ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม การใช้รถเมืองไทยต้องเป็นแบบนี้  (อ่าน 7098 ครั้ง)

ออฟไลน์ mikka

• Newbie
  • *
ขอความคิดเห็น ต่างๆ นาๆ จากเพื่อนสมาชิก จากความเห็นของผม
1. ทำไมถนนเมืองไทย จะต้องทำฝาท่อระบายน้ำกลางถนน ตัวอย่าง ถนนวิภา ขาเข้า ก่อนถึงด่านเก็บเงิน
2. ป้ายจำกัดความเร็ว เช่น 60 80 ทั้งๆที่รถเล็กๆ สแตนดาร์ดสมัยนี้สมรรถนะมันเกินข้อจำกัดไป

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
Re: ทำไม การใช้รถเมืองไทยต้องเป็นแบบนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 10:18:52 »
1. ฝาท่อมันอยู่ที่เดิม แต่ผมว่าเป็นการขยายถนนน่ะ หรือย้ายเลน ไปมา มันเลยกลายเป็นแบบนั้น
2. ขี้เกียจแก้กฏหมาย หากแก้ตรงนี้ ผมว่าได้แก้ทุกอย่างกันใหม่หมด เช่น มอเตอร์ไซด์ขึ้นบนสะพานข้ามแยกได้หรือ วิ่งบนทางด่วนได้ เพราะ สมรรถนะ มันถึง

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
Re: ทำไม การใช้รถเมืองไทยต้องเป็นแบบนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 11:18:49 »
ฝาท่อก็ตามความเห็นบน
ส่วนไอ้ที่จำกัดความเร็ว
เค้าดูจากสภาพแวดล้อมและถนน
เค้าไม่ได้ดูจากประสิทธิภาพตัวรถ

ต่อให้เมืองไทยมียานอวกาศความเร็วเหนือแสง
มาบินในสีลมมันก็ 40-60 อยู่ดี

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 11:34:09 »
ข้อ 2 ผมว่ามันไม่เกี่ยวกับสมรรถนะรถมันเกี่ยวกับความปลอดภัยมากกว่านะ  ไม่อย่างงั้นคงได้เห็นป้าย 120 ติดถนนหน้าโรงเรียนประถมก็เป็นได้
N/A  

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 12:00:09 »
ข้อ 2 เป็นข้อบังคับเพื่อความปลอดภัยของคนที่มีสิทธิ์ใช้ถนนทุกคน

คนใช้รถใช้ถนนเมืองไทย ไม่เคารพกฏจราจร มักง่าย ในซอยยังขับกันเร็วเหมือนแข่ง drag race

ตปท. ขับเร็วเกินกฏหมายกำหนด ตำรวจโบกแน่ๆ

ที่ออสเตรเลีย รถ V6 V8 เครื่องแรงๆ ใช้ความเร็วไม่เกินที่กฏหมายกำหนดแทบจะทุกคัน
ถ้าใช้ความเร็วเกินกฏหมายกำหนด โดนใบสั่งทุกคน ดารา นักกีฬาก็โดน ไม่มียกเว้น
ปั่นจักรยานได้สบายใจ ไม่ต้องกลัวรถชน  แต่อยู่เมืองไทย ขับจักรยานเสี่ยงโดนรถชนมาก

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 12:07:08 »
เรื่องฝาท่อใครไม่โดนเองไม่ซึ้งเหรอก ผมเคยตกท่อครั้งหนึ่งเพราะจะจอดไหล่ทางเพื่อดูแผนที่
แต่เจอยางรถวางทับปากท่อไว้ ซึ่งผมก็มองไม่เห็น เสียงตกท่อดัง ตึ้งงงง สนั่นหวั่นไหว !!!!

