ผู้เขียน หัวข้อ: -- 12 อันดับ รถที่มี aerodynamic ดีที่สุดในโลก --  (อ่าน 16640 ครั้ง)

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
.
.
.
พอดีไปเจอมา เจ๋งดีครับ ดูแล้วรู้สึกว่ามนุษย์นี่เก่งจริงๆ
จำได้เมื่อก่อนตอนเด็กๆ opel calibra เป็นรถที่มีค่า cd ต่ำที่สุดในโลก
คือ 0.26 (ถ้าจำไม่ผิด) ตอนนั้นรู้สึกว่ามันเท่มาก ที่มนุษย์สามารถทำอะไรแบบนี้ได้
และเมื่อเวลาผ่านไป เราก็ยิ่งทำมันได้ดีขึ้นเรื่อยๆ
จนตอนนี้ 0.26 กลายเป็นเรื่องธรรมดาไปแล้ว
ในลิสต์นี้มีหลายคันน่าสนใจเลย
อย่างไม่น่าเชื่อว่ารถหน้าตาตู้ๆอย่าง Mercedes Benz B-Class
จะมีค่า cd เท่ากับรถ sport รักษ์โลก อย่าง bmw i8 และ Nissan GTR!
ลองมาดูตามลำดับเลยครับ

อันดับ 12
Audi A6: 2011-present (Cd 0.26)

อันดับ 11
BMW i8: 2014 (Cd 0.26)

อันดับ 10
Mazda3 Sedan: 2012-present (Cd 0.26)

อันดับ 9
Mercedes-Benz B-Class: 2012-present (Cd 0.26)

อันดับ 8
Nissan GT-R, 2011–present (Cd 0.26)

อันดับ 7
Peugeot 508, 2011–present (Cd 0.25)

อันดับ 6
Hyundai Sonata Hybrid, 2013-present (Cd 0.25)

อันดับ 5
Toyota Prius, 2010-present (Cd 0.25)

อันดับ 4
Mercedes-Benz S-Class, 2014–present (Cd 0.24)

อันดับ 3
Tesla Model S: 2012-present (Cd 0.24)

อันดับ 2
Mercedes-Benz CLA: 2013–present (Cd 0.22)

อันดับ 1
Volkswagen XL1: 2013-present (Cd 0.19)

สรุปว่ามนุษย์นี่สุดยอดจริงๆจาก 0.26 ตอนนี้มาเหลือ 0.22 แล้ว
และถ้า VW XL1 ผลิตออกขายจริงจังจะเหลือแค่ 0.19!!
ไม่รู้ว่าอีก 10 ปีข้างหน้าจะเหลือเท่าไหร่ ที่น่าสังเกตคือใน 12 อันดับ
มี Mercedes Benz ติดมาถึง 3 คัน แสดงว่าเค้าจริงจังกับเรื่องนี้จริงๆ

ที่มาครับ
http://motorburn.com/2014/01/12-of-the-most-aerodynamic-cars-in-production-right-now/

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Re: -- 12 อันดับ รถที่มี aerodynamic ดีที่สุดในโลก --
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 16:59:26 »
เข้ามาดู เพื่อตระหนักว่ารถตัวเอง 0.35+/- นะ เยอะกว่า VITO 0.34 อีก

http://ecomodder.com/wiki/index.php/Vehicle_Coefficient_of_Drag_List

ออฟไลน์ Nikle_pk

Re: -- 12 อันดับ รถที่มี aerodynamic ดีที่สุดในโลก --
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 17:09:05 »
CLA ตกอันดับแล้วเหรอเนี่ย  :o
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 17:21:48 »

น่าจะยังครับ เพราะ XL1  ผลิตขึ้นมาแค่ 250 คันในโลกเท่านั้น
ยังไม่ได้เปิดไลน์ผลิตขายแบบจริงจัง ตอนนี้ยังไงถ้านับรถที่ทำขายแบบจริงจัง
เป็น production car ก็ยังคงเป็น CLA อยู่ครับ ;D

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 17:25:41 »

น่าจะยังครับ เพราะ XL1  ผลิตขึ้นมาแค่ 250 คันในโลกเท่านั้น
ยังไม่ได้เปิดไลน์ผลิตขายแบบจริงจัง ตอนนี้ยังไงถ้านับรถที่ทำขายแบบจริงจัง
เป็น production car ก็ยังคงเป็น CLA อยู่ครับ ;D
งั้นยังคุยได้ต่ออีกนิด 555++  ;D ;D
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 17:26:59 »
รู้สึก Prius จะเป็นรถที่ราคาพอจับต้องได้ มีค่า cd ต่ำสุดในราคาระดับนี้(ในไทย)

