ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ All New X-trail แต่ไม่รอแล้วหล่ะ จะไป H1  (อ่าน 7131 ครั้ง)

arttie

• บุคคลทั่วไป
ยอมรับครับว่ารอ All New X-Trail 2014 ที่จะได้ขับปี 2015 แต่รอตั้งแต่ มกราคม 2014 จน ณ บัดนี้ ก็ยังไม่มีข่าวจากนิสสันว่ามาเมื่อไหร่
ลูกสาวก็ 7 เดือนแล้ว รถคันเก่า Civic FB ก็ขนของไม่หมด ก็รอนะครับ แต่เงียบมากเลย ข่าวบอกมา Motor Show 2014 นี่แน่นอน
กว่ารถจะมาก็มกราคม 2015 แน่ๆ
ขอบอกตรงๆเลยว่า ถอดใจแล้วครับ แล้วภายในก็คงพอๆกับ CRV ซื่่อคงตอบโจทย์ผมไม่ได้แน่ๆ เพราะแฟนขนของเยอะมากๆ (เหมือนย้ายบ้าน)
บ้านอยู่ลพบุรี แต่ต้องเข้ากรุงเทพเดือนละ 2 ครั้ง แล้วคุณแม่อายุ 71 แล้ว บางทีจะพาท่านไปหาหมอด้วย หรือไปเที่ยวกับหลาน และพี่สาวผมอีก 2 คน

เลยคิดถึง H1 ขึ้นมาเพราะเห็นคนขับเยอะมากๆ แต่ เป็นห่วงเรื่อง ศูนย์บริการ และอยากตกแต่งเป็น VIP ประตูไฟฟ้า สตัท สปริงใหม่ ดูแล้วคงเสียเงินอีกเยอะ
เลยมองตัว Elite ไว้เพื่อตกแต่ง

อยากได้ประสบการณ์คนใช้ H1 จริงๆว่ารถเป็นอย่างไร มีปัญหาอะไรไหม ที่จอดตามห้าง เพราะรถค่อนข้างสูง และความคล่องตัว อัตรากินน้ำมันด้วยครับ

นอกเรื่องนิด MU-X เทียบหับ H1 คิดว่าจะออกคันไหนดีครับ (หลายใจ)

ออฟไลน์ beeday

• Sr. Member
Re: อยากได้ All New X-trail แต่ไม่รอแล้วหล่ะ จะไป H1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 11:24:28 »
++

มานอกใจเป็นเพื่อนด้วยคนครับ  พี่สาวผมเองก็รอไม่ไหวเหมือนกัน เพราะต้องรีบใช้รถ

คิดเหมือนคุณ จขกท เลย ว่ากว่าจะได้รถก็ปลายปี ต้นปีหน้าชัวร์

เลยไปจอง CX5 2.2 มาเมื่อสัปดาห์ที่แล้วละ ได้รถสิ้นเดือน :)

++

ออฟไลน์ VITHAN

• Jr. Member
  • **
Re: อยากได้ All New X-trail แต่ไม่รอแล้วหล่ะ จะไป H1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 11:36:17 »
ผมใช้อยู่คับเป็นคันที่2 แล้วคับ ตัวใหม่ช่วงล่างนิ่มขึ้นเยอะคับผมว่าอาจไม่ต้องทำอะไรเพิ่มแล้วคับผมว่าโอเคแล้วคับ

แต่ภายในเวลาวิ่งเสียงจะดังหน่อยคับแต่ผมกำลังจะแดมป์ภายในวันศุกร์นี้คับ ปกติผมใช้ วอลโว่xc60 กับแคมรี้ ไฮบริดปี13

อยู่คับ แต่บางคนก็ว่าไม่ดังพอรับได้ อันนี้แล้วแต่ละคับ เครืองวิ่งดีคับ ขนของขนคน ใส่จักรยานสบายเลยคับ

