ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีพฤติกรรมเหมือนผมบ้างครับ ก่อนขึ้นรถ+หลังลงจากรถ  (อ่าน 6663 ครั้ง)

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
 โดนหาว่าขี้ระแวงเกินเหตุ ;D ;D ;D
1.ลงจากรถ
-กดล๊อคด้วยรีโมท รอแป๊บนึงกดล๊อคซ้ำอีกครั้ง ลองเปิดประตูให้ครบทั้ง 4 บานเพื่อความชัวร์
2.ก่อนขึ้นรถ
-เดินดูยางทั้ง 4 เส้นว่าซึมแบนหรือมีตะปูเรือใบรึปล่าว ก้มดูใต้ท้องรถนิดนึงเผื่อมีหมาหรืออะไรอยู่ใต้ท้องรถ
-ขึ้นรถปุ๊บกดล๊อคประตูปั๊บ

ออฟไลน์ korakodlove

• Jr. Member
  • **
ดีนะครับ เพื่อความปลอดภัย และสบายใจเวลาไปไหน และเวลาขับรถครับ

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ผมก็เป็น
ข้อ1. ลงจากรถ
กดล็อกด้วยกุญแจแทนการกดรีโมท เพราะเดี่ยวนี้โจรมันฉลาดและอุปกรณ์ตัดสัญญาณรีโมท แล้วเช็ตการล็อกรถ ด้วยการดึงที่เปิดประตูข้างหน้าและข้างหลัง
เพื่อความสะบายใจครับ
ข้อ2. ก่อนขึ้นรถ
เดินวนรอบรถ ดูรายละเอียดคร่าวๆ ยาง มองใต้ท้องรถ มีน้ำมันหยอดไมบนพื้นไม แล้วก็ขึ้นรถครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2014, 22:05:35 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ^Yimm@^

สำหรับผม
ลงจากรถล๊อกรถเห็นกระจกข้างพับก็พอและครับ
ดูยางซึมแนะนำดูตั้งแต่ก่อนออกจากบ้านดีกว่าครับ หมาแมวใต้ท้องstartรถมันก็ไปแล้วครับ
ถ้าทำแบบจขกท.ตลอดผมว่าเยอะเกินครับ

ออฟไลน์ Highway Star

ผมก็เป็นเหมือนกันแต่ไม่ถึงขนาดจขกทนะว่าดูใต้ท้องรถ ส่วนประตูถ้าอยู่ที่อื่นที่สุ่มเสี่ยงมักไขกุญแจเอาทั้งๆที่รีโมทก็มีแต่กลัวโจรตัดหรือกอปสัญญาณ

ออฟไลน์ nung449

• Newbie
  • *
ของผมก่อน start รถเพิ่มการสวดมนต์ ขอพรพระคุ้มครองด้วยนะครับ

elite

• บุคคลทั่วไป
ผมเป็นเหมือนกันครับ แต่ไม่ได้ก้มดูใต้ท้องรถ

ออฟไลน์ Activehybrid

ลงรถ มองกระจกข้างว่าพับรึยัง เป็นบางครั้งที่ไม่แน่ใจ

ขึ้นรถ มองหน้าปัทม์ทุกครั้งว่ามีไฟแดงไหม

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
เมื่อวานเพิ่งเจอกับตัวเลยครับ
ขับ ppv ของพี่โต รุ่นยอดหายสูงสุด
กดรีโมตล๊อก แต่ผมไม่ได้ยินเสียง(ปกติจะสังเกตุที่ไฟเลี้ยวหรือเสียงล๊อคหลังกดรีโมต)
กดอีกที ก็ไม่เห็นมันล๊อค เลยใช้กุญแจล๊อคเอา
พอออกจากห้าง ขับมาหน่อยเลยจอดรถลองกดรีโมตดู เผื่อมันเสีย ก็ปรากฏว่ากดได้
เลยสรุปได้ว่าได้เจอกับตัวละครับ ไอ้พวกยิงรีโมตเนี่ย

กลับบ้านรีบอธิบายให้แฟนฟัง แฟนบอกไม่มีปัญหาเพราะเธอเช็คคล้ายๆ จขกท นี่แหละครับ

ออฟไลน์ mongolias

ผมเป็นเหมือน จขกท เลยครับ
เวลาจะขึ้นรถ มักจะวนรอบรถดูยาง ดูโน้นนี่นิดนึงก่อน
พอขึ้นรถแล้ว สวดมนต์ก่อนพักนึง เป็นการ warm เครื่องไปในตัว
รถผมเหยียบเบรคก็จะ Auto lock แล้ว ส่วนรถแฟนหลังสวดมนต์เสร็จก็ล็อครถเสมอ