ออฟไลน์ Xtrail

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 18:21:25 »
เคยใช้ Ople Calibra 16V สีดำ 1992 ค่าCd 0.26 ยี่สิบกว่าปีมาแล้ว...เอาไปทิ้งไว้ระยองเกือบสิบปีไม่ได้ไปดูเลย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 18:32:47 »
ณ ปัจจุบัน CLA รุ่น BlueEfficiency เป็นรถ Mass Production ที่ค่า Cd น้อยที่สุดในโลก

เบนซ์มักเป็นค่ายที่เล่นกับค่า Cd มาแต่ไหนแต่ไรอยู่แล้ว และมีพัฒนาการที่ดีต่อเนื่องมาตลอด

http://www.autospeed.com/cms/article.html?&A=113091
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 18:44:16 »
จะมีประโยชน์อะไรถ้าค่า Cd ต้ำต่ำ....แต่คอดดดดกินน้ำมัน
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 19:14:09 »

รู้สึก Prius จะเป็นรถที่ราคาพอจับต้องได้ มีค่า cd ต่ำสุดในราคาระดับนี้(ในไทย)

มี Mazda 3 sedan ที่ถูกกว่า Prius ด้วยครับ

ว่าแต่ค่า Cd ต่ำส่งผลอะไรกับตัวรถบ้างครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 20:23:23 »

มี Mazda 3 sedan ที่ถูกกว่า Prius ด้วยครับ

ว่าแต่ค่า Cd ต่ำส่งผลอะไรกับตัวรถบ้างครับ

Cd ต่ำ แสดงว่า รถ ลู่ลม
เมื่อรถลู่ลม ทำให้ การต้านลมน้อย อัตราความสิ้นเปลืองน้ำมันก็จะน้อย โดยที่ factors อื่นเท่ากันนะครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 20:25:51 »

ถ้าเอาแบบง่ายๆ Cd (Coefficiency Drag) มันเหมือนแรงเสียดทานของวัตถุในของไหลอะครับ ยิ่งมากยิ่งทำให้รถไปได้ช้าหรือใช้กำลังมากขึ้นในการขับเคลื่อน
ยิ่ง Cd ต่ำ ยิ่งทำให้รถใช้กำลังน้อยลงในการขับเคลื่อน (ถ้าเทียบกับรถที่เหมือนกัน ต่างกันแค่ค่า Cdนะ)  ประหยัดน้ำมันมากขึ้น

รถสมัยใหม่พยายามเล่นกับค่า Cd. ให้น้อยๆไว้เพื่อประหยัดน้ำมันครับ แต่บางทีก็ต้องระวังพวกที่เกี่ยวกับ Downforce ไว้บ้าง จริงอยู่สองเรื่องนี้ไม่เกี่ยวกันโดยตรง แต่บางคัน
เล่นกับ Cd. มากไปจนกระทั่ง Downforce เสียไปก็มี

ปล. ถ้าผมผิดตรงไหน ชี้แจงได้เลยนะครับ ได้เป็นความรู้ใหม่สำหรับผมด้วย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 21:00:39 »
แต่ว่าค่า cd นั้นคือสัมประสิทธิ์​แรงเสียดทาน​นะครับ
ซึ่งการคำนวณ​หาแรงเสียดทาน​ได้​ต้อง​รู้​ถึงพื้นที่​หน้าตัดด้วย
ต่อให้ cd 0.1 แต่รถทั้งกว้างและสูง​ใหญ่แบบรถบรรทุก​ ก็ทำให้ต้านทานอากาศ​มากกว่ารถจิ๋ว k car ที่ค่า cd 0.4 ก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 21:15:44 »

ถ้าเอาแบบง่ายๆ Cd (Coefficiency Drag) มันเหมือนแรงเสียดทานของวัตถุในของไหลอะครับ ยิ่งมากยิ่งทำให้รถไปได้ช้าหรือใช้กำลังมากขึ้นในการขับเคลื่อน
ยิ่ง Cd ต่ำ ยิ่งทำให้รถใช้กำลังน้อยลงในการขับเคลื่อน (ถ้าเทียบกับรถที่เหมือนกัน ต่างกันแค่ค่า Cdนะ)  ประหยัดน้ำมันมากขึ้น

