ผู้เขียน หัวข้อ: มีแผนจะซื้อรถครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 6674 ครั้ง)

ออฟไลน์ RapAke

• Newbie
  • *
คือผมอยากมีรถซักคัน เป็นรถคันแรกครับ อยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆสมาชิกทุกคน
มีข้อมูลดังนี้ครับ

-ใช้รถไม่บ่อยมาก ขี่ไปทำงานไปกลับวันละ 4-5 กิโล
-ชอบรถที่นั่งสบาย ไม่เวียนหัวครับ ปกติเป็นคนขี้เมารถ
-ทุกวันนี้เช่าหออยู่ครับ ไม่มีที่จอดรถที่อยู่ในรั้ว
  ต้องจอดซอยข้างหอ เป็นซอยเปลี่ยว กว้างมาก ไม่ค่อยมีรถผ่าน
-ต้องการรถที่คุณภาพดี คุ้มค่า และสวย

รถที่สนใจคือ
Honda Accord 2.4EL 1.549 ล้าน ชอบเพราะว่าคันใหญ่ดี คิดว่าน่าจะนั่งสบาย ออพชั่นจัดเต็ม
Hyundai Elantra Sport 1.8 GLS Navi 8.99 แสน ชอบเพราะดีไซน์สวย ออพชั่นกับราคาถือว่าคุ้มค่า

เรื่องเงิน
-ปัจจุบันผมเงินเดือน 26k เพิ่งทำงานมาได้ 2 ปี เงินเดือนขึ้นปีละประมาณ 3-4 พัน
-เมียผมเงินเดือนเท่ากัน ช่วยผ่อนได้
-ซื้อคอนโดไว้ 1.5 ล้าน กำลังผ่อนดาวน์อยู่เดือนละ 4 พัน  คาดว่าจะเสร็จกลางปี 2559
-นอกนั้นไม่มีภาระอะไรครับ เป็นคนใช้เงินไม่เปลือง ไม่ค่อยไปเที่ยวไหน

ถ้าซื้อ Accord ผมคงต้องรอให้มีเงินเก็บถึงปี 2559 (ดาวน์ 6.5 แสน ผ่อน 14,800 x 6 ปี)
ถ้าซื้อ Elantra ผมซื้อได้ต้นปีหน้าเลย (ดาวน์ 3 แสน ผ่อน 9,900 x 6 ปี)

ปัญหาคือผมลังเลน่ะครับ ระหว่างสองรุ่นนี้ Accord ก็สวย แต่แพง Elantra ก็สวย แต่สวยน้อยกว่า Accord แล้วก็คันเล็กกว่า แต่ก็ถูกกว่า เหลือเงินเก็บไว้ทำอย่างอื่นได้ ก็ดูจะคุ้มค่าดี แต่ก็ตัดใจจาก Accord ไม่ได้ เห็นมันขี่ผ่านก็อยากได้อยู่ดี แล้ว D-Segment ภาพลักษณ์มันดีกว่าด้วย  อีกอย่างมันก็เป็นแบรน Honda น่าจะดีกว่า แล้ว Hyundai นี่ไม่รู้ว่าดีหรือเปล่า ทนไหม ดีไหม แต่มันถูกแล้วก็คุ้มเหลือเกิน ในรีวิวเค้าก็บอกว่ารถดี ขับดี
ทีแรกก็ว่าจะมอง C-Segment ของเจ้าตลาดนะครับ แต่ไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ อย่างอัลติสนี่ให้ออพชั่นมาน้อยเกิน แล้วก็คนชอบมาแขวะเรื่องรถรุ่นนี้ใครๆก็นั่งได้ 35 บาท มันเจ้บใจ ส่วน ซีวิค FB มันก็ดูเล็กๆ อะครับ เหมือน City ดูไม่ต่างกันเท่าไหร่  มาสด้า 3 ก็สวยแต่รู้สึกว่ามันแคบน่ะครับ ผมอยากได้ที่มันนั่งสบายๆ ยิ่งรถเล็กกว่านี้ไม่ไหวผมลองนั่งแล้วมันไม่สบายเลยครับ  มันโยนๆ เมารถครับผม เลยมาจบที่ Elantra กับ Accord ที่อยู่ในตัวเลือก

นี่แหละครับผมตัดสินใจไม่ถูก เพื่อนๆสมาชิกช่วยแนะนำผมหน่อยครับ ผมควรเลือกอย่างไหนดี

