคับ

ถ้า CT มี Sedan ก้อตัวนั้นอะคับ

ออฟไลน์ CJ.

Re: ถ้า CLA จะเทียบกับ Lexus จะได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 21:59:39 »
คงได้ประมาณ CT แหละครับ

แต่ถ้าเอา Lexus น่าจะเป็น IS300h ดีกว่า แต่ราคาแพงกว่า CLA อยู่พอสมควร
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 22:03:34 »
CT200h เทียบได้แต่ราคา performance คงไม่ตรงกันเท่าไหร่ ฝั่งนึงแรง ฝั่งนึงประหยัด

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 22:09:16 »

แต่ถ้าเอา Lexus น่าจะเป็น IS300h ดีกว่า แต่ราคาแพงกว่า CLA อยู่พอสมควร
IS มัน ชนกะ C-Class กับ 3-Series อะครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 22:20:20 »
เบนซ์ยังไงก็คือเบนซ์อยู่วันยังค่ำครับ ยังไงค่านิยม ศักดิ์ศรี ภาพลักษณ์ รวมไปถึงคุณภาพตัวรถดีกว่าเล็กซัสไม่เห็นฝุ่นครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 22:52:34 »
เบนซ์ยังไงก็คือเบนซ์อยู่วันยังค่ำครับ ยังไงค่านิยม ศักดิ์ศรี ภาพลักษณ์ รวมไปถึงคุณภาพตัวรถดีกว่าเล็กซัสไม่เห็นฝุ่นครับ

ไม่ขนาดนั้นมั้งครับ คนที่ใช้เล็กซัส แทบทั้งหมด ล้วนแต่ชับเบนช์ มาก่อนทั้งนั้น และเทียบคลาสเดียวกัน เล็กซัสมันแพงกว่าด้วย ถ้ามันห่างกันไม่เห็นฝุ่น คนกลุ่มนี้คงไม่ยอมจ่ายแพงหรอกมั้งครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 22:54:51 »

ไม่ขนาดนั้นมั้งครับ คนที่ใช้เล็กซัส แทบทั้งหมด ล้วนแต่ชับเบนช์ มาก่อนทั้งนั้น และเทียบคลาสเดียวกัน เล็กซัสมันแพงกว่าด้วย ถ้ามันห่างกันไม่เห็นฝุ่น คนกลุ่มนี้คงไม่ยอมจ่ายแพงหรอกมั้งครับ

ไม่รู้สิครับ ผมก็มองในมุมมองส่วนตัวผม ส่วนคนอื่นไม่ขอไม่ก้าวล่วงครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 23:01:01 »
เจาะตลาดไหนหรอคับ วัยรุ่นบ้านมีตัง ขับไปมหาลัยคับ ผมว่าแรงดีนะคับ ช่วงล่างก้ไม่เลว ทรงก้พอได้คับ เทียบกับรุ่นไหนไม่น่าจะมีตรงๆ ส่วน brand image ผมว่า

Lexus ไม่แพ้ MB คับขึ้นอยุ่กับการยอมรับของแต่ล่ะประเทศคับ ผมว่าภายใน Lexus เนี้ยบกว่าทั้ง MB, BMW แต่ภายนอกไม่เข้าตาเท่า 2 ยี่ห้อนี้คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2014, 09:13:22 โดย AkE »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 23:15:46 »
กระทู้คุณ shipcake นี่จะมีมาม่าอีกมั้ยเนี่ย ฮ่าๆๆๆ

รอชม

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 00:46:12 »
กระทู้คุณ shipcake นี่จะมีมาม่าอีกมั้ยเนี่ย ฮ่าๆๆๆ

รอชม
ผมก็เริ่มหวาดเสียวละ 5555 ช่วงนี้ชื่อแบรนด์เนมยุโรปนี่ ถ้าเอามาเทียบกันเมื่อไหร่นี่กลัวมีมาม่า

ตอบจขกท.

