ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยแนะนำยางหน่อยครับ  (อ่าน 2553 ครั้ง)

ออฟไลน์ jnilad

• Newbie
  • *
รบกวนช่วยแนะนำยางหน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 21:36:52 »
ยาง 195/55 R15 ใส่ Mitsu Lancer ครับ ใช้รถปีละ ประมาณ 30,000 KM. งบไม่เกิน 2,500/เส้น ครับ

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
Re: รบกวนช่วยแนะนำยางหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 22:49:42 »
งบนี้ สงสัยต้องยางบ้านเรา  พวก deestone maxxis ได้ทุกรุ่นครับ
ส่วนถ้าเป็นยี้ห้อญี่ปุ่น yoko หรือ toyo จะได้รุ่นที่ทำ ฟิลิปิน กับ มาเลครับ
 yoko ได้รุ่น ae01 ยางประหยัดน้ำมัน ราคาพอดีงบเลย
 Toyo ถ้าเน้นเงียบ ก็ ตัวใหม่ nano energy 3 อันนี้รู้สึก 2พันต้นๆ หรือ เน้นเกาะ sport ก็ DBR พอดีงบครับ
 Falken ze912 น่าจะอยู่ในงบครับ
ส่วนถ้าจะเล่น bridgestone Michelin ต้องมี3 พันขึ้นไป ต่อเส้นครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
Re: รบกวนช่วยแนะนำยางหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 09:47:09 »
ผมใช้รถไม่เยอะ และขับไม่ได้เร็วนัก เปลี่ยน Deestone R302 ตัวนุ่มเงียบมา 185/55R16 กับ Jazz GE
เนื่องจากยางติดรถแตกลายงา   4 เส้นรวมเทิร์นจ่ายไป 8,000 บาท ร้านพวกกัน
ใหม่ๆ นี่นุ่มเงียบมากกก ตอนนี้วิ่งไป เกือน 9 พันโล ใน 7 เดือน ยางอยู่ตัวแล้วความเงียบกับนุ่มลดลงไป
เทียบกับ ER370 ของสะพานหิน....
นุ่มเงียบกว่าหน่อยหนึ่ง รีดน้ำรู้สึกตัวเดิมดีกว่าเพราะตัวนี้เป็นดอกละเอียดกว่า
เบรคดีกว่าตัวเดิม เกาะถนนกว่าหน่อยครับ...แฮปปี้กว่ายางติดรถพอสมควร
ลองเป็นตัวเลือกครับ มีขนาดนี้พอดี :D

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 00:33:14 »
ยางเกาหลี Kumho กับ Marshall ครับ ราคา2,xxx / เส้น
ผมเพิ่งเปลี่ยนเป็น Kumho Ku31 ที่เชียงใหม่ 2,600
ที่กรุงเทพ หรือ รังสิต ขาย 2,2xx
ใช้งาน1ปีเปลี่ยน เหมือนกันครับ  ;D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 08:11:31 »
เคยเห็นกระทู้ยาง deestone ระเบิด ลอง search ดูนะครับ
เป็นผม ผมไม่เสี่ยงครับ อย่าประหยัดมากกับยางเลยครับ ไม่คุ้มชีวิต

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 09:48:43 »
ยี่ห้อที่คนเลือกใช้มันนานา จิตตัง ครับ
มันขึ้นอยู่กับงบประมาณและการใช้งานของแต่ละบุคคล
รถกระบะที่ออฟฟิศ วิ่งเหนือยันใต้ไม่เห็นมันจะระเบิดนิ ผมใช้มาไม่เห็นมันจะเป็นอะไรเลย ;D
ยางมันมีมาตฐานเป็นตัวควบคุมอยู่แล้วครับ  ราคาสูงยี่ห้อดัง แพงโฆษณาใช้ไม่ดีก็มีนะครับ :P
ถ้าถ้างบถึงใช้ตัวแพงๆ ได้ก็จัดเลย :D
เสพสื่อต้องวิเคราะห์ให้ดีครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 21:35:41 »
ผมใช้รถไม่เยอะ และขับไม่ได้เร็วนัก เปลี่ยน Deestone R302 ตัวนุ่มเงียบมา 185/55R16 กับ Jazz GE
เนื่องจากยางติดรถแตกลายงา   4 เส้นรวมเทิร์นจ่ายไป 8,000 บาท ร้านพวกกัน
ใหม่ๆ นี่นุ่มเงียบมากกก ตอนนี้วิ่งไป เกือน 9 พันโล ใน 7 เดือน ยางอยู่ตัวแล้วความเงียบกับนุ่มลดลงไป
เทียบกับ ER370 ของสะพานหิน....
นุ่มเงียบกว่าหน่อยหนึ่ง รีดน้ำรู้สึกตัวเดิมดีกว่าเพราะตัวนี้เป็นดอกละเอียดกว่า
เบรคดีกว่าตัวเดิม เกาะถนนกว่าหน่อยครับ...แฮปปี้กว่ายางติดรถพอสมควร
ลองเป็นตัวเลือกครับ มีขนาดนี้พอดี :D

ขอบคุณการแบ่งปันข้อมูลการใช้งานจริงครับ  ;D
ผมคิดว่า ขึ้นอยู่กับการดูแลยาง การเช็คลมยาง สม่ำเสมอ
เคยถามยางdeestone ร้านที่รังสิตราคาเส้น2800 แพงไป เลยไม่เอา
อ่านรีวิวยางDeestone จากเวป เจอกระทู้ยางแตก เลยเว้นไว้ก่อน
จนมาเจอยางKumho Ku31
ก่อนนี้ ใช้คอนติเนนทัล กับเฟียสต้า วิ่งถึง68,xxx เช็คลมยางตลอด ไม่มีปัญหาเลย
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ jnilad

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 03:22:59 »
ไปเปลี่ยนมาเรียบร้อยละครับ จบที่ Goodyear Direction 5 195/55 R15 ครับ