รถสมัยใหม่พยายามเล่นกับค่า Cd. ให้น้อยๆไว้เพื่อประหยัดน้ำมันครับ แต่บางทีก็ต้องระวังพวกที่เกี่ยวกับ Downforce ไว้บ้าง จริงอยู่สองเรื่องนี้ไม่เกี่ยวกันโดยตรง แต่บางคัน
เล่นกับ Cd. มากไปจนกระทั่ง Downforce เสียไปก็มี

ปล. ถ้าผมผิดตรงไหน ชี้แจงได้เลยนะครับ ได้เป็นความรู้ใหม่สำหรับผมด้วย ขอบคุณครับ
ไม่มีความรู้ใหม่ชี้แนะนะครับ แต่ผมเห็นว่ารถ Super Car ที่ต้องการ Down Force มากๆ ในย่านความเร็วสูง
ค่า CD เกิน 0.3 ทั้งนั้นเลยครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 21:56:22 »
ค่า cd ถ้ายิ่งน้อยยิ่งลู่ลมแต่มีผลจริงๆเมื่อขับ 70 mphขึ้นไป
แต่รถแรงๆต้องการแรงกดเวลาขับเร็วๆ ซึ่งที่ 70 mphขึ้นไปมันก็มีผล ทำให้ไปหักล้างค่า cd มันเลยออกมาต่ำไงครับ

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 09:06:55 »
จาก 12 อันดับคือมีจริงๆแค่ 5 อันดับใช่ป่าวคับ แยกยังไงระหว่าง 0.26 หรือ 0.25 ด้วยกัน? เรียงตามตัวอักษร? A อันดับ 12 B อันดับ 11 ...

อันดับ 5 (Cd 0.26)
อันดับ 4 (Cd 0.25)
อันดับ 3 (Cd 0.24)
อันดับ 2 (Cd 0.22)
อันดับ 1 (Cd 0.19)
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 10:28:22 »
ทำให้ผมรู้ว่า Mazda 3 ตัวต่างประเทศ มี active grille shutters ด้วย ซึ่งรถผมที่เป็น 4 ประตูตัวท๊อป ไม่มีครับ ฮาาา ไม่แน่ใจว่าตัว 5 ประตูท๊อปจะมีหรือเปล่า หรือว่าโดนตัดทิ้งไปเลย อิอิ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 10:55:18 »
cd ต่ำ แต่ cdA มากก็เท่านั้นน่ะครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 12:44:45 »
CLA dcต่ำที่สุดในโลก แต่อัตราสิ้นเปลืองก็ยังไม่ได้ดีหนิครับ ทำได้15.5โล/ลิตร ยังกินกว่า FB2.0อีกนิดหน่อยแหนะ ทั้งๆที่ค่าCDต่างกันเยอะมาก

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 12:59:26 »
Cd ต่ำ แต่นั่งไม่สบาย หัวชนหลังคา เข้าออกหัวชนขอบประตู
อย่างนี้ไม่มีประโยชน์ครับ Priority แรกคือซื้อมานั่งซื้อมาใช้ ไม่ได้ซื้อมาแหวกลม  ;D

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 13:26:43 »
จุดประสงค์มันต่างกัน cd ค่าเสียดทาน กับ down force คนละเรื่อง
รถสปอรท เช่น i8 เขาอาจออกแบบให้มี down force สูง ไม่ได้ต้องการลู่ลมอย่างเดียว

Cd ต้องคูณ พื้นที่อีกหรือป่าว ถึงจะได้ค่า drag

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 15:41:08 »
CLA dcต่ำที่สุดในโลก แต่อัตราสิ้นเปลืองก็ยังไม่ได้ดีหนิครับ ทำได้15.5โล/ลิตร ยังกินกว่า FB2.0อีกนิดหน่อยแหนะ ทั้งๆที่ค่าCDต่างกันเยอะมาก

cd มันไม่ได้มีไว้แค่เพื่อประหยัดน้ำมันหนิครับ
เอา FB2.0 มาอัดกับ CLA ไหมล่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 16:21:51 »

เอาเครื่องเทอร์โบ มาเทียบกับ na ได้ไง อีกอย่าง Cd มันก็องค์ประกอบอย่างหนึ่งที่มีผลเท่านั้น เอาง่ายๆ เอา m3 กับ cx5 2.0 มาวิ่ง condition เดียวกัน โดยน้ำหนักบรรทุกเท่ากันด้วย โหลดm3 เข้าไป จะได้เห็นผลชัดๆ