CLA ถ้าเทียบชนกับ Lexus จะไม่มีคู่ชกตรงๆครับ เพราะอย่างที่พี่จิมมี่เขียนไว้ในรีวิว มันคือ A ต่อตูดเฉยๆ (เหมือน Brio Amaze)
ถ้าเอาราคามาชนกัน CLA จะชนได้ประมาณ IS ตัวล่างๆหน่อย (ถ้า2.6mตามที่พี่จิมเขียน ก็เกือบๆจะชนกับ IS300hอยู่นะ) (หรือผมจำราคาผิด? ผมจำได้ว่า IS300hนี่ประมาณ2.99m) ถ้าชนด้วย Segment คงเหลือแค่ CT200h
ซึ่งถามว่าเจาะตลาดวัยไหน... CLA ชนวัยรุ่นที่อยากมี MB คันแรกมากกว่า (เหมือน A-Class) ทั้งการขับขี่และภายนอกที่โคตรจะวัยรุ่นเลย
ส่วน CT200h นี่ไว้สำหรับเด็กมหาลัยออกแนวผญหน่อย ไม่ได้เน้น Performance มากเท่า แต่อยากได้รถที่ดูดีและไว้ใจได้ในการขับ ขับสบาย จากมหาลัยไปบ้าน พอละ
ISมันจะไปชน C-Class แล้ว.. ซึ่งถ้าเอามาชน CLA ผมว่าไม่แฟร์เท่าไหร่

ถ้าให้ผมเลือก Lexus กับ CLA (ย้ำกว่าแค่ CLAนะไม่ใช่ MBทั้งหมด) ผมไป Lexus อาจจะเอา ISตัวล่างๆ ไม่ก็ ES ตัวบนๆหน่อย เพราะผมมองเรื่องสัมผัสภายใน การออกแบบและอยู่ภายในรถ มากกว่า Performance และ ดีไซน์

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 01:50:14 »
ขอเข้าประเด็น มาม่า ผมว่ามันเท่ากันหมดนะ เล็กซัส เบนซ์ บีเอ็ม ออดี้  ที่เหลือก็จะมองว่ารุ่นอะไร แต่เล็กซัสมันแพงกว่าเบนซ์ บีเอ็มอีก ความสวยผมว่าสวยดีแค่มันแพงกว่าเลยไม่มอง ข้อเด่นข้อด้อยอะไรคงไม่ต้องพูด ถ้ามีโอกาสก็อยากใช้อยู่เหมือนกัน(มือหนึ่ง)

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 02:37:53 »

ไม่รู้สิครับ ผมก็มองในมุมมองส่วนตัวผม ส่วนคนอื่นไม่ขอไม่ก้าวล่วงครับ
ผมยืนยันอีกเสียงส่วนใหญ่ผ่านเบนซ์บีเอ็มมาแล้วทั้งนั้นถ้าใช้ทั้ง 2  ยี่ห้อหรืออยู่ด้วยสักพักมีเวลาพิจารณายากที่จะคิดออกมาแนวนี้จริงอยู่เบนซ์ภายในดูหรูหราแพรวพราวตามสไตล์แต่เรื่องคุณภาพวัสดุผมว่าพอกัน
พวกชิ้นพลาสติกผมกลับชอบของ Lexus มากกว่าดูแข็งแรงทนทานส่วนเรื่องหรูหราอันนี้แล้วแต่ชอบแหละครับ Lexus จะดูเรียบๆไปทางแนวบีเอ็มแบรนด์ที่เกิดมาไม่นานมาได้ขนาดนี้ผมว่าโอเคแล้วตอนนี้งานประกอบ
เนี๊ยบประกอบญี่ปุ่นถ้าประกอบไทยต้องว่ากันอีกที

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 02:49:32 »
ขอเข้าประเด็น มาม่า ผมว่ามันเท่ากันหมดนะ เล็กซัส เบนซ์ บีเอ็ม ออดี้  ที่เหลือก็จะมองว่ารุ่นอะไร แต่เล็กซัสมันแพงกว่าเบนซ์ บีเอ็มอีก ความสวยผมว่าสวยดีแค่มันแพงกว่าเลยไม่มอง ข้อเด่นข้อด้อยอะไรคงไม่ต้องพูด ถ้ามีโอกาสก็อยากใช้อยู่เหมือนกัน(มือหนึ่ง)

