ผู้เขียน หัวข้อ: กลางคืนเปิดไฟตัดหมอก ไฟDL ไฟแต่ง กันให้ลึ่ม สงสารคนอื่นบ้างได้ไหม  (อ่าน 8039 ครั้ง)

ออฟไลน์ KhunTum

• Newbie
  • *
เรื่องของเรื่องคือทุกวันนี้ที่ผมขับรถกลับบ้านตอนหัวค่ำ จะเจอพวกรถเปิดไฟตัดหมอกบ้างล่ะ เปิดไฟเดย์ไลท์บ้างล่ะ แต่งไฟให้มันสว่างแต่ฟุ้งเข้าตาคนบ้างล่ะ

โดยเฉพาะไฟตัดหมอกนี่ ร้อยละ 80 ของที่เจอบนท้องถนน เปิดกันยังกับบ้านเพิ่งเคยมีไฟอันนี้ให้เปิดยังไงยังงั้นเลย

แล้วรถผมมันเตี้ย แค่ไฟกระบะก็แยงตาผมจนปวดตาละ นี่พี่เล่นเปิดไฟตัดหมอกกันมากมายจน กลับถึงบ้านผมปวดตามากบอกเลย

อยากทราบความคิดเห็นของคนอื่นๆว่าเคยเจอกันบ้างไหม แล้วทำยังไงได้บ้าง นอกจากบอกให้ "ทำใจ" อ่ะครับ

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member

จะว่าไป ไม่ใช่แค่ตอนกลางคืนครับ ตอนกลางวันก็แยงตา พวกที่ติดมาจากโรงงานก็สว่างนะครับไฟเดไล อย่างอีซูซุ ฯ

แต่ผมไม่ค่อยซีเรียส ถ้าขับมาใกล้ๆแค่ไม่หันไปมองแค่นั้น แต่มองไกลๆเออ!!สวยดีนะ ;D ;D

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
ไฟตัดหมอกของผม มันกดลงพื้น แถมสีเหลืองอ๋อยเลย......น่าจะไม่กระทบใคร(หวังว่า.....อิอิ)

Accord G7

ออฟไลน์ Freekick042

ขับซีวิคFBสินะ รุ่นนี้ไฟหน้าอย่างสุภาพเลยไม่มีแยงตาใคร ผมเจอพวกนี้เหมือนกันแทบอยากถอดลูกแก้วไฟหน้าออกให้ส่องสู้กับเค้าบ้าง

ออฟไลน์ ismael

คนไทย หัวใจไฟตัดหมอก !!!
ฮี่ ฮี่

ออนไลน์ bravo

• Hero Member
ไฟตัดหมอกของผม มันกดลงพื้น แถมสีเหลืองอ๋อยเลย......น่าจะไม่กระทบใคร(หวังว่า.....อิอิ)

Accord G7

ถ้ามีคนบอกว่า กระทบ คุณจะเลิกเปิดในเวลาไม่มีหมอกหรือเปล่าครับ(หวังว่าจะเลิกนะ อิ อิ)

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ผมเคยเจอย์ เดย์ไล้ท์ + ตัดหมอก + ซีน่อนโคตรๆขาว เปิดพร้อมกัน 3 อย่าง จาก วีโก้ แล้วรถผมอยู่ระดับไฟหน้ามันพอดี บอกได้เลยครับ ว่า นรกชัดๆ

