ผู้เขียน หัวข้อ: chevrolet sonic 1.6 ยังน่าสนใจไหมครับเวลานี้  (อ่าน 4657 ครั้ง)

ออฟไลน์ kingcom2012

• Newbie
  • *
chevrolet sonic 1.6 ยังน่าสนใจไหมครับเวลานี้
« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 23:04:56 »
ผมตั้งใจจะซื้อรถคันที่สองของบ้านเป็นรถเก๋ง ช่วงนี้เห็น โซนิค มีส่วนลดอยู่บ้าง ก็เลยไม่แน่ใจว่ายังน่าสนใจหรือไม่ครับ หรือว่าในระดับราคาเดียวกันนี้ ซื้อยี่ห้ออื่นดีครับ

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
Re: chevrolet sonic 1.6 ยังน่าสนใจไหมครับเวลานี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 23:42:28 »
ผมขอพูดแต่เรื่องตัวรถนะครับ ไม่ได้ติดตามโปรโมชั่น
Sonic 1.6 เครื่องยนต์ตัวนี้มาแก้เรื่องอัตราเร่งของ 1.4 เดิมที่ช้าพอสมควร
แต่เท่าที่ดูจากตัวเลขแล้ว เป็น 1.6 แล้วก็ยังอืดกว่าคู่แข่ง 1.5 ซะอีก
เป็นเพราะน้ำมันบอดี้ที่หนักมากเกิน แต่เรื่องข้อดีก็มีช่วงล่าง น้ำหนักเยอะวิ่งความเร็วสูงก็นิ่งดี เข้าโค้งก็ดี มั่นใจ
เติม E85 ได้ด้วย โดยรวมตัวรถก็ไม่เด่นทุกด้าน ยังมีข้อดีอยู่ ถ้าได้โปรแรงๆก็น่าสนอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2014, 23:45:14 โดย diow_1991 »

ออฟไลน์ jametnp

• Full Member
Re: chevrolet sonic 1.6 ยังน่าสนใจไหมครับเวลานี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 01:07:09 »
ผมใช้อยู่คับ ถ้าไม่ติดเรื่องออกตัวอืดกับเปลืองน้ำมัน ผมว่ามันโอเคมากๆเลยคับ
ช่วงล่างดีมากเหยียบร้อยยี่เข้าโค้งลำปางเชียงใหม่ได้สบายๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 07:52:26 »
เปลืองมากไหมครับในการใช้งานจริง ผมคงเน้นเติม e85

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 08:18:14 »
ที่บ้านใช้อยู่เหมือนกันครับ 5 ประตู 1.6 ตัวท็อป ก็แน่นหนาดีครับ ถ้าคุณรับได้ครับออกตัวอืดมาก อืดกว่าสวิฟท์ของผมซะอีก แต่ถ้ารถมันวิ้งกินลมแล้วทีนี้มันไปเรื่อยๆของมัน ไม่กระชากลากถูอะไร แบบไหลไปเรื่อยๆถึง 140 ไม่รู้ตัวครับ ช่วงล่างนิ่งมาก พวงมาลัยตึงมือกำลังดีครับ (ช่วงล่างเหนือชั่นกว่าสวิฟท์ของผม ส่วนพวงมาลัยผมว่าพอๆกันนะ) กินน้ำมันมากถึงมากที่สุด เรียกได้ว่าน้องๆอูฐเลย 555+

ถ้าคุณขับในเมืองส่วนใหญ่ไม่เดินทางไกล ผมว่าจะหงุดหงิดกับตอนออกตัวพอสมควรครับ มันอืดจนน่ารำคาญ แต่ถ้าเดินทางไกลโอเคเลยครับ ไม่เหนื่อยเหมือนสวิฟท์ครับ และโซนิคเติม E85 ได้ด้วย อันนี้ผมว่าเปนจุดเด่นเขาเลยนะ ลดค่าใช้จ่ายพอสมควรเลยครับ

ตอนไปซื้อโปรฯแรงดีครับ ลด 95,000 ดาวน์ 2 แสนต้นๆ ผ่อน 0% 48 เดือน ของแถมเพียบ (ญาติผมซื้อเพราะพวกนี้แหละ ยุให้ไปซื้อแจ๊ส ซื้อซิตี้ก็ไม่เอา เพราะสองตัวนั้นโปรฯไม่แรง รถเล่นตัวไม่ค่อยแถมอะไรเลย 555+) ก็ลองช่างใจดูครับ

