ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม 4 ค่ายรถพระรอง  (อ่าน 6080 ครั้ง)

ออฟไลน์ Racing Revolution

• Full Member
ถาม 4 ค่ายรถพระรอง
« เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 23:18:47 »
ขอถามเพื่อนๆว่าใน 4 ค่ายพระรอง คือ nissan,mitsubishi,mazda,chevrolet เพื่อนๆให้คะแนนในแต่ละยี่ห้อเป็นอย่างไร ในเรื่อง อะไหล่ การบริการหลังการขาย การขายต่อ เป็นอย่างไรบ้าง ค่ายไหนดีกว่ากัน
2.ทำไม isuzu ถึงขายดีเฉพาะที่ไทย ประเทศอื่นไม่เห็นนิยมเลย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: ถาม 4 ค่ายรถพระรอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 23:38:08 »
เรียงตามความชอบ Nissan (โดนใจหลายรุ่นโดยเฉพาะรุ่นที่ขายในญี่ปุ่น และการตลาดดีขึ้นกว่ามาก)> Mazda (คลั่ง MZ2 มากมาย) -> Mitsubishi (ชอบ EX แต่ดูเงียบมาก)-> Chevrolet (ไม่ค่อยโดนเท่าไหร่)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 23:42:28 »
พระรอง เป็นกลุ่มที่ผมชอบซะด้วยซิครับ

Nissan& Mazda ผมให้พอกันๆนะ อะไหล่ในไทยหาไม่ยากมากมาย ช่างกับอู่ก็มีค่อนข้างเยอะ ที่สำคัญ สมรรถณะ การขับขี่ การออกแบบ ผมกลับชอบ มากกว่า เจ้าตลาดอย่าง Toyota  เสียด้วยซ้ำ

ราคาขายต่อ
- Mazda ถ้าเป็นสมัยก่อนคงตกเยอะ แต่ตั้งแต่ Mazda3 Mazda2 ออกมาการตอบสนองของลูกค้า ความต้องการ ก็มีมากขึ้นทำให้ Mazda3 ในตลาดมือสอง ตอนนี้ไม่ได้ตกมากอย่างที่คิด เมื่อเทียบกับ Civic FD
- Nissan เป็นแนวราคาตกน้อยกว่า Mazda นะครับ แต่ก็ยังตกมากกว่าเจ้าตลาด
=ผมว่าราคาขายต่อรถมันขึ้นอยู่กับความต้องการในตลาด มือ 2 นะครับ ไม่ใช่ว่า Toyota ทุกรุ่นจะไม่มีราคาตกเลย รถยนต์รุ่นใดถ้าได้รับความนิยม คนต้องการเยอะแต่งบไม่ถึงรอช้อนมือ 2 เยอะ รุ่นนั้นก็จะมีราคาขายต่อดีเป็นเงาตามตัวอะครับ=

Mitsubishi
เป็น Brand ที่ผมชอบและรักเลยนะครับ แต่การดำเนินการตลาด การบริหารจัดการ ที่ล่าช้า การมีปัญหาจุกจิก ในการจัดการ เชียร์ยังไงก็ไม่ขึ้นอะครับช่วงนี้...เซ็งมากมาย
Isuzu มีดีที่ไม่จุกจิก ประหยัดน้ำมัน สร้างชื่อมากจา 2 ข้อหลักนี้ เลยทำให้ในไทยยอดดีมาตลอด แต่เดี๋ยวนี้ก็ประหยัดพอๆกันทุกเจ้านะครับ

Chevrolet
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2010, 23:44:03 โดย hong_G »

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 00:01:30 »
ถ้าพูดถึงพระรองแล้ว รู้สึกยังตกหล่น Ford ไปอีกเจ้านะครับ (คู่แฝด Mazda เสียด้วย) รบกวนคนที่โพสแล้ว ให้คอมเม้นท์ Ford ด้วยครับ ไม่งั้นคนใช้ Ford อาจมีค้อนนะครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 00:07:11 »
Nissan ครับ ชอบในเรื่องรถของเจ้านี้มาก ชอบมากกว่ารถตลาดทั้ง T,H อีก ที่บ้านมีทั้ง a33 new teana และกำลังจะมี tiida ด้วย

รองมาก็ mitsu แน่นอนใช้อยู่ รถดี ถูกใจในรุ่นที่ใช้อยู่ การตลาดแย่ครับ ศูนย์ดีมีน้อย โชคดีที่มีใกล้บ้าน

mazda ชอบดีไซด์รถในหลายๆรุ่นมาก ส่วนตัวเคยแต่ลองขับของเพื่อน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 00:17:51 »
เรียงตามความชอบ Nissan (โดนใจหลายรุ่นโดยเฉพาะรุ่นที่ขายในญี่ปุ่น และการตลาดดีขึ้นกว่ามาก)> Mazda (คลั่ง MZ2 มากมาย) -> Mitsubishi (ชอบ EX แต่ดูเงียบมาก)-> Chevrolet (ไม่ค่อยโดนเท่าไหร่)

