ผู้เขียน หัวข้อ: ลดค่าใช้จ่ายด้วยการขายรถ D-seg แล้วไปซื้อ C-seg มันโอเคมั้ยครับ  (อ่าน 9758 ครั้ง)

ออฟไลน์ swiich

• Full Member
พอดีลูกพี่ลูกน้องผมเค้าเพิ่งหย่ากับภรรยา (ต้องรับภาระค่าผ่อนบ้านคนเดียว 40K/เดือน) เลยมีความต้องการจะลดรายจ่ายเร่งด่วน
ซึ่งดูแล้วสิ่งที่จัดการได้เร็วที่สุดน่าจะเป็นเรื่องผ่อนรถ ปกติแกผ่อนรถ D-seg ประมาณ 20K/เดือน โดยตั้งใจว่าจะขายแล้วไปออก C-seg ที่มีโปรฟรีดาวน์หรือดาวน์น้อยๆ และให้เหลือประมาณ 10K/เดือน ผ่อนยาวๆๆๆๆๆๆ ให้พ้นช่วงนี้ไปก่อน อนาคตค่อยว่ากันอีกทีนึง

หมายเหตุ

- ลดค่าใช้จ่ายด้วยการขายรถ D-seg แล้วไปซื้อ C-seg มันโอเคมั้ยครับ

- แนะนำ C-seg รุ่นไหนดีครับ ส่วน B-seg ไม่น่าเหมาะเพราะแกต้องออกไปพบลูกค้าทางอีสานด้วยครับ

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
ถ้าว่ิงเยอะจับ D Segment ติดแก็สน่าจะช่วยได้เยอะนะครับ

ถ้าว่ิงเยอะจับ D Segment ติดแก็สน่าจะช่วยได้เยอะนะครับ

แกอยู่แก๊งค์ติดแก๊สแล้วครับผม

ออฟไลน์ Dr.Pop

รีบขาย D segment ตอนนี้ ราคาอาจไม่ดีนะครับ
เป็นผมผ่อนรถต่อ แล้วไปขอ refinance บ้านดีกว่า

ออฟไลน์ Jatupon

หาเมียใหม่ ช่วยจ่ายเงินค่าบ้าน..... ใช้  D - seg ต่อไป

ออฟไลน์ OHMMY

C seg แต่ดาว์นน้อย สุดท้ายผ่อนต่อเดือนน้อยกว่า D seg ไม่กี่พันหรอกครับ
เพราะขาย D ไป จะเหลือเงินมาดาว C ไม่มากเท่าไหร่หรอกครับ ถ้าเป็น B ยังพอจะเห็นความต่างอยู่บ้าง

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
เห็นด้วยกับ 3 ความเห็นข้างบนครับ
- ขายตอนนี้ราคาระห่ำพอตัว ในบรรดารถบ้านๆ b-c-d segment เจ้า d-seg ราคาตกโหดสุด
- รีบหาภรรยาใหม่มาช่วย อันนี้เป็นความคิดที่ดีครับ 555 แต่จะหา ผญดีๆ มาเป็นภรรยา มันก็ไม่ง่าย -..-
- ถ้าเปลี่ยนลงไปเป็น b-seg ความต่างเห็นแน่ๆ แต่ภาพลักษณ์ก็ออกจะเป็นรถที่วัยรุ่นใช้กันมาก อาจไม่เหมาะกับวัยหรือเปล่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

promt

• บุคคลทั่วไป
หาเมียใหม่นี่เข้าท่ากว่า

แต่ค่า installation ก็แพงเอาเรื่องครับ

แต่มีผลกับจิตใจลูกพี่ลูกน้อง สนับสนุนๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

เปลี่ยนรถแทบไม่ช่วยครับ
คันใหม่แก้สก็ยังไม่ได้ติด
สิ่งทีลดลงคือค่าผ่อนต่อเดือน
ซึ่งไม่กี่พัน แต่จะเพิ่มขึ่นจากค่าน้ำมัน
กลายเป็นว่าพอๆกัน ไม่ต่างครับ

หางานพิเศษเพิ่ม น่าจะเป็นทางออกที่ดีกว่า
หรือไม่ก็ตัดขายไปเลยเพื่อปลดภาระ แล้วเวลา
ต้องใช้รถจริงๆค่อยหยิบยืมพี่ๆน้องๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ holahola66

ขายดาว์น D-Seg ออกไปเพราะยังผ่อนอยู่. ได้ตังมาเท่าไหร่ เอาไปซื้อสดมือสองซักคัน จบ.  ผ่อนแค่บ้านอย่างเดียว

