ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ข่าวล่าสุดของการเปิดตัวและขึ้นสายการผลิต Honda HR-V (Vezel) ในอินโดนีเซีย ++  (อ่าน 15288 ครั้ง)

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
จากข่าวล่าสุดครับ ที่มา:

http://www.carwale.com/news/13913-honda-to-begin-production-of-hrvvezel-in-indonesia-next-year.html

http://paultan.org/2014/08/01/honda-hr-v-indonesia-production-early-next-year/

สรุปคือ

-  น่าจะใช้ชื่อ HR-V ไม่ใช่ Vezel (ซึ่งใช้เฉพาะในญี่ปุ่น)

-  มีเครื่อง 1.5 และ 1.8 ส่วน 1.5 Hybrid อาจจะตามมา

-  ที่อินโดนีเซียจะเปิดจองในงานมอเตอร์โชว์เดือนกันยายนนี้

-  เริ่มผลิตจริงราวๆ ต้นปีหน้า

-  อุปกรณ์คร่าวๆ ที่แจ้งมามี electric parking brake, Auto Brake Hold, Vehicle Stability Assist (VSA) and dual airbags

-  เพราะฉะนั้นในไทยน่าจะรอขายจริงปี 2015 เป็นอย่างเร็ว

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 ผมทราบข่าวที่ได้ล่าสุด เวอร์ชั่นไทย เลือกเครื่อง 1.5L L15Z1 SOHC เหมือนกับ Jazz / City ครับ
  ผมก็ไม่คิดว่าที่โรงงานอินโดนิเซีย จะได้เครื่อง L15B DOHC ฉีดตรงแน่ๆ

เวอร์ชั่นอินโดนิเซียจะมีเครื่องยนต์ 2 แบบตามข่าวคือ 1.5L และ 1.8L ตามข่าวที่กล่าวมา
  แต่ที่ผมทราบมานั้นเวอร์ชั่นไทยมีเครื่องยนต์ 2 แบบเหมือนกัน แต่เป็น 1.5L L15Z1 กับ 1.5 i-DTEC ครับ ( ไม่มี 1.8 R18A ครับ )

ผมได้ข่าวมาแบบนี้ครับ เพื่อความเหมาะสมของการทำราคา จึงเลือกที่จะตัดเครื่อง 1.8L ออกไปครับ

จริงเท็จยังไงผมไม่ทราบครับ ผมคนนอกครับ

ออฟไลน์ Minere

ผมทราบข่าวที่ได้ล่าสุด เวอร์ชั่นไทย เลือกเครื่อง 1.5L L15Z1 SOHC เหมือนกับ Jazz / City ครับ
  ผมก็ไม่คิดว่าที่โรงงานอินโดนิเซีย จะได้เครื่อง L15B DOHC ฉีดตรงแน่ๆ

เวอร์ชั่นอินโดนิเซียจะมีเครื่องยนต์ 2 แบบตามข่าวคือ 1.5L และ 1.8L ตามข่าวที่กล่าวมา
  แต่ที่ผมทราบมานั้นเวอร์ชั่นไทยมีเครื่องยนต์ 2 แบบเหมือนกัน แต่เป็น 1.5L L15Z1 กับ 1.5 i-DTEC ครับ ( ไม่มี 1.8 R18A ครับ )

ผมได้ข่าวมาแบบนี้ครับ เพื่อความเหมาะสมของการทำราคา จึงเลือกที่จะตัดเครื่อง 1.8L ออกไปครับ

จริงเท็จยังไงผมไม่ทราบครับ ผมคนนอกครับ

1.5 i-DTEC  ?
มาจริงเหรอครับ ถ้าเครื่องตัวนี้ เกิดที่เมืองไทย น่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลง กับวงการรถเล็ก เครื่องดีเซล ในเมืองไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2014, 11:46:20 โดย Minere »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่

1.5 i-DTEC  ?
มาจริงเหรอครับ ถ้าเครื่องตัวนี้ เกิดที่เมืองไทย น่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลง กับวงการรถเล็ก เครื่องดีเซล ในเมืองไทย

ถ้ามาจริงสนุกแน่ แต่กลัวราคาแตะล้าน H คงรอให้ที่ประเทศอื่นใช้ให้หนำก่อน ขายของเก่าที่บ้านเราให้ร่ำก่อนค่อยคิดเอามาขายอีกที ดีไม่ดี 2019 โน่นเลยครับ  :-\
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ TLX

อยากให้ 1.8 มาครับ
เพราะถ้าเป็น 1.5 เกรงว่าจะถูกติว่าแจ๊ซยกสูงราคาเก้าแสนน่ะสิครับ
ถ้ายอมเอา 1.8 มาแล้วตั้งราคาสูงขึ้นอีกนิด ลูกค้าก็น่าจะยอมรับได้
และถูกนำไปเปรียบเทียบกับ Civic ที่ราคาพอๆกัน
แต่การใช้งานคนละอย่าง(ประมาณว่า Crv กับ Accord)
ก็จะดูเป็นที่ยอมรับได้มากกว่านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2014, 12:41:53 โดย TLX »

ออฟไลน์ MystogaN

เพราะถ้าเป็น 1.5 เกรงว่าจะถูกติว่าแจ๊ซยกสูงราคาเก้าแสนน่ะสิครับ
ถ้ายอมเอา 1.8 มาแล้วตั้งราคาสูงขึ้นอีกนิด ลูกค้าก็น่าจะยอมรับได้
และถูกนำไปเปรียบเทียบกับ Civic ที่ราคาพอๆกัน
แต่การใช้งานคนละอย่าง(ประมาณว่า Crv กับ Accord)
ก็จะดูเป็นที่ยอมรับได้มากกว่านะครับ

เห็นด้วยๆ เปนอย่างยิ่งเลย

ออฟไลน์ Bond007

• Sr. Member
ถ้ามา 1.5 ดีเซล ราคาไม่โหด คงมี เฮ สำหรับหลายๆท่าน

ออฟไลน์ rut191

แต่น้าผมทำงานในhแกได้เทส1.8 มาแล้ว ผมว่ายังไง1.8ก็น่าจะมานะครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
1.5 ... อืม... จะแรงเหมือน Freed มั๊ย?