ออฟไลน์ Rock795

• Full Member
Re: มีแผนจะซื้อรถครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 20:04:52 »
ไม่ลองดูnissan sylphyหรอครับความสบายไม่แพ้altisนะครับ
แต่ถ้าจะเลือกสองตัวนี้จริงๆผมว่าไป Elantraเพราะว่าจะผ่อนคอนโดด้วยเอาที่ผ่อนแล้วสบายใจดีกว่าครับ
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: มีแผนจะซื้อรถครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 20:09:08 »
4-5 กิโล? สุดยอด แอคคอร์ดเลยทีเดียว

ที่จอดยังไม่มีรองรับครับ ยังไม่ต้อง จักรยานไปก่อนก็ได้

ออฟไลน์ lekoasus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 20:33:30 »
ถ้าจำเป็นต้องซื้อ กับแค่ 2 ตัวเลือก
เลือก Elantra จ่ายน้อยกว่า ภาระน้อยกว่า มีเงินเหลือเก็บไว้ทำอย่างอื่น

ออฟไลน์ time

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 21:02:13 »
เรียนตามตรงว่าเงินเดือน 26k รวมกับแฟนเป็น 52k ยังไม่น่าเล่น accord ครับ เพราะค่าผ่อนรถก็หมื่นกว่าๆ แล้วไหนจะค่าบ้าน ค่าน้ำมัน ค่าบำรุงรถโน่นนี่ เดือนนึง
ก็ปาไป 3-4 หมื่นแล้วครับ ไหนจะค่ากินอยู่อีก ... เกรงว่าจะลำบากเกินไปครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 21:06:18 »
อย่าหาว่าผมขัด จขกท เลยนะ
แต่เงินเดือน 26K แล้ว อยากได้รถที่ต้องผ่อนเกินเดือนละ 10K ผมว่าคุณจะไม่มีความสุขกับการใช้รถหรอก
การมีรถยนต์สักคัน คุณไม่ได้จ่ายแค่ค่าผ่อนรถอย่างเดียวนะครับ ไหนจะค่าน้ำมัน ค่าเช็คระยะ อะไหล่สิ้นเปลือง ค่าประกัน ฯลฯ
ผมแนะว่าคุณควรจะลดสเปครถยนต์ มาหารถระดับ B segment หรือเต็มที่คือ C segment ดีกว่า

ตัวผมออกรถตอนเงินเดือน รวมโอที ราวๆ 18K เมื่อ 8 ปีที่แล้ว กว่าจะผ่อนรถหมด 3 ปี แทบลากเลือด แทบจะไม่ได้ไปไหนเลย ขนาด ผมผ่อนรถเดือนละ 6K เองนะครับ ตอนนั้นภาระผมไม่มี มื้อเช้ากับเย็นกินอยู่ที่บ้าน จ่ายค่าน้ำมันเดือนละ 4K-7 K อย่างเดียว
ตอนปีสุดท้ายที่ผมผ่อนรถ เงินเดือนผมก็พอๆกับ จขกท รับตอนนี้แหละ ถึงจะค่อยสบายหน่อย

ดังนั้นแนะว่าให้ลืม แอคคอร์ดเถอะครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 21:14:43 »
Accord ก็ดีอยู่จากที่เคยใช้มาระยะนึง แต่ผมว่าถ้าจะเอาขนาดนั้น รุ่น Tech มันจบสวยกว่า ไหนๆก็จะจ่ายเงินขนาดนั้นแล้ว

แต่รวมๆ เท่าที่อ่านดูแล้ว ขอตอบว่า ถ้าอยากจะซื้อรถจริงๆ Elantra หรืออะไรก็ได้ที่เป็นระดับ C-seg จะสมเหตุสมผล และเหมาะสมมากกว่าครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 21:25:30 »
ขอบคุณที่แนะนำครับ
ผมเองตัดสินใจไม่ถูก เลยมาขอความเห็นจากเพื่อนๆสมาชิกนี่แหละครับ

อันนี้สวย นั่งสบาย แต่แพง

อันนี้สวยน้อยกว่า นั่งสบายน้อยกว่า แต่ก็ถูกกว่า

แล้วรถฮุนไดนี่ มันดีมั้ยครับ ตัวรถ อะไหล่ หรือศูนย์ มีอะไรน่าเป็นห่วงไหมครับ
คอนโดผมใกล้ศูนย์ฮุนไดอยู่ครับ ตรงวิภาวดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2014, 21:33:22 โดย RapAke »

