ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างรถบ่อยๆดีหรือไม่ดีกันแน่ครับ ผมงงไปหมดแล้ว  (อ่าน 32200 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
ล้างรถบ่อยๆดีหรือไม่ดีกันแน่ครับ  เห็นบางท่านก็ว่าล้างบ่อยสีซีดเร็วแต่จะลดการเกิดสนิม
ส่วนไม่ค่อยจะล้างก็ว่าสีจะเพี้ยนน้อยแต่มันโอกาศเป็นสนิมสูง

ผมล้างรถสัปดาห์ละครั้ง เคลือบสี 1-2 เดือนครั้ง เจ้า FD อายุ 5 ปี สีเทาโพลิช ของผมตอนนี้เมื่อจอดเทียบกับสีเดียวกัน ของผมเงากว่าแต่สีจืดสุดๆ แบบเห็นได้อย่างชัดเจนว่ารถคนละสีกัน

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
งงๆ ว่ามันเกี่ยวกันอย่างไร ล้างรถมันเป็นการทำความสะอาดชั้นเคลียโค๊ท (แลคเกอร์)
มันทำให้สีที่อยู่ใต้ชั้นแลคเกอร์ซีดได้ไงหว่า แต่แวกซ์ยางตัวที่เน้นให้ความมันวาวเป็นลูกชุบแบบ 109 ก็อาจทำให้สีดูซีดลงได้ครับ
ผมก็ล้างรถบ่อยเหมือนกัน แต่รถสีเงินมันคงซีดไม่ได้ละมั้งครับ 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2014, 14:24:41 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Dubee

อาทิดละครั้ง ถ้ามีแรงมีเวลาไม่น่าเกลียดครับ ดีต่อตัวรถซะอีกครับ ล้างเองดีที่สุดเพราะเราจะเห็นร่องรอย ความชำรุดเสียหายได้โดยตรงครับ แต่ต้องเคลือบสีด้วยนะถึงจะดีที่สุด

ออฟไลน์ CJ.

บ้านผมก็ล้างสัปดาห์ละครั้งปกตินะครับ นอกจากบางโอกาสลุยมาก็ล้างระหว่างสัปดาห์อีกที

เคลือบสีกับแวกซ์เดือนละครั้ง ส่วนเรื่องสีซีดนี่ผมดูไม่ออกจริงๆ บ้านผมรถสีขาวกับสีดำ

ปล.อยากรู้เหมือนกันว่าล้างบ่อย และก็เคลือบอะไรพวกนี้มีผลดีผลเสียอะไรบ้าง
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ john

ล้างเองอาทิตย์ละหนครับ รถเป็นรอยตรงไหนเห็นหมด
ส่วนเคลือนถ้ามีแรงเคลือบเองได้ก็ดี

เรื่องสีซีดเร็วไม่น่าจะใช่นะครับ สีมันอยู่ใต้ชั้นแลคเกอร์อีกที

ออฟไลน์ sukhontha

ผมล้างเอง  ตามความสกปรก   มากก็บ่อย  น้อยก็น้อยตาม  แต่หน้าฝน  ผมไม่ค่อยล้าง เลื่อนไปเป็นสองสามสัปดาห์ครั้ง (ล้างเสร็จยังไม่หายเหนื่อย เปียกฝนอีกแล้ว)

ออฟไลน์ diow_1991

ผมล้างเอง 2 สัปดาห์ ล้างครั้งหนึ่ง
เคลือบสีเองนานที 2 เดือนครั้ง
แต่ยังไม่เคยขัดสี
ตอนนี้รถก็ 3 ปีกว่า ยังเงาๆใสๆอยู่

ออฟไลน์ HYDE--

ล้างอาทิตย์ละครั้ง เคลือบ เดือนละ 1-2 ครั้ง ถ้ามีเวลานะ แต่ถ้าช่วงไหนลืมก็....