คือมันแพงกว่า MB กับ BM เฉพาะที่เมืองไทยน่ะครับ
เพราะเป็นรถนำเข้าทั้งหมด ที่อเมริกา Lexus ถูกกว่าครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 07:21:39 »
เอาตรงๆ นะในบ้านเรา ตอนนี้ ผมเห็น Benz Bmw บ่อยกว่า  รถญี่ปุ่นบอกรุ่นด้วยซ้ำ
เห็นทุกวัน วันละหลักสิบคันขึ้น   ทั้ง C E     จนคิดว่ามันสวย หรูแพง ก็จริง  แต่เห็นบ่อยๆ มันชินตา

แต่  เห็น RX 270  GS250 Is 250   รวมไปถึง จะเห็น เจ้า SUV บิ๊กไซต์ LX 570 บ่อยมาก เพราะบ้านผมติดลา
มองดูแล้ว  มันสวย เด่น  ดูน่าค้นหา  โดยเฉพาะ  Is 250   ออกแบบได้แบบว่า  สวยอะ  ใช่เลยอะครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 08:00:31 »
เอาตรงๆเหมือนกันนะครับ ผมไปลองนั่งดูวัสดุภายใน แล้วมาเทียบกัน ระหว่าง rx 350 กะ x6 ที่บ้าน ก็พบกับเรื่องน่าแปลกใจคือ เห้ย ทำไม เล็กซัสข้างในมันหรูแล้วก็ใช้วัสดุดีจัง ค่อนข้างดีกว่า x6 อยู่เหมือนกัน หลังจากนั้นก็เดินไปดู is250 f sport ก็สวยนะครับข้างในเนียนมาก

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 09:52:59 »
ผมใช้ Lexus อยู่ เวลามีใครมาบอกว่าห่างชั้น BMW Benz ผมไม่โกรธเลย ก็เราชอบของเรา ไม่ชอบรถที่คนนิยม  แถมเรายังจ่ายแพงกว่า 320d หรือ C-Class อีกหลายแสน  เพราะผมพอใจแบบนี้ ก็พอแล้ว ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2014, 09:55:49 โดย Spec C Wannabe »

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 10:14:09 »

IS มัน ชนกะ C-Class กับ 3-Series อะครับ

ผมหมายถึงว่า ถ้าจะเล็งๆ CLA กับอะไรที่เป็น Lexus เพิ่มเงินเอา IS300h เลยดีกว่า
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 10:27:35 »

คือมันแพงกว่า MB กับ BM เฉพาะที่เมืองไทยน่ะครับ
เพราะเป็นรถนำเข้าทั้งหมด ที่อเมริกา Lexus ถูกกว่าครับ
ราคาเริ่มต้นหลายๆรุ่นเบนซ์จะแพงกว่าครับที่อเมริกาถ้าใส่ออปชั่นพอๆกันประมาณในบ้านเราราคาพอกันครับ
ในบางรุ่น Lexus ราคาเริ่มจะแพงกว่าเพราะขนาดเครื่องยนต์มีให้เลือกน้อยกว่าครับ
http://www.lexus.com/
http://www.mbusa.com/mercedes/index

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 10:42:31 »
ถ้ามองที่ราคาตัวรถเป็นหลัก ก็คงจะมีแต่ CT200h แม้ไม่ตรงรุ่นด้วยเรื่องบอดี้รถ แต่ด้วยราคาล่ะก็เทียบกันได้
สัมผัสล่าสุดของผมกับ CT200h เทียบกับสัมผัสล่าสุดของ CLA250 ผมคิดว่าถ้ามองแบบรวมๆทั้งคัน Lexus สู้ได้นะ แต่คุณต้องเข้าใจกันก่อนว่าอย่ามองแต่เพียงเรื่องวัสดุ อย่ามองแต่แค่อัตราเร่ง  แต่ต้องมองตามวิธีที่ผมทำใน BestDrive คือเอาทุกด้านรวมๆกัน