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 12:10:51 »
1. ไม่รู้สินะ แต่มีน้ำขังอยู่เลนขวาของถนนเส้นหลักบ่อยมาก รถเคยร่อนน้ำ อยู่บน เลนขวาของ ดอนเมืองโทลเวย์ทีนึง ถ้าดึงรถกลับไม่ได้ ไม่รู้ตอนนี้จะเป็นไง
2. ส่วนใหญ่ ผมเห็น Limit กันอยู่ได้ บน High way เนี่ย  แต่พอเป็นถนนในซอย ถนนธรรมดา ที่รถควรขับไม่เร็ว ไม่เห็นจะมี Limit เลย

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 12:12:00 »
ข้อ 2 การกำหนดความเร็วบางที่ก็เห็นด้วยบางที่ผมก็คิดว่ามันเกินไป มีใครเคยขับ ตจว.ทางระหว่างอำเภอซึ่งเป็นทาง 4 เลนโล่งๆแล้วโดนตำรวจเรียกจับเพราะขับเร็วเกิน 100 บ้าง ? ผมว่าสัก 120 กำลังดี ถ้าจะให้ขับแค่ 90 ทั้งชาติผมซื้อมิร่ามาขับดีกว่า

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 12:19:04 »
ป้ายบอก 80  ใช่ จริง เพราะกฎหมายมันก็กำหนดไว้ว่าในเขตเมือง(เทศบาล) ไม่เกิน 80 ซึ่งมันก็รวมถึงทางพิเศษด้วย(ทางด่วนนั่นแหละ)

แต่ชีวิตจริง ตำรวจจับ ปรับ เหรอ ช่วงที่รถโล่ง ตอนกลางวัน กับ กลางคืน เห็นเกิบทั้งหมดก็ขับๆ บนทางด่วน 110 - 120 ทั้งนั้น แต่ตำรวจให้เหตุผลว่าอนุโลม เอ้า ! ไหนว่าเพื่อความปลอดภัยไง ตลกเนอะ

ส่วนเรื่องแก้ไข กฎหมายจราจรในบางมาตราสมควรจะแก้ตั้งนานแล้ว เช่น ห้ามมอไซค์ข้ามสะพานข้ามแยก โดยตำรวจให้เหตุผลว่าเพราะไม่ปลอดภัย
ถามหน่อย พวกสะพานกลับรถทำไมขึ้นได้ แล้วก็สะพานถนนวิภาฯ-รังสิต ทำไมขึ้นได้ ทั้งที่ความสูง ขอบทาง ไหล่ทาง ความลาดชัน มันก็พอๆ กัน
ผลคือ การที่กฎหมายโบราณไม่เข้ากับสภาพสังคมปัจจุบัน กลายเป็นช่องทางส่งเสริมให้มีการคอรัปชั่น ทั้งตำรวจ และ ประชาชน ในโลกโซเชียล มีให้ดูเยอะแยะ

ปล. ผมใช้ทั้ง รถยนต์ และ มอไซค์

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 13:39:57 »
ป้ายกำนดความเร็ว 60  80  เหมาะสมแล้วกับความเร็วที่วิ่งในเมือง จะได้ปลอดภัยด้วย แต่ถ้าถนนโล่งๆ มี 90 - 100 ก็มี ครับ
และป้ายกำหนดความเร็วบนทางด่วนต่างๆ กำหนด 90  สมควรเปลี่ยนเป็น 120 ได้แล้วนะ ประชาชนที่วิ่งกันเค้าจะได้รู้ว่าวิ่งไม่เกิน 120 ก.ม./ช.ม.ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 14:54:20 »
ข้อ2 กฎหมายไม่ได้ปรับเปลี่ยนตามสมรรถณะรถน่ะครับ ผมว่ามันก็โอเคแล้ว มันขึ้นอยุ่กับวินัยและจิตสำนักของคนใช้รถใช้ถนนมากกว่าครับ
แบบในเมืองนอก รถเค้าดีๆ แรงๆ กว่าบ้านเรากันทั้งนั้นยังขับย่องๆตามป้ายจำกัดความเร็วเคร่งคัดกว่าบ้านเราอีกครับ
งี้ ถ้าป้ายจำกัดความเร็ว จำกัดตามยุคสมัยรถยนต์ ป่านนี้ ถนนในเมืองคงจำกัดไว้ที่ 140 มอเตอร์เวย์/ทางด่วนคง 300 km/h ไปแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 16:22:00 »
ป้ายนี่ผมเห็นแค่ทางด่วนนะที่ตลกมาก มาขึ้นทำไม80 ทำไมไม่บอก120ไปเลย ส่วนถนนข้างล่างมันแค่ป้ายเตือนว่าควรขับช้าหรือเตือนโค้ง เตือนชุมชน ซึ่งคนขับรถควรระวังแต่ไม่ต้องลดขนาดต้องถึงตามป้ายหรอก