ส่วนตัวผมกังวลเรื่อง ล้างรถกลางคืนมากกว่าครับ เพราะจะทำให้น้ำขังตามจุดต่างๆ อาจทำให้เกิดสนิม
ก็เลยพยามล้างกลางวัน หรือถ้าล้างกลางคืน ก็จะเอาออกไปวิ่งสักหน่อยครับ

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
เมื่อก่อนล้างเองเดือนละ 2 ครั้ง ถ้าไม่เลอะอะไรมา

และล้างกลางคืน ล้างเสร็จเอารถไปวิ่งไล่น้ำ

แต่ตอนนี้ให้ร้านล้างแล้วครับ แบบว่าสะดวกรวดเร็ว และร้านนี้ก็ล้างดี แต่ก็ยังล้างเดือนละ 2 ครั้ง เหมือนเดิม

ส่วนล้างบ่อยดีไม่ดีไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

ผมล้างเองครับ

ตั้งแต่ซื้อมา ทั้งปีไม่ถึง10ครั้ง(เพิ่งซื้อมาได้ปีเดียวเอง)สีซีดแล้ว Vigoปี 2005 5555

ออฟไลน์ reyeshenry

หน้าฝนนั่นแหละครับ ตัวดี  ยิ่งต้องล้างรถ เพราะว่าพวกคราบสกปรก  มลพิษ  มันมาหลากหลายรูปแบบ  ทำให้เกาะผิวรถมาก
ถ้าปล่อยไว้นานๆ แล้วล้าง พวกคราบที่แรงๆ  มันจะกัดเข้าไปในเนื้อสี นะครับ  เพราะ ของผมเจอมาแล้ว  ฟอร์จูนเนอร์ที่บ้าน  ไม่ได้ล้างรถเดือนกว่า
เพราะฝนตกบ่อย   พอล้างออกเท่านั้น  พวกคราบน้ำ คราบสกปรก ฝังลึก  ล้างไม่ออกเลยครับ ถ้าใช้น้ำยาลบรอย หรือน้ำยากลบรอย  บางจุดก็ไม่ออก  เหลือขั้นตอนสุดท้ายคือขัด   ขนาดว่ารถผมลงแว๊ก เดือนละ 1-2 ครั้งแล้วนะยังไม่ไหว

แนะนำเลยนะครับ  สำหรับรถไม่ค่อยเปื้อนมาก  ควรล้างรถอย่างน้อย เดือนละ 2 ครึ้ง หรือเฉลี่ย 2 อาทิตย์หนึ่่งครั้ง
ถ้ารถลุยฝน เจอคราบน้ำ ฝุ่น คราบสกปรก เกือบทุกวัน  ควรล้างทุกอาทิตย์ครับ 

ออฟไลน์ mongolias

ผมล้าง 2 สัปดาห์ครั้งครับ ล้างบ่อยไม่ไหวรถ 2 คัน กว่าจะล้างเสร็จทั้งสองคัน ปาเข้าไป 4 ชั่วโมง

ออฟไลน์ mazeraty

หน้าฝนนั่นแหละครับ ตัวดี  ยิ่งต้องล้างรถ เพราะว่าพวกคราบสกปรก  มลพิษ  มันมาหลากหลายรูปแบบ  ทำให้เกาะผิวรถมาก
ถ้าปล่อยไว้นานๆ แล้วล้าง พวกคราบที่แรงๆ  มันจะกัดเข้าไปในเนื้อสี นะครับ  เพราะ ของผมเจอมาแล้ว  ฟอร์จูนเนอร์ที่บ้าน  ไม่ได้ล้างรถเดือนกว่า
เพราะฝนตกบ่อย   พอล้างออกเท่านั้น  พวกคราบน้ำ คราบสกปรก ฝังลึก  ล้างไม่ออกเลยครับ ถ้าใช้น้ำยาลบรอย หรือน้ำยากลบรอย  บางจุดก็ไม่ออก  เหลือขั้นตอนสุดท้ายคือขัด   ขนาดว่ารถผมลงแว๊ก เดือนละ 1-2 ครั้งแล้วนะยังไม่ไหว

แนะนำเลยนะครับ  สำหรับรถไม่ค่อยเปื้อนมาก  ควรล้างรถอย่างน้อย เดือนละ 2 ครึ้ง หรือเฉลี่ย 2 อาทิตย์หนึ่่งครั้ง
ถ้ารถลุยฝน เจอคราบน้ำ ฝุ่น คราบสกปรก เกือบทุกวัน  ควรล้างทุกอาทิตย์ครับ 