ผมว่าสู้ได้

แต่ถ้าให้ผมใช้เงินเก็บตัวเองซื้อคงไม่เอาทั้งคู่นะ บอกไว้ก่อน คันนึงก็เป็นรถที่มีความสุขเฉพาะเวลาขับแบบสบายๆ อีกคันก็มีความสุขเฉพาะเวลาขับอัดๆ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 10:44:02 »
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องลึกของรถ สายตาแบบคนธรรมดาคนนึง

ป้าย(โลโก้)ของรถที่แปะลงไปทำให้ Benz BM ที่ออกแบบมาหลายๆรุ่นไม่สวย แต่กลับทำให้ดูดีได้ เพราะมีโลโก้มาช่วย

กับLexus บางรุ่นที่ออกแบบถ้าไม่สวยจริงๆ(ซึ่งภายนอกและภายในมันคล้ายToyotaมาก) จะไม่ชวนมองแบบ MB BM ครับ

มันคงเป็นภาพฝังตาผมมานาน แต่กับคนรุ่นใหม่ๆผมไม่รู้นะว่าเขามองแบบไหน อาจจะคิด Lexusหรูกว่าโดยกำเนิด

"ถ้าจะซื้อ Lexus สักคัน คงเมื่อผมมีเงินเหลือจากซื้อ Benz BM รุ่นที่ชอบไปแล้ว" คำนี้น่าจะพอเอามาใช้ได้เยอะเหมือนกัน

**จากปุถุชนธรรมดาทั่วไป

• Das Auto
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 11:01:42 »
ถ้ามองที่ราคาตัวรถเป็นหลัก ก็คงจะมีแต่ CT200h แม้ไม่ตรงรุ่นด้วยเรื่องบอดี้รถ แต่ด้วยราคาล่ะก็เทียบกันได้
สัมผัสล่าสุดของผมกับ CT200h เทียบกับสัมผัสล่าสุดของ CLA250 ผมคิดว่าถ้ามองแบบรวมๆทั้งคัน Lexus สู้ได้นะ แต่คุณต้องเข้าใจกันก่อนว่าอย่ามองแต่เพียงเรื่องวัสดุ อย่ามองแต่แค่อัตราเร่ง  แต่ต้องมองตามวิธีที่ผมทำใน BestDrive คือเอาทุกด้านรวมๆกัน

ผมว่าสู้ได้

แต่ถ้าให้ผมใช้เงินเก็บตัวเองซื้อคงไม่เอาทั้งคู่นะ บอกไว้ก่อน คันนึงก็เป็นรถที่มีความสุขเฉพาะเวลาขับแบบสบายๆ อีกคันก็มีความสุขเฉพาะเวลาขับอัดๆ

ผมรู้พี่จะเอาอัลไร  ;D ;D

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องลึกของรถ สายตาแบบคนธรรมดาคนนึง

ป้าย(โลโก้)ของรถที่แปะลงไปทำให้ Benz BM ที่ออกแบบมาหลายๆรุ่นไม่สวย แต่กลับทำให้ดูดีได้ เพราะมีโลโก้มาช่วย

กับLexus บางรุ่นที่ออกแบบถ้าไม่สวยจริงๆ(ซึ่งภายนอกและภายในมันคล้ายToyotaมาก) จะไม่ชวนมองแบบ MB BM ครับ

มันคงเป็นภาพฝังตาผมมานาน แต่กับคนรุ่นใหม่ๆผมไม่รู้นะว่าเขามองแบบไหน อาจจะคิด Lexusหรูกว่าโดยกำเนิด

"ถ้าจะซื้อ Lexus สักคัน คงเมื่อผมมีเงินเหลือจากซื้อ Benz BM รุ่นที่ชอบไปแล้ว" คำนี้น่าจะพอเอามาใช้ได้เยอะเหมือนกัน

