ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถผิดประเภท(ไม่ตรงใบขับขี่) หากเกิดอุบัติเหต ประกันภัยชดใช้หรือไม่?  (อ่าน 4378 ครั้ง)

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ
 ผมขอสอบถามทุกท่านเรื่องการขับรถผิดประเภท สมมุติว่าผมมีใบขับขี่ประเภทรถบรรทุกส่วนบุคคล(บ2) ได้ไปขับรถบรรทุกป้ายเหลือง(ซึ่งจริงๆแล้วต้องใช้ใบขับขี่ประเภทสาธารณะ ท2) แล้วหากเกิดอุบัติเหต มีประกันภัยชั้น1 มีคำถามคือ
 1.ผมเป็นฝ่ายผิด ประกันภัยจะชดใช้ค่าเสียหายหรือไม่ ให้กับคู่กรณี และผู้ก่อเหตคือรถผม
 2.ผมเป็นฝ่ายถูก ประกันภัยจะชดใช้ค่าเสียหาย ให้ผมหรือไม่

เนื่องจากคนขับรถผมมีใบขับขี่ บ2 กำลังรอเปลี่ยนประเภทเป็น ท2 อยู่ที่ขั้นตอนตรวจสอบประวัติจากกรมตำรวจอยู่(นานมาก2-3เดือน) ซึ่งระหว่างนี้อาจต้องมีการขับรถบรรทุกป้ายเหลือง จึงอยากมาสอบถามเพื่อนๆสมาชิกในนี้ครับ ขอบคุรครับ

ออฟไลน์ Oah

• Jr. Member
  • **
อันนี้น่าจะอธิบายได้นะครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าถูกต้อง 100% หรือเปล่า ผมว่าชัวร์ๆคงต้องโทรถามบริษัทประกันหรือกรมการประกันภัยครับ

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=insure108&month=02-2011&date=04&group=6&gblog=32