ส่วนมอเตอร์ไซค์ห้ามข้ามแยกผมเห็นด้วยนะ มันไม่ปลอดภัยจริงๆไม่ใช่เพราะสมรรถณะแต่เพราะสะพานบางอันมันไม่มีไหล่หรือมันแคบ แล้วมอไซวิ่งก็เหมือนรถคันนึงแล้ว บางทีรถมาเร็วๆมันหลบให้กันไม่ได้เวลาลงเนินชันๆผมว่าระบบเบรคมอเตอร์ไซค์หลายๆคันก็ไม่ใช่อยู่หมัดนะ มันลื่นได้อยู่ แค่สะพานข้ามแม่น้ำที่เขาให้ข้ามผมก็เห็นลื่นมาแล้วเวลาประมาท

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 17:19:35 »
เห็นด้วยกับหลายคอมเมนท์เรื่องป้ายกำหนดความเร็วมันน่าหงุดหงิดจริงๆ ครับ บนทางด่วนทางตรงๆ ขึ้นทำไม 80 กำหนดไปเลย 110 หรือ 120 ให้มัน Make sense หน่อย เข้าเขตเมืองค่อยขึ้น 80 แบบพวก ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์ เยอรมัน โดยเฉพาะออสเตรเลียนี่ผมชอบมากเวลาขับออกนอกเมืองจะมีป้ายกำหนดความเร็วตามแต่ละโค้ง ซึ่งถ้าเข้าด้วยความเร็วตามป้ายจะรู้สึกว่าตึงมือนิดๆ กำลังดี แต่เมืองไทยถ้าเข้าโค้งด้วยความเร็วตามป้ายเกรงว่าจะโดนชนตูดซะก่อน ส่วนใหญ่เข้าได้แทบจะคูณ 2 ของความเร็วป้ายเสมอ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 20:45:04 »
ผมขึ้นทางด่วนครั้งแรกในชีวิต เห็นป้าย 80 นึกว่าด่านหน้าเก็บเงิน 80 ยังบอกเพื่อนให้เตรียมเงินไว้พอดี 55555
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 20:48:48 »
การที่ขึ้นป้าย 80 หรือ 90 km/h นั้น เค้ายังอนุโลมให้ได้ไม่เกิน 120 km/h นะครับ (เหมือนที่เมกาครับ ขึ้นป้าย 45, 60 , 80 mph ก้อจะอนุโลมได้อีก 5 mph)

ขนาดขึ้นป้ายอย่างนี้ เวลาโดนดักความเร็วที่ 121km/h ยังเอามาโวยวายกันเป็นเรื่องเป็นราวเลยครับ

นี่ถ้ากำหนด 120km/h คงมีคงมาด่าอีกว่า คนนะโว้ย ไม่ใช่หุ่นยนต์ ใครจะขับให้ได้ 120 ตลอดวะ ต้องอนุโลมได้ 140 km/h สิโว้ยยย

ทั้งหมดนี้ ไม่ว่าจะมีหรือไม่มีป้าย ล้วนอยู่ที่จิตสำนึกของคนในสังคมนั้นๆ ครับ และกฎหมายต้องแรงจริงครับ

ตอนผมอยู่เมกา ขับรถอย่างแต๋วเลยครับ เจอ stop ไซน์ นี่ จอดจนหยุด (ทั้งๆทีไม่รถสักคน บนสี่แยกนั้นๆเลย ถ้าไม่หยุดจนสนิท แปปๆ มาล่ะครับ หวอมาเลย)