คิดเรียงลำดับตรงกันเป๊ะ แต่เหตุผลต่างกันนิดหน่อย

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 00:37:57 »
สำหรับผม Chevrolet มาเป็นที่1 บริการดีแบบSurpriseมาหลายครั้งแล้ว สงสัยผมเจอศูนย์ที่บริการดีมากๆ

เลยไม่อยากเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่นแล้วครับ

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 05:36:20 »
1.MAZDA        2.MITSU          3.Nissan          4.เชพ

ออฟไลน์ nead_p

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 09:21:54 »
1.Mazda+Ford (แถวบ้านรวมอยู่ศูนย์เดียวกัน)       2.Nissan     3.Chev          4.MITSU
ใจผมเรียงตามนี้ ทั้งการบริการ + อะไหล่ และช่างฝีมือดี ราคาขายผมว่า ตกพอๆกัน อยู่ที่การตีราคาและการดูแลของเราด้วย
Nissanของพี่ผม มีคนให้ราคาน้อยกว่า Mazda ของผมอีก

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 09:53:40 »
เรียงตามลำดับความชอบนะครับ
จากชอบมากสุดไปน้อยสุด
(ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัว)

1. Nissan รถคุณภาพดี วัสดุภายในดีเกินตัว  ราคาเหมาะสม
แต่หน้าตาอาจไม่โดนบ้าง แต่ผมว่ามันดูสวยได้นานนะ
ตกรุ่นแล้วยังดูใหม่ segmentของรถค่อนข้างคาบเกี่ยว
ทำให้หลายคนตัดสินใจยาก แล้วหันไปคบค่ายอื่นแทน

2. Mazda หลังๆมานี้ พอมีของดีปล่อยมาสู้กับเค้าแล้ว
อนาคตแจ่มใส คุณภาพรถดี แต่วัสดุยังเป็นรองนิสสัน
ต้องพัฒนาด้านวัสดุภายใน แล้วจะเยี่ยม

3. Chevrolet รถดีมีมาตรฐาน แต่วัสดุยังด้อยไปบ้าง แต่คุณภาพโดยรวมใช้ได้
ออฟชั่นบางอย่าง มีมาให้ดีเกินคาด อย่างเช่น ออพตร้าตอนเปิดตัวใหม่ๆ
ออฟชั่นให้มาเต็มที่ ในราคาที่ถูกกว่าเจ้าตลาด

4. Ford รถดีมีคุณภาพที่ไม่ค่อยมีใครเหลียวแล เพราะปัญหาด้านศูนย์บริการ
มาบังความดีของรถไปหมด ราคามือสองฮวบลงอย่างน่าใจหาย
ต้องรอซื้อรถช่วงปลายโมเดล เพราะจะได้ของดีๆ ออฟชั่นเพียบ
ในราคาถูกเหลือเชื่อ

5. Mitsubishi รถคุณภาพใช้ได้ มีเอกลักษณ์ของตัวเอง
แต่ออฟชั่นที่ควรมีกลับไม่มี ดันให้ออฟชั่นที่จำเป็นน้อยกว่ามาให้
รถใหม่ๆมีน้อย ถึงมีมาก็ช้ากว่าตลาดโลกอยู่นาน ทำให้คนเริ่มเบื่อ
และศูนย์บริการที่ต้องปรับปรุงอีกมาก  หลังๆมานี้ราคารถแพงเหลือเกิน
อย่างเช่น space wagon ตอนแรกเปิดตัวมา1.49ล้าน ตอนนี้เขยิบเป็น
1.7ล้านไปแล้วว

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 10:47:47 »
1. NISSAN  รถดีราคาเยี่ยม การประกอบเนี้ยบใช้ได้ ขาดแค่ออพชั่นที่ยังน้อยกว่าเจ้าตลาดบวกกับรุ่นรถที่ไม่ค่อยตรงใจผมเท่าไร
2. MAZDA รถเอาใจคนขับ เน้นสนุกไว้ก่อน ดีไซน์ใช้ได้ เหลืออย่างเดียวคือ มีพันธะกับฟอร์ดทำให้ไม่สามารถเลือกรถมาขายในไทยได้เต็มที่(ตอนนี้ฟอร์ดถอนหุ้นไปไม่รู้จะมีอำนาจในการตัดสินใจมากขึ้นหรือเปล่า)
3. FORD รถดีคุณภาพยุโรป แต่ศูนย์แย่มาก วิเคราะห์อาการรถไม่เฉียบขาด (RANGER 3.0 TURBo ที่้บ้านควาร้อนขึ้นสูง หม้อน้ำแห้ง+รั่ว เ้ข้าศูนย์ไป๕รอบ เปลี่ยนอะไหล่๓ครั้ง ไม่ช่วยอะไรเลย   แต่พอเข้าอู่นอกครั้งเดียวหายเป็นปกติเลย โอ้แม่จ้าว! )
4. CHEVROLET รถดีมีบริษัทในกลุ่มเยอะ(ใน GM  แต่ก็ไม่แน่ใจจะไปรอดสักเท่าไร T^T)
5. MITSUBISHI เจ้าตลาดวายย ทำตลาดช้ากว่าเพื่อน มีของดีแต่ไม่ค่อยเสนอเท่าไร เลยอดซะ --'

