ผู้เขียน หัวข้อ: Prius Hyundai หรือ Mazda3  (อ่าน 5706 ครั้ง)

ออฟไลน์ thity007

• Newbie
  • *
Prius Hyundai หรือ Mazda3
« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 21:14:20 »
สวัสดีครับ
ขอคำแนะนำครับ
จะถอยรถใหม่ 1 คันให้ ภรรยาใช้ (6 ปีเป็นอย่างน้อย) งบไม่เกิน 1.2 ล้าน มองไว้ที่ C Segment แต่พี่ๆ เชียร์ไป D Segment แต่เกินงบไปนิดนะครับ

โดยตอนนี้ตัวเลือกคือ
1. Prius : ตัวท้อปได้ส่วนลด 200,000 กว่าๆ (ยังไม่ได้ต่อรองสุดๆ)
2. Mazda 3 : ตัว Sedan รองท้อป
3. Hyundai Elentra Sport : ตัวท้อป (ภรรยาชอบเพราะออฟชั่นเยอะมาก)

ตอนนี้ใจไป Prius ครับเพราะเหลือ ล้านนิดๆ เท่านั้น (แต่คนทักเยอะว่าจะตกรุ่นแล้วจะเอา)
Hyundai กลัวว่าระยะยาวแล้วไม่น่าไว้ใจเรื่องศูนย์ Mazda
Mazda 3 ตัวเลือกสุดท้ายเลย ออฟชั่นน้อยมากรู้สึกว่าโดนเอาเปรียบนิดๆ

รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ ว่าจะตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
Re: Prius Hyundai หรือ Mazda3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 21:31:36 »
prius นี่ซื้อมือสอง ได้ราคาสะใจกว่านี้อีก ฮิฮิ

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 21:51:01 »
ถ้าภรรยาชอบElentra Sportก็ไปElentra Sportเลยครับตามใจคนขับดีกว่าครับ
ระยะยาวอย่างน้อยผมว่าค่าซ่อมน่าจะถูกกว่าpriusครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ |O|K|"

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 22:26:15 »
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับการได้ลอง ดีที่สุดครับผม
1. Prius : คุณจะได้รถไอบริด รุ่นลิมิตเตด แบบไม่รุตัว เพราะได้ข่าวว่าจะไม่มี Gen ต่อไปในบ้านเราครับ และอาจจะได้รถค้างสต๊อกด้วยครับ
2. Mazda 3 : คุณจะได้รถญี่ปุ่นเครื่อง 2.0 ทรงสวย แต่ภายในกลับลดออฟชั่นไปพอสมควร แต่ราคาก็ถูกกว่าคลาสเดียวกันในหลายๆแบรน
3. Hyundai Elentra Sport : คุณจะได้รถกาหลี เครื่อง 1.8 ที่โฉมนี้ยังคงน่าจะอีกนานในบ้านเรา แต่เกาหลีคงมี gen ใหม่ในปีหน้าถ้าจำไม่ผิด
แต่กว่าจะมาบ้านเราคงอีกนานครับ แต่ออฟชั่นที่มีให้ก็จัดเต็ม

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 23:17:44 »
Mazda 3 เป็นอะไรที่กลางๆที่สุดในตัวเลือกนะครับ
ถ้ารับได้กับศูนย์และราคาขายต่อไป hyundai ก็ได้ครับ
ส่วน prius เล่นมือสองเถอะครับถ้าชอบจริงๆ

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 00:15:33 »
โจทย์นี้ ถ้าราคาลดสองแสนกว่า เหลือล้านกับเศษหลักหมื่น ผมเลือกพรีอุสครับ

