ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องตัว ขยายสัญญานGPS ครับผม  (อ่าน 3947 ครั้ง)

ออฟไลน์ каваи

• Full Member
รถผมติดฟิลม์ V-kool เป็นตัว vk40 รอบคันซึ่งแน่นอนว่ามีปัญหาในการรับสัญญาน GPS สำหรับตัว GPS ที่ใช้นั้นเป็นของ Garmin ติดมาในเครื่องเล่น Kenwood รุ่น DNX5310BT ตัวรับสัญญานอยู่ใต้คอนโซลหน้าครับ ซึ่งเทียบกับรถของคุณแม่ที่ติดฟิลม์ Huper Optik ไม่เกิน 30 วิจับสัญญานได้แล้วครับ ต่างจากของผมต้องรอประมาณ เกือบ 10 นาทีถึงจะจับได้ พอจับได้แล้วตำแหน่งไม่แม่นยำเลยครับ วิ่งๆอยู่สัญญานติดๆดับๆบ้าง
เลยลองหาข้อมูลเรื่องตัวขยายสัญญาน Gps ที่ติดนอกตัวรถ ก็ยังไม่มั่นใจเท่าไหร่ เลยจะมาขอคำปรึกษาจากพี่ๆในบอร์ดครับผม :)

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
Re: ขอสอบถามเรื่องตัว ขยายสัญญานGPS ครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 21:10:32 »
ตัวขยายสัญญาณ มันช่วยให้รับสัญญาณดีขึ้น นิดหน่อย คือ 10% เองครับ การติดตั้ง ก็รื้อคอลโทร ลอดสายไฟเลี้ยง ง่ายสุดก็ไปต่อกับ ตัวจุดบุหรี่  ครับปลายสาย ก็ลอด ไปวางในห้องเครื่องแทน โดย ปกติตัวรับสัญญาณอยู่ แดชบอร์ดหน้า นั่นละครับ เอาไปวางในห้องเครื่องแทน ปัญหาคือ ถึงท่านจะทำตามข้างต้น ผมติด v-kool เช่นกัน คราวนี้สัญญาณ มาๆหายๆ ซวยละ ก็เลยไปติด บูทเพิ่ม  สุดท้ายหายร้อน แต่สัญญาณ ก็ไม่ดีเหมือนเดิม ได้บ้างหลุดบ้างครับ  ผมคิดว่า ไม่ต้องติดมันหรอกครับ เพียงย้ายแผงรับสัญญาณไปวางในห้องเครื่อง  แทบไม่แตกต่างครับ

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
Re: ขอสอบถามเรื่องตัว ขยายสัญญานGPS ครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 11:16:49 »
ส่วนตัวผมใช้ Garmin 3560LM กับ VK-30 ( in Scirocco ) และ VK-30 ( CX-5 ) ไม่มีปัญหาเรื่องการรับสัญญาณนะครับ รับไวปกติเลย ในเคสนี้ แนะนำตัวขยายสัญญาณแหละครับ เพราะยังไงคนไม่ซื้อแบบแยกมาใช้อยู่แล้วใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 11:54:28 »
รถผม VK30 รอบคันรวมหลังคาแก้ว
Garmin ตัวเก่า 205W รับสัญญาณได้นะครับ
แต่พิกัดคลาดเคลื่อนไปราวๆ 15 เมตร ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 12:37:20 »
ที่ผมใช้อยู่ เรียกว่า GPS Signal Radiator เป็นตัวรับสัญญาณ GPS ฐานเป็นแม่เหล็กแรงยึดสูง ขนาดเล็กๆ (ผมใช้ยี่ห้อ Progin จำรุ่นไม่ได้แล้วครับ) แปะไว้ที่หลังคารถ แล้วลากสายตามยางขอบประตู (สายยาวราวๆ 5 เมตรได้ครับ) ปลายสายจะเป็นที่เสียบจุดบุหรี่ในรถ แล้วก็จะมีสายอีกเส้นไม่ยาวมากปลายสายเป็นเสากระจายสัญญาณภายในห้องโดยสารครับ เสาเล็กๆ ยาวแค่คืบผมเอาสายพันห้อยไว้กับก้านไฟเลี้ยว

ผมใช้มาหลายปีแล้ว ไม่เคยเจอปัญหาเรื่องอับสัญญาณอีกเลย เต็มเหนี่ยวทุกขีด ล็อคดาวเทียมได้เร็วมากๆ
อยู่ใต้รถสถานี BTS, รถติดในอุโมงค์ต่างๆ ก็รับสัญญาณได้ไม่หลุด ไม่เด้ง ขนาดขับวนหาที่จอดรถห้างหลายแห่งยังรับสัญญาณได้ปกติเลยครับ

ราคาผมซื้อตอนนั้นไม่ถึงพันบาท