โพลล์

คิดว่าเป็นไงครับ

ระดับ ยาริส แจ๊ส
17 (13.2%)
ระดับ อัลติส โฟกัส
30 (23.3%)
ระดับ แอคคอร์ด แคมรี่
13 (10.1%)
รถแพงระดับ benz bmw
17 (13.2%)
รถสปอร์ต สุดเทห์
37 (28.7%)
อื่นๆ
15 (11.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 128

ผู้เขียน หัวข้อ: Scirocco ในสายตาสาวๆ และคนทั่วไปสวนใหญ่ คิดว่าเป็นไงครับ  (อ่าน 12338 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
ในสานตาคนทั่วไปอาจเป้นแบบนั้น
แต่ถ้าในสายตาคนเล่นรถ ที่รู้จัก รถ จิงๆ  ทั้ง เฌอรอคโค่ และ GTi มันดู cool กว่า  BMW หรือ MERC ในรุ่นปกติที่จำหน่ายทั่วไป(คนใช้ทั้ง 2 ยี่ห้ออย่า ด่า ผมน้าาา PLEASE )  ถ้า BMW และ MERC จะให้เตะตานักเลงรถ ต้องตระกูล M กับ AMG แท้ๆ ครับ อันนี้แน่นอนกว่าเยอะ 5  5 5

ActiveHybird ก็เหลือๆแล้วครับ ไม่ต้องถึงขั้น M หรอกครับ
 ;D ;D ;D

ถ้าเดิมๆ อ่ะโดนครับ แต่ส่วนใหญ่ vw ไม่เดิมนี่สิ ถ้าเจอ เสตจ1-2 แบบรถผม เนี่ย แอคทีฟไฮบริดเฉือนได้ แต่บอกเลยไม่ง่าย เพราะลองเทสแอคทีฟไฮบริดมาแล้วก็ไม่ได้ฉีกแน่นอน เสตจ1-2 ม้าจะอยู่ที่ ราวๆ 250-270 ม้าครับ แต่ถ้าไปเจอเจอพวกที่เปลี่ยนเทอร์โบเป็น k04 มาแล้ว รับรอง แอคทีฟไฮบริดโดนครับ เพราะเดิมๆ แอคทีฟไฮบริดก็โดน golf r mk7 วิ่งนำอยู่เร็วกว่าพอสมควร แล้ว golf r mk7 ก็โดนพวก ea888 ที่เปลี่ยนเทอร์โบมาแล้ว นำอยู่นิดหน่อยอีกทีครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น กดกันจิงๆ ไม่หนีกันหรอกครับ เพราะรถเยอะ ถ้าจะวัดกันจิงๆต้องยาวๆ ตอนดึกๆนู่น อ้อ ea888 k04 ม้าจะอยู่ที่ราวๆ 360-380 ม้านะครับ ลงพื้นก็ราวๆ 320-330 ตัว แต่ก็ งง อยู่อย่างเกียร์โคตรทน ไม่มีอิดออดเลย แต่ผมชอบรถแนวนี้เพราะมันดูติ๋มๆ ไม่มีพิษมีภัยดีครับแต่กดที เงิบกันมาเยอะ เคยเจอ ex evo เทียมๆ แต่งเต็มจัดท่อมาเต็มทั้งคัน พี่แกมั่นมาก มุดเลนซ้ายเลนขวาบ้าง แล้วมาบีบแตรไล่ผมที่อยู่เลนกลาง ตอนแรกเห็นจากกระจกหลังคิดว่า evo เลยจัดเต็มให้หน่อย แต่ไม่ถึง 10 วิห่างกันเกือบจะ 2 สนามฟุตบอลเลยรู้ว่า อ่อพวกรถแต่งสวย ไม่ใช่แต่งซิ่ง ความสะใจของ vw มันอยู่ตอนนี้แหละครับ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2014, 11:26:36 โดย NarinrachMaisok »