ถูกต้องเลยครับ ขนาดผมล้างทุดอาทิตย์ยังมีคราบยางมะตอยตลอดเลย ทั้งๆที่ถนนไม่ได้มีการราดยางใหม่ๆ ไม่รู้มาได้ไง  คราบใบหญ้าก็เหมือนกันพอแห้งติดรถแล้วออกยากมาก  ควรละวังเลย
ผมล้างเองตลอดเช่นกัน.....   แต่ที่สงสัยคือมันทำให้สีซีดหรือไม่อย่างไร....

ออฟไลน์ pee1818

ล้าง 1-2 ต่อครั้งลงแว็กทุกครั้งผ่านไปสามสี่ปีถ้าไปจอดเทียบกับรุ่นเดียวกันสีเดียวกันถ้าดูแลไม่ดีพอจะเห็นความแตกต่างชัดเจนครับ

ออฟไลน์ AkE

คนเรากระแสมั่วเยอะคับ  ล้างบ่อยๆ ดีกว่าเยอะ เอาจิงๆ ไม่ต้องเคลือบอะไรทั้งสิ้น ล้างอาทิดละ 2-3 ครั้ง จะดีกว่าเคลือบนู่นนี่แล้วไม่ล้างด้วยซ้ำ แต่แน่นอนคับเคลือบยิ่งดีด้วยความที่แดดประเทศเราแรงอันนี้ธรรมชาติผมเข้าใจ แต่ถนนที่โสโครกเกินบรรยายเนี่ยทำให้ภาระอยุ่ที่ต้องมาดูแลรถคับ ผมล้างอาทิดละ 2-3 ครั้ง รถผมทำ glass coating คับ แต่ทำใจทิ้งให้เลอะไม่ได้คับ คุณล้างรถบ่อยๆคงรู้ ลองเลอะมากๆแล้วไม่ล้างดูเราจะรู้สึกว่ารถเสียงดังและขับไม่ดี ผมคิดว่าผมคิดไปเองแต่จิงๆไม่ใช่นะคับ คราบที่หนามากๆทำให้ aerodynamic รถเปลี่ยนไปมีผลนะคับแต่น้อยถ้าไม่ sensitive ไม่รู้คับ

ออฟไลน์ tommaris

คำว่าล้างต้องล้างให้ถูกทั้งวิธีการ และอุปกรณ์  โดยเฉพาะถ้าล้างและดูแลทุกขั้นตอนเต็มระบบ Car detailing
ถ้าคำว่าล้างคือที่ผมกล่าวมา  ยิ่งล้างยิ่งดี  แต่ถ้าล้างไม่เป็นผิดหลักผิดวิธี มีแต่จะทำให้สีรถเสียหาย

และที่สำคัญไม่แพ้การล้างคือการดูแลสีรถหลังล้าง-ก่อนล้าง
พูดง่ายๆ คุณดูแล(สี)รถดีแค่ไหน ตากแดดจัดๆ บ่อยๆ มูลนก ยางไม้โดนรถบ่อยๆ
อยู่ในพื้นที่ใกล้ทะเล (ไอทะเล)  เกียว ขูด ขีด กับสิ่งอื่นๆ  ฝนกรด-ด่าง
ลุยโคลน ลุยน้ำ หินกระเด็น  เหล่านี้น่าสนใจกว่าล้างบ่อยล้างไม่บ่อยเยอะ

ออฟไลน์ toonze

ล้างมันไม่เกี่ยวกับสีซีดได้ไงครับ ตากแดดยังมีส่วนมากกว่าอีก 555

ออฟไลน์ Nyquist

ผมว่าล้างบ่อยๆดีกว่าแน่นอนครับ

ของผมล้างสัปดาห์ละ 1-2 ครั้ง เคลือบสี+ดินน้ำมันเดือนละ 2-3 ครั้ง

เคยจอดเทียบกับรถรุ่นเดียวกัน สีเดียวกัน รถผมสีขาวใสกว่าอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
ดีครับ ถ้าล้างเป็น

