ผู้เขียน หัวข้อ: หาซื้อรถใหม่ช่วงงาน Motor show ครับ  (อ่าน 4337 ครั้ง)

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
หาซื้อรถใหม่ช่วงงาน Motor show ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 18:15:16 »
สวัสดีครับผม

อ่าเข้าเรื่องเลยแล้วกันครับ

อยากซื้อรถในงาน Motor Show นี้ครับผม

ผมมีจุดประสงค์ในการใช้รถคือ

1.พาคุณแม่ไปจ่ายตลาดวันสุดสัปดาห์ ครับ

2.ใช้ในกรุงเทพและใช้ออกต่างจังหวัดน้อยนะครับผม

3.คือถ้าเติม E-85 หรือ Gas หรือ ECO Car จะดีมากเลยครับผม ผมชอบแนวประหยัตครับ

4.คุณแม่กับผมตัวใหญ่ครับ อยากได้รถครอบครัวครับ

5.Budget  ประมาณ 500,000 และเกินได้ ครับแต่ไม่เกิน 800,000

6.ศูนยบริการครับ เพราะว่าจะเน้นเข้าศูนย์บริการประจำทุก ครึ่งปี - 1 ปีครับ

- รถคันเก่าของผมใช้น้อยมากครับ 6 ปีที่ผ่านมา 30,000 โล กับอีกนิดหน่อย

- มีแผนจะซื้อช่วง ที่Motor Show มาครับผม

-คุณแม่ไม่ชอบ รถทรง Hatchback เพราะฉะนั้น ไม่เอาเลยครับ.

ที่ดูๆไว้จะมี

-Nissan Almera
-Toyota Avanza
-Honda City 2014
-Toyota Vios
-Suzuki Ertiga*

*เห็นในบอร์ด Post กันถึง ศูนย์บริการ Suzuki โดนติบ่อยๆ จริงใหมครับ ?

รถรุ่นอื่น ที่มีแต่ผมมองไม่เห็น รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับผม

ขอบคุณทุกคนมากๆเลยครับสำหรับ Feedback ที่ทุกคนให้ครับ

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: หาซื้อรถใหม่ช่วงงาน Motor show ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 19:09:35 »
จริงๆก็ได้หมดเลยนะครับทั้ง B-Segment กับ Eco-Car เห็นว่าใช้รถน้อยเฉลี่ยปีละแค่ 5,000 โลเองถ้าประหยัดกว่ากันโลละ 0.5 บาทก็ปีนีงประหยัดเพิ่มแค่ 2,500 บาทเองไม่น่ามีนัยยะสำคัญอะไรเท่าคันที่ชอบใจครับ ครอบครัวตัวโตก็เลือกคันที่นั่งสบายไว้ก่อนกับงบไม่เกิน 800,000 แนะนำ Sylphy V CVT 838,000 ส่วนลดเพียบน่าจะเหลือราวๆ 750,000 อยู่ในงบสบายๆ (อยากแนะนำพัลซ่าแต่เห็นว่าไม่ชอบ 5 ประตู) รับรองนั่งสบายได้พร้อมความเรียบหรู ที่สำคัญมีแอร์หลังด้วยนะครับคนนั่งหลังยิ่งสบายขึ้นไปอีก

แต่ถ้าต้องการประหยัดเชื้อเพลิงจริงๆหล่ะก็คงเหลือ City E85, Almera แล้วหล่ะครับ ประหยัดเงินค่าตัวมาได้อีกโขด้วยแต่ยังไงก็นั่งไม่สบายเท่าซิลฟี่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ dipdc

• Jr. Member
  • **
Re: หาซื้อรถใหม่ช่วงงาน Motor show ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 19:55:31 »
กลางสิงหานี้ จะมีงาน BIG Motor Sale นะครับ
ลองไปเดินอาจมีโปรดีดี
2013 Chevy Cruze MC 2.0 VCDI
1993 MB W201 190E 2.0

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 20:08:54 »
ไม่ทราบว่าสนใจแก๊สมั้ยครับ Altis 1.6J MY CNG ครับ เกินแปดแสนมานิดนึงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2014, 20:14:50 โดย Pat.Lee »

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 20:57:21 »
ดูตามโจทย์ คงเป็น city ตัวล่าง...กำลังดี    ไม่ก็ M2 ตัวใหม่ (แต่อาจดูวัยรุ่นไปหน่อย)
ecocar sedan  ผมว่าไม่ค่อยมีตัวไหนเข้าตาเลย