ออฟไลน์ beeday

• Sr. Member
แต่ถ้าในสายตาคนเล่นรถ ที่รู้จัก รถ จิงๆ  ทั้ง เฌอรอคโค่ และ GTi มันดู cool กว่า  BMW หรือ MERC ในรุ่นปกติที่จำหน่ายทั่วไป(คนใช้ทั้ง 2 ยี่ห้ออย่า ด่า ผมน้าาา PLEASE )  ถ้า BMW และ MERC จะให้เตะตานักเลงรถ ต้องตระกูล M กับ AMG แท้ๆ ครับ อันนี้แน่นอนกว่าเยอะ 5  5 5

ActiveHybird ก็เหลือๆแล้วครับ ไม่ต้องถึงขั้น M หรอกครับ
 ;D ;D ;D

ถ้าเดิมๆ อ่ะโดนครับ แต่ส่วนใหญ่ vw ไม่เดิมนี่สิ ถ้าเจอ เสตจ1-2 แบบรถผม เนี่ย แอคทีฟไฮบริดเฉือนได้ แต่บอกเลยไม่ง่าย เพราะลองเทสแอคทีฟไฮบริดมาแล้วก็ไม่ได้ฉีกแน่นอน เสตจ1-2 ม้าจะอยู่ที่ ราวๆ 250-270 ม้าครับ แต่ถ้าไปเจอเจอพวกที่เปลี่ยนเทอร์โบเป็น k04 มาแล้ว รับรอง แอคทีฟไฮบริดโดนครับ เพราะเดิมๆ แอคทีฟไฮบริดก็โดน golf r mk7 วิ่งนำอยู่เร็วกว่าพอสมควร แล้ว golf r mk7 ก็โดนพวก ea888 ที่เปลี่ยนเทอร์โบมาแล้ว นำอยู่นิดหน่อยอีกทีครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น กดกันจิงๆ ไม่หนีกันหรอกครับ เพราะรถเยอะ ถ้าจะวัดกันจิงๆต้องยาวๆ ตอนดึกๆนู่น อ้อ ea888 k04 ม้าจะอยู่ที่ราวๆ 360-380 ม้านะครับ ลงพื้นก็ราวๆ 320-330 ตัว แต่ก็ งง อยู่อย่างเกียร์โคตรทน ไม่มีอิดออดเลย แต่ผมชอบรถแนวนี้เพราะมันดูติ๋มๆ ไม่มีพิษมีภัยดีครับแต่กดที เงิบกันมาเยอะ เคยเจอ ex evo เทียมๆ แต่งเต็มจัดท่อมาเต็มทั้งคัน พี่แกมั่นมาก มุดเลนซ้ายเลนขวาบ้าง แล้วมาบีบแตรไล่ผมที่อยู่เลนกลาง ตอนแรกเห็นจากกระจกหลังคิดว่า evo เลยจัดเต็มให้หน่อย แต่ไม่ถึง 10 วิห่างกันเกือบจะ 2 สนามฟุตบอลเลยรู้ว่า อ่อพวกรถแต่งสวย ไม่ใช่แต่งซิ่ง ความสะใจของ vw มันอยู่ตอนนี้แหละครับ 555

++

เค้าน่าจะหมายถึง "เตะตา" นักเลงรถมั้งครับ ไม่ได้หมายถึงอัดรถแข่งกัน

เอ๊ะ หรือผมเข้าใจผิด

++

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto

;D ;D ;D

++

เค้าน่าจะหมายถึง "เตะตา" นักเลงรถมั้งครับ ไม่ได้หมายถึงอัดรถแข่งกัน

เอ๊ะ หรือผมเข้าใจผิด

++

อ๋อครับ ผมแค่เปรียบเทียบกะแอคทีฟไฮบริดให้ดูน่ะครับ จะได้พอนึกภาพกันออก ครับ ไม่ได้ไปให้อัดแข่งกันครับ 555

ออฟไลน์ hutzero

เคยได้คุยอยู่ในวงร้านอาหารติดริมถนนพอดี   ผู้หญิงส่วนใหญ่มองว่าอยู่ระดับเดียวกับ Vios ครับ  ไม่สนด้วยว่ามันจะซีดานหรือแฮตช์แบค   พวกหล่อนมองแค่ว่าอยู่ระดับ Vios ที่อ่อนกว่า Altis
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2014, 13:06:09 โดย hutzero »