ผมถอดเบาะแถวหลังออก 1แถวคับ ยังเหลือที่นังได้อีก 8คน สบายๆเลยคับ 

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 11:44:48 »
ถ้าขนของเยอะมาก H1 ก็ดูจะเหมาะสมแล้วครับ เรื่องการขับขี่ไม่น่ากังวลมากนัก แต่อย่างไรมันก็ยังฟิลลิ่งรถตู้ แต่ก็ไม่น่าจะด้วยกว่าพวกเวนจูรี่อยู่แล้ว

ถ้า H1 แล้วเทียบกับ หมูเอ็กซ์ ผมว่าน่าจะเทียบกับพวกคล้ายๆตู้ด้วยกันเช่นพวก สเตปแวกอน น่าจะตรงประเด็นกว่า  ;D

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 11:47:26 »
H-1 เหมือนจะสูงแต่ผมก็เข้าที่จอดได้ส่วนใหญ่ที่ไป เคยเสาอากาศเกี่ยวกับที่จอดใต้ดินโรงแรมเอราวัณ แล้วเปลี่ยนเป็นเสาสั้นก็ไม่มีปัญหาอีกเลย
ตั้งแต่ขับจะแม่นมากเวลากะความสูงคือถ้าที่ไหนบอก 2.1 นี่เข้าไปเลยไม่ติดชัวร์ ที่ไหนบอก 1.9  หรือ 2.0 ต้องเล็งดีๆ หรือส่องๆดูว่าในนั้นมี H-1 เข้าไปหรือ คาราเวลล มั้ยถ้ามีก็ตามไปได้รอดแน่ๆ เดี๋ยวนี้ยามรู้จัก H1 นะครับถามเค้าได้เลยรุ่นนี้ติดมั้ย

ความคล่องตัว คล่องมากกลับรถวงเลี้ยวไม่รู้สึกว่าใหญ่อะไรมุดได้คล่อง องศาการเลี้ยวไม่กว้าง พี่สาวน้องสาวผมขับได้ ไม่ยากเย็น เครื่องตอบสนองดีแรงบิดมาดี ไม่อืด ความประหยัดนี่ผมว่าโอเคนะถังนึงไปกลับกทม หัวหิน รวมเที่ยวสามวันสองคืน พอดีๆ

ปัญหาหลักๆคือ ช่วงล่างมันเด้ง ยิ่งคนนั่งน้อยยิ่งเด้ง ขับช้าๆในเมืองเจอลูกระนาด ต้องหยอดๆ ถ้าไม่หยอดนี่เด้งตัวโยนเลย แต่ถ้านั่งเต็มๆบรรทุกเยอะๆนี่นิ่มนวลขึ้นเยอะ
ไม่รู้รุ่นใหม่ๆแก้ไขกันไปได้แค่ไหน ผมเป็นรุ่นหนูลองยาตั้งแต่ สปริงโดบินสัน โช้คออสเตรเลีย จนมาจบที่แลนโช่สี่ต้น ก็ยังเด้งอยู่ดี ใช้ๆไปก็ชิน เปลี่ยนยางก็ดีขึ้นหน่อย

ช่างศูนย์ก็ไม่ค่อยเก่งแต่ไม่แย่อะไรมากไม่หรูหราแฟนซีคิวไม่เยอะ ดีที่รถไม่ซับซ้อนและตัวรถเองไม่จุกจิกก็ไม่ต้องพึ่งศูนย์มาก หกปีที่ผ่านมาไม่เสียอะไรใหญ่โตแค่เปลี่ยนน้ำมันตามระยะมีประตูตกนิดหน่อย กับที่สายน้ำฉีดปัดน้ำฝน กับกระปุก โดนหนูกัดรอของนานเดือนกว่า อะไหล่ตัวถังก็รอไม่นานนะเข้าอู่ทำสีไม่ได้รอกันเป็นหลายๆเดือน ประกันไม่บ่นอะไรว่ารออะไหล่ไม่นาน เป็นรถที่ไม่จุกจิกใช้ทนทานดี หรืออกไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอู่ข้างนอกก็ได้ไม่ยากไม่ซับซ้อน ที่ไหนๆก็ทำได้ อะไหล่พวกกรองก็มีแพร่หลายนะ