ไม่เป็นก็เกิดรอยเยอะหน่อย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อาทิตย์ละครั้ง หรือ 2อาทิตย์ครั้ง

ออฟไลน์ jametnp

ดีหรือไม่ดีอันนี้ผมไม่ทราบ
แต่บ้านผม แม่จะล้างให้ทุกครั้งที่ว่าง เลอะนิดเลอะหน่อยก้ล้าง แบบว่าแม่บ้านว่างงานจริงๆ

ออฟไลน์ YAmodels

ผมล้างรถทุกสัปดาห์ และลงแว๊กซ์ทุกสัปดาห์ด้วยเช่นกัน(แบ่งเป็นลงซีแลนท์แว๊กซ์สัปดาห์ที่1 และลงสเปรย์แว๊กซ์สัปดาห์ที่2-3-4 ลูบดินน้ำมัน+คลีนผิว2เดือนครั้ง)
การล้างบ่อยลงแว๊กซ์บ่อยมีข้อดีตรงที่ถ้ามีคราบแมลง ขี้นกหรืออื่นๆติดอยู่จะล้างออกง่ายมาก แค่ฉีดๆน้ำก็หลุดได้หรืออย่างมากก็ใช้ฟองน้ำถูเบาๆตอนล้าง
เรื่องสีซีดนั้นดูไม่ออกจริงๆครับ อาจจะเป็นที่ชนิดของแว๊กซ์ที่เลือกใช้ก็เป็นได้ แต่ที่เห็นๆคือรถผมจะดูใสกว่า ไม่หมอง

แต่เรื่องที่ด้อยกว่าคือรถผมขนแมวเยอะกว่ารถที่ไม่ค่อยได้ล้าง ทั้งๆที่ระวังอยู่ตลอด(เทียบกับรถของน้าที่ออกมาเกือบปีแต่นานๆล้างที)
แต่ต้องสังเกตแบบจับผิดใกล้ๆถึงจะเห็น

ออฟไลน์ h22a

ผมล้างรถ อย่างช้าสุดทุกสองสัปดาห์ครับ เคลือบสีทุกครั้ง ใช้มาสองปีแล้วใครๆก็ชมว่ายังใหม่อยู่  ;)

ออฟไลน์ adis

การล้างรถเป็นสิ่งที่ควรทำอย่างยิ่งครับ เป็นการรักษาสภาพของสีรถ
แต่การล้างนั้น ถ้าคนล้างล้างผิดวิธีก็จะทำให้รถเกิดรอยขนแมวได้เช่นกัน

สำหรับผมจะล้างไปตามสภาพการใช้งานครับ กรณีฝนตก ผมจะล้างรถทุกครั้งที่กลับมาถึงบ้าน
บางทีฉีดล้างมันกลางฝนนั่นแร่ะ แล้วก็ถอยเข้าบ้านไปเช็คทำความสะอาดอีกที