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 18:14:08 »
อ่าห์   แต่ละคันถ้าไม่นับ 3 กับ พรีอุส

ก็หลายตังอยู่
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 22:08:36 »
Cd ต่ำ แต่นั่งไม่สบาย หัวชนหลังคา เข้าออกหัวชนขอบประตู
อย่างนี้ไม่มีประโยชน์ครับ Priority แรกคือซื้อมานั่งซื้อมาใช้ ไม่ได้ซื้อมาแหวกลม  ;D

เขาออกแบบมาแนวสปอร์ต สำหรับคนที่ชอบแนวๆคูเป้  แต่เพิ่มประตูหลังให้เข้าออกสบายกว่ารถคูเป้     ถ้าคิดแบบท่านรถสปอร์ตคงขายไม่ได้สักคัน

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 22:57:20 »

งั้นแนะนำให้ใช้รถตู้ รถทัวส์ ตลอดชีวิตเลยครับ
458 italia คันละเกือบ 30 ล้าน เข้าออกสำบากกว่านี้อีก
คงมีแต่คนโง่ที่ซื้อสินะครับ  ;D

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 23:06:38 »

อืมสงสัยเหมือนผม ถ้า cd ต่ำคือการลู่ลม แล้วแรง downforce จะมีผลน้อยลงมั้ย ผมเข้าใจว่าถ้าวิ่งความเร็วปกติอ่ะน่าจะไม่มีผล downforce แต่ถ้าวิ่งเร็วๆเนี่ย จะมีผลอะไรรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 23:34:56 »

อืมสงสัยเหมือนผม ถ้า cd ต่ำคือการลู่ลม แล้วแรง downforce จะมีผลน้อยลงมั้ย ผมเข้าใจว่าถ้าวิ่งความเร็วปกติอ่ะน่าจะไม่มีผล downforce แต่ถ้าวิ่งเร็วๆเนี่ย จะมีผลอะไรรึเปล่าครับ

ถ้าเอาแบบ Base on ที่ผมเรียน Fluid Mech มา (อันนี้ผมก็ไม่ได้แม่นเท่าไหร่นะครับ ต้องรอคนอื่นมาชี้แจงละเอียดอีกที) Cd มันเหมือนค่า มิว ในเรื่องแรงเสียดทานอะครับ
ฉะนั้นต้องเอาไปคูณกับค่าตัวนึง เพื่อให้มี Unit ออกมา ซึ่งค่านั้นก็คือค่า A (พื้นที่ผิวหน้าของวัตถุ ซึ่งเป็นระนาบ Y) แรงต้านอากาศจริงๆคือ Cd*A ของรถอีกที
ส่วนแรง Downforce (หรือแรงกดอากาศ) อันนี้คือแรงในแนว Y (แนวตั้งฉากกับผิววัตถุ A' ซึ่ง A' คือผิวแนวระนาบ X) ซึ่งสองแรงนี้ไม่เกี่ยวกันครับ แต่ที่ผมพิมพ์หมายถึงว่า
บางคันพยายามออกแบบให้ Cd น้อย แต่ลืมคำนวนเรื่อง Downforce ไป ก็ทำให้ตัวรถเสียไปได้

ซึ่งไอ A กับ A' มันก็ไม่เท่ากันแล้ว รถสปอร์ตบางคันเน้น Downforce มากกว่า ก็บีบค่า Cd ให้ได้มากที่สุดเท่าที่ทำได้ อาจจะแพ้พวกรถบ้านอย่าง CLA,XL1 ไรงี้ก็จริง แต่คือ
ถ้าวิ่งด้วยความเร็วเป็นพายุ (300km/h+) นี่ ค่า Downforce มีประโยชน์กว่าครับ

สุดท้ายตอบคำถาม (พูดเวิ่นเว้อตั้งนาน 555) Cd. น้อย แล้วทำให้ Downforce น้อยมั้ย.. อันนี้อยู่ที่การออกแบบ และเซตติ้งของรถครับ

ปล ยังเหมือนเดิมนะครับ ถ้าผมผิดตรงไหน แก้ได้เลยครับ ผมจะได้นำความรู้ไปปรับส่วนที่ผมเข้าใจผิดด้วย ขอบคุณค้าบ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 23:37:43 »
มิน่าหละเจ้าอู๊ด !!!

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 00:00:55 »
มาดู Vios ตัวเอง อืมม.... 0.29 ก็ไม่น่าเกลียดมากนะครับ ต่ำกว่า 0.3 มาก็ OK แล้วละ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!