ผมไปเช่ารถขับเที่ยวหลายๆประเทศก็ใช้ตัวH1นี้เป็นรถเช่า ทั้งที่ออสเตรเลีย ไต้หวัน รถโรงแรมในลาว กัมพูชาก็ใช้ตัวนี้เป็นรถเช่าแปลว่ามันเป็นรถที่ทนทานไม่จุกจิกซ่อมบำรุงง่ายและคุ้มค่าคุ้มราคาในสิ่งที่จ่ายไป ที่น่าสังเกตุจากที่ไปขับที่ ออสเตรเลียและไต้หวัน ช่วงล่างกลับไม่เด้งเหมือนในไทยไม่รู้เค้าเซตยังไง นุ่มนวลดีมากๆเลย ถนนเค้าคงดีด้วยแต่ก็ไม่เด้งจริงๆ

ปล. ผมก็รอ x trail อยู่เหมือนกันครับ ไม่รู้ว่าผมจะได้เห็นหน้าลูกก่อนหรือได้เห็นรถก่อน รอตั้งแต่ยังไม่คิดจะมีลูกจนตอนนี้ลูกจะคลอดละ นานจริงๆ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 12:01:21 »
ผมว่า H1 จะตรงกับจุดประสงค์ที่ใช้มากกว่านะครับ มีผู้สูงอายุ มีเด็กอ่อน ขนของพร้อมย้ายบ้าน (ล้อเล่นนะครับ ^_^) แต่ถ้าไม่ลำบากนัก ถอดเบาะแถวหลังออกแถวนึง ชีวิตจะมีความสุขขึ้นเยอะเลยครับ  :)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 12:08:29 »
ถ้า x-trail เข้ามาขายแล้วเกิดแป๊กขึ้นมา...
เรื่องที่คุณห่วงที่สุดก็คงมีสถานะไม่ต่างอะไรกับ h-1 เลยครับ

ถ้าคุณใช้เป็นคันหลัก เตรียมค่าบำรุงดูแลรักษาไว้เยอะๆได้เลยครับ เมื่อถึงเวลา 5-6 ปี ได้จัดเต็มแน่นอน
ถ้าคนที่พอมีสตางค์ เขาจะไม่เดือดร้อนอะไรกับรถตู้ตัวนี้เลยครับ ซื้อรถถูก อะไหล่เท่าเบ๊นซ์ สบายบรื๋อออ

ส่วนหมูเอ๊กส์ ค่าบำรุงรักษาน่าจะดีกว่า h-1 อยู่หลายโข แต่จะตอบโจทย์เรื่องขนเยอะไม่ได้

ถ้าไม่ซีเรียสอะไร ventury ก็ไม่เลวร้ายนะครับ
ดีไม่ดีเวลาจอดซื้อของข้างทางรถหว่างขับมากทม จะมีแม่ค้าใจดี เอาลิโพและขนมมาฝาก พร้อมเงินใส่ซองอีก 50 บาท...

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 13:06:34 »
H1 เครื่องดับกลางอากาศได้รับการแก้ไขหรือยังครับ
ผมก็สนในรุ่นนี้เหมือนกันครับ
 :)

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 13:15:59 »
H1 ใช้สอยน่าจะตอบโจทย์ จขกท. ได้มากกว่า X-trail ด้วยนะครับ
โดยเฉพาะ เด็ก คนแก่ ของเยอะ ได้ใช้คุ้มค่าแน่ๆ

ปัญหาเดียวของ H1 น่าจะเรื่องค่าบำรุงรักษานะครับ เรื่องศูนย์ยังไม่เท่าไหร่ เพราะรถเป็นรุ่นที่ขายดีรุ่นเดียวของฮุนได
อะไหล่ ไม่น่าจะถึงขั้นต้องรอนานอะไร แต่คงต้องมีรอบ้าง ไม่เหมือนเจ้าตลาด
แต่ราคา อันนี้ แพงกว่าแน่นอน
แต่ก็คุ้มนะครับ สมรรถนะการขับขี่ อะไรต่างๆ เทียบกับคู่แข่งแล้ว ไม่มีใครสู้ได้

arttie

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 13:18:02 »
 ;D ;D ขอบคุณทุกท่านครับ
ผมเพิ่งโทรถามที่ศูนย์วิภาวดีมา
Elite ลด 75,000
Deluxe ลด 90,000