แต่หากอากาศดีรถไม่สกปรกอะไรก็ไม่ล้างครับ แล้วการล้างแต่ละครั้งก็จะดูสภาพก่อน หากไม่มีคราบสกปรกอะไรมาก
ผมล้างน้ำเปล่า  แต่ถ้าสกปรกมากหน่อย จะลงแชมพูทำเองครับ ผมใช้แชมพูสระผมผสมกับน้ำยาล้างจานซันไลอย่างละครึ่ง
กวน ๆ ให้เข้ากัน แล้วเหยาะลงบนผ้าเปียก จากนั้นก็ถูเบา ๆ แต่รถจะต้องฉีดน้ำทั่วคันก่อนนะครับ แล้วผมจะล้างล้อซุมล้อก่อน
จัดการช่วงล่างเสร็จผมเปลี่ยนผ้าเลยครับ หมดหน้าที่ของผ้าที่ใช้งานช่วงล่างแล้ว
ก็เปลี่ยนผ้าผืนใหม่ที่ใช้จัดการตัวถัง แล้วถึงจะไปไล่ล้างตั้งแต่หลังคาลงมา  
สูตรนี้ผมใช้มาร่วมสิบกว่าปีแล้วครับ สภาพสีรถจะเงางาม น้ำยาล้างจานมีคุณสมบัติในการขจัดคราบไขมันและน้ำมัน
แชมพูสระผมทำให้เกิดฟองซอกซอนจุดซ่อนเร้นและหอม
พอลงแชมพูเสร็จก็ฉีดล้าง มันจะล้างง่ายครับ และไม่ทิ้งคราบน้ำไว้ เพราะน้ำยาล้างจานมีสารลดความตึงผิวของน้ำ
กระจกและผิวรถจะสะอาดไม่มีคราบ  ทิ้งรถไว้ซักพักให้สะเด็ดน้ำครับ น้ำจะเกาะน้อยมาก เพราะมันไม่มีแรงตึงผิว
 ทีนี้เวลาเราเช็ดแห้งก็ใช้ชามัวร์ซับน้ำออกง่าย ๆ ไม่ต้องไปออกแรงขัดมาก
การเกิดขนแมวก็จะแทบไม่มีครับ ( เวลาเอารถในคาร์แคร์ เด็กมันขัดซะรถโยกไปโยกมา เสียวมาก ๆ ไม่จำเป็นจริง ๆ ผมไม่เข้าคาร์แคร์เลยครับ
แล้วถ้าเข้าคาร์แคร์ผมก็ใช้บริการเจ้าประจำเป็นที่รู้กันว่า ล้างเสร็จผมจะเช็ดรถเอง 555 )

อ่อ ก่อนที่ผมจะลงเคลือบสีรถทุกครั้งก็จะใช้สูตรนี้ล้างรถก่อนครับ มันจะได้ขจัดน้ำยาเคลือบเดิมที่อาจจะมีเกาะผิวรถอยู่บ้างออกไปให้หมดก่อน
แล้วจึงลงน้ำยาเคลือบใหม่ การเคลือบสีผมก็ทำประมาณสามเดือนครั้ง ใช้น้ำยาประเภทขัดมือนะครับ ผมไม่อยากเสี่ยงใช้เครื่องขัดเพราะคุมน้ำหนักมือยาก

ลองใช้สูตรนี้ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2014, 09:30:40 โดย adis »

ออฟไลน์ wooot

การล้างรถเป็นสิ่งที่ควรทำอย่างยิ่งครับ เป็นการรักษาสภาพของสีรถ
แต่การล้างนั้น ถ้าคนล้างล้างผิดวิธีก็จะทำให้รถเกิดรอยขนแมวได้เช่นกัน

สำหรับผมจะล้างไปตามสภาพการใช้งานครับ กรณีฝนตก ผมจะล้างรถทุกครั้งที่กลับมาถึงบ้าน
บางทีฉีดล้างมันกลางฝนนั่นแร่ะ แล้วก็ถอยเข้าบ้านไปเช็คทำความสะอาดอีกที

แต่หากอากาศดีรถไม่สกปรกอะไรก็ไม่ล้างครับ แล้วการล้างแต่ละครั้งก็จะดูสภาพก่อน หากไม่มีคราบสกปรกอะไรมาก
ผมล้างน้ำเปล่า  แต่ถ้าสกปรกมากหน่อย จะลงแชมพูทำเองครับ ผมใช้แชมพูสระผมผสมกับน้ำยาล้างจานซันไลอย่างละครึ่ง
กวน ๆ ให้เข้ากัน แล้วเหยาะลงบนผ้าเปียก จากนั้นก็ถูเบา ๆ แต่รถจะต้องฉีดน้ำทั่วคันก่อนนะครับ แล้วผมจะล้างล้อซุมล้อก่อน
จัดการช่วงล่างเสร็จผมเปลี่ยนผ้าเลยครับ หมดหน้าที่ของผ้าที่ใช้งานช่วงล่างแล้ว
ก็เปลี่ยนผ้าผืนใหม่ที่ใช้จัดการตัวถัง แล้วถึงจะไปไล่ล้างตั้งแต่หลังคาลงมา 
สูตรนี้ผมใช้มาร่วมสิบกว่าปีแล้วครับ สภาพสีรถจะเงางาม น้ำยาล้างจานมีคุณสมบัติในการขจัดคราบไขมันและน้ำมัน
แชมพูสระผมทำให้เกิดฟองซอกซอนจุดซ่อนเร้นและหอม
พอลงแชมพูเสร็จก็ฉีดล้าง มันจะล้างง่ายครับ และไม่ทิ้งคราบน้ำไว้ เพราะน้ำยาล้างจานมีสารลดความตึงผิวของน้ำ
กระจกและผิวรถจะสะอาดไม่มีคราบ  ทิ้งรถไว้ซักพักให้สะเด็ดน้ำครับ น้ำจะเกาะน้อยมาก เพราะมันไม่มีแรงตึงผิว
 ทีนี้เวลาเราเช็ดแห้งก็ใช้ชามัวร์ซับน้ำออกง่าย ๆ ไม่ต้องไปออกแรงขัดมาก
การเกิดขนแมวก็จะแทบไม่มีครับ ( เวลาเอารถในคาร์แคร์ เด็กมันขัดซะรถโยกไปโยกมา เสียวมาก ๆ ไม่จำเป็นจริง ๆ ผมไม่เข้าคาร์แคร์เลยครับ
แล้วถ้าเข้าคาร์แคร์ผมก็ใช้บริการเจ้าประจำเป็นที่รู้กันว่า ล้างเสร็จผมจะเช็ดรถเอง 555 )