ออฟไลน์ CarameLon

ใส่แว่นกันแดด  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ aobness

ชินครับ ....
แต่ที่เกลียดเลยเจอแล้วต้องค้างไฟสู้
พวกซีน่อนติดรถแต่งกากๆ โคมฟุ้งๆ ไม่ได้เท่เล๊ยยยย
กับไฟตัดหมอกหลัง ตระกูลวีออส ตัวเก่าชอบเปิด ดด
ยิ่งเวลามันขับจี้อยากจะเอา bbgun ยิงมันจริงๆ หึ

promt

• บุคคลทั่วไป
แสบตากระบะที่สูงๆ มาจอดจี้ตอนติดไฟแดงมากว่า

ไฟหน้าพี่เล่นสะท้อนกระจกเข้าตา จนร้อน
พับกระจกยัง โดนกระจกมองหลังส่องใส่หน้าอีก

ออฟไลน์ Dubee

เอาส่วนตัวเลยนะ ผมติดไฟ DRL หัวค่ำๆ ถ้าไฟถนนยังไม่เปิดผมจะไม่เปิดไฟหรี่หรือไฟหน้าครับ (ส่วนเปิดไฟใหญ่แล้ว ไฟ DRL ของผมมันจะดิมลงเอง คงม่ไปแยงตาใครกระมังครับ 555+) ส่วนไฟตัดหมอกรถผมก็ไม่ แต่ไม่นิยมเปิดในเมืองครับ จะเปิดต่อเมื่อ ฝนตกหนัก หมอกลงจัด หรือเปิดตอนเดินทางไกลเมื่อไม่มีไฟถนนครับ

ออฟไลน์ Freekick042

ผมใส่แว่นเล่นคอม เลนส์เหลือง ก็ช่วยได้เยอะนะกันUV แสงเคืองตาน้อยลงหน่อยขับยาวๆกลับถึงบ้านรู้สึกเลยว่าต่างกันไม่แสบตาเหมือนเก่า แค่อย่าไปจ้องมัน

ออฟไลน์ toonze

ไม่เท่าพวกเปิดไฟสูงหลอกครับ อุบาทมาก ขับรถได้ไง ไม่รู้เลย

ออฟไลน์ Sammy_

ผมก็เจอจนไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกันครับ สุดท้ายทำใจ แล้วผมจะหันมาชม คนที่ไม่เปิดไปตัดหมอกแทน

ส่วนพวกไฟแต่งที่ไม่ได้มาตรฐานทั้งหลาย ถ้าผ่านไปได้ก็ช่างมันครับ แต่ถ้าคันใหนมันเกินไปก็ ด่าไปเล็กน้อย

เดี๋ยวนี้ผมต้องเลือกที่จะไม่สนใจแทนครับ เพราะคนแต่งไฟหรือเปิดไฟแย่ๆมีเยอะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่แคร์ครับ ตัดหมอกหน้า DRL มันไม่ได้วุ่นวายกับสายตาเลย ถ้าเป็นไฟตัดหมอกท้ายอันนี้สิ หรือพวกยัดซีน่อนเถื่อนอยู่ในโคมเดิม อันนี้สิค่อยแคร์สำหรับผม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ okashi

เหอะๆ ผมเพิ่งเจอมาเมื่อจะกี้เลยครับ จะขับกลับบ้าน ฝนก็ตก มีรถคันหลังขับตามมา ดูก็รู้เลยยังไงก็เปิดไฟสูงแหงๆ พยายามชะลอช้าๆให้แซง ก็ไม่แซง จะเร่งหนีก็ทำไม่ได้ถนนลื่นกลัวพลาด สักพักรถคันนั้นติดไฟแดง  ผมก็ขับไปต่อท้ายยกไฟสูงเบาๆ1ที พร้อมกับเปิดกระจกทำมือชี้รถคุณเปิดไฟสูงนะ แล้วก็ชิดเลนซ้าย ดูท่าทางรถคันนั้นไม่พอใจ  เบี่ยงออกซ้ายมาเทียบด้านข้างรถผม เปิดกระจกลงปรากฏว่าเป็นกะเทยตัวใหญ่ๆ นั่งกันมาเต็มรถ อีคนขับถามว่า มีปัญหาอะไรคะ?  คุณเปิดไฟสูงวิ่งมานะครับ มันรบกวนเพื่อนร่วมทาง ฝนก็ยิ่งตกๆ มันรีบตอบกลับก็นี่ไงปิดแล้ว ขอโทษไม่มีซักคำ
หลังจากนั้นก็ขับรถกวนประสาท ยึกๆยักๆ เหมือนไม่อยากจะจบ ไอ้ผมก็ไม่ค่อยอยากจะมีเรื่อง สุดท้ายผมก็จอดข้างทางอีกครั้ง เพื่อนกะเทยคนนั่งข้างๆก็ขอโทษขอโพยแทน นี่ไม่อยากจะนึกถ้าเจอคนอารมณ์ร้อนๆ ชักปืนยิงขึ้นมา ตายฟรีเลยนะเนี่ย สมัยนี้พกกันง่ายเกิ๊น
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ Highway Star