ออฟไลน์ franky

เห็นด้วยๆ เปนอย่างยิ่งเลย
เห็นด้วยอีกเสียงครับ

ออฟไลน์ delete

แล้วโรงงานใหม่ ที่โรจนะ ปราจีนบุรี ล่ะครับ
จะเอาไว้ผลิตอะไร หรือว่า ยกเลิกแผนตั้งโรงงาน(เอาไว้ก่อน)ไปแล้ว

ออฟไลน์ MystogaN

แล้วโรงงานใหม่ ที่โรจนะ ปราจีนบุรี ล่ะครับ
จะเอาไว้ผลิตอะไร หรือว่า ยกเลิกแผนตั้งโรงงาน(เอาไว้ก่อน)ไปแล้ว
Mobilio เปล่าคับ ยังไม่เข็ดจาก Brio และ Amaze ฮ่าๆๆๆ ;D

แต่ผมว่ายังไงก็น่าจะ Base on อินโดนะคับ น่าจะเอา 1.8 มา คงไม่แหวกแนวเอา ดีเซลมาแน่ๆ

ออฟไลน์ pvjt

• Newbie
  • *
Mobi.ขึ้นไลน์ละ  แต่vezelกำลังจะ..

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ว้า สุดท้าย ก็ย้ายฐานไปอินโดจริงๆ  ;)

HR-V

ออฟไลน์ Mr.Siri

• Jr. Member
  • **
diesel จะมีจริงเหรอ ?
ตั้งตารอเลย

ออฟไลน์ JF2KPNSX

• Sr. Member
ไทย

หนึ่ง
.
8

ปี
 :P

ออฟไลน์ BaNky

• Jr. Member
  • **
เท่าที่รู้ คือควรจะขึ้นไลน์ที่โรงงาน 3 ปราจีนบุรี แต่ป่านนี้โรงงานยังไปไม่ถึงไหน ท่าจะอีกนานครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

ถ้าใส่เครื่อง 1.5 ราคาเหมือน Freed >> โดนด่าแน่นอน

แต่ถ้าใส่ 1.8 ราคา Civic >> ขายดีแน่

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
จงเดากันต่อปายยยยยยยยยยยยยยยย

หึหึหึหึหึ

ออฟไลน์ ck_win

จงเดากันต่อปายยยยยยยยยยยยยยยย

หึหึหึหึหึ

คุณจิมมี่จะไม่บอกอะไรซักหน่อยเหรอจ๊ะ

• Newbie
  • *
Mobi.ขึ้นไลน์ละ  แต่vezelกำลังจะ..

Confirm..ที่โรจนะ อยุธยา :-X

งั้น โรงงานใหม่ที่ปราจีน คอนเฟิร์มว่า ชะลอการสร้างไปก่อน รึป่าวครับ

• Newbie
  • *

งั้น โรงงานใหม่ที่ปราจีน คอนเฟิร์มว่า ชะลอการสร้างไปก่อน รึป่าวครับ

..เสร็จแล้ว แต่ยังไม่พร้อม   คอนเฟริม.เปิดไลน์ปีหน้า58

..เสร็จแล้ว แต่ยังไม่พร้อม   คอนเฟริม.เปิดไลน์ปีหน้า58

แล้วจะเปิดไลน์อะไรครับ ของเดิมแค่เพิ่มกำลังการผลิตเฉยๆ หรือ มีตัวใหม่ด้วย

• Newbie
  • *

แล้วจะเปิดไลน์อะไรครับ ของเดิมแค่เพิ่มกำลังการผลิตเฉยๆ หรือ มีตัวใหม่ด้วย

เพิ่มกำลังการผลิต..

ออฟไลน์ SuperbK

• Newbie
  • *
ประกอบที่โรจนะ เครื่อง 1.8 ครับ ส่วนดีเซลมีครับ แต่ไม่รู้ขายในไทยหรือเปล่า

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Mister.G
ผมพึ่งกลับมาจากญั่ปุ่นและได้ไปลองนั่งVezelที่ Honda Welcome Plazaอ่ะครับ
เฮดรูมหลังสูง เลครูมเหลือเฟือ ผมเกือบ180 ลองนั่งทุกท่า สบายๆ แอร์ฝั่งผู้โดยสารเอาจริงๆก็ไม่เลวนะ และไฟส่องแผนทีแสงดูพรีเมี่ยมใช้ได้เลย

ออฟไลน์ H3T

ลองดูรหัสตัวถังเล่นๆ
    ที่มีแล้ว
  RU1 1.5L
  RU2 1.5L 4WD
  RU3 1.5L Hybrid
  RU4 1.5LHybrid 4WD
    กำลังจะมี
  RU5 1.8L
  RU6 1.5L Diesel
  RU7 1.5L Diesel 4WD

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าเป็นจริงของตลาดในไทย

1.8 Benzene E85 VS 1.5 Diesel เลือกลำบากเลยทีนี้

ปล.มโนมั้ง 555

ออฟไลน์ Mike

ไม่ต้องเดาละครับ เซล์ไป อบรม มาล่ะ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88