ในใจคิดว่าตกแต่งเพิ่มก็คงเพิ่ม
ประตูไฟฟ้า 1 ข้าง 50,000
เบาะคู่หลังคนขับ Vip 85,000
สตัท สปริง 58,000
เครื่องเสียงพร้อมกล้องหลัง ประมาณ 20,000
รวมๆ 213,000 บาท

Elite 1,449,000 ลดถ้าเอาประกันลด 55,000
เหลือ 1,394,000
ตกแต่ง 213,000
สุทธิ 1,607,000
เยอะเหมือนกันเนอะ  ;D ;D

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 13:23:28 »
ใช้ Grandstarex Premium มาจะครบ3เดือน วิ่งไปเกือบหมื่นกิโลละครับ ไม่มีปัญหาอะไรครับผม

มีแต่โรงงานอินโดไม่ละเอียดถ้าตอนรับรถตรวจสอบด้วยนะครับ

-เติมน้ำมันไฮโดรลิกพวงมาลัยมาจนล้นน้ำมันไหลย้อยต้องดูดออกให้ตรงขีดMax

-ไม่ไล่น้ำหม้อน้ำให้ วิ่งรับรถในวันแรกมาถึงบ้านน้ำในหม้อน้ำหายลดไปต่ำกว่า Low แต่เติมน้ำลงไปตามขีดก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 16:36:13 »
อ่อ ผมมีปัญหามาถามคนที่ใช้รุ่นนี้ครับ

คือรีโมทกุญแจมันถ่านหมดแต่ว่าผมหาถ่านเปลี่ยนไม่ได้ครับ

พี่ๆซื้อที่ไหนกันครับ ตระเวนหาตามห้างตามร้านที่มีขายถ่านกระดุมเยอะๆก็ไม่มีขาย

ทุกวันนี้ไม่ใช้รีโมตใช้กุญแจไขเอามาเป็นปีละครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 21:27:22 »
ของผมปี 2012 เครื่องตัวใหม่ ที่มีปัญหาดับกันเยอะๆนี่แหละครับ
ของผมไม่เคยเจอเรื่องเครื่องดับครับ  มีเฟืองท้ายหอน  ฝุ่นเข้ารถ  ประตูเลื่อนมีเสียงดังนิดๆเวลาขับทางขรุขระ

ขับในเมือง คล่องตัวมากครับ  เสียตรงที่ผมกะระยะหน้าซ้ายไม่ค่อยได้ครับ 
ขับเข้าห้างส่วนใหญ่ไม่มีปัญหาครับ  แต่ seacon บางแค เขาอากาศขูดช่วงที่มีเนินสูงขึ้นมาครับ จำไม่ได้ว่าชั้นไหน(ชั้นบน)
วงเลี้ยวแคบมากครับ  อะไหล่บางตัวมีรอบ้าง  แต่ไม่เกิน 1 - 2 สัปดาห์ครับ
ยางติดรถไม่ค่อยดีนะครับ  ผมได้รถมาไม่นานก็เปลี่ยนเลยครับ  ยางติดรถเห็น made in china แล้วไม่ค่อยไว้ใจครับ
เปลี่ยนยางมาก็ดีขึ้นพอสมควรครับ  อัตราเร่งก็พอใช้ได้  ช่วงล่างตึงตังไปหน่อย  ขับคนเดียวทางไกลรู้สึกเมื่อยครับ
พวงมาลัยเบาไป เวลาขับเร็วครับ  180 นี่เกร็งมือเลยครับ  แต่ช่วง 140 - 160 ยังพอได้ครับ   