เคยเกือบบบจะต้องทำแบบนี้ครับ แต่สุดท้ายได้โอกาสทางธุรกิจมา เลยรอดมาได้
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Eddy5659

ดูเหมือนญาติ จขกท ต้องการลดภาระรายเดือน
ตอนนี้รถยังติดไฟแนนซ์ ขายไปคงได้ไม่มาก แต่ก็ได้เงินมาก้อนนึง
และเห็นว่าจะหารถ c-seg ที่โปรดีๆ กู้ไม่เกิน 7 แสนก็พอไหว
ถึงจะไม่คุ้มค่าแต่ก็เป็นทางรถภาระได้เกือบหมื่นบาทต่อเดือน
หรือหามือสองดีๆซักคัน ซื้อสดจบเลยครับ

อีกประเด็นคือการรีไฟแนนซ์ช่วยได้นะครับ ผมพึ้งซื้อบ้านอีกหลังเรื่องนี้กำลังคล่องเลย ตอนนี้มีโปรหลายเจ้าน่าสนใจมาก UOB และกรุงไทย(ผ่อนล้านละ 1000 บาท 9เดือนแรก) ก็จะสามารถลดภาระได้โดยเฉพาะช่วงปีแรกเพื่อการปรับตัวและตั้งตัวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2014, 22:01:52 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ 0%

อยากได้ประหยัด ขายทิ้ง แล้วซื้อรถเล็กไปเลยจะดีกว่า

ดอกเบี้ยถูกๆมีเยอะแยะ ผ่อนประหยัดไปได้เยอะ

ต้องอย่าลืมคิดว่าขายตอนนี้ ขายดาวน์ เปลี่ยนสัญญา เผลอๆ ต้องยกให้ฟรี ในบางกรณี

ราคา D seg มันโหดร้าย รถใหม่ยังลดกันเป็นแสนในบางค่าย แล้วมือสองจะเหลืออะไร  ::) ???

ออฟไลน์ rvsmart

ลองประกาศแลกรถบีหรือซีมือ2มาใช้ ดีกว่าซื้อมือ1

หรือหารถดีเซลมือ2ใช้แทน

ออฟไลน์ pee1818

รีบ้านใหม่ครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ต้องถามก่อนว่ารถเป็นสิ่งจำเป็นไหม ถ้าไม่ขนาดเป็นที่เชิดหน้าชูตาหรือเกี่ยวข้องกับธุรกิจ ผมจะขายดาวทิ้ง แล้วไปหาซื้อดาวพวก B-segment มือ 2
ซึ่งก็ทนใช้ถูๆ ไถๆ ไปก่อน จนกว่าจะมีรายได้เพิ่มอีกทาง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ลองขายดาวน์ดูก่อนครับ แล้วไปซื้อสด FD2.0 ตัว pre mc

ออฟไลน์ rutxthe

• 1992 MX-5
หารายได้เพิ่มง่ายกว่าไหมครับ

ทำแบบนี้ไม่ช่วยอะไรเลยครับ
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ IncarRus

ขายบ้านคับ,,, บ้านผ่อนโหดไปนะ
....อย่างที่หลายๆ ท่านบอก,,, เปลี่ยนจาก D เป็น C ค่างวดจะต่างกันซักกี่พันเชียว

ออฟไลน์ Nyquist

ผมคิดว่าลองรีไฟแนนซ์บ้านดูก่อนเลยครับ ลดส่วนของการผ่อนบ้านง่ายกว่า

ออฟไลน์ tarahlm

ขอให้ลองตั้งต้นแนวคิดใหม่ครับ

กรณีนี้ถ้าเห็นว่าถ้ารถยังมีความจำเป็นในการประกอบอาชีพ เป็นตัวสร้างรายได้ ไม่สะดวกมากๆที่จะใช้รถโดยสาร ..
รถจำเป็นต้องมีครับ แต่ถ้าคิดขายรถไปซื้อคันใหม่เพื่อจะลดการผ่อนแค่ราวๆ 10,000 บาท ไม่คุ้มค่า ไม่เหมาะสมครับ ยิ่งซื้อรถใหม่มากคัน ทรัพย์สินที่สูญหายไปกับมูลค่าตัวรถที่ลดอย่างรวดเร็วยิ่งมากขึ้น ยิ่งซื้อยิ่งจนเร็ว แล้วไหนยังต้องมาเสียค่าใช้จ่ายติดแก๊ซให้กับคันใหม่อีกหากต้องการประหยัดค่าน้ำมันด้วย ในขณะที่คันเก่าเป็นแก๊ซแล้ว

