ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำแก้ไขเรื่องท้ายดิ้นครับ  (อ่าน 2786 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ขอคำแนะนำแก้ไขเรื่องท้ายดิ้นครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 08:39:40 »
ข้อมูล        นิสสันเอ็กซ์เทรล T 31  ปี 10   เดิมๆ ไม่แต่งไม่มีอุบัติเหตุ 

หมื่นสองพันโล  เปลี่ยนยาง  จาก     DUELER H/T 215/65 R 16  เป็น  GR90  235-60 R 16   สาเหตุที่เปลี่ยน   -  มีรถผ่าหมากมาหยุดรถเบรคค่อนข้างแรง  แต่รถไหลไป ความเร็วลงช้าเกินไป เกือบไม่รอด ...เวลากลับรถ เสียงดังครวญครางมาก...   เปลี่ยนแล้วพึงพอใจ หยุดรถได้ฉับไวกว่ามาก เลี้ยวไม่มีเสียง....

ปัจจุบันวิ่งได้สามหมื่นสองพันโล..ต้องวิ่งไปปากช่องค่อนข้างบ่อย  ถนนแถวมวกเหล็กไปปากช่อง ปะเยอะมาก  รถวิ่งผ่านเส้นทางเหล่านั้นมีอาการท้ายสะบัดแบบเป๋ไปมาที่ความเร็ว 100 -120  ไม่ค่อยสบายใจกลัวมันจะข้ามเลน.....

ไปตรวจช่วงล่าง  บูชลูกยาง ฯ ทุกอย่างสมบูรณ์ดี  โช้คทำงานปกติ  ......
               1.   ช่างแนะนำให้เปลี่ยนโช้คที่ดูดซับแรงกระแทกมากขึ้น  คิดว่าหาย....
               2.   ผมคิดว่าส่วนที่ทำให้แสดงอาการ  นั่นเพราะยางประเภทแก้มนุ่ม เงียบมันมีแรงสปริงตัวเยอะ  หากเปลี่ยนเป็นแม็ก 17 ลดแก้มลงมาเหลือ 55  อาการน่าจะลดลง

จึงขอความเห็นว่า   สมมติฐาน 2 ข้อ     ข้อไหนจะลดอาการได้มากกว่า.....(ให้ไปใช้ยางเดิมติดรถไม่เอาครับ)

ขอบคุณทุกความเห็ฯครับ...

ออฟไลน์ kez

Re: ขอคำแนะนำแก้ไขเรื่องท้ายดิ้นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 09:04:12 »

shock up  สำคัญกว่า  4 ปี แล้วด้วย น่าจะทำงานไม่เต็มประสิทธิภาพ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำแก้ไขเรื่องท้ายดิ้นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 09:18:33 »
ลงความเห็นว่าโช็คเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 09:41:08 »
โช๊คอีกเสียงครับ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 10:10:24 »
ลักษณะแบบนี้เหมือนกระบะ BT-50Pro เลยครับ เจอถนนไม่เรียบ เป็นลอนเล็กๆ ท้ายจะดิ้น ดุ๊กดิ๊ก น่ารักเลยครับ แต่รุ่นนี้มีระบบ DSC ซึ่งระบบจะเข้ามาแก้ไขอาการได้ดี เลยไม่มีปัญหาครับ สาเหตุหลักน่าจะมาจาก shock up ยุบตัวไม่ทัน

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 11:29:17 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ  ส

รุปว่าผมคงเปลี่ยนแม็กไม่ได้ (ผมชอบแม็กเทียน่า)   แต่ผบ.ชอบลายนี้มาก...ต้องกลับไปลองที่โช้คอีกทีครับ  แต่ยังนึกไม่ออกจริง ๆ ว่าจะไปหาที่ไหน?  ยังกับงมเข็ม  นอกจากดัดแปลง......

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 20:51:32 »
ลองตั้ง0ถ่วงล้อดูมั้ยครับ
รถผมปัญหาเดียวกัน แก้แคมเบอล้อหลัง ให้แบะน้อยลง ก็ช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 13:04:57 »
โช๊คอัพครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์