ออฟไลน์ panerai

ส่วนตัวชอบครับ มันดู cool จริงๆครับ แต่ไม่รู้สึกว่าแพงเท่า C-coup หรือ E-coup (ซึ่งความจริงก็ไม่ได้แพงกว่าจริงๆ)

ออฟไลน์ Anvers30

มีคนคิดว่าเหมือนซีวิค 3 ประตู แอบเยอะอยู่ ;D

ออฟไลน์ mothsan

แฟนผมอีกคน หรือเพื่อนเค้าหลายๆคน มองผ่านนึกว่า Civic 3 ประตู เตารีดทุกคนครับ

ออฟไลน์ frame@kk

อย่าว่าแต่ scirocco เลยครับ a-class , v40 , series 1 แม่หรือแฟนผมเห็นก็มองคล้าย jazz หมด 555
อย่าง x1 , x3 , x5 xc60 , ml แฟนผมบอกรถ benz , bm มีรถเหมือน cr-v ด้วยเนอะ ฮาเลย

ออฟไลน์ tTtTt

• Jr. Member
  • **
มันเป็นรถที่ต้องลองยื่นกุญแจให้ไปวนขึ้นทางด่วนสักรอบ ถึงจะรู้.... หึหึหึ

ออฟไลน์ bluelawn

รู้แค่ว่าคนซื้อ 99% ไม่ได้เอามาขับเรื่อยๆบนทางด่วนตลอดเวลาครับ 8)

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
ตอนขับ e60 ที่ยังเปน 530
เคยขับชิวๆอยู่แล้วเจอ gti มุดๆมา เลยอยากเทสหน่อย
เห็นทรงยังกะรถจ่ายตลาด ที่ไหนได้ฉีกสะกระจุย พอมาถามคนเล่นรถ
เค้าบอกอย่าว่าแต่ 530 เลย m3 e46 ยังโดน
ตั้งแต่วันนั้นเลยรู้จักดีเลยทั้ง gti ทั้ง srirocco

แต่มองยังไง ผมก้อว่ารถแม่บ้านจ่ายตลาด 5555
อยากแรงพอกันแต่ขับ 4 ด้วยไป tts เลยคับ จบๆ หล่อด้วย
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ HYDE--

เอาเป็นว่า ในเมื่อมันเป็นเงินเรา ก็ซื้อเพราะความพอใจของเราเถอะครับ

อย่าว่าแต่ Scirocco เลย เอาแค่มีคนถามว่า "ยุโรปมือสอง กับ รถญี่ปุ่นป้ายแดง ราคาเท่ากันซื้ออะไรดี" ในเว๊ปที่มีพื้นหลังสีม่วง
ก็มีแต่ "พวกไม่รู้จริง" มาสักแต่พูดว่า โอ้ย ซ่อมเยอะ จุกจิก ซ่อมแพง อะไหล่หายาก
ดังนั้น ถ้าซื้อรถ มัวแต่ฟังคนอื่น รถบนถนนในประเทศไทยทั้งประเทศ ก็คงจะมีอยู่ 3 ยี่ห้อ คือ Toyota Honda Isuzu Benz BMW

ออฟไลน์ Bond007

Scirocco = Indy car

ประมาณว่า "กุเป็นของกุมาแบบนี้ใครชอบก็สนุกไปด้วยกัน ใครไม่ชอบก็ช่างมันกุไม่แคร์"

ใครไม่รู้จักไม่เคยลอง ต้องพาขึ้นทางด่วนสักรอบ กลับมาจะจำกันไม่ลืม...

ออฟไลน์ HYDE--

Scirocco = Indy car

ประมาณว่า "กุเป็นของกุมาแบบนี้ใครชอบก็สนุกไปด้วยกัน ใครไม่ชอบก็ช่างมันกุไม่แคร์"

ใครไม่รู้จักไม่เคยลอง ต้องพาขึ้นทางด่วนสักรอบ กลับมาจะจำกันไม่ลืม...