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 22:45:45 »
ถ้ามีงบพร้อมออกตอนนี้เลย ลองดูเป็น Brio Amaze ไหมครับ
เมื่อกี้เห็นกระทู้ลดหนึ่งแสนบาทอยู่ ตัวท็อปเหลือสื่แสนกว่าๆได้ครับ

เราว่าตัว Amaze นั่งสบายพอควร และกระแสโอเคกว่า Brio นะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS
2024 Toyota Corolla Cross E-Hev Premium Luxury

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 23:28:40 »
จริงๆก็ได้หมดเลยนะครับทั้ง B-Segment กับ Eco-Car เห็นว่าใช้รถน้อยเฉลี่ยปีละแค่ 5,000 โลเองถ้าประหยัดกว่ากันโลละ 0.5 บาทก็ปีนีงประหยัดเพิ่มแค่ 2,500 บาทเองไม่น่ามีนัยยะสำคัญอะไรเท่าคันที่ชอบใจครับ ครอบครัวตัวโตก็เลือกคันที่นั่งสบายไว้ก่อนกับงบไม่เกิน 800,000 แนะนำ Sylphy V CVT 838,000 ส่วนลดเพียบน่าจะเหลือราวๆ 750,000 อยู่ในงบสบายๆ (อยากแนะนำพัลซ่าแต่เห็นว่าไม่ชอบ 5 ประตู) รับรองนั่งสบายได้พร้อมความเรียบหรู ที่สำคัญมีแอร์หลังด้วยนะครับคนนั่งหลังยิ่งสบายขึ้นไปอีก

แต่ถ้าต้องการประหยัดเชื้อเพลิงจริงๆหล่ะก็คงเหลือ City E85, Almera แล้วหล่ะครับ ประหยัดเงินค่าตัวมาได้อีกโขด้วยแต่ยังไงก็นั่งไม่สบายเท่าซิลฟี่

ขอบคุณสำหรับ Nissan Syphy มากๆครับ จะลองไปนั่งดูPromotion อีก 1 คันครับ ส่วนตัวแล้ว นั่งสบายสำคัญจริงๆครับผม  ถ้ารุ่น 1.6SCVT  กับ 1.6V CVT เพิมOption มาคุ้มค่าจริงๆน่าสนมักๆครับ (แต่ถ้าS CVT โดนโปรลดได้ที่ 600,000 กลางๆ นี่แหล่มไปเลยนะครับผม)
ส่วนเรื่อง Pulsar อาจจะต้องขอPass ครับผม
Almera นี่ผมลืมนึกไปว่า ด้านหลังมันเตี้ยๆ แต่ว่าด้านหน้าก็กว้างดีนะครับผม อืม แถมราคา ก็OKด้วย รุ่น E CVT นี่ถ้าเห็น 400,000 ต้นๆ นี่สงสัยไม่รอดคันนี้ครับผม
City นี่ ก็เติม E85 ได้ (ไกล้ๆมีปั้มด้วย)
กลางสิงหานี้ จะมีงาน BIG Motor Sale นะครับ
ลองไปเดินอาจมีโปรดีดี

ขอบคุณมากๆเลยครับผม Promotion ดีๆผมชอบยังไงจะลองไปเดินเลือกดูนะครับผม

ไม่ทราบว่าสนใจแก๊สมั้ยครับ Altis 1.6J MY CNG ครับ เกินแปดแสนมานิดนึงครับ

สนใจครับสนใจ Altis มี CNG ด้วยหรอครับอันนี้พึ่งรู้ รุ่น 1.6J เป็น M/T ใช้ใหมครับ ถ้ารุ่น1.6E แล้ว A/T เพิ่มเป็น 8แสนปลายๆ  แล้วลดราคาในงาน เหลือซัก 7แสนปลายน่าสนฝุดๆครับ

ลืมบอกว่าต้องการ AUTO มากกว่า M/T ขอโทษด้วยนะครับผม

ดูตามโจทย์ คงเป็น city ตัวล่าง...กำลังดี    ไม่ก็ M2 ตัวใหม่ (แต่อาจดูวัยรุ่นไปหน่อย)
ecocar sedan  ผมว่าไม่ค่อยมีตัวไหนเข้าตาเลย

ครับ โอว BMW M2 นี่ออกแนว Sport ไปหน่อยนะครับ อิอิ
City(เห็นเขาว่านั่งสบายน้อยกว่าตัวเก่า) แต่ก็น่าสนกว่า Vios