พรีอุสมีหลายๆอย่างที่ไว้ใจได้ ทั้งระบบความปลอดภัยจัดเต็ม ระบบช่วยเหลือในการขับขี่ครบๆ ระบบไฮบริดที่ประหยัดจริง
อีกอย่าง ใช้ 6 ปี ผมว่ายังไม่มีอะไรเสียถ้าไม่โชคร้ายจริงๆ และ 6 ปีแบตยังอยู่ในประกันครับ
     เรื่องตกรุ่น อันนี้เถียงไม่ออกครับ แต่ในประเทศมีสองหมื่นกว่าคัน โตโยต้า น่าจะยังสต๊อคอะหลั่ยไว้บ้าง ถ้าต้องซ่อม ประกันชั้นหนึ่งช่วยทั่นได้
     ราคาขาย ทั้งสามคัน ตกพอๆกันครับ ถ้าได้พรีอุสลดราคาขนาดนั้นถือซะว่าตกน้อยครับ เพราะคนที่ซื้อราคาเต็ม ตกจนร้องไห้มาแล้ว
และถ้าได้ราคานี้ เล่นมือหนึ่งเถอะครับ สบายใจกว่า  ;D

แต่... ความสวย สู้ใครไม่ได้เลย ทั้ง 3 ทั้ง elantra งามหยดย้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2014, 00:28:56 โดย wooot »

ออฟไลน์ mazeraty

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 01:06:05 »
prius นี่ซื้อมือสอง ได้ราคาสะใจกว่านี้อีก ฮิฮิ

คิดเหมือนผมเลย หามือสองสภาพดี ได้ไม่ยากราคาถูกแน่นอน หรือจะไป camry acv41 ก็น่าลองเงินเหลืออีกพอสมควร บำรุ่งรักษาไม่น่าเป็นห่วงมากขับแล้วดูดีกว่า prius ด้วยครับ

ลองคิดยาวๆก่อนนะครับ แต่รถอย่าง prius ที่ลดราคาถึงสองแสนแสดงว่ามันมีเหตุผลมากหรือปัจจัยพอสมควรเลยถึงทำให้ Toyota ลดราคาขนาดนี้ 

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 01:32:24 »
ผมว่า Prius น่าใช้

แต่ต้องเลือกรถที่ปีไม่นานเกินไป

ส่วนเรื่องตกรุ่น ไม่ต้องห่วง เพราะคงไม่มีรุ่นมาแทนในไทย

ดูตัวอย่าง WISH ไม่รู้สึกว่าตกรุ่นเลย

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 04:36:45 »
งานนี้เสนอว่า ไป Prius ครับ ลดเยอะขนาดนี้ ถึงราคามือถือจะตกเยอะแต่ก็ถือว่าชดเชยกันไปครับ เทียบกับ option และความประหยัดหากภรรยาคุณมีหน้าที่แค่จ่ายค่าน้ำมันอย่างเดียวแล้วเค้าจะติดใจครับ

อย่าลืมน่ะครับว่า Mazda3 ราคาจะไม่ตกแรง เพราะธรรมชาติมาสด้าราคาลงแรง(มาก)อยู่แล้วครับ
แต่จะได้เปรียบเรื่องความสดใหม่และหน้าตาที่ดูสปอร์ตเท่

ส่วน Elantra  เท่าที่ทราบมาคือ ศูนย์บริการ โอเค น่าประทับใจ แต่ติดที่มีน้อยไปครับ
ข้อดี คือเพิ่งไมเนอร์เชจ ทำราคาได้ดีมาก

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 08:05:48 »
ซื้อให้ผบ.ต้องเลือกที่เธอชอบครับเพราะถ้ามีปัญหาอะไรจะได้ไม่ถูกบ่น
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 08:35:08 »
ซื้อให้ผบ.ต้องเลือกที่เธอชอบครับเพราะถ้ามีปัญหาอะไรจะได้ไม่ถูกบ่น

+1 .....ผมว่าตัวเลือกทั้ง 3 ตัวมีดีในตัวมันเองอยู่แล้ว ที่เหลือก็ให้เค้าเลือกเองว่าตัวไหนเหมาะกับเค้าสุด