เห็นด้วยครับเจอบ่อย บางคันทั้งตัดหมอกเดย์ไลท์แถมซีนอนแต่งแบบจ้าสุดๆค่าkคงโอเวอร์ขนาดผมขับกระบะเจอพวกนี้มายังไม่ไหวเลยยิ่งถ้าไฟพวกนี้ไปอยู่ในพวกรถสูงๆจำพวกพีพวีกระบะยกสูงยิ่งแล้วใหญ่ แถมอีกจำพวกวีออสเปิดตัดหมอกหลังนึกว่าเท่ห์ตายล่ะขับตามพวกนี้แล้วยิ่งเพลีย อีกพวกไฟเบรคแต่งอีกไอ้แบบหลอดกระพริบๆก็น่ารำคาญพอกัน

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ผมชินละใครเปิดมาก็ขับแซงให้คันหลังบังไป แต่ถ้าเมื่อไรเจอแฮรรี่ออร์ื ผมขอบาย แทบตายตาแทบบอด พร่าไปหลายนาทีเลย
แม่มไม่แยงธรรมดา เน้นๆ เลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Volta

ส่วนใหญ่สวิทซ์ไฟตัดหมอกมันจะอยู่ก้านไฟเลี้ยวอ่ะครับ คนเราก็มักจะค้างไว้ที่ on เวลาเปิดไฟหน้า ไฟตัดหมอกก็ติดตาม
ผมว่าบริษัทรถน่าจะทำสวิทซ์แยกออกมา ทำเป็นปุ่มกด แล้วตั้งให้มันรีเซ็ทเป็น off ทุกครั้งที่ปิดไฟหน้า
อย่างรถผมมันก็รีเซ็ทปิดเอง ถ้าจะเปิดตัดหมอกก็ต้องเอื้อมมือไปกดทุกครั้งที่เปิดไฟหน้า

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ каваи

สารภาพว่าผมก็เป็น 1 ในคนเปิดไฟตัดหมอกครับ แต่...
ผมจะเปิดก็ต่อเมื่อวิ่งมอเตอร์เวย์หรือทางหลวงหมายเลข 7 บางช่วง จะไม่มีไฟส่องหรือมืด เลยเปิดครับ แต่ถ้าอยู่ในเมืองหรือรถเยอะผมไม่เปิดนะ
ผมจะเปิดก็ต่อเมื่อมันไม่มีรถอยู่ข้างหน้าหรือขับชิดใกล้ๆ

ส่วนเรื่องไฟจากรถคันอื่นที่เคยเจอคือ Xenon ใส่กับ โคมไม่ได้มาตรฐานโรงงาน หนักๆเลยที่ผมเจอคือ ตอนติดไฟแดง Fortuner ตัวแรกยกสูงติด เดย์ไลท์แถวทะเบียน
ใส่ Xenon !!! อย่าลืมนะครับ Fortuner แรกๆไม่ใช่โคมแบบ Projector เป็นแค่ Reflector แล้วใส่ Xenon มองเมื่อไหร่ถึงกับตาพร่าทันที  :P