คอนเซ็ปแบบนี้ มันใช่เลยอะ

ติดเรื่องเงินเรื่องเดียว -____-

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Scirocco สำหรับสาวๆหรือคนทั่วไป มันอารมณ์รถสปอร์ตเลยนะครับ

แต่ถ้าเป็น Golf GTI อันนี้บางคนมองเป็นเกรดเดียวกับ ยาริส เลยนะ(หลายคนแล้วครับ อาจจะเป็นเพราะดีไซน์มันคล้ายๆกัน)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Scirocco มีทรงที่เหมือนผู้หญิงน่องโตๆ บางครั้งเวลาขับผ่านคนที่ไม่รู้เรื่องรถเขายังรู้สึกได้ว่านี่ไม่ใช่รถธรรมดา
ส่วน Golf GTi ก็คือรถแฮทช์แบ็คทั่วไป ถ้าเอาไปจอดเฉยๆแล้วบอกคนที่ไม่ได้เล่นรถว่านี่ราคา 2ล้านกลางๆนะ เขาจะถามว่ามันมีอะไรให้แพงวะ? ต่อให้ผมอธิบายไปว่ามันดียังไงเสร็จ เขาก็อาจจะแค่ยักไหล่ถามว่า แล้วถ้าไม่ได้ขับเร็วๆ แต่ใช้งานธรรมดา เงินสองล้านนั้นได้ประโยชน์ตกถึงตัวเขาเท่าไหร่ในแง่ไหน?

เอามาจอดหน้าบ้านผม ระหว่าง Golf กับ Scirocco แล้วถามแม่ผมว่าคันไหนแรงกว่า แม่ก็บอกว่า Scirocco ดูแล้วน่าจะแรงกว่า มันเป็นจิตวิทยาสำหรับคนที่ไม่ได้อินกับรถ เอา CLA มาจอดแล้วบอกว่าราคาเท่ากัน แม่ผมมองจากระยะ 5 เมตรก็รู้สึกว่า CLA เป็นรถที่ดูแพงกว่า จนกระทั่งให้ลองนั่งดูเสร็จ..แม่ค่อยบอกว่าจ่ายเท่าไหร่ก็ได้ตามเหตุตามผลนั่นแหละ

แล้วถามแม่ต่อว่า Scirocco กับ Tiida ผม แม่รู้สึกต่างกันมั้ย แม่บอกว่าดูผ่านๆมันก็เหมือนรถเกรดเดียวกัน แต่ดูจากความเตี้ยล่ำของรถ ดูจากขนาดล้อและยางแม่เดาว่าพลังมันต้องสูงกว่ามาก นี่คือเดาโดยมนุษย์แม่ที่รู้เรื่องรถมากกว่าผู้หญิงที่ไม่สนเรื่องรถนะ มนุษย์แฟนของบางคนที่เล่นรถจัดๆ วันๆผัวพูดให้ฟังแต่เรื่องรถและพยายามกันเธอให้ห่างจากป้าย SALES อาจจะรู้มากกว่าแม่ผมมั้ง

แต่สรุปคือถ้ามองจากสายตาคนธรรมดา Scirocco ดูมีรังสีความไม่ธรรมดาอยู่บ้างเพราะรูปทรงและ "กล้าม"ของมัน ส่วน Golf นั่นยิ่งดูธรรมดากว่าเสียอีก

ถ้าจะพูดถึงคำว่าในสายตาของใคร แปลว่าเราต้องตีความคิดคนแบบนั้นออก และคำว่าคนทั่วไป น่าจะต้องเน้นไปด้านอื่นมากกว่า 0-100, 80-120, ควอเตอร์ไมล์หรือไฮเวย์สปีด คือถ้ามองแบบนั้นมันก็ไม่ใช่คนทั่วไปแล้วหรือเปล่า?!?