**จากปุถุชนธรรมดาทั่วไป

สำหรับผม ผมมองว่า lexus มันเป็นพรีเมี่ยมแบรนด์ที่ ชวนมองไม่แพ้ mb และ BM นะครับ ลองดึงเอาตราหน้ารถออกทั้งหมด ขจัดค่านิยมและอคติออก ว่ากันด้วยตัวรถล้วนๆ แล้วเอา 3-c-is มาจอดเรียงกันสิ ผมว่ามีเฮนะ  :o

ออฟไลน์ sexysecret

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 11:09:22 »
ผมใช้ Lexus อยู่ เวลามีใครมาบอกว่าห่างชั้น BMW Benz ผมไม่โกรธเลย ก็เราชอบของเรา ไม่ชอบรถที่คนนิยม  แถมเรายังจ่ายแพงกว่า 320d หรือ C-Class อีกหลายแสน  เพราะผมพอใจแบบนี้ ก็พอแล้ว ;D

สบายดีนะครับพี่ ไม่ได้เจอกันเลยหลังจาก SCT สลาย...
บอกเค้าด้วยไหมครับ ว่าศูนย์ lexus เหนือกว่า BMW กะ  Benz หลายขุม อิ..อิ..
แล้วรูัจัก LFA ไหม อิ..อิ...
ขำๆนะ

ขออภัยจขกท. ที่นอกเรื่อง

ผมว่า A Class พอเทียบกับ CT ได้

ส่วนตัวมองว่า CLA เหมือนไม่มีตัวเทียบตรงๆกะ Lexus (ดูจากราคารุ่นต่ำสุด)
(ผมว่าเทียบกับ IS ไม่ได้ครับ)
C Class เทียบกับ IS ได้ (แต่รุ่นเลือกน้อยกว่า เลยรู้สึกว่าเริ่มต้น IS แพงกว่า)

CLA เหมือนรถที่  Benz ทำมาล้างภาพคนบางกลุ่มที่มองว่า Benz คือรถคนมีอายุ ขับไม่สนุก
การออกแบบจึงโดดเด่น เตะตา แบบเจอแล้วต้องเหลียว (ส่วนชมหรือด่าว่าแปลก! ก็แล้วแต่) แล้วก็แรง

ปล. ข้อสังเกตุส่วนตัวจากที่พบ
ส่วนใหญ่คนที่ใช้ lexus ที่ผมรู้จัก มักใช้ BMW BENZ Audi มาก่อน แต่เบื่อเรื่องความจุกจิก ศูนย์บริการ ฯลฯ เลยเปลี่ยนมาลอง Lexus
บางคนก็ชอบมากติด Lexus ไปเลย แต่บางคนก็กลับไปสามค่ายเดิม
ความชอบใน ตราสินค้า มันมีหลายปัจจัย ต่างคนต่างใจ ชอบอะไร ก็ไปอันนั้นดีกว่า เงินเราจ่ายไปต้องมีความสุข
 ;D

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 11:48:16 »
ในมุมมองของผม ผมให้ lexus เหนือกว่า toyota แค่ 20% มองยังงัยๆ ภายในก็ไม่ได้ดีกว่า camry เลย แต่เซลชอบบอกว่า ภายในคนละเกรด แต่ผมเชื่อสายตา ที่เป็นวิทยาศาสตร์มาจับ ไม่ได้เชื่อความรู้สึก
ส่วนภายนอกรุ่นหลังๆออกแนว ลิเกมากไป
ชอบรุ่นก่อนๆ มากกว่าดูเส้นสายจะพอดี ไม่มากไปเหมือนรุ่นหลังๆ
ขอ อภัย แฟนๆ lexus มา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

• Das Auto
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 13:18:24 »
ลองหามาเทียบกันดูครับ แล้วแต่คนชอบ ส่วนเรื่องรายละเอียดก็คงต้องวัดเป็นจุดๆไป แต่สำหรับผม volvo ดูเรียบๆ สุดเลย อาจเป็นเพราะ volvo คือรถที่เน้น เทคโนโลยีความปลอดภัยมั้ง เลยมาแนว เรียบๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2014, 13:21:29 โดย NarinrachMaisok »