ออฟไลน์ Natta1842

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 21:38:03 »
เป็นผมออก elantra สบายใจกว่าครับ

accord ในระยะยาวไม่คุ้มหรอกครับกับเงินเดือนที่คุณมีอยู่ เพราะมันต้องจ่ายหลายอย่าง ถ้าค่าบำรุงรักษา ค่าน้ำมัน ค่าจิปาถะต่างๆครับ ไหนจะอนาคตไม่รู้อีกว่าจะมีค่าอะไรตามมาให้เราจ่ายอีกครับ

Elantra ถือว่าเป็นรถที่ดีอยู่นะครับ ตอนนี้ราคาสมเหตุสมผลกับออพชั่นมากๆเลยละครับ ใช้ไปคนแลมองแน่ครับ แปลกตา  ;D

ศูนย์อันนี้ผมไม่ค่อยทราบครับว่าฮุนไดมีภาพลักษณ์ศูนย์เป็นยังไง แต่ตัวรถคุณภาพดีครับ อะไหล่ยังไงมีศูนย์ซะอย่างก็ยังเบิกได้อยู่ตลอดครับ ถ้ามันจนปัญญาจริงๆก็ไปเบิกจากลาวเลยครับ หาได้แน่นอน  8)
1990 Mitsubishi Galant Royal 2000 (E15A)

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 21:58:27 »
ตัวเลือกคล้ายๆผมเลยครับ แต่ของผมมี Accord, Teana, Mazda 3 2.0S แล้วก็ Elantra นี่แหละครับ
ผมวางแผนไว้น่าจะซื้อกลางปีหน้านู่นเลยว่าจะรอดู feedback ของคนใช้ Elantra ว่า 1 ปีผ่านไปเป็นยังไงบ้าง

ขออนุญาต comment จขกท. ตามนี้ครับ
-ทุกวันนี้เช่าหออยู่ครับ ไม่มีที่จอดรถที่อยู่ในรั้ว
จอดริมถนนอะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ ตื่นเช้ามารอยมาจากไหนไม่รู้ ขอผมจอดหน้าบ้านรอยรอบคันละ ไม่รู้มาจากไหน ยิ่งรถแพงจะยิ่งสียดายครับ

ถ้าซื้อ Accord ผมคงต้องรอให้มีเงินเก็บถึงปี 2559 (ดาวน์ 6.5 แสน ผ่อน 14,800 x 6 ปี)
ถ้าซื้อ Elantra ผมซื้อได้ต้นปีหน้าเลย (ดาวน์ 3 แสน ผ่อน 9,900 x 6 ปี)

แนะนำว่าต้องมีเงินสำรองสำหรับค่าซ่อม ค่าประกัน ค่าเปลี่ยนยาง ค่านู่นค่านี่ อีกประมาณเดือนละ 1 เท่าตัวของเงินผ่อนนะครับ จะไม่ลำบากมาก
ของผมผ่อนเดือนละ 10k เก็บเข้าบัญชีเฉพาะไว้ซ่อมรถอย่างเดียวอีกเดือนละ 10k ผ่านไป 5 ปีเงินเหลือในบัญชี 150k เอง แสดงว่าค่าซ่อม ค่าเข้าศูนย์ ค่าเปลี่ยนยาง ค่าประกัน ก็ปาเข้าไป 450k แล้ว ไม่รวมค่าน้ำมันด้วยนะครับ (เงินเดือนผมกับแฟนรวมกัน 100k ก็เลยไม่ค่อยลำบากเรื่องค่ารถเท่าไหร่)

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 22:16:48 »
ประเมินจากข้อมูลที่ให้มานะครับ ผมว่าเก็บเงินไปเรื่อยรอถึงปี 59 แล้วค่อยพิจารณาอีกทีว่าจะซื้ออะไรดีกว่าครับ ถึงตอนนั้นมีเงินดาวน์สัก 6 แสนแล้วก็สบายแล้ว
เพราะว่าเก็บเดือนละ 25,000 ติดกัน 24 เดือนไหวผมว่าออกแอคคอร์ดได้สบายครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 22:26:45 »
เรื่องรถถ้ามีคันเดียว ยังไงก็ฮอนด้าเหนือกว่า