ออฟไลน์ porcupine

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 09:31:28 »
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับการได้ลอง ดีที่สุดครับผม
1. Prius : คุณจะได้รถไอบริด รุ่นลิมิตเตด แบบไม่รุตัว เพราะได้ข่าวว่าจะไม่มี Gen ต่อไปในบ้านเราครับ และอาจจะได้รถค้างสต๊อกด้วยครับ
2. Mazda 3 : คุณจะได้รถญี่ปุ่นเครื่อง 2.0 ทรงสวย แต่ภายในกลับลดออฟชั่นไปพอสมควร แต่ราคาก็ถูกกว่าคลาสเดียวกันในหลายๆแบรน
3. Hyundai Elentra Sport : คุณจะได้รถกาหลี เครื่อง 1.8 ที่โฉมนี้ยังคงน่าจะอีกนานในบ้านเรา แต่เกาหลีคงมี gen ใหม่ในปีหน้าถ้าจำไม่ผิด
แต่กว่าจะมาบ้านเราคงอีกนานครับ แต่ออฟชั่นที่มีให้ก็จัดเต็ม
เห็นด้วยครับท่าน ไปตาม ผบ.ดีที่สุด พรีอุส คงเป็นรถตำนานของพี่โตในไทยขนาดลด 200,000 นี่ก็แสดงว่าขายไม่ออกอย่างแรง
แต่ถ้างบ 1.2 ล้าน เป็นผมขยับไป D โลดไม่ต้องคิดมากเลย CAMRY 2.0 โปรเร้าใจมาก

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 09:58:44 »
ถ้าถามผม ผมว่า Elantra ก็น่าสนใจนะ ถ้าพูดถึงเรื่องศูนย์บริการ เมื่อก่อนที่ ฮุนไดเคยปิดไป อาจจะเป็นเพราะ ยอดขายน้อยมาก จนอยู่ไม่ได้รึป่าว?
วันนี้ รถ Hyundai วิ่งกันเต็มถนนไปหมด โดยเฉพาะ H1 นี่ เข้าขั้นโหลเลยล่ะ ผมเอาเข้าศุนย์ ก็ไม่เห็นเคยมีปัญหานะ (สนง ใหญ่ วิภาวดี)
ถ้าศูนย์ฮุนไดไปรอด ผมว่า Elantra คงราคาไม่ตกน่าเกลียดมากหรอก เพราะจำนวนรถมีน้อย

ออฟไลน์ Elextons

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 10:21:48 »
หลังๆ รถเกาหลีทำออกมา Option จัดเต็มมากๆ ปีที่แล้วไปอเมริการนี่พบเห็น Hyundai เยอะแยะตามท้องถนน พอๆ กับพวก Honda เลยครับ
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 11:32:51 »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
ผมค้านภรรยาเรื่องออกฟรีด ตอนนั้นกะจะถอย wish มือสองมาใช้กัน

แต่ก็ต้องตามใจเธอ พอได้ใช้จริงไรจริง ปัญหาเดียวของรถคืออืดสนิท จนเธอรับไม่ได้ แต่เธอก็ต้องทนขับต่อไป

"เพราะเธอเลือกเองนะ"

ออฟไลน์ Severus Snape

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 12:40:26 »
เชียร์ฮุนไดครับ ผมว่ารอบนี้ฮุนไดมาทุบตลาดแบบนี้ คงเอาจริงกะชิงตลาดมาจากค่ายญี่ปุ่นแบบที่ Samsung / LG เคยตีตลาด Sony / Panasonic กระเจิงมาแล้ว
ผมเชื่อว่าต้องมีรุ่นอื่นตามมาสมทบอีกแน่นอนครับ อย่าง Sonata ตัวล่าสุดที่เพิ่งเปิดตัวที่อเมริกากับ Santa Fe ตัวใหม่ ทั้งสองตัวนี้ดีไซน์ภายนอกดูแพงกว่ารถญี่ปุ่นในระดับเดียวกันพอสมควร เพราะฉะนั้นฮุนไดในไทยน่าจะมีแต่จะขยายตัวใหญ่ขึ้นเรื่อย ๆ นะครับ

สิบกว่าปีก่อนที่เจ๊งปิดกิจการไปเป็นเพราะวิกฤติเศรษฐกิจในเอเชียที่ บ.เกาหลี ก็ได้รับผลกระทบหนักเหมือนกัน และในตอนนั้นฮุนไดเองก็เป็นแค่บริษัทเล็ก ๆ เมื่อเทียบกับค่ายญี่ปุ่น (ยังไม่ได้ควบรวมกิจการกับ Kia เหมือนทุกวันนี้) แต่ทุกวันนี้ Hyundai-Kia เป็นผู้ผลิตรถยนต์ที่ใหญ่เป็นอันดับ 5 ของโลกแล้วนะครับ ใหญ่กว่า Honda อีก

