ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าแบตhybridพัง รถมันก็ยังขับได้หรือเปล่าครับ  (อ่าน 4610 ครั้ง)

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
เห็นจากกระทู้ข้างล่างพวกhybrid ของ hondaราคาลงเยอะมาก เลยมานั่งคิดว่าคุ้มหรือเปล่าถ้าต้องซื้อมา
ข้อเสียที่ได้ยินตลอดๆคือ ราคามันตกนะ  ถ้าแบตเสื่อมค่าซ่อมแพง  อะไรประมาณนี้
แต่ถ้ามันยังขับได้ ก็แค่สมรรถนะลดลงนี่
แบบcivic hybrid ก็คงเหมือน freed ที่รถหนักเหมือนกัน
หรือJazz hybrid ก็ประมาณ almera
ถ้าผมคิดง่ายๆแบบนี้ มันถูกหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
Re: ถ้าแบตhybridพัง รถมันก็ยังขับได้หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 07:17:29 »
พวกพรีอุสต่างประเทศรุ่นเก่าๆ พอใช้ไปนานๆ สิบกว่าปี แบตมันจะเสื่อมแต่ไม่เสียนะครับ ก็จะชาร์จเข้าได้น้อยลง รถก็จะวิ่งด้วยน้ำมันมากขึ้น สมรรถนะจะตกลงบ้างเพราะมอเตอร์จะช่วยทำงานได้ไม่บ่อย และยาวนานเท่าตอนใหม่ๆครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ถ้าแบตhybridพัง รถมันก็ยังขับได้หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 08:09:00 »
เห็นจากกระทู้ข้างล่างพวกhybrid ของ hondaราคาลงเยอะมาก เลยมานั่งคิดว่าคุ้มหรือเปล่าถ้าต้องซื้อมา
ข้อเสียที่ได้ยินตลอดๆคือ ราคามันตกนะ  ถ้าแบตเสื่อมค่าซ่อมแพง  อะไรประมาณนี้
แต่ถ้ามันยังขับได้ ก็แค่สมรรถนะลดลงนี่
แบบcivic hybrid ก็คงเหมือน freed ที่รถหนักเหมือนกัน
หรือJazz hybrid ก็ประมาณ almera
ถ้าผมคิดง่ายๆแบบนี้ มันถูกหรือเปล่าครับ

แบตเสื่อม ยังขับได้
แบตพังขับไม่ได้เลยครับ

แบตPrius 8 หมื่นมีทอน
แบต Honda ยังไม่เคยเบิกครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 11:29:51 »
ตอนซัก2 เดือนเมื่อกี้ เคยหามือสอง แคมรี่ไฮบริด ปี 2010
ก็ปรึกษา call center โตโยต้า ว่าถ้าต้องเปลี่ยนแบตต้องใช้่ค่าใช้าจ่ายเท่าไร
ก็ได้รับคำตอบว่า ให้เตรียมเงินแสนไว้เลย ว่างั้น
ก็เลยล้มเลิกโครงการไป

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 11:49:25 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 12:08:17 »
ยังวื่งได้ครับ แต่คงอืดกว่าเดิมกินน้ำมัน เหมือนโทรศัพท์หรือโนตบุคแบตเสื่อมยังใช้ได้แต่ไม่เต็มประสิทธิภาพ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 12:35:02 »
แบตเสื่อม ก็จะเก็บไฟได้น้อยลง แต่ยังวิ่งได้ครับ

ปล. E300AMG ผม ทาง MBTH แจ้งว่าถึงแบตเสีย (ไม่ใช่เสื่อม)
ก็ยังามารถใช้งานเครื่องยนต์วิ่งได้ปกติครับ เพราะตัดต่อกำลังหลังเกียร์หรือไงนี่แหละ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0