ป้ายขึ้นความเร็วเท่าไร ขับเท่านั้น จอดในที่ๆสมควรจอดเท่านั้น เพราะ... เคยโดนใบสั่งมาแทบทุกรูปแบบ ครั้งละต่ำๆประมาณ 100 ดอลล์ เองครับ ยิ่งถ้าเมาแล้วขับ 2500-3000 ดอลล์ และติดคุกด้วย แทบจะโดนข้อหาเดียวกับเจตนาฆ่าคนตาย

หรือ Hit and Run คือ ชนแล้วหนี (แม้ว่าจะเป็นรถชนรถ) นี่หนักมากๆๆๆ

เคยแซงรถตำรวจ นอกเครื่องแบบ บนเส้นประ ปุ๊ป แม่ง ติดหวอ เรียกจอดปั๊ป ถามว่าคุณจะรีบไปไหนมันอันตราย

กลับรถบนถนนที่รถไม่เยอะมาก มาล่ะ ตำรวจเรียกให้ใบสั่ง

จอดรถทับหัวดับเพลิงโดนไป 150 ดอลล์

จอดรถในที่จอดเอกชน แต่เราไม่มีสิทธิจอด กะลงไปเอาของ แวปๆ 1-2 นาที กลับมารถหายโดนยก ไปเก็บ เสียอีก 150 ดอลล์

จอดรถหยอดเหรียญไว้ 1 ชม. (เพราะสูงสุดได้แค่นั้น) จะวิ่งกลับมาหยอดต่อ เกินไปนาทีเดียว ใบสั่งอยู่หน้ารถ

ตำรวจที่นู่น ทำงานกันกวดขันมากๆครับ และเค้าไม่กลัวใคร ตัวนี่น้องๆยักษ์ ใส่เสื้อเกราะ พกปืนพร้อมยิงคุณได้ทันที ที่คุณมีพิรุธ (ครั้งแรกที่โดนจับ ไม่รู้ว่าเค้าห้ามเราออกจากรถ กำลังจะเปิดประตูลงไปคุยกับตำรวจ เค้าเอามือนึงมาดันประตูไว้ไม่ให้ออก อีกมือเตรียมชักปืนขึ้นมา คงคิดว่าเราจะชักปืน หรือ ลงไปทำอะไรเค้า ผมเหวอเลย รู้สึกจะโดนเรื่องเอาทะเบียนไว้กระจกหลังรถเพราะกรอบป้ายมันหลุดออกมา.... โดนใบสั่งตามระเบียบ)

อยู่นู่นขับซิ่งแล้วรู้สึกอายอ่ะครับ เหมือนเป็นตัวประหลาดมากๆๆ 

เราอยากเข้าซ้าย เปิดไฟเลี้ยวซ้ายปุ๊ป รถคันหลังแทบจะเบรกจนหยุด เหมือนเชื้อเชิญ ให้เราเข้ามาเลนเค้า แต่ที่นี่ เปิดไฟเลี้ยวซ้ายปุ๊ป กูเหยียบสุดๆ มึงอย่าเข้ามานะ มึงโดน

ขับรถในเมืองไทย นี่ถือว่า ชิลล์ มากๆครับ ปล่อยปะละเลย อยากขับไงก็ได้ แต่จะโทษตำรวจคงไม่ได้ เพราะระบบบ้านเรายังทำได้ไม่ดี และ ไม่มีการลงทุน ในส่วนจราจรอย่างจริงจัง

อยากเห็นเมืองไทยเป็นอย่างประเทศพัฒนาบ้าง ผมว่ามันจะช่วยทำให้จราจร ดีขึ้นเยอะ หากคนมีระเบียบวินัยในการขับขี่ (แต่ผมว่าคงยากมากๆ เพราะมารยาทการขับขี่ของคนไทยมันฝังรากลึกไปแล้ว เช่น ถ้าไม่แทรก ก้อไม่มีวันได้ไป, ข้าต้องไปก่อน, การให้ทางคนอื่นคือเรื่องโง่ น่าอับอาย ทั้งที่มันคือความมีน้ำใจกับเพื่อนร่วมทาง)