อ่อ ก่อนที่ผมจะลงเคลือบสีรถทุกครั้งก็จะใช้สูตรนี้ล้างรถก่อนครับ มันจะได้ขจัดน้ำยาเคลือบเดิมที่อาจจะมีเกาะผิวรถอยู่บ้างออกไปให้หมดก่อน
แล้วจึงลงน้ำยาเคลือบใหม่ การเคลือบสีผมก็ทำประมาณสามเดือนครั้ง ใช้น้ำยาประเภทขัดมือนะครับ ผมไม่อยากเสี่ยงใช้เครื่องขัดเพราะคุมน้ำหนักมือยาก

ลองใช้สูตรนี้ดูครับ
[/quote/] ขอบคุณมากครับสำหรับสูตรนี้ ผมไม่เคยใช้ซันไลเลย ต้องลองดูๆ ส่วนเรื่องแยกผ้าระหว่างช่วงล่างกับตัวถัง ทำเหมือนกันครับ   ;D

ตอบ จขกท.  ล้างไปเถอะครับ รถไม่มีสิ่งสกปรกยังไงก็ดีกว่า โดยเฉพาะขี้นก อันตรายสุดๆ ให้รีบล้างออกทันทีเฉพาะส่วนก็ได้
                 ของผมสองอาทิตย์ครั้ง ล้างและเคลือสี ใช้บริการร้านประจำ จำกันได้แม้กระทั่งห้ามเลื่อนเบาะคนขับ อิอิ
                 รถสะอาด ขับแล้วสบายใจไม่หงุดหงิด แถมเมียไม่บ่น !!

ออฟไลน์ 2k

หน้าฝนทีไรรถต้องล้างทุกครั้งหลังใช้ล่ะครับ คราบโคลนมันสกปรกทุเรศสุดแสนจะทน  :-X  ถ้าปล่อยทิ้งไว้จนแห้งคาก็จะกลายเป็นคราบฝังแน่นเอาไม่ออกอีก  :-\  หน้าฝนแล้วเหล่าคนใส่โช๊คแต่งที่ไม่มียางหุ้มแกนโช๊คระวังให้ดี คราบโคลนนี่ล่ะตัวการสำคัญเข้าไปเสียดสีให้ซีลรั่วนักแล  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Darkart

ถ้าไม่ใช้หน้าฝน ล้างทุกสัปดาห์  ไม่เกี่ยวหรอกที่ทำให้สีซีดครับ
หน้าฝน ดูการเลอะของรถ เลอะมากก็ล้างเลย เลอะน้อยก็2สัปดาห์ครั้งครับ
ยิ่งวิ่งผ่านฝนมาและฝนยังตกอยู่ ถึงบ้านผมจะเอาน้ำฉีดล้างรถเลย เพราะจะได้ล้างคราบที่ติดรถมามันจะออกง่าย และค่อยมาเช็คแห้งอีกทีครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์