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 13:49:16 »
ได้สิ lexus ก็ จัดอยู่ในกลุ่ม luxury อยู่แล้ว หละครับ
แต่ ราคารุ่นต่อรุ่น ก็มี ดิฟ ไปบ้าง นิดหน่อย เท่านั้น
เมืองไทย ก็แพงกว่าหน่อย เพราะนำเข้าทั้งคันจะว่าไป หลายๆตัว
bmw benz ก็นำเข้าแถมไม่มี fta ช่วยทำไมกด ได้เยอะก็ไม่รู้
ถ้าไปเมืองนอก จะถูกกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2014, 14:03:41 โดย Jump »
LIKE A BOSS!!

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 15:06:00 »
ผมเปนคนนึงที่เคยตอบคอมเม้นด่า Lexus ว่า ตั้งราคางี่เง่าบ่อยๆ ตั้งแบบนี้จะขายใครฟะ

แต่ลึกๆ ผมชอบแบรนนี้อยู่เหมือนกันนะ แต่รู้สึกเสียดาย ที่เค้าตั้งราคาแพงไป เหมือนตั้งไม่ดูตลาด

ไม่งั้นผมอาจจะไม่ได้ขับ F10 แต่อาจจะเป็น GS ก็ได้ ณ ตอนนั้น แพงกว่าตั้ง 5 แสน ก็เลย บ๊าย บาย

ส่วนคุณภาพ ผมคิดว่าพอกันนะเพราะมัน Luxury เหมือนกันหมด แต่ใครจะออฟเฟอราคาดีกว่า

เข้าถึงลูกค้าได้มากกว่าเท่านั้นเอง ถึงตอนนี้คันต่อไป ถ้า Lexus เอา RC300h Coupe มา แล้วทำราคาดีๆ ผมก็ยังสนใจเค้าอยู่ ;D

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 15:48:54 »
ผมเปนคนนึงที่เคยตอบคอมเม้นด่า Lexus ว่า ตั้งราคางี่เง่าบ่อยๆ ตั้งแบบนี้จะขายใครฟะ

แต่ลึกๆ ผมชอบแบรนนี้อยู่เหมือนกันนะ แต่รู้สึกเสียดาย ที่เค้าตั้งราคาแพงไป เหมือนตั้งไม่ดูตลาด

ไม่งั้นผมอาจจะไม่ได้ขับ F10 แต่อาจจะเป็น GS ก็ได้ ณ ตอนนั้น แพงกว่าตั้ง 5 แสน ก็เลย บ๊าย บาย

ส่วนคุณภาพ ผมคิดว่าพอกันนะเพราะมัน Luxury เหมือนกันหมด แต่ใครจะออฟเฟอราคาดีกว่า

เข้าถึงลูกค้าได้มากกว่าเท่านั้นเอง ถึงตอนนี้คันต่อไป ถ้า Lexus เอา RC300h Coupe มา แล้วทำราคาดีๆ ผมก็ยังสนใจเค้าอยู่ ;D

CT200h ตอนผมซื้อ ตัว F Sport มัน สองล้านสาม ตอนนี้ล่อไป สองล้านเจ็ด ถ้าซื้อตอนนี้ผมไป 320D แน่นอน

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 18:07:26 »
สิ่งที่ทำให้ Lexus ยังขายไม่ดีในเมืองไทย มีเรื่องราคา กับตัวผลิตภัณฑ์ที่อาจยังไม่โดนใจคนส่วนใหญ่
กลุ่มลูกค้าที่ชอบ Lexus กำลังเติบโตขึ้นเรื่อยๆ แต่ถ้ากลุ่มที่ชอบ Lexus นั้นมีสปอนเซอร์ออกเงินเป็นพ่อกับแม่ บางทีคำขอก็ตกไป ..ผมเคยเจอเด็กสาวอายุ 20 ปลายๆเห็น CT200h แล้วกรี๊ดแบบอยากได้จริงจังมาก สุดท้ายได้ C200 มาใช้ เพราะเงินนั้นเป็นเงินแม่