ออฟไลน์ Mon8118

ตัดหมอกกะเดย์ไลท์ผมเริ่มชินแล้วครับ เพราะบางคันมันไม่ได้แสบตาอะไรมาก แต่ที่ยังไง้ยังไงก็ไม่ชินและรับไม่ได้ ก็พวกเปิดตัดหมอกหลังครับ โดยเฉพาะของวีออส แสบแบบ อยากจะด่าบรรพบุรุษมากกกก >:( ไม่รู้คนพวกนี้คิดได้ไงถึงเปิด ไม่ได้เท่เลยเอาจริงๆ ???
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

np72

แก้ที่ตัวเองง่ายกว่าครับ ทำใจนั่นแหละ แป๊ปเดียวก็ผ่านไป

คนพวกนั้นไม่เล่นเว็บนี้หรอกครับ

ออฟไลน์ mixza69

• Jr. Member
  • **
มี แต่ไม่เคยเปิดเลย

ออฟไลน์ tyo00

ผมว่าช่วงนี้ก็ทำใจหน่อยนะครับ

ฝนตกตอนเย็นบ่อยๆแถมตกทีแรงมาก บางคนเขาก็เลยต้องเปิดตัดหมอกแล้วก็เลยลืมปิดกัน ก็หยวนๆกันไปหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ pee1818

รถเตี้ยเพราะโหลดหรือรถเตี้ยเอง ถ้าเตี้ยเพราะโหลดทำใจเลยครับเพราะรถผมก็โหลดแป็กเหมือนกัน
ส่วนไฟตัดหมอกที่เปิดถ้าเป็นหลอดเดิมยังพอทนแต่พวกเล่นเอาซีนอนไปใส่ก็งานเข้าสิครับ
เพราะไฟตัดหมอกจะกระจายแสงเป็นวงกว้างไม่มีคัทออฟ ส่วนไฟเดย์ไลท์ที่ติดเพื่มถ้าติดถูกต้องคือเมื่อเปิด
ไฟหรี่ ไฟใหญ่ไฟเดย์ไลท์ตะต้องดีมแสงลงจะไม่ทำให้แสบตากับรถที่ขับสวนมา

ออฟไลน์ iceice99

แนะนำ ใส่แว่นตาไปก่อนครับ ^_^  รถยิ่งเตี้ยๆ ทำใจอย่างเดียวเลย ทีนี้

blackcello

อยากเปิด DRL ครับ แต่รถผมมันปิดไปเองเวลากลางคืน 555

ออฟไลน์ h22a

ไม่เท่าพวกเปิดไฟสูงหลอกครับ อุบาทมาก ขับรถได้ไง ไม่รู้เลย

เห็นด้วยกับไฟสูงครับ เปิดสวนมาผมก็เปิดมั่งครับ เรื่องง่ายๆ  ;D

ออฟไลน์ zeb80

ขับสวนกันไฟตัดหมอกไม่มีปัญหากับผมนะ เจอแต่พวกเปิดไฟสูงนี่แหละ
แต่ขับตามนี่ไฟตัดหมอกหลังนี่แสบมาก วิออสนี่ตัวดีเลยโคตรรำคาญ ฝนก้อไม่ตกจะเปิดหาหอกอะไรวะ

ผมเปิดไฟตัดหมอกหลังเฉพาะฝนตกหนักแบบมองข้างหน้าไม่ค่อยเห็น ตกเบาๆก้อไม่เปิด เพราะรู้ว่ามันแสบตา ใจเขาใจเรา

ออฟไลน์ nirvanapoint

ดีนะรถไม่มีไฟตัดหมอก อิอิ

แต่ผมว่าตัดหมอกนี่เฉยๆนะ ไม่ค่อยรบกวนสายตาเท่าไหร่
ที่ไม่ชอบมากเลยคง เป็น ตัดหมอกหลัง กับซีนอน ที่ไม่ยอมตั้ง หรือปรับให้มันดีๆนี่แหละ  :-\