เรื่องเงิน สมมุติตามที่ว่า ผ่อน 14k แล้วคอนโดล่ะผ่อนเท่าไหร่ ไม่ใช่ 4000 แน่ๆ อันนั้นค่าดาวน์ ตีให้หมื่นถ้วนๆ รวมแล้ว 24k เงินเดือนขึ้นเป็น 30k ใช้เดือนละ 6 พัน
ขอโทษนะครับ 6000 ผมใช้ไม่เกินครึ่งเดือนหมด ไหนจะค่าเติมน้ำมัน บำรุงรักษาอีก แล้วคิดว่ามีรถจะขับไปทำงานวันละ 5 กิโล เดือนละ 80 กิโล คงไม่ใช่ละ ต้องมีไปเที่ยวห้าง เที่ยวต่างจังหวัดอะไรบ้างล่ะ บอกว่าเงินช่วยออก ออกแค่ไหนล่ะครับ ผู้หญิงต้องมีซื้อเสื้อผ้า เครื่องสำอาง อะไรบ้างล่ะ แต่ละอย่างก็ไม่ใช่ถูกๆอีก

แล้วผมไม่ได้แช่งนะ แต่เจอกระทู้แบบนี้ในพันทิพบ่อย ถ้าอยู่ๆเกิดเรื่องแล้วเลิกลากันขึ้นมา ทรัพสิน(หนี้)ที่มีจะทำยังไง ต่อให้ขายมือ2 ก็ไม่พอใช้หนี้

แล้วอันนี้สำคัญสุด คิดว่ายื่นสลิปเงินเดือนไปไฟแน้นจะอนุมัตไหม ก็อาจจะถ้าแฟนยื่นกู้ร่วมด้วย แต่ถ้ามีปัญหากันขึ้นมาก็ลำบากกว่าเดิม

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 22:40:49 »
จำเป็นต้องใช้รถซื้อรถไว้ใช้รึเปล่าครับ ถ้าใช้น้อย ใกล้ๆ หาชอยส์อื่นดีกว่าครับ เช่น นั่งรถเมล์ติดแอร์ นั่ง taxi บ้าง ถ้าเป็นผมแล้วต้องใช้แค่รถไปทำงาน ผมออกอีโค่คาร์เล็กๆครับ ขับใกล้ ไม่เมื่อยหรอกครับ แต่พอมีรถ ผมเห็นค่าใช้จ่ายเริ่มเพิ่มจากที่คิดทุกคน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 22:59:34 »
เรื่องรถถ้ามีคันเดียว ยังไงก็ฮอนด้าเหนือกว่า

เรื่องเงิน สมมุติตามที่ว่า ผ่อน 14k แล้วคอนโดล่ะผ่อนเท่าไหร่ ไม่ใช่ 4000 แน่ๆ อันนั้นค่าดาวน์ ตีให้หมื่นถ้วนๆ รวมแล้ว 24k เงินเดือนขึ้นเป็น 30k ใช้เดือนละ 6 พัน
ขอโทษนะครับ 6000 ผมใช้ไม่เกินครึ่งเดือนหมด ไหนจะค่าเติมน้ำมัน บำรุงรักษาอีก แล้วคิดว่ามีรถจะขับไปทำงานวันละ 5 กิโล เดือนละ 80 กิโล คงไม่ใช่ละ ต้องมีไปเที่ยวห้าง เที่ยวต่างจังหวัดอะไรบ้างล่ะ บอกว่าเงินช่วยออก ออกแค่ไหนล่ะครับ ผู้หญิงต้องมีซื้อเสื้อผ้า เครื่องสำอาง อะไรบ้างล่ะ แต่ละอย่างก็ไม่ใช่ถูกๆอีก

แล้วผมไม่ได้แช่งนะ แต่เจอกระทู้แบบนี้ในพันทิพบ่อย ถ้าอยู่ๆเกิดเรื่องแล้วเลิกลากันขึ้นมา ทรัพสิน(หนี้)ที่มีจะทำยังไง ต่อให้ขายมือ2 ก็ไม่พอใช้หนี้

แล้วอันนี้สำคัญสุด คิดว่ายื่นสลิปเงินเดือนไปไฟแน้นจะอนุมัตไหม ก็อาจจะถ้าแฟนยื่นกู้ร่วมด้วย แต่ถ้ามีปัญหากันขึ้นมาก็ลำบากกว่าเดิม