ถ้ามีงบพร้อมออกตอนนี้เลย ลองดูเป็น Brio Amaze ไหมครับ
เมื่อกี้เห็นกระทู้ลดหนึ่งแสนบาทอยู่ ตัวท็อปเหลือสื่แสนกว่าๆได้ครับ

เราว่าตัว Amaze นั่งสบายพอควร และกระแสโอเคกว่า Brio นะ

ฺBrio Amaze นี่ คุณแม่ลองนั่งแล้ว เขาบอกว่า เล็ก ผมถึงตัด Attrage กับ Amaze แล้วก็ Fort EcoSport ไปด้วยทั้งหมดเลยครับ ตัวคุณแม่ตัดเองเลย

ขอบคุณมากเลยครับผม สำหรับคำตอบชองทุกคนตอนนี้ได้ Choice มา
Nissan Almera

Honda City

Toyota Altis
Nissan Sylphy

อาจจะดู ส่วนนี้ก่อนครับผม
ส่วนตัวแล้ว CNG นี่ผมยังไม่ค่อยจะมีความรูเลยครับผม เดียวต้องลองไปศึกศาดูก่อน

แต่ว่า ทั้ง Altis/Sylphy นี่ท่าทางจะนั่งสบายมาก (เคยนั่งแต่ Altis กว้างมาก)  ถ้าได้รุ่นพอดีๆ แบบราคา Promotion นี่แหล่มเลยครับ (Altis ดูวัยรุ่นมาก / ส่วน Sylphy ก็ดูหรูดีครับ)

'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 14:28:16 »
Sylphy 1.6V หักส่วนลดแล้ว อยู่ในงบเหลือๆ ครับ เบาะกว้างนั่งสบาย ประหยัดน้ำมันพอควรครับ (ที่บ้านใช้อยู่ 1 คันครับ)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 23:58:29 »
Altis บอกตรงๆรุ่นนี้มันขายดี ผมว่าโปรดีๆคงจะยากหน่อย ไม่ก็รอช่วง CIVIC MC, Sylphy MC , ตอนนั้นแหละ Altis น่าจะได้ลุ้นอยู่บ้างในส่วนของส่วนลด

ส่วนศูนย์บริการ Suzuki โดนติบ่อยๆ จริงใหมครับ ?

ขอบอกว่าจริงครับ ส่วนใหญ่จะห่วยแตกมาก เทียบกับ T, H ไม่ติดฝุ่นเลย(บางที่บริการดีก็มีครับ เจอมากับตัว)

ผมเชียร์ Vios กับ CITY รุ่นล่างๆครับ ติดLPGไปเลย เพราะผมก็ตัวใหญ่นะ ขับSwift Ecoในเมืองก็อึดอัดอยู่เล็กๆ Cityตัวก่อนก็ไม่เชิงสบายแต่ก็ดีกว่า Swift พอสมควร

ถ้าจะขยับไป C-seg คงเป็น Sylphy1.6 + ส่วนลด

ปล.ถ้าไม่รังเกียจรถมือ2 ลองดู Camry 2.4V 2007-08 ครับ ราคา5แสนปลายๆก็มีเยอะ ติดแก๊สได้ 0บริการหายห่วง ใหญ่นั่งสบายสมใจเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2014, 00:07:59 โดย JOSE` M. »

ออฟไลน์ BhuBhu

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 17:42:41 »
คันเก่าใช้อะไรอยู่ครับ 6 ปี 30,000 นี่วิ่งน้อยมากเลยครับ

ถ้าใช้น้อยขนาดนี้ เอาคุณแม่ไปลองนั่ง แล้วท่านชอบคันนไหนก็ให้แม่เป็นคนเลือกดีที่สุดครับ ;D

พร้อมบอกรักแม่ในเทศกาลวันแม่

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 11:19:14 »

ครับ โอว BMW M2 นี่ออกแนว Sport ไปหน่อยนะครับ อิอิ
City(เห็นเขาว่านั่งสบายน้อยกว่าตัวเก่า) แต่ก็น่าสนกว่า Vios

ผมว่า m2 นี่น่าจะหมายถึง mazda2นะครับ ตัวsedanก็สวยดี  แต่ไม่รู้จะถูกใจคนมีอายุหรือเปล่า ต้องลองถามแม่ดู แถมกว่าจะได้ขับจริงคงปีหน้า  ถ้ารีบใช้ก็city/almeraไปเลยครับ

