ผู้เขียน หัวข้อ: CHEVROLET LUMINA  (อ่าน 9909 ครั้ง)

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
CHEVROLET LUMINA
« เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 09:00:16 »
ขอถามเพื่อเป็นความรู้หนะครับ และสนใจเล็กน้อยครับ

1. เครื่องยนต์ 3.6 ของมันทำไมกลับให้แรงม้ามากกว่า 3.8 ครับ
2. มีใครพอจะทราบตัวเลขอัตราความเร็วในช่วงต่างๆ มั้ยครับ?
3. การประกอบ เป็นยังไงบ้าง อุปกรณ์ต่างๆ คุณภาพของวัสดุ
4. อัตราสิ้นเปลื้องเชื้อเพลิง
5. เชฟโรเลต ไม่นำเข้ามาแล้วใช่มั้ยครับ
6. เห็นว่ากันว่า ราคาเปิดตัวในตอนแรกสูงมากเลยหรือครับ
7. LUMINA มีเฉพาะตลาดเอเซียใช่มั้ยครับ หรือว่ามีในอเมริกาด้วย

เห็นวิ่งในถนนเมืองไทยแถบไม่มี แต่คันใหญ่ดีครับ.55
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: CHEVROLET LUMINA
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 09:30:44 »
1. ฝาสูบแบบ 4 วาล์วต่อสูบ อากาศเข้าเครื่องได้เยอะกว่าและเป็นระเบียบกว่า ส่งผลให้มีแรงบิดในรอบสูงที่ดีขึ้น แรงม้าจึงเพิ่มขึ้นตามไปด้วยครับ

2. เคยลองรุ่น 3.8 ซึ่งตัวนั้นขนาดนั่งเต็มคันยัง 0-100 ได้เร็วกว่า Teana 2.5 นั่งสองคนเลยครับ ส่วนรุ่น 3.6 ตอนออกตัวผมว่าไม่ต่างเท่าไหร่ แต่พอเกียร์1 หมดลงไป ความต่างเริ่มมาแต่ไม่ได้วัดไว้ว่าเท่าไหร่ รุ่น 3.8 ความเร็วสูงสุดจะเริ่มนิ่งที่ 210 เป็นต้นไป(ปลายไม่ค่อยมี) แต่ 3.6 ไม่ได้ลองท้อปสปีด แต่รู้สึกว่า 140-180 ได้เร็วกว่า

3. ระยะยห่างของช่องต่างๆบางส่วนยังเก็บงานหยาบไปนิด คุณภาพวัสดุให้นึกถึงรถญี่ปุ่นประกอบในราคา 1.2-1.6 ล้านครับ เหมือนรถบ้านทั่วไปมากกว่าที่จะเป็นรถระดับหรูหรา

4. ไม่เคยจับ แต่เห็น (เขาเล่าว่า) ถ้าขับทางไกล 110-120 ก็ไม่ได้กินมากไปกว่า Accord V6 3.0 เท่าไหร่
5. ไม่ทราบครับ แต่ดูจากยอดขาย ถ้าผมเป็นเชฟก็คงไม่เอาเข้ามาแล้ว
ุ6. ใช่ครับ สูงจนเกิดคำถามว่าทำไมต้องจ่ายเงินแพงกว่าหลายแสน ก็ในปี 2003 นั้นคุณจ่าย 1.7 ล้านก็ซื้อ Accord V6 ที่เร่งได้เร็วกว่า ออพชั่นเยอะกว่าได้ ในตอนหลังราคาลดลงมาเหลือต่ำกว่าสองล้าน ก็ยังขายไม่ค่อยได้อยู่ดี เพราะความพิเศษของรถ อยู่ที่รูปทรง และการบังคับควบคุมสไตล์รถขับหลัง ในขณะที่ลูกค้าส่วนมาก ไม่ได้สนว่าขับหน้าหรือหลัง สนแค่ว่าราคารับได้ ภาพพจน์ดี มีอุปกรณ์เพียบ

ึ7. Lumina ในอเมริกาเคยมี แต่เป็นรถคนละรุ่นกันเลย เป็นเครื่องวางขวางและขับเคลื่อนล้อหน้า ส่วน Lumina ของไทยนั้นจริงๆแล้วคือ Holden Commodore, Berlina และ Calais แต่เนื่องจากแบรนด์ Holden หยุดทำตลาดไปแล้ว จึงยืมชื่อ Lumina มาใช้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 14:28:51 »
1. ฝาสูบแบบ 4 วาล์วต่อสูบ อากาศเข้าเครื่องได้เยอะกว่าและเป็นระเบียบกว่า ส่งผลให้มีแรงบิดในรอบสูงที่ดีขึ้น แรงม้าจึงเพิ่มขึ้นตามไปด้วยครับ