ส่วนในมุมมองของผม Lexus ต้องพยายามหารถที่มีความเด่นแบบฉีก แต่เวลาจ่ายเงินแค่ฉีกเช็ค..ไม่ใช่ฉีกสมุดบัญชีทิ้ง CT เป็นรถที่มีความเด่นแบบเฉพาะกลุ่ม คือกลุ่มที่ชอบความประหยัด ชอบดีไซน์แบบญี่ปุ่นผสม ไม่ซีเรียสในการเค้นสมรรถณะ แต่ราคานั้นก้ำกึ่งและเฉือนรถคู่แข่ง ซึ่งได้เปรียบที่การประกอบในประเทศด้วยในบางกรณี

ES300h ที่เพิ่งมา เป็นรถที่ประกาศแนวทางชัดเจน (ในด้านการออกแบบ) ว่าไม่สนเรื่องสมรรถณะการขับขี่เลย เน้นเรื่องนุ่ม เงียบ สบาย เพราะกลุ่มเป้าหมายของ ES ส่วนหนึ่งคือพวกศาสตราจารย์ คุณพ่อ หรือคุณแม่ ที่อายุมาก แต่ยังอยากขับรถเองอยู่ ในขณะที่ GS จะเน้นภาพลักษณ์ผู้บริหารหนุ่มไฟแรงมากกว่า แน่นอนว่าคนจะตื่นเต้นกับ GS และเฉยเมยกับ ES แล้วคนส่วนมากก็จะไปซื้อ 5-Series เพราะได้รถที่มีอะไรหลายอย่างทัดเทียมกันแต่ราคาถูกกว่า

ผมยังไม่เห็น Lexus ตัวไหนที่รู้สึกว่า "โดน" จริงๆ แต่คันที่โดนก็คือ GS350, IS250F ซึ่งราคาของรถเหล่านี้ก็ไม่ได้ปราณีต่อความยากจนของผมเท่าไหร่ และผมสามารถหาซื้อ C-Class ใหม่ ก็ได้ หรือ E300AMG แล้วยอมทำใจเรื่องอัตราเร่ง? หรือ 528i ที่มันส์ในระดับหนึ่งแต่จ่ายน้อยกว่า GS350 มาก

ตราบใดก็ตามที่ผู้มอง มองรถแบบทั้งคัน วัดประสิทธิภาพทุกด้านเท่าๆกันและยังมีความกังวลในเรื่องราคามากกว่าเรื่องความโดนใจในด้านดีไซน์ โอกาสที่ Lexus จะขายได้เท่า BMW นั้นยาก...แต่หลังจากที่ Lexus NX มานั้น...ผมขอดูอีกทีนะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 21:37:50 »
    ผมว่าจะซื้อ lexus GS นัดเซลลศูนยรามอินทรา ให้เอามาดูที่บ้าน ถึงเวลาไม่มา เลยไปเอา E200 coupe แทน ไม่งั้นคงได้ลองใช้แล้ว

แต่ก็น่าแปลกคนรู้จักส่วนใหญ่ที่ใช้ Lexus แล้ว กลับไปใช้ บีเอ็ม และ เบนซ์ ตามเดิมกันหมด  เหลือแต่ยังมีใช้ RX ,GS,CT กัน ตัว RX บ่นว่าเปลืองค่าน้ำมัน ตัว GS เคยมาจอดเทียบกับ F10 ผม สีดำทั้งคู่ มันดูจืดกว่า F10 เยอะครับ แต่ข้างในมันดีกว่า F10 มากครับ ตัว GS,CT เจ้าของใช้บอก Happy ดีครับ

คำถามว่า CLA กับ Lexus จะเลือกเอารุ่นไหน  คงมีหลักๆ 2 ปัจจัย
        1. งป  ตัวเลือกคงเปนรุ่น CT
        2. ความชอบ การใช้งาน สมรรถนะ ตัวเลือกคงเปนรุ่น IS

Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power