ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องแคมรี่ออสเตรเลีย(sxv10)หน่อยครับ  (อ่าน 3546 ครั้ง)

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
ขอสอบถามขอความรู้หน่อยครับ คือผมพึ่งไปซื้อรถต่อพี่เขยที่ กทม. มาในราคาที่ถูกมากกก
เลยซื้อมาไว้ใช้ขับที่บ้านไว้เดินทางที่ไม่ไกลมากกับพ่อแม่ให้คนแก่ได้นั่งสบายๆบ้าง ขอคำปรึกษาดังนี้ครับ

1. ก่อนเอารถมา(พึ่งมาถึงสกลฯเมื่อกี๊สดๆร้อนๆเลย)พี่เขยได้เปลี่ยนเครื่องมาใหม่เป็น 5S-feเหมือนเดิม แต่เป็นตัวที่มากับsxv20
ทีนี้มันใช้มาตรวัดความเร็วไม่ได้ โดยช่างบอกว่าเครื่องตัวใหม่ มันใช้เซนเซอวัดความเร็ว คนระแบบกับของติดรถที่เป็นแบบกลไก(ใช้ชุดมาตรวัดเดิมติดรถครับ)
มันเป็นแบบนั้นจริงๆไหมครับ มีทางแก้ไขไหมครับ

2. เวลาขับมันก็นุ่มสบายดีนะครับ พ่อแม่ชอบมากกกแกบอกว่านั่งสบายกว่าฟอจูนเนอร์กับวีโก้ที่บ้านอีก แต่ผมไม่มั่นใจเลย ขับความเร็วเกินร้อย(ตามจีพีเอส)
ผมกลัวมากก ยิ่งก่อนถึงบ้านต้องขึ้นลงเขา ผมไม่มีความมั่นใจเลย มีทางปรับปรุงช่วงล่างโดยที่คนแก่ที่บ้านไม่ด่าผมไหมครับ(ลองซัดบนภูมาตกใจกับอาการรถมากๆ)

3. เบาะหน้านั่งไม่สบายเลยสำหรับผม(ผมอ้วนและหนักมากกก) ช่วงหลังไม่เท่ารั่ยช่วงขาทั้งสั้นและดันต้นขาขวามากๆ ขับรถไปปวดขาไป ถ้าบอกว่าเบาะของสวิฟสบายกว่า
จะมีใครเชื่อไหมเนี่ย(ผมมีปัญหากับเบาะรถโตโยต้าทุกคันที่ีบ้านแต่คันนี้ผมรับไม่ไหวจริงๆ แต่กับพ่อแม่ที่ตัวเล็กกว่าไม่มีปัญหาครับ) มีทางทำให้มันสบายขึ้นได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ ;D 
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ปรึกษาเรื่องแคมรี่ออสเตรเลีย(sxv10)หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 13:04:46 »
1. หาไมล์โตโยต้าไฟฟ้ามาแปลงใส่ เฉพาะตรงเรือนความเร็ว
2. เช็คช่วงล่างก่อนโดยเฉพาะโช้คอัพ รุ่นนี้สภาพเดิมๆดีๆมันไม่ได้ห่วยมากอะไรขนาดนั้น
3. หาเบาะแบบอื่นมาใส่แปลงรางเอา แต่มันจะไม่เหมือนกับเบาะตัวอื่น ก็เปลี่ยนแบบยกคู่ หรือไม่ก็เปลี่ยนเบาะหน้าแล้วหุ้มหนังใหม่ทั้งคันจะได้สีเหมือนๆกัน ถ้าไม่เอาทั้งสองอย่างนี้ก็ใช้เดิมๆต่อไป แต่ให้ขยับท่านั่งทุกๆ 15 นาที
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Re: ปรึกษาเรื่องแคมรี่ออสเตรเลีย(sxv10)หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 17:57:37 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ et41029

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 00:18:19 »
1.sxv20 จะนำสัญญาน ABS ว่าใช้วัดควาเร็วครับ ส่วน sxv10 จะใช้การวัดจากสปีดเซนเซอร์ ที่เป็นไฟฟ้าครับ โดยถ้าเปลี่ยนเครื่องพร้อมเกียร์มาแล้ว จะต้องไปหาสปีดเซนเชอร์ตัวนี้มาใส่ ที่เกียร์แล้วเสียบปลั๊กได้เลยครับ เพราะเกียร์ A140E ที่ติดมากับsxv20 จะมีเฟืองไมล์อยู่ภายในเกียร์มาให้อยู่แล้ว แต่จะมีที่อุดรูตรงฟืองไมล์อยู่ ไขน็อตเบอร์10 ออกแล้วเอาตัวสปีดเซนเซอร์ยัดได้เลยครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 00:32:29 »
ปัญหาคือผมชนเกียร์เกิมครับ T-T