บ้าน..ไม่สามารถใช้เป็นตัวสร้างรายได้ ถ้าอยู่คนเดียวขายไปก่อน เช่าห้องอยู่ระยะหนึ่งสักพัก  แล้วเมื่อมีสถานการณ์เข้าที่มั่นคงพอควรแล้วค่อยกลับมาซื้อบ้านก็ยังได้ (แต่มักจะยากที่เราจะตัดใจขายบ้านได้ เพราะถูกปลูกฝังว่าบ้านคือความมั่นคงของชีวิต) การขายบ้านราคาที่ได้มักจะหายไปน้อยกว่าการขายรถ บางทีได้ราคามากกว่าเดิมเสียอีก แต่การจะขายบ้านได้นั้นไม่ง่ายนักมักต้องใช้เวลา  เมือขายได้ก็จะมีเงินก้อนหนึ่งมาให้ลงทุนหรือกันสำรองไว้ใช้ฉุกเฉิน แต่ถ้าไม่อาจขายบ้านได้หรือตัดใจไม่ลงที่จะขายก็อาจรีไฟแนนซ์แบบที่มีผู้แนะนำข้างบน

ส่วนการสร้างรายได้ใหม่เพิ่มในสถานะการณ์คับขัน ไม่ง่ายเลยครับ

ลองไตร่ตรองดูและวางแผนทางการเงินใหม่ในอนาคตให้ดีกว่าเดิมด้วยนะครับ

ออฟไลน์ tommaris

กระบะเลยป่ะหล่ะ  สมัยผมวิ่งต่างจังหวัดยังคิดเลยว่ากระบะนี่แหล่ะเหมาะที่สุดละ

ออฟไลน์ porcupine

ขอให้ลองตั้งต้นแนวคิดใหม่ครับ

กรณีนี้ถ้าเห็นว่าถ้ารถยังมีความจำเป็นในการประกอบอาชีพ เป็นตัวสร้างรายได้ ไม่สะดวกมากๆที่จะใช้รถโดยสาร ..
รถจำเป็นต้องมีครับ แต่ถ้าคิดขายรถไปซื้อคันใหม่เพื่อจะลดการผ่อนแค่ราวๆ 10,000 บาท ไม่คุ้มค่า ไม่เหมาะสมครับ ยิ่งซื้อรถใหม่มากคัน ทรัพย์สินที่สูญหายไปกับมูลค่าตัวรถที่ลดอย่างรวดเร็วยิ่งมากขึ้น ยิ่งซื้อยิ่งจนเร็ว แล้วไหนยังต้องมาเสียค่าใช้จ่ายติดแก๊ซให้กับคันใหม่อีกหากต้องการประหยัดค่าน้ำมันด้วย ในขณะที่คันเก่าเป็นแก๊ซแล้ว

บ้าน..ไม่สามารถใช้เป็นตัวสร้างรายได้ ถ้าอยู่คนเดียวขายไปก่อน เช่าห้องอยู่ระยะหนึ่งสักพัก  แล้วเมื่อมีสถานการณ์เข้าที่มั่นคงพอควรแล้วค่อยกลับมาซื้อบ้านก็ยังได้ (แต่มักจะยากที่เราจะตัดใจขายบ้านได้ เพราะถูกปลูกฝังว่าบ้านคือความมั่นคงของชีวิต) การขายบ้านราคาที่ได้มักจะหายไปน้อยกว่าการขายรถ บางทีได้ราคามากกว่าเดิมเสียอีก แต่การจะขายบ้านได้นั้นไม่ง่ายนักมักต้องใช้เวลา  เมือขายได้ก็จะมีเงินก้อนหนึ่งมาให้ลงทุนหรือกันสำรองไว้ใช้ฉุกเฉิน แต่ถ้าไม่อาจขายบ้านได้หรือตัดใจไม่ลงที่จะขายก็อาจรีไฟแนนซ์แบบที่มีผู้แนะนำข้างบน

ส่วนการสร้างรายได้ใหม่เพิ่มในสถานะการณ์คับขัน ไม่ง่ายเลยครับ

ลองไตร่ตรองดูและวางแผนทางการเงินใหม่ในอนาคตให้ดีกว่าเดิมด้วยนะครับ

ต้องแก้ตัวที่ผ่อนหนักสุดคือบ้านครับขายหรือรีไฟแนนซ์ แก้เรื่องรถไม่ช่วยครับ รถ = ลด(เงิน) แต่อย่างว่าเปลี่ยนรถเล็กลงเหตุผลดูดีประหยัดน้ำมัน