ปล. ขออภัยที่ไปเทียบกับสวิฟท์ครับ ทราบอยู่ว่าคนละเซ็กเม้นท์กัน เด๋วจะมีคนมาหาว่าเฮ้อย ทำไมเปรียบมวยคนละรุ่น 555 ทราบดีครับ ที่แบบนั้นเพราะผมใช้สวิฟทืเป็นประจำ ขับโซนิคบ้าง เลยต้องเทียบความรุ้สึกกับคันขับประจำครับผม 555+

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 08:28:03 »
ข้อดีข้อเสียก็มีคนบอกไปแล้ว คงเสริมแค่ว่า ถ้าจะเอาน่าจะต้องลองค้นคว้าเพิ่มเติมครับว่า ศูนย์บริการไหนที่ฝากผีฝากไข้ได้บ้างหลังจากซื้อไปครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 10:44:19 »
ข้อดีของโซนิคคือช่วงล่างอ่ะครับ
ดีกว่าเฟียสต้าผมด้วยซ้ำ..

ที่เหลือไม่ได้ดีกว่าคันอื่นๆเลย..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 10:54:57 »
รถเล็ก นอกเหนือจาก Sonic 1.6 ก็มี Jazz กับ Fiesta Ecoboost อะครับ ที่น่าสนใจที่สุดตอนนี้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 14:03:27 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ พื้นที่ที่ผมใช้งานจริง ค่อนข้างเป็นทางลาดชัน ถนนตัดสันภูเขา จะพอไหวไหมครับ (ที่บอกว่าอืด น่ะครับ)
จริงๆ แล้วไปลองขับ ford ecoboost มาแรงใช้ได้เลย แต่ได้เทสสั้นๆ เท่านั้น และยังไม่แน่ใจอัตราสิ้นเปลืองเจ้า ecoboost เลย
และอีกอย่าง ศูนย์บริการที่นี่ ฟอร์ด เชฟ ไม่ต่างกันเลย (เล็กพอๆกัน)

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 20:15:18 »
สำหรับผม ถ้ากดเรื่อยๆพอไปวัดไปวาได้ครับ แต่ทางทางลาดชัน แถมจะแซง ต้องพึ่งประสบการณ์เยอะๆแล้วครับ ไม่งั้นมอง fiesta ecoboots ดีกว่า ไม่ต้องกลัวอืด

ออฟไลน์ jametnp

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 20:40:20 »
ของผมทำได้แค่ 10 โลลิตรเองคับ ใช้ในเมืองเชียงใหม่อ่ะคับ ออกนอกเมืองบ้างแต่ไม่บ่อย
โซนิคมีให้ลุ้นตอนแซงคับ ถ้าตามก้นเค้าอยู่แบบขับมาไม่เกิน 90 ได้ลุ้นแบบเสียวๆแน่นอน กดจนบิดยังรู้สึกว่าอืดมากกกกกกกกกกกกกก
แต่ถ้าขับมาไวกว่านั้นก็ แซงได้ฉิวอยู่คับ อีกเรื่องนึงของรุ่นนี้ผมว่า แอน์มันเย็นไปคับ ฝนตกทีไร หนาวจนขนลุกทุกทีแม้จะเปิดเบาสุดก็ตาม

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 16:09:57 »
ของผมทำได้แค่ 10 โลลิตรเองคับ ใช้ในเมืองเชียงใหม่อ่ะคับ ออกนอกเมืองบ้างแต่ไม่บ่อย
โซนิคมีให้ลุ้นตอนแซงคับ ถ้าตามก้นเค้าอยู่แบบขับมาไม่เกิน 90 ได้ลุ้นแบบเสียวๆแน่นอน กดจนบิดยังรู้สึกว่าอืดมากกกกกกกกกกกกกก
แต่ถ้าขับมาไวกว่านั้นก็ แซงได้ฉิวอยู่คับ อีกเรื่องนึงของรุ่นนี้ผมว่า แอน์มันเย็นไปคับ ฝนตกทีไร หนาวจนขนลุกทุกทีแม้จะเปิดเบาสุดก็ตาม

อันนี้เห็นด้วยครับ บางคันในคลับถึงขั้นตู้เป็นน้ำแข็งกันเลย แต่ผมไม่เข้าใจของผมเปิดต่ำสุดหรือ 1/4 ไม่เป็นไรนะ คุยกับคนที่มีปัญหา เค้าเปิดเกือบเต็ม -_- แล้วเปิดแอร์เบอร์1 คือผมลองแล้ว มันหนาวเกินนนนนนน มันจะเย็นไปสักพัก จนลมแทบไม่ออก คือเป็นน้ำแข็งไปเลย แต่ปิด ac บิดให้เหลือต่ำสุด เปิดแต่พัดลมสักพักก็หายนะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 23:25:07 »
City เถอะครับ