คิดคล้ายกันกับผม แต่ของผมไม่ได้อ่านจากพันทิพ แต่เจอกะตัวเพื่อนผมเองเลย2คน คนนึงเลิกกะแฟนต้องขายดาวน์รถทิ้ง ปัจจุบันขับบริโอ อเมซ ก่อนหน่้านั้นขับmazda3 อีกคนก็เช่นกัน รายนี้หนักหน่อยเอาเงินแฟนมาช่วยผ่อนรถเพราะเงินเดือนตัวเองไม่พอ ได้ไม่นานเลิกกันก็ต้องขายดาวน์เช่นกัน ปัจจุบันขับมอไซค์ ก่อนหน้านั้น ดีแม็ก4ประตู อยากให้มองไว้เปนปัจจัยความเสี่ยงด้วยคับ จะมองข้ามตรงนี้ไม่ได้เลย ส่วนตัวผมเองหลอนกะเรื่องนี้ไปพอควร แต่ของผมเริ่มและจบด้วยตัวเองเปนหลักก่อน ผมมีเงินเดือนประจำ+กิจการร้านคอมฯ ก็ผ่อนรถ+ค่าประกัน+ค่าน้ำมัน+ค่าซ่อมบำรุง อยู่ในเกณฑ์ที่สบายๆไม่ตึง จะมีแฟนหรือเลิกกัะแฟน ส่วนตัวผมเองไม่กระทบเท่าไร มีแต่สียใจ แต่ไม่เสียทรัพย์ ไม่รู้ผมโรคจิตรึป่าว ไม่กล้าไปหุ้นหรือแชร์เงินแฟน เพราะกลัวเลิกกันไปกลัวโดนเอาไปนินทา ทั้งนี้ทั้งนั้นผมบอกว่ามันเปนแนวทางของแต่ละคนนะคับ เพราะคนรักกัน10คู่ มันก็คงจะไม่เลิกกันเละเทะอย่างเพื่อนๆผมหมดทุกคู่หรอก เพียงแต่ตัวผมเน้นพึ่งตัวเองเปนหลักก่อน กลัวว่าถ้าต้องพึ่งคนอื่นมากเกินไป พอไม่มีเค้า ผมกลัวเปนเหมือนเพื่อนๆผม

ออฟไลน์ Noomza

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 23:37:49 »
                        ถ้าสมมุติเป็นผมนะ ถ้ายังมีภาระหลายทางการผ่อนรถ 10k ต่อเดือนถือว่าหนักมากๆ เราต้อง+ ค่าใช้จ่ายจิปาถะเข้าไปด้วย     
เเต่เข้าใจความรุ้สึกว่าไหนๆจะชื้อเเล้วอยากได้ใช้ยาวๆชื้อที่เดียวชื้อที่ชอบเราจะเเฮปปี้สุดๆ   เเต่ภาระมันจะหนักเรา
                       ถ้าสมมุติว่าเป็นผม ไปกลับทำงาน  4-5 โล ไม่ไปเทียวบ่อย ไม่ไปต่างจังหวัดบ่อยทุกเดือน (เช่นกลับบ้าน หรือเยียมพ่อเเม่) ผมว่า eco คาร์ก็ใช้สบายๆนะครับ
อาจะหามือ 1-2 เเล้วเเต่ เเต่ถ้าเป็นผมเลือกมือ 2 สักไม่เกิน 240-300k ใช้เเทนไปก่อน สัก 3-4 ปีเพื่อรอเก็บเงิน พอถึงเวลาก็ขายอย่างน้อยน่าจะได้เงินคืนมาบ้างส่วนนึง 
                  หรือไม่ก็ ลองลดมาเป็น c segment          SYLPHY / civic  / city  อะไรทำนองนี้     ยังไงก็คิดให้รอบครอบนะครับ สุ้ๆ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 23:45:53 »
อันนี้ความเห็นผมนะครับ เงินเดือน26k ถ้ามีเงินดาวน์เยอะๆก็ดีไปเงินดาวน์น้อยลำบากแน่ๆ ถ้าซื้อสดก็จัดไป

ผมว่าเล่นรถระดับ B-C เซกเม้นไปก่อนดีกว่าไมหครับ ซื้อแอคคอร์ดมาเพื่อจอดตากแดดตากฝนตากลม

แล้วคิดถึงอนาคต ไหนจะคอนโด ที่มีโคงการจะซื้ออีก แล้วที่สำคัญนะครับ ภาระที่คุณยังไม่มาถึง แต่คุณได้เจอแน่ๆ

คือ ครอบทางครอบครัว(ลูก) เกิดรถผ่อนไปได้3-4ปี มีลูกขึ้นมา ปัญหาหนักเลยละครับ ค่าเลี้ยงดูลูก สมัยนี้หนักหนามาก