ออฟไลน์ tvm

ถ้าจะซื้อใหม่แล้วจะเปลี่ยนจากที่คิดจะซื้อ D เป็น C อันนี้ เห็นชัดๆ ว่าประหยัดกว่าด้วยประการทั้งปวง
แต่ผ่อนอยู่จะขาย ต้องดูแล้ว ว่า ผ่อนมาเท่าไร เหลืออีกเท่าไร ขายไปขาดทุนเท่าไร เอามปิดยอดไฟแนนส์พอไหม แล้วจะซื้อของใหม่อีก ต้องเพิ่มเงินเท่าไร ทำไปทำมา ผ่อนน้อยลง แต่ต้องจ่ายเพิ่มหรือป่าว ยิ่งตอนนี้ ตลาดรถมือสองร่วงอลังการขนาดนี้ คำนวณดีๆ ครับ แค่ลดขนาดรถ อย่างเดียวไม่ได้ลดภาระแน่นอนครับ คิดให้รอบคอบนะครับ

อย่างที่เพื่อนๆ ว่า คงต้องรีไฟแนนส์บ้าน (ถ้าทำได้) รถ ก็ถ้าไม่ไหวจริงๆ คงต้องขาย แต่ก็จะซื้อรถแทนซึ่งระดับราคา (ราคาขายคันเก่าออกไป กับ ราคาซื้อคันใหม่) ไม่น่าจะต่างกันมาก อันนี้ก็พูดยากครับ คำนวณดูครับ ตัวเลขล้วนๆ มันมีคำตอบของมันอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถ้าเปลี่ยนรถ ลองไป B-Segment น่าจะเห็นผลกว่าเยอะครับ 

อาจจะซื้อสดได้เลย  และเดิมใช้แก็สก็ไม่อยากเปลืองกว่านี้ 

City Cng น่าจะเหมาะสม
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ John Cena

ถ้าได้โปรฟรีดาวน์ หรือดาวน์น้อยๆ ก็โอเคครับ

ส่วนรถแนะนำ altis

เมื่อเช้านี้ผมเจอแก แนะนำให้ไปซื้อ civic fd มือสองแล้วติดแก๊สเอาแบบผ่อนจ่าย
ส่วนเรื่องบ้านแกคงขายไม่ได้ เพราะแกใช้ทำออฟฟิศและเก็บของด้วยอ่ะครับ รีไฟแนนซ์ยิางแล้วเพราะเพิ่งรีไปรอบนึง...

ออฟไลน์ h22a

ขายดาว์น D-Seg ออกไปเพราะยังผ่อนอยู่. ได้ตังมาเท่าไหร่ เอาไปซื้อสดมือสองซักคัน จบ.  ผ่อนแค่บ้านอย่างเดียว

เคยเกือบบบจะต้องทำแบบนี้ครับ แต่สุดท้ายได้โอกาสทางธุรกิจมา เลยรอดมาได้

อันนี้เห็นด้วยครับ ตัดภาระเงินผ่อนไปเลย แต่ต้องเป็นมือสองติดแก๊ส และค่าบำรุงรักษาต่ำด้วยครับ  ;)

ออฟไลน์ Blur

บ้าน 40000
รถ 20000

เปลี่ยนรถ 10000
เหลือ 10000

พอเหรอครับ ผมว่ายังไม่พออยู่ดี
ว่าแต่ไม่มีเมียนี่ เงินน่าจะเหลือมากขึ้นสิครับ ไหงทำไมภาระมากกว่าเดิม

รีไฟแนนซ์บ้าน ระหว่างดำเนินการ ก็ ประกาศขายและเช่าไปด้วย อันไหนจบก่อน จบเลย
ส่วนรถก็ขายทิ้งเลย เก็บเงินสด รอเรื่องบ้านก่อน
สรุปเรื่องบ้านได้ ว่าขาย เช่า หรือ รี ค่อยมาปรับกับเงินสดที่ถืออยู่

ออฟไลน์ SuvDiesel3.2LTurbo4wdM/T

• Newbie
  • *
ขายD ซื้อ C ไม่ช่วยอะไรมาก รีไฟแนนซ์และลดของฟุ่มเฟือยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ถ้า C-Seg ละออกต่างจังหวัดด้วย แนะนำ ตัวเริ่มต้น และเป็น CNG ครับ ราคา ไม่เกิน 8 กลาง ได้ค่าใช้จ่าย 2 ตัวเลย

ยังพอพยุงค่าใช้จ่ายได้บ้าง ไม่ก็จัดพวกบอลลูนซะ ถือซะว่าเช่าขับไปเลย