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ crucifixzz

คนที่ซื้อรถคันนี้แสดงต้องเป็นคน indy นิดนึง ไม่ใช่มีรถคันเดียวแล้วซื้อคันนี้ (หากมีครอบครัว)  ซึ่งการซื้อรถคันที่2 และมูลค่า brand ไม่สูงอย่าง VW นั้น ก็ต้องเป็นคนที่ต้องการได้อะไรมากกว่าภาพลักษณ์  รถตัวมันเองก็ดูมีราคาเนื่องจากมี 3 ประตู หลังคาต่ำแถมมีกระจกด้วยอีก

ปล แต่ก่อนขับ FD ไปไหนไม่เคยได้ที่จอด แต่พอเปลี่ยนมาใช้คันนี้ ทุกอย่างก็เปลี่ยนไป แต่นี่ไม่ใช่สาเหตุหลักที่ซื้อ สาเหตุคืออยากได้รถที่ทำต่อได้ เกียร์ฉลาด ราคาไม่แพงเพราะไม่premium เบาะหลังนั่งได้

ออฟไลน์ Kubota

• Full Member
    • .
แบรนด์ vw สู้ volvo ได้มั้ยครับ ในสายตาคนไทย

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

ถ้าคนชอบเล่นรถ เค้าก้จะมองว่า สปอร์ต น่า ขับ
ถ้าไม่ค่อยรู้เรื่องรถ ก็มองว่า ไม่ต่างจาก รถเล้กๆญี่ปุ่นทั่วๆไป

มีทรัพย์ มีเงิน ที่สำคัญ ชอบ ก็ซื้อเลยครับ เพราะซื้อแล้วเวลาขับมันมีความสุข

แต่ถ้าซื้อแล้วไม่สุข แต่คนภายนอกมองแล้วว่า หรู สปอร์ต อย่าซื้อครับ เวลาขับๆ มันฝืน

ออฟไลน์ crucifixzz

แบรนด์ vw สู้ volvo ได้มั้ยครับ ในสายตาคนไทย
ตั้งคำถามให้ชวนคิด  สมัย Ford เป็นเจ้าของ Jaguar และ Volvo  การpositionแบรนด์ 2 เจ้านี้เป็นอย่างไร  jaguar แข่งกับ Audi BMW MB  แล้ว Volvo ล่ะ แต่ตอนนี้ไปอยู่กับจีนไปแล้ว  position ของbrand volvo คงต้องปรับปรุงให้ดีขึ้นมาเพราะไม่มีใครมากดขี่เหมือนที่ Audi ทำกับ VW  ของแบบนี้มันค่อนข้าง dynamic  เช่นเมื่อก่อน Audi ก็เพิ่งเข้า luxury car segment ตอนปี 92 โดยเอา 80 B4 มาชนกับ E36  ถ้ามองในมุมมองคนไทย Volvo อาจจะสูงกว่าแต่ด้วยประชากรของรถที่มีมากกว่า เลยดูไม่ค่อยเตะตาเท่าไหร่นัก ราคา ตปท ระหว่าง volvo กับ vw ก็ไม่ได้ต่างกันมากนัก ไม่ได้ต่างเหมือนพวก Audi BMW หรือ MB 

ปล ความเห็นส่วนตัว VW เป็นรถธรรมดา  Volvoก็ไม่ premium แต่อาจสูงกว่านิดนึง  ส่วน Mini ก็เป็นรถทั่วไป ไม่ได้ premiumดังราคาที่่เรียกร้องค่อนข้างสูงเกินตัวไปหน่อย

ออฟไลน์ walkmannetmd

• Jr. Member
  • **
เพื่อนผมขับยังโดนล้อว่าเป็นมาสด้า3จนถึงทุกวันนี้
สำหรับผมแบ่งได้เลยว่ามองได้2กุล่ม คือคนรู้เรื่อง กับ คนไม่รู้เรื่อง
คนที่รู้ว่าscirocco ราคาเท่าไหร่ข้างในเป็นยังไงทำอะไรได้บ้างแค่นี้ก็มองอีกแบบละ
แต่ถ้ามุมมองคนไม่รู้มันก็มาสด้า3ดีๆนี่เองไม่ก็ซีวิค3ประตู

ปล.ผมว่าถามในเวปคนเล่นรถอย่างนี้มันค่อนข้างได้คำตอบยากนะ เพราะผมว่าทุกคนรู้จักมันอยู่ละ รู้ว่ามันทำอะไรได้บ้าง