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 22:16:50 »
ถ้าขนของแบบเหมือนย้ายบ้านบ่อยๆmu-Xเกรงว่าจะไม่เหมาะครับผมใช้อยู่เวลาไปเที่ยวตจว. นั่ง6ก็ต้องเอาขึ้นขึ้นหลังคาแล้วไม่งั้นไม่มีที่นั่งฝากระโปรงหลังใส่ของได้น้อยต้องปล่อยให้โล่งไว้ใส่ของฝากซื้อตามรายทาง
แต่ถ้านั่งไม่เกิน5คนก็โอเคครับพอได้

ออฟไลน์ Bonds_

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 23:18:19 »
ผมใช้มา1 ปีแล้วยอมรับว่าขับดีกว่าที่คาดไว้เยอะ ความรู้สึกในการบังคับเวลานั่งหลังพวงมาลัยไม่ต่างกับเก๋งมากนัก ข้อเสียคือเบาะหนังลอกเป็นรอยถลอกเป็นขุยๆหลายจุด. แต่ศูนย์ยอมเปลี่ยนหนังหุ้มเบาะให้ใหม่เลยครับ แนะนำว่าถ้าจะใส่ชุดแต่งรอบคันคิดให้ดีของผมให้ศูนย์แต่งให้ผลคือ  สวยงามกว่าเก่ามากแต่แลกกันกับรอยขูดกับถนนรอบคันเพราะระยะห่างพื้นถถนนเหลือน้อยมากกะระยะลำบาก. นอกนั้นยังดีอยุ่ถือว่าคุ้มครับสำหรับผม

ออฟไลน์ joekling

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 07:23:56 »
X-Trail (P32R) จะมาปีนี้แล้วนิครับ ไม่รอหรือครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 08:09:04 »
H-1ยังขายมากกว่าVenturyเยอะนะครับ รถเกลื่อนเมืองขนาดนี้ไม่ต้องห่วงเรื่องซ่อมบำรุงครับ ผมเป็นลูกค้ารายแรกๆของHyundaiเลยละ
ขับดีคล่องตัวแต่ช่วงล่างไม่นุ่มเหมือนCRVนะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ EakkyMan

• **
  • สักวันหนึ่งเราจะโต
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 10:24:38 »
H-1 ครับอยากได้อยู่เหมือนกันไว้ไปต่างจังหวัด และบ้านผมเป็นครอบครัวใหญ่ ขนของเยอะพอๆกัน

arttie

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 11:33:32 »
X-Trail (P32R) จะมาปีนี้แล้วนิครับ ไม่รอหรือครับ

ไม่รอแล้วหล่ะครับ สงสัย Nissan เค้าไม่อยากขายให้คนอยากใช้
ปิดข่าวได้กริบมากๆ เลยไม่รู้ว่าจะมาเมื่อไหร่ บอกก่อนซัก 2-3 เดือนก็ได้
จะได้รอ

ความจริงตัวรถไม่น่าจะมีอะไรต้องปิดแล้วหล่ะครับ เห็นกันมาจะครบปีแล้ว
ผมว่ากว่า 50% ไปคบยี่ห้ออื่นเยอะเพราะรอไม่ไหว
ที่ต้องปิดกันจริงๆก็มีเพียง อ๊อฟชั่นกับราคาเท่านั้น

ทำให้คนที่รอจริงๆเซ็งมากๆเลยครับ ตอนแรกก็ มีนา มิถุนา สิงหา รถคงมา พ.ย. รับรถจริงๆคงปีหน้า
เซ็งจิต เลย ไม่รอแล้ว ถ้ามาบอกว่าปีหน้าก็ไม่รอตั้งนานแล้วครับบ่องตง
 :-\ :-\

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 16:42:05 »

ปล. ผมก็รอ x trail อยู่เหมือนกันครับ ไม่รู้ว่าผมจะได้เห็นหน้าลูกก่อนหรือได้เห็นรถก่อน รอตั้งแต่ยังไม่คิดจะมีลูกจนตอนนี้ลูกจะคลอดละ นานจริงๆ

เรื่องรถไว้ทีหลัง มายินดีเรื่องลูกแทนละกันนะครับ แหม่เเต่เปรียบเทียบได้น่ารักมากครับ