ออฟไลน์ wasit

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 11:07:26 »
นิสสัน มาสด้า มิตซู ฟอร์ด เชฟ เรียงตามนั้น
อีซูซุ ไทยเรานิยมใช้กระบะ(แต่ตอนนี้เก๋งดีขึ้นเรื่อยๆ)กระบะตอนครึ่งหรือแค็บ มีในบางประเทศเท่านั้น
พี่ไทยค่านิยมค่อนข้างสูง เน้นประหยัดน้ำมันเป็นหลัก เทคโนโลยีสมรรถนะ ขนาดตัวถัง เป็นเรื่องรอง
อีกทั้งการตลาดในไทยดีมาก มีแต่รวย...อภิมหาอมตะโครตตะระรวย.ร้วย...รวย..มีกูไว้ไม่จน... (เอ่อ..ต่อไปคงมีรุ่น บียอน แพลตทินั่ม) อิอิ ;D

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 11:15:37 »
ชอบ Nissan ที่สุดครับ :)
ส่วนยี่ห้ออื่นเฉยๆ หมด
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ KnoT

• ??????????????+?????????????14????
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 11:22:35 »
สำหรับผม(คะแนนพิศวาสส่วนตัว)ตามลำดับ(ชอบมาก>>>น้อย)
1.Nissan ครับ เพราะงานออกแบบส่วนใหญ่ไม่หวือหวา ดูไม่เบื่อง่าย เน้นความเป็นสันเหลี่ยม(และด้วยสันเหลี่ยมของมันเนี่ยแหล่ะ รถเลยแข็งแรงไปด้วยเลย)

2.Mazda ครับ เพราะมันดูตรงข้ามกับนิสสันที่ปราดเปรียว ออกอารมณ์สปอร์ตนิดๆ

3.Chevrolet เพราะมันยัง(พยายาม)หลงเหลือกลิ่นอายความเป็นรถอเมริกันในงานออกแบบตัวรถอยู่ให้พอชอบใจบ้างน่ะครับ (ถึงแม้จะไม่ชอบใจGMที่เอารถแต่ละแบรนด์มายำเล่นก็เถอะ)

4.Ford ผมว่าเหมือนจะก้ำกึ่งกับนิสสันและมาสด้าอ่ะครับ ดูสปอร์ดเพรียวลมแต่ก็พยายามแฝงความถึกทึนเอาไว้ด้วยอ่ะ

5.Mitsubishi ผมว่าหลังๆ งานออกแบบจะหลุดโลกไปสู่อวกาศเข้าทุกทีแล้ว(แต่ก็ยังชอบอยู่บ้างนิดๆ) ที่เห็นครั้งแแรกเป็นที่ฮือฮาแล้วก็หายไปกับกาลเวลา(ไม่เหมือนรุ่นก่อนๆ ที่ยังค่อนข้างดูดีอยู่หลายรุ่น)
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 12:28:17 »
ชอบนิสสันค้าบบ เเต่รถที่นำเข้ามาทำตลาด ไม่ใช่รุ่นที่ชอบ อิอิ

ออฟไลน์ Racing Revolution

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 16:36:58 »
ถ้าพูดถึงพระรองแล้ว รู้สึกยังตกหล่น Ford ไปอีกเจ้านะครับ (คู่แฝด Mazda เสียด้วย) รบกวนคนที่โพสแล้ว ให้คอมเม้นท์ Ford ด้วยครับ ไม่งั้นคนใช้ Ford อาจมีค้อนนะครับ
เอ่อ ใช่เลยครับ ลืมฟอร์ดไปได้ไงนี่ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MetroMiner

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 08:20:25 »
ผมว่า Ford กับ Chevrolet น่าจะเรียกว่า ตัวประกอบ นะครับ  ;D  ;D

(คนขับ 2 ยี่ห้อนี้ อย่าค้อนผมนา ผมก็ขับ Chevy เน้ออออ)
"Any man who can drive safely while kissing a pretty girl is simply not giving the kiss the attention it deserves."
- Albert Einstein