ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้ใช้รถ bmw F30 กับปัญหาล้อหน้าขวามีเสียงดังครับ  (อ่าน 5268 ครั้ง)

y2_young

• บุคคลทั่วไป
มีสมาชิกท่านใดเจอปัญหาล้อหน้าขวามีเสียงดังใน f30บ้างไมครับ ของผมจะดังเวลาขึ้นลูกระนาดหรือขับผ่านถนนขรุขระ รถผมเป็นรุ่น 320d sport ปี12 ครับ วิ่ง 2หมื่นกว่านิดๆเองดังซะแล้ว :'(  แล้วเวลาหมุนพวงมาลัยบางครั้งมีเสียงดังกึกเบาๆ ไม่ดังมากนัก ผมได้ยินนานๆทีครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
 ตอนขับเร็วเสียงจะหาย เป็นตอนที่ใช้ความเร็วต่ำใช่มั้ยครับ เสียงจะชัดเจนตอนที่หักพวงมาลัยสุด

ลองเช็คที่  บูชคันชัก  ดูครับ ของผมเปลี่ยนแล้วเสียงเงียบเลย
Cheercheers

ออฟไลน์ PedF001

• Jr. Member
  • **
ของผมก็มีเสียงเวลาเลี้ยวผมอยู่ในรถไม่ได้ยิน แต่คนอยู่นอกรถบอกมีเสียง ยังไม่ได้เช็คเลยครับ
ขอถามต่อหน่อยนะครับ ถ้าเปลี่ยนล้อนอกศูนย์มาเขาจะเคลมให้ไหม สมมุติเป็นที่ บูชคันชัก ตามคห.ข้างบนครับ

ออฟไลน์ hemp

• Newbie
  • *
เป็นเหมือนกันคับ

เป็นตอนขึ้นลูกระนาดอ่ะคับ แต่เป็นบ้างบางทีเลยไม่รู้บอกช่างว่าอะไร พวงมาลัยก็มีคับแต่เบาๆเลยไม่ได้เช็คอะไรคับ

;D

ของผมก็มีเสียงเวลาเลี้ยวผมอยู่ในรถไม่ได้ยิน แต่คนอยู่นอกรถบอกมีเสียง ยังไม่ได้เช็คเลยครับ
ขอถามต่อหน่อยนะครับ ถ้าเปลี่ยนล้อนอกศูนย์มาเขาจะเคลมให้ไหม สมมุติเป็นที่ บูชคันชัก ตามคห.ข้างบนครับ
แล้วแต่ศูนย์อ่ะครับว่าเข้มงวดแค่ไหน บางที่ก็ได้ บางที่ก็ไม่ได้

ถ้าเปลี่ยนนอกศูนย์แต่เป็นล้อแท้ของบีเอ็มก็น่าจะได้

ถ้ายังมีล้อเดิมก็แนะนำให้ใส่ล้อเดิมก่อนเข้าศูนย์จะชัวร์กว่า
Cheercheers

y2_young

ของผมมีเสียงเฉพาะตอนจอดนิ่งๆแล้วหักซ้ายขวา(หักไม่เยอะน่ะครับ)ไปมาๆ แต่จะไม่ค่อยดังมาก เปนเฉพาะจังหวะหักจากขวาไปซ้ายเท่านั้นครับ เลี้ยวสุดไม่มีเสียงครับ
เปิดหากระทู้เก่าๆเปนเหมือนกับรถของจขกทนี้เลยครับแต่ของผมจะมีเสียงกึกค่อนข้างดังด้วยเวลาเจอถนนขรุขระหรือรอยต่อถนนครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=30864.0

y2_young

ขอถามเพิ่มเติมครับ ถ้าอยากให้ศูนย์ช่วยเช๊คอาการให้ ศูนย์ที่ไหนรับเรื่องช่วยเหลือดีๆและมีช่างเก่งๆบ้างครับ ผมอยุ่แถวเลียบทางด่วนเอกมัย-รามอินทราครับ

ขอบคุณครับ

ผมไม่ค่อยเชี่ยวชาญเส้นทาง กทม เลยไม่ทราบว่าอยู่ไกลจากที่อยู่ จขกท มากมั้ย

แนะนำลองเข้า ยูโรป้า ส่วนใหญ่บอกดีใช้ได้(ผมไม่เคยใช้นะครับ เพราะอยู่ต่างจังหวัด)

เคสของผม ช่างลองยกขึ้นฮอยซ์โยกล้อหน้าไปมาได้ยินชัดเจน เสียงไม่ดังมาก

แต่รู้สึกได้ตอนจับพวงมาลัย สรุปรายการที่เปลี่ยนมี บูชคันชัก บูชปีกนก ล้อแม็กคดเล็กน้อย (เอาไปดัด)

แต่อาการหลักๆจริงๆทีมีเสียงในกรณีของผมมาจากบูชคันชัก ถ้าจขกทไปเช็คได้ความอย่างไร

มาบอกกันบ้างนะครับ อาการนี้เห็นคันอื่นก็เป็นกันบ้างแล้วเหมือนกัน

ปล.ผมเข้าที่ศูนย์พิษณุโลกครับ

Cheercheers

y2_young

ขอบคุณคุณ Cheerscheer มากครับ ผมจะลองเช็คตามที่คุณว่ามาดูครับ