เรื่องศูนย์บริการมีดีแย่ปนกันทุกยี่ห้อแหล่ะครับ ลองไปขับจริง ให้แม่ไปนั่งด้วยเป็นคำตอบที่ดีที่สุดครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 12:20:05 »
Sylphy 1.6V หักส่วนลดแล้ว อยู่ในงบเหลือๆ ครับ เบาะกว้างนั่งสบาย ประหยัดน้ำมันพอควรครับ (ที่บ้านใช้อยู่ 1 คันครับ)

Altis บอกตรงๆรุ่นนี้มันขายดี ผมว่าโปรดีๆคงจะยากหน่อย ไม่ก็รอช่วง CIVIC MC, Sylphy MC , ตอนนั้นแหละ Altis น่าจะได้ลุ้นอยู่บ้างในส่วนของส่วนลด

ส่วนศูนย์บริการ Suzuki โดนติบ่อยๆ จริงใหมครับ ?

ขอบอกว่าจริงครับ ส่วนใหญ่จะห่วยแตกมาก เทียบกับ T, H ไม่ติดฝุ่นเลย(บางที่บริการดีก็มีครับ เจอมากับตัว)

ผมเชียร์ Vios กับ CITY รุ่นล่างๆครับ ติดLPGไปเลย เพราะผมก็ตัวใหญ่นะ ขับSwift Ecoในเมืองก็อึดอัดอยู่เล็กๆ Cityตัวก่อนก็ไม่เชิงสบายแต่ก็ดีกว่า Swift พอสมควร

ถ้าจะขยับไป C-seg คงเป็น Sylphy1.6 + ส่วนลด

ปล.ถ้าไม่รังเกียจรถมือ2 ลองดู Camry 2.4V 2007-08 ครับ ราคา5แสนปลายๆก็มีเยอะ ติดแก๊สได้ 0บริการหายห่วง ใหญ่นั่งสบายสมใจเลย

ขอบคุณมากครับผม ได้ลองไปนั่งSyphyโชวรูมวันอาทิตย์ที่แล้ว กว้างมากครับ พอๆกับ Teana เลย
กะว่างานนี้ไปเดินในงาน BigMotor show แล้วส่องโปรโมชั้นเลยครับ ระหว่าง Altis กับ Syphy เพราะว่าดูดีกันทั้งคู่เลยครับ แต่ดูท่าทาง Altis ที่เป็นรถตลาดจะ ไม่ค่อยมี Option ในส่วนของส่วนลดซินะครับ ไม่เป็นไรครับ เดียวลองไปดูก่อน

คันเก่าใช้อะไรอยู่ครับ 6 ปี 30,000 นี่วิ่งน้อยมากเลยครับ

ถ้าใช้น้อยขนาดนี้ เอาคุณแม่ไปลองนั่ง แล้วท่านชอบคันนไหนก็ให้แม่เป็นคนเลือกดีที่สุดครับ ;D

พร้อมบอกรักแม่ในเทศกาลวันแม่

ผมใช้ VIOS ตัว ปี 2008 ครับ ปีนี้ก็ปีที่ 6 พอดี ครับ
อืมทนมากๆ ครับ(Toyota คันแรกเลย บางที อาจจะเพราะใช้น้อย)
ปีนี้ตัดสินใจจะเปลี่ยนพอดีเลยลุยหาข้อมูลเลยครับ ;)

ผมว่า m2 นี่น่าจะหมายถึง mazda2นะครับ ตัวsedanก็สวยดี  แต่ไม่รู้จะถูกใจคนมีอายุหรือเปล่า ต้องลองถามแม่ดู แถมกว่าจะได้ขับจริงคงปีหน้า  ถ้ารีบใช้ก็city/almeraไปเลยครับ

เรื่องศูนย์บริการมีดีแย่ปนกันทุกยี่ห้อแหล่ะครับ ลองไปขับจริง ให้แม่ไปนั่งด้วยเป็นคำตอบที่ดีที่สุดครับ

อ้าวผมก็แบบ  Copy and Paste ที่หน้า Google เลยครับว่า "รถM2" เลยออกมาแบบนี้เลย :o (ฮา) Mazada 2 นี่ไม่มีข้อมูล เลยครับ อาจจะเป็นเพราะว่าทางบ้านไม่ค่อยใช้เลย (เคยใช้ Mazada Familia แบบกะบะครับ รุ่นนั้นใช้จนพังเลย)