ออฟไลน์ Mr.Holic

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 13:30:39 »
อยากถามคนที่มีประสบการณ์กับรถนำเข้าจากมาเลย์หน่อยครับ ยกตัวอย่างกรณี Hyundai หรือรถญี่ปุ่นอื่นๆ ว่าคุณภาพวัสดุ การประกอบ ฯลฯ มันต่างจากรถนำเข้าจาก เกาหลี, ญี่ปุ่น หรือแม้แต่ผลิตในไทยมากน้อยขนาดไหนครับ

เพราะวันนี้ลองถามเพื่อนที่เป็นคนมาเลย์ เค้าแนะนำมาเลยว่าอย่าซื้อรถที่ผลิตในมาเลย์ เค้าให้เหตุผลว่าวัสดุจากโรงงานในมาเลย์มันด้อยกว่า และห่วย อย่างแรง

ถ้าใครพอมีประสบการณ์ แนะนำด้วยครับว่ามันจริงมั้ย เพราะเล็งๆ Elantra ไว้เหมือนกัน  >:( >:(

ออฟไลน์ thchalerms

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 13:37:07 »
Elantra krub
เคยใช้ รุ่น ตาปิศาจ ใช้ร่วม 9 ปี ไม่มีซ่อม ทนสุดๆ
ราคาขายต่อ ตกตามระเบียบ แต่รับได้ กับรถ 9 ปีไม่รู้จะตกไงแล้ว

ออฟไลน์ tonnzy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 16:12:40 »
ผมเชียร Hyundai Elantra Sport คับ บ้านเราอาจจะยังมีน้อยแต่ถ้าจะดูเป็นตัวเลขจริงๆ ปี 2013 Hyundai Elantra มียอดขายกว่า 8 แสนคันเลยนะทั่วโลก
ขายดีติดอันดับโลกเลย... ลองค้นหาในอากูล World's 10 Best-Selling Cars of 2013 ดูก็ได้
ถ้าอยู่ตามหัวเมืองใหญ่ก็ไม่หน้าห่วงเรื่องศูนย์บริการ 
"ส่วนตัวผมนะ ตามใจ ผบ. อะและคับ สบายหู ถ้าเลือกมาไม่ดีเองก็โทษเราไม่ได้ อิอิ"

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 17:21:37 »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
ผมค้านภรรยาเรื่องออกฟรีด ตอนนั้นกะจะถอย wish มือสองมาใช้กัน

แต่ก็ต้องตามใจเธอ พอได้ใช้จริงไรจริง ปัญหาเดียวของรถคืออืดสนิท จนเธอรับไม่ได้ แต่เธอก็ต้องทนขับต่อไป

"เพราะเธอเลือกเองนะ"
ใช่ครับ อารมณ์เดียวกันตอนผมบอกให้ซื้อBMWก็ไม่เอา บอกไม่ชอบ พอใช้Benzไปแบตหมดเร็วเธอก็ไม่กล้าบ่นเพราะเป็นคนเลือกเอง แต่ลองกลับกันถ้าซื้อรถที่เราคิดว่าดีเธอจะไม่พอใจทั้งๆที่เราคิดว่าซื้อให้อย่างดีแล้ว
พ่อผมก็เคยเปลี่ยนรถให้แม่จากBenz W124ที่ใช้อยู่โดยไม่ถามก่อนเพราะคิดว่าVolvo 760Executive เครื่องแรงกว่าและใหม่กว่าแต่คุณแม่บ่นตลอดว่านั่งแล้วเวียนหัว พูดเรื่อยว่ารถชั้นดีๆอยู่มาเปลี่ยนทำไม? สุดท้ายพ่อทนไม่ได้ต้องขายVolvoออกไปเพราะทนเสียงบ่นไม่ไหว ผมเชื่อว่าสมาชิกในนี้หลายท่านก็โดนแบบนี้เหมือนกันแน่ๆ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2014, 17:25:10 โดย V221 »
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 15:02:10 »
Prius มือ2 ครับ

ไม่ก็ Altis esport ติดแก๊สเลย ใช้ยาว