แต่คุณยอมจ่ายแน่ๆ เพื่อลูกของคุณเอง พออายุได้2-3ขวบ ไหนจะต้องส่งเข้าโรงเรียนอีก อะไรหลายๆอย่าง ไปทำงานกี่ไม่กี่โล

เป็นผม ออก ยาริส/แจ๊ส/วีออส ขับสบายๆในเมือง วันหยุดยาว สามารถขับออก ตจว ได้สบายๆ ที่สำคัญ ผ่อนสบายๆ

ไม่เดือดไม่ร้อนอะไรมาก อยู่ กทม. ขับแอคคอร์ด จอดติดไฟแดงมันไม่มีค่าอะไรหรอกครับ ไปเผาน้ำมันให้เปลืองตังเล่นมากกว่า

ความคิดเห็นส่วนตัวผมนะ เป็นผมเอายาริส รุ่นรองท๊อปครับ ผ่อนสบายๆ ไม่เดือดไม่ร้อนอะไร ขับไปไหนมาได้ทั่วไทย

ออฟไลน์ กัสสึ...

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 23:59:36 »
ผมว่า4-ุ5 กิโล ขับมอไซ หรือ จักรยานน่าจะดีกว่านะครับ ถ้าจะออกรถจริงๆยิ่งไม่มีที่จอดควรจะดูรถมือ2ด้วยนะครับ(ช่วงนี้ civic fd,mazda3 ตัวก่อนราคากำลังดีเลย) เวลาหายจะได้ไม่เจ็บหนัก  :D

ปล.ฮุนไดเตรียมปรับราคาแล้วนะครับ
เริ่มต้น 78x,xxx
กลาง 89x,xxx
ตัวท็อป ราคา 97x,xxxครับ
ถามเซลมาเพราะสนใจเหมือนกัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 00:49:16 »
ผมว่าผมควรเก็บเงินไปเรื่อยๆดีกว่าครับ ตอนนี้ผมคงยังไม่จำเป็นต้องใช้รถจริงๆครับ รอมีเงินดาวน์มากๆ แล้วค่อยตัดสินใจดีกว่า เพราะผมซื้อมา ผมคงได้จอดไว้เฉยๆอะครับ เอามาตากแดดเปล่าๆ ผมกับเมียเป็นคนไม่ค่อยออกไปเที่ยวไหนน่ะครับ เวลาไปต่างจังหวัดไกลๆก็นั่งเครื่องบิน ไปใกล้ๆ ไปจตุจักรไรงี้ก็ใช้มอไซค์ จอดง่ายดี
รอคอนโดเสร็จ มีที่จอดรถพร้อม ค่อยคิดดีกว่า ไหนๆจะซื้อแล้ว คงจะซื้อคันที่มันดีๆ ไปเลยคันเดียว

ทีแรกตั้งใจเอา Accord มาตลอดครับ ว่าจะเก็บเงินดาวน์เยอะๆเอา ดาวน์เยอะก็ผ่อนน้อย มันเป็นความฝันในชีวิตผมน่ะครับ อยากได้รถ D-Segment เป็นรถคันแรก มันใหญ่มันนิ่ม สมรรถนะมันดีกว่ารถเล็ก แต่มาลังเลเพราะ Elantra 8.99 แสนนี่แหละครับ ราคามันล่อใจ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 02:01:00 »
ผมว่าผมควรเก็บเงินไปเรื่อยๆดีกว่าครับ ตอนนี้ผมคงยังไม่จำเป็นต้องใช้รถจริงๆครับ รอมีเงินดาวน์มากๆ แล้วค่อยตัดสินใจดีกว่า เพราะผมซื้อมา ผมคงได้จอดไว้เฉยๆอะครับ เอามาตากแดดเปล่าๆ ผมกับเมียเป็นคนไม่ค่อยออกไปเที่ยวไหนน่ะครับ เวลาไปต่างจังหวัดไกลๆก็นั่งเครื่องบิน ไปใกล้ๆ ไปจตุจักรไรงี้ก็ใช้มอไซค์ จอดง่ายดี
รอคอนโดเสร็จ มีที่จอดรถพร้อม ค่อยคิดดีกว่า ไหนๆจะซื้อแล้ว คงจะซื้อคันที่มันดีๆ ไปเลยคันเดียว

ทีแรกตั้งใจเอา Accord มาตลอดครับ ว่าจะเก็บเงินดาวน์เยอะๆเอา ดาวน์เยอะก็ผ่อนน้อย มันเป็นความฝันในชีวิตผมน่ะครับ อยากได้รถ D-Segment เป็นรถคันแรก มันใหญ่มันนิ่ม สมรรถนะมันดีกว่ารถเล็ก แต่มาลังเลเพราะ Elantra 8.99 แสนนี่แหละครับ ราคามันล่อใจ