2. เคยลองรุ่น 3.8 ซึ่งตัวนั้นขนาดนั่งเต็มคันยัง 0-100 ได้เร็วกว่า Teana 2.5 นั่งสองคนเลยครับ ส่วนรุ่น 3.6 ตอนออกตัวผมว่าไม่ต่างเท่าไหร่ แต่พอเกียร์1 หมดลงไป ความต่างเริ่มมาแต่ไม่ได้วัดไว้ว่าเท่าไหร่ รุ่น 3.8 ความเร็วสูงสุดจะเริ่มนิ่งที่ 210 เป็นต้นไป(ปลายไม่ค่อยมี) แต่ 3.6 ไม่ได้ลองท้อปสปีด แต่รู้สึกว่า 140-180 ได้เร็วกว่า

3. ระยะยห่างของช่องต่างๆบางส่วนยังเก็บงานหยาบไปนิด คุณภาพวัสดุให้นึกถึงรถญี่ปุ่นประกอบในราคา 1.2-1.6 ล้านครับ เหมือนรถบ้านทั่วไปมากกว่าที่จะเป็นรถระดับหรูหรา

4. ไม่เคยจับ แต่เห็น (เขาเล่าว่า) ถ้าขับทางไกล 110-120 ก็ไม่ได้กินมากไปกว่า Accord V6 3.0 เท่าไหร่
5. ไม่ทราบครับ แต่ดูจากยอดขาย ถ้าผมเป็นเชฟก็คงไม่เอาเข้ามาแล้ว
ุ6. ใช่ครับ สูงจนเกิดคำถามว่าทำไมต้องจ่ายเงินแพงกว่าหลายแสน ก็ในปี 2003 นั้นคุณจ่าย 1.7 ล้านก็ซื้อ Accord V6 ที่เร่งได้เร็วกว่า ออพชั่นเยอะกว่าได้ ในตอนหลังราคาลดลงมาเหลือต่ำกว่าสองล้าน ก็ยังขายไม่ค่อยได้อยู่ดี เพราะความพิเศษของรถ อยู่ที่รูปทรง และการบังคับควบคุมสไตล์รถขับหลัง ในขณะที่ลูกค้าส่วนมาก ไม่ได้สนว่าขับหน้าหรือหลัง สนแค่ว่าราคารับได้ ภาพพจน์ดี มีอุปกรณ์เพียบ

ึ7. Lumina ในอเมริกาเคยมี แต่เป็นรถคนละรุ่นกันเลย เป็นเครื่องวางขวางและขับเคลื่อนล้อหน้า ส่วน Lumina ของไทยนั้นจริงๆแล้วคือ Holden Commodore, Berlina และ Calais แต่เนื่องจากแบรนด์ Holden หยุดทำตลาดไปแล้ว จึงยืมชื่อ Lumina มาใช้

ขอบคุณมากๆ ครับ .ตอบละเอียดมากๆ ครับ
ทั้งนี้ยังอยากรับฟังความเห็นจากท่านอื่นต่อนะครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 14:53:11 »
เท่าที่เห็นนะครับ
จากการเคยไปหามือสองอยู่
สถาพแต่ละคัน อุปกรณ์ภายใน
โดยเฉพาะตรงคอนโซลกลาง
สีเงินๆหรือปุ่มที่มี ลอกหมดแล้ว
เกือบทุกคันครับบ 

ตรงนี้ไม่รู้ว่าวัสดุไม่ดี
หรือใช้งานมาหนัก

ออฟไลน์ k.seng

• Sr. Member
  • C230 AV V6 2.5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 14:57:40 »
ขับมันส์ .. แรงบิดสนุก ...
กินน้ำมันโหด
พลาสติกภายใน สีลอกง่ายๆ ไม่ทน

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 15:08:46 »
ขับทางไกลกินน้ำมันที่ 11-13 km/l ให้เห็นด้วยนะครับ เครื่อง 3.6 ตัวนี้

conan_murder

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 16:46:35 »
เสริมนิดนึงว่า Lumina ที่เป็น Commodore รุ่นปัจจุบัน (VE) ไปขายที่อเมริกาด้วยชื่อ Pontiac G8 ครับ ซึ่งตอนนี้ Pontiac เจ๊งไปแล้ว G8 จึงไม่เหลือไว้ขายอีกต่อไป

แต่ถ้ารุ่นตัวที่ขายบ้านเรา (VY) หรือก่อนหน้านั้น ไม่มีขายในอเมริกาครับ

ออฟไลน์ volvolover

• Sr. Member
  • mitsudriver
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 22:00:00 »
แปลกดีน่ะครับ ผมเห็นป้ายแดง 2-3 คันในตอนนี้ เป็นรุ่น LS ที่สปอร์ตๆ
ดูดีทีเดียว

2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 23:27:20 »
เคยขับ
เคยจะทำรีวิว แต่ไม่ได้ทำ

ว่าไปแล้ว น่าจะเอากลับมาทำแหะ

อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง 11.11 กิโลเมตร/ลิตร จาก พระราม 9 ไปสุดสนามพีระ แล้ววนกลับ
วิ่ง 110 เปิดแอร์ และนั่ง 2 คน

แรงหลอนเท้า กระจกมองข้างหลอกตา แถมเล็กอีกต่างหาก
เกียร์โบราณกาล กระตุกกระจุยกระจาย

และเป็นรถขับหลังที่ หน้าดื้อ เพราะหน้ารถ หนัก

เป็นงั้นไป