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 23:30:57 »
คนไทยบางคนก็แปลก ขับอยู่เมืองไทยวิ่งกัน 120++ บ่นว่ากฏหมายโบราณ ให้วิ่งช้า
พอไปขับเมืองนอกเห็นตัวลีบ ขับน่ารักหวานเย็นตามป้ายไม่มีเกิน  ::) ไม่เห็นบ่นว่ากฏหมายเขาโบราณบ้าง

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 23:33:40 »
ป้ายตามทาง highway แก้เป็น 120 ผมเห็นด้วยนะ...แต่ก็เห็นด้วยอย่างยิ่งที่ว่าทุกวันนี้ป้าย 80 อนุโลมให้ 120 โดนจับ 121 ก็ยังบ่นกันเลยคือมันเกิน 80 มาเยอะแล้วเกินที่เค้าอนุโลมแล้วถ้า 120 คงโน่น 140 เพราะต้องอ้างว่าเร่งแซงอีกคนมันจ้องจะเหยียบกันอยู่แล้ว แก้ป้ายเป็น 120 ขับ 121 + มันก็โดนอยู่ดีน่ะแหละถ้าเค้าจะเอาแล้วก็บ่นกันอีก..

ส่วนในเมืองผมว่า 80 นี่ลดเหลือ 60 เถอะมากไป 80 ขับในเมือง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2014, 23:36:36 โดย gttle »

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 23:58:44 »
กฎหมายจราจรเมืองนอกนี่แรงจริงเห็นด้วยครับ เมืองไทยน่าทำบ้าง คงได้เห็นคลิปโวยวายกันทุกนาที ;D
ผมขับรถมาเมืองกรุงใหม่ๆ ให้ทางคนนู้นคนนี้ โดนเพื่อนเมืองกรุงตำหนิ...
ทีจะขอทางพอเขาไม่ให้ก็ว่าเขาเสียๆหายๆ
เวลาขับรถให้ทางคันหน้า จะต้องมองกระจกหลังตลอด ว่าคันหลังมันจะว่าเราโง่ไหม รู้สึกว่าทำตัวดีแล้วน่าอาย ผมก็จะอายต่อไป เพราะหน้าด้าน 555
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 11:38:14 »
สั้นๆนะครับ 

การที่เมืองไทยกำหนดความเร็วสูงสุดไว้ค่อนข้างต่ำเพราะ

"วินัยการขับรถของคนในชาติภาพรวม"    มันไม่ดีพอที่จะทำให้เราขับรถกันได้ความเร็วสูงกว่านี้แล้วปลอดภัยนะครับ

กรณีในเมือง
คุณจะเจอพวกจิ้มจอไป ขับรถไป  แต่งหน้าไป ขับรถไป ไม่มองรถอื่นๆ

กรณีถนนระหว่างจังหวัด ไฮเวย์ ทั้งหลาย

คุณขับ 120 ก็มักจะมีพวกคึกคะนองกว่า มาปาดคุณมาแซงคุณแล้วอ้างว่ารถสมรรถนะดี   

หรือขับ ซัก 100 ก็จะโดนมอเตอร์ไซต์ช้า รถช้า ชาวบ้านคุณตา-ป้า-ยาย-ลุง  ออกมาแบบไม่รู้เรื่อง จนเบรคไม่ทันแล้วชน หรือคุณหักหลบลงคู ชนต้นไม้ไปเอง

รึคุณขับมาเร็วๆเจอถนนสภาพ บ่อพระจันทร์  จนรถคุณเสียหลัก 

อย่าดูแต่สมรรถนะรถคุณครับ   ดูสภาพถนน  ปัญญาคนใช้ถนนร่วม   

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 16:24:45 »
สั้นๆนะครับ 

การที่เมืองไทยกำหนดความเร็วสูงสุดไว้ค่อนข้างต่ำเพราะ

"วินัยการขับรถของคนในชาติภาพรวม"    มันไม่ดีพอที่จะทำให้เราขับรถกันได้ความเร็วสูงกว่านี้แล้วปลอดภัยนะครับ