ผมเห็นด้วยทุกประการเลยครับ รอซื้อ Gen10 ก็ยังไม่สาย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 08:35:37 »
  ต้องจอดซอยข้างหอ เป็นซอยเปลี่ยว กว้างมาก ไม่ค่อยมีรถผ่าน

ผมอ่านข้อนี้ข้อเดียวแนะนำเลยครับว่าอย่าเพิ่งซื้อ ของผมขนาดเป็นรถมือสองหลายปีแล้วยังไม่กล้าจอดแบบนั้นเลย ไปห้างถ้าไม่มีช่องจอดก็ยอมวนหาที่จอดไปเรื่อยๆไม่จอดซ้อนคันเพราะลดโอกาสเสี่ยงที่จะเป็นรอย นี่ของคุณป้ายแดงราคาแพงทำใจจอดอย่างนั้นได้เหรอครับคันแรกด้วย คอนโดเสร็จก่อนมีที่จอดแน่นอนแล้วค่อยคิดอ่านกันครับว่าจะออกรุ่นไหนดีช่วงนี้ก็เก็บเงินไปเรื่อยๆก่อน (ใจอยากแนะนำให้เล่น Accord เพราะชื่นชอบอยู่แล้วนี่นา ถ้าไม่ติดว่าต้องเป็นป้ายแดงตอนนั้นคุณคงเก็บเงินซื้อมือสองเงินสดได้เลย ประหยัดเงินไปเยอะไม่ต้องมาผ่อนอีกตะหาก)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 08:57:43 »
รอให้พร้อมกว่านี้ค่อยมีรถดีกว่าครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 09:55:51 »
ถ้า คหสต ผมว่า ซื้อ Accord ตึงมือเกินไปครับ แถมขับรถวันละ 4-5 กิโลเอง นอกจาก ไปเที่ยว ต่างจังหวัดบ่อย
เพราะถ้าออก Accord มา เท่ากับว่า แทบจะไม่มีเงินเหลือใช้เหลือเก็บเลยครับ ผ่อนคอนโดอยู่ด้วย ใช้งานก็ไม่คุ้ม

ออฟไลน์ Elros

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 10:08:03 »
เป็นผม ถ้า option ที่บอกว่ารอเก็บเงินถึงปี 59 ได้
แสดงว่าจริงๆไม่ได้จำเป็นต้องใช้รถเลย
(ไปกลับวันละ 10 โล มันก็ไม่จำเป็นอะนะครับ)

งั้นผมเลือกข้อ 1 ครับ เก็บเงินดาวน์ให้ได้ 6.5 แสน
พอได้เงินดาวน์ก้อนนั้นมาจริงๆ ค่อยมาดูอีกที ว่ายังจะอยากได้รถอะไร
เวลาเปลี่ยน ใจก็เปลี่ยนได้ครับ
รถที่เราอยากได้วันนี้ อีก 2 ปีมันอาจจะเปลี่ยนเป็นคันอื่นก็ได้
หรืออาจจะไม่อยากได้รถแล้วก็ได้

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 10:44:19 »
ผมว่าเก็บเงินถึงปี 59 นี่อาจเปลี่ยนใจได้เลยครับ ทั้งรถใหม่ๆ ทั้ง minor change บลาๆ

รอเก็บเงินดาวครบแล้วมาลองตัดสินใจดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:40:03 »
ด้วยความเคารพ 

ตอนผมเงินเดือนพอๆ กับเจ้าของกระทู้ และแฟนผมก็มีรายได้เท่ากัน

ผมและแฟนไม่ได้เช่าบ้านอยู่ด้วย  ผมผ่อนได้แค่รถรุ่นถูกสุดยี่ห้อตลาด ในเวลานั้นครับ

ปัจจุบัน ผมและแฟนเงินเดือนเกิน 100k ก็ยังคงใช้รถราคาถูกยี่ห้อตลาดครับ แต่มีบ้านขึ้นมา 1 หลังไว้จอดรถ

มีรั้วล้อมรอบบ้านมิดชิด 

ลองพิจารณาดูง่ายๆ ครับ   รถยนต์เป็นปัจจัยที่สำคัญปัจจัยหนึ่ง แต่ไม่ใช่ปัจจัยที่จะต้องขวนขวายหามา