สำหรับผมนะ ผมว่าเอาเรื่องสมรรถนะมาพูดคงไม่ได้ เพราะมันน่าจะวัดจากเวลาเรามองรถที่ขับผ่านเรา เราคงมองที่รูปลักษณ์ภายนอกมากกว่า
ผมคงไม่ได้นั่งเล็งแน่ๆว่า รถนิ่ง ช่วงล่างดึ เร่งดีป่าว นั่นมุมมองผมเวลาที่มองรถผ่านตานะ แต่คือจะซื้อก็อีกเรื่องนึง แล้วยิ่งคนที่ไม่รู้เรื่องรถด้วยแล้ว
เอาพวกสมรรถนะไปพูดเค้าก็ไม่เข้าใจหรอกมั้งครับ

ออฟไลน์ dazetos

เป็นปัญหาที่บ้านผมไม่เคยรู้สึก อาจเพราะอยู่ในวงการรถยนต์มา 3 รุ่นแล้ว จะเข้ารุ่นที่ 4 ล่ะ

จำความได้ก็แยกยี่ห้อและรุ่นได้แล้ว (ถ้าเป็นรถตลาดแยกโฉมและปีได้ด้วย)

อีกทั้งเคยขับเจ้า Scirocco Mk1 ตอน 10 ขวบ (ขับในหมู่บ้าน ถนนปิดนะครับ)

แฟนผมเองพอแต่งงานเข้ามา ก็เริ่มซืมซับความรู้เกี่ยวกับรถเข้าไปพอสมควร เด๋วนี้เห็นหลังไกลๆก็บอกรุ่นได้ถูกครับ  ;D

แฟนผมเองก็บอกว่า Scirocco มัน Indy เหมือน mini แต่ Scirocco จะเป็นผู้ชายมากกว่า ;)

ออฟไลน์ poommizz

• Newbie
  • *
ถ้า ไม่รู้จักรถเนี่ยในสายตา มันจะอยู่ class ราวๆ Altis Lancer เลยครับ เพราะขนาดและรูปทรงที่ไม่ sport จ๊า

แต่จริงๆมันมาแนว Evo Wrx ที่หน้าตาบ้านๆแม่บ้านขับไปซื้อแกง แต่แรง เหลือล้นจน Bmw Benz เครื่อง 3000 ยังเอาไม่ลง

แต่สำหรับผมชอบรถแข่ง ชอบรถซื่ง แต่ชีวิตประจำวันต้องใช้รถ ธรรมดา T__T คุณพ่อกลัวเสี่ยง อันนี้เข้าใจ เจอแต่ละคันนี่ผมมองคอหันตามเลยครับ

แต่ถ้าดึงดูดหญิงจะได้น้อยมากๆ ไปเสร็จ D-Segment ญี่ปุ่น BMW S3 Benz C class หมด เพราะมันดูหรูหรากว่าแม้จะไม่แรง ภาพลักษณ์มาก่อน

เอาง่ายๆผมให้แฟนเทียบ 370Z ,Z4 กับ SLK คุณเธอให้ราคา SLK กับ Z4 พอกัน แต่ Z ให้ต่ำสุดเพราะมันไม่เปิดประทุนนนนน!!!!O___O

ออฟไลน์ peak14405

• Full Member
มาไล่อ่านแต่ละความเห็น เล่นเอาผมเงิบเหมือนกัน

ส่วนตัวคิดมาตลอดว่ามันเป็นรถแซ่บ (แต่อาจจะเป็นเพราะอยู่ในนี้ หรือตามอ่าน Review เมืองนอกตั้งแต่ก่อนซื้อ) แล้วพวก แล้วส่วนพวกเครื่อง 2.4 2.5 3.0 ทั้งหลายที่ชอบมาจี้ๆ ก็หายเกือบหมดเหมือนกัน

เวลาขับช้าๆรถติดๆ ก็สังเกตุได้ว่าคนมองในระดับนึง แต่ไม่ได้คิดว่าพวกเค้าจะรู้อะไรมาก ปกติเราขับฟินมีความสุขก็พอละครับ~

ps.รถ stock ทั้งคันนะยังไม่ได้แต่งอะไรเลย~ ไม่กล้าไป VAG กลัวไม่ทันพี่ๆเค้า  ;D