กรณีในเมือง
คุณจะเจอพวกจิ้มจอไป ขับรถไป  แต่งหน้าไป ขับรถไป ไม่มองรถอื่นๆ

กรณีถนนระหว่างจังหวัด ไฮเวย์ ทั้งหลาย

คุณขับ 120 ก็มักจะมีพวกคึกคะนองกว่า มาปาดคุณมาแซงคุณแล้วอ้างว่ารถสมรรถนะดี   

หรือขับ ซัก 100 ก็จะโดนมอเตอร์ไซต์ช้า รถช้า ชาวบ้านคุณตา-ป้า-ยาย-ลุง  ออกมาแบบไม่รู้เรื่อง จนเบรคไม่ทันแล้วชน หรือคุณหักหลบลงคู ชนต้นไม้ไปเอง

รึคุณขับมาเร็วๆเจอถนนสภาพ บ่อพระจันทร์  จนรถคุณเสียหลัก 

อย่าดูแต่สมรรถนะรถคุณครับ   ดูสภาพถนน  ปัญญาคนใช้ถนนร่วม   

เห็นด้วยค่ะ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 17:01:35 »
ป้ายนี่ผมเห็นแค่ทางด่วนนะที่ตลกมาก มาขึ้นทำไม80 ทำไมไม่บอก120ไปเลย ส่วนถนนข้างล่างมันแค่ป้ายเตือนว่าควรขับช้าหรือเตือนโค้ง เตือนชุมชน ซึ่งคนขับรถควรระวังแต่ไม่ต้องลดขนาดต้องถึงตามป้ายหรอก

ส่วนมอเตอร์ไซค์ห้ามข้ามแยกผมเห็นด้วยนะ มันไม่ปลอดภัยจริงๆไม่ใช่เพราะสมรรถณะแต่เพราะสะพานบางอันมันไม่มีไหล่หรือมันแคบ แล้วมอไซวิ่งก็เหมือนรถคันนึงแล้ว บางทีรถมาเร็วๆมันหลบให้กันไม่ได้เวลาลงเนินชันๆผมว่าระบบเบรคมอเตอร์ไซค์หลายๆคันก็ไม่ใช่อยู่หมัดนะ มันลื่นได้อยู่ แค่สะพานข้ามแม่น้ำที่เขาให้ข้ามผมก็เห็นลื่นมาแล้วเวลาประมาท
ห้ามมอไซค์ขึ้นสะพานข้ามแยก ผมก็เห็นด้วย
เคยเห็นมอไซค์ที่ฝ่าฝืน เบรกตอนขาลงแล้วลื่นล้มเอง โดยไม่มีใครเฉี่ยว ถ้ารถยนต์ไปชนซ้ำก็ซวยไปอีก ทั้งที่มันทางของรถยนต์โดยเฉพาะ

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 22:34:07 »
ถูกใจหลายคอมเมนท์เลยครับ

คนไทยบางคนก็แปลก ขับอยู่เมืองไทยวิ่งกัน 120++ บ่นว่ากฏหมายโบราณ ให้วิ่งช้า
พอไปขับเมืองนอกเห็นตัวลีบ ขับน่ารักหวานเย็นตามป้ายไม่มีเกิน  ::) ไม่เห็นบ่นว่ากฏหมายเขาโบราณบ้าง

สั้นๆนะครับ 

กรณีในเมือง

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 08:51:49 »
ผมโคตรงงกับพี่ๆในเว็บเลยครับ ในการทู้ข้างๆบอกรถผม 320D ขับได้ 140 สบายๆนิ่งๆครับ ผมขับเป็นประจำเบยยย พอมากระทู้นี้บอกคนไทยไม่เคารพกฎหมาย 5555 พี่ๆผมงงครับ กลับลำไม่ทันเลยทีเดียว ;D ;D ;D

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 09:58:42 »
 ;D

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 21:05:26 »
ฝาท่อนี่ไม่ใช่เรื่องน่าบ่นอะไรเลยนะ บางทีผมอ่านทวิตเตอร์จส.100 มีรถบรรทุกทำดินหล่นเท่ากำปั้นต้องถ่ายรูปมาร้องเรียน อยู่ชานเมือง ต่างจังหวัด เหยียบกันไม่แคร์เลย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 21:18:52 »
ผมก็ไม่ชอบฝาท่อเหมือนกันครับ :D