แล้วต้องเบียดเบียนความสุขส่วนอื่นครับ 
 ;)

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 12:00:47 »
เห็นด้วยกับท่านอื่น คืออย่าซื้อดีกว่าครับ  เพราะดูไม่ได้มีความจำเป็นต้องใช้จริงๆ

ออฟไลน์ BhuBhu

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 13:44:57 »
เห็นด้วยกับท่านอื่น คืออย่าซื้อดีกว่าครับ  เพราะดูไม่ได้มีความจำเป็นต้องใช้จริงๆ
+1 ครับ
แต่ให้เก็บเงินไปเรื่อยครับ อาจได้ Accord โฉมนี้มือสองแบบไม่ต้องผ่อนก็ได้
คือจากที่บอกว่า ไม่ค่อยใช้เงิน พอมีรถปุ๊บเรื่องให้ใช้เงิน เพียบ แค่จอดรถค่าเสื่อมรถก็ลดลงทุกวัน
ถ้าไม่จำเป็น มีรถ = เงินลด

:D

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 19:48:42 »
ผมเองยังไม่เคยลองขับ 2 รุ่นนี้เลยครับ คันไหนขับดีกว่า บอกไม่ได้เลยครับ

แต่ถ้าให้เลือกแค่ 2 รุ่นนี้  ผมเลือก elantra  ครับ  เพราะ ถูกกว่า 600,000 กว่าบาท  แล้วเอาเงินส่วนนี้ ไปผ่อนคอนโดครับ จะได้หมดเร็วๆ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 20:54:23 »
ผมเป็น หนึ่งในผู้จอดรถริมถนน (หน้าบ้านตัวเอง)
โดนชนหนัก เปลี่ยนประตู แก้มขวา กันชนหน้า ไฟหน้าขวา 1 ครั้ง
โดน กรีดรอบคัน 1 ครั้ง
โดน ชนท้าย 1 ครั้ง
ภายในระยะเวลา 2 ปี
J32 ตามรูปครับ
อยากจะเปลี่ยน ยังไม่มีปัญญาแม้แต่จะดาวน์คันใหม่

แนะนำเหมือน หลายๆท่าน เลือกรถไม่ต้องเกิน B-Seg ครับ
แล้ว หาบ้าน หรือ คอนโดก่อนครับ

ด้วยความปราถนาดี ค่าผ่อนบ้านมันเหนื่อยกว่าเยอะครับ หึหึหึ

ใจอยากแนะนำ Jazz หรือ Yaris แต่ผมคิดว่ามันเป็นรถตลาดง่ายต่อการถูกขโมย
ลองดู Almera หรือ Livina ดีกว่าครับ ความเสี่ยงในการถูกขโมยน้อยกว่าเยอะ อิอิอิ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 00:01:26 »
ผมเป็น หนึ่งในผู้จอดรถริมถนน (หน้าบ้านตัวเอง)
โดนชนหนัก เปลี่ยนประตู แก้มขวา กันชนหน้า ไฟหน้าขวา 1 ครั้ง
โดน กรีดรอบคัน 1 ครั้ง
โดน ชนท้าย 1 ครั้ง
ภายในระยะเวลา 2 ปี
J32 ตามรูปครับ
อยากจะเปลี่ยน ยังไม่มีปัญญาแม้แต่จะดาวน์คันใหม่

แนะนำเหมือน หลายๆท่าน เลือกรถไม่ต้องเกิน B-Seg ครับ
แล้ว หาบ้าน หรือ คอนโดก่อนครับ

ด้วยความปราถนาดี ค่าผ่อนบ้านมันเหนื่อยกว่าเยอะครับ หึหึหึ

ใจอยากแนะนำ Jazz หรือ Yaris แต่ผมคิดว่ามันเป็นรถตลาดง่ายต่อการถูกขโมย
ลองดู Almera หรือ Livina ดีกว่าครับ ความเสี่ยงในการถูกขโมยน้อยกว่าเยอะ อิอิอิ

ขอบคุณทีแนะนำครับ ผมลืมคิดเรื่องรถเป็นรอยไปได้ไง ตอนกลางคืน รถจอดอยู่นอกรั้ว
อะไรก็เกิดขึ้นได้ ไม่ว่าจะเป็นหนูเข้าไปทำรัง,หมาเยี่ยวใส่ล้อ,โดนข่วน หรือ โดนขโมย
น่ากลัวครับ ผมเลยตัดใจยังไม่ซื้อดีกว่า รอคอนโดเสร็จก่อนค่อยคิดใหม่