บางคนถามผมว่า สวดมนต์ทำไม ผมก็ตอบว่าระหว่างรอรถ warm เครื่อง ไม่รู้ทำอะไรก็สวดมนต์หน่อยแล้วกัน เรื่องสวดมนต์นี่ผมคงติดมาจากคุณพ่อผม ซึ่งก่อนออกรถจะสวดมนต์ก่อนเสมอ

เวลาผมจอดรถเสร็จแล้ว บางทียังจะวนๆดูรอบๆรถเลย ว่ามีอะไรไหม 555

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมยังนิยมใช้ กุญแจเปิด/ปิดประตูอยู่ครับ แม้ว่ารถผมมีรีโมทก็ตาม

เวลาจอดผมลงมาดูแนวที่จอดว่ามันชิดเกิน ห่างเกิน 

ก่อนขึ้นผมมองใต้ท้องรถตลอด สตาร์ทรถแมวหลายตัวไม่หนีนะครับ   
เรื่องยางแบน สภาพรอบคัน อยู่ที่แนวจอด หากผมมาคนเดียวผมก็มองเฉพาะด้านขวา  ไม่เดินไปมองด้านซ้าย
หากมากับคนอื่นก็ให้เค้ามองหน่อยว่าเป็นไงบ้าง 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ kikumarru

• **
บางรุ่นใช้กุนแจล้อก กันขโมยไม่ทำงาน โปรดศึกษาให้ดี ใช้รีโมทlock   ดึงประตูดู แต่บางทีใช้ฟังเสียง lock unlock เสียงดัง ไมเปิดเสียงของรถนะ

ออฟไลน์ 2k

เป็นความปลอดภัยขั้นพื้นฐานมากๆที่คนใช้รถควรทำกันครับ ทำไปน่ะดีแล้ว  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมเหมือนคุณเลย แต่ล็อครถ ผมสุ่มตรวจประตูบานเดียว

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
สำหรับผม

1.ลงจากรถจะกดล็อคแล้วดึงประตูเอา เพราะรถจะไม่มีเสียงสัญญาณล็อค แต่เวลารถล็อคเสียงกลอนมันค่อนข้างจะดังอยู่แล้ว (Honda Stream)

2. เวลาจะขึ้นรถ จะกดปลดล็อคไกลๆก่อนให้ไฟในรถติด ตรวจดูว่ารอบข้างมีอะไรรึเปล่าแล้วกดล๊อคอีกที จากนั้นพอเข้าไปถึงประตูคนขับหรือฝาท้าย ก็ค่อยปลดล๊อแล้วก็ขึ้นรถ ล็อคทันทีคระบ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ imvile

ข้อ 1 ผมเคยเป็น ต้องกดย้ำๆ ให้สบายใจ กดตอนลง กดตอนเดิน กดอีกทีก่อนเข้าห้าง ตอนใช้รีโมทคันแรกอ่ะครับ จนกระทั่งเคยขับ camry โฉมไฟท้ายไม้บรรทัด รีโมทมีปุ่มเดียวทั้งล๊อดและปลดล๊อก. หลังจากจอดรถที่หอค้างคืนแล้วกดรีโมทหนึ่งที เปิดประตูไม่ได้ (แสดงว่าตอนแรกปลดล๊อก) ก็เลยเลิกนิสัยไปเลย
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ sukhontha

เมื่อก่อนผมก็เป็น  แต่หลัง ๆ ใช้รถไม่ถูกตาต้องใจโจร  ก็เลยลดความรอบคอบลงไปเยอะครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

ลองเปิดประตูให้ครบทั้ง 4 บานเพื่อความชัวร์

ไม่รู้ว่าทำได้รึเปล่า เพราะเป็น Keyless Entry
พอมีกุญแจอยู่ที่กระเป๋ากางเกง เวลาเอามือแตะที่จับประตูมันก็ปลดล๊อคเลย

ออฟไลน์ Gottinho

ข้อ 1 ทำเกือบตลอดครับ

ข้อ 2 นานๆ ครั้ง

ออฟไลน์ ChoCcoYen

เป็นเหมือนกันครับยกเว้นดูใต้ท้องรถ ขับทางไกลบ่อยเลยปลอดภัยไว้ก่อนจนติดนิสัย โดยเฉพาะ ขึ้นปุ๊บล็อคปั๊บ กับเวลาจอดจะยังไม่เปลี่ยนเกียร์ไป P ทันทีเพราะมันปลดล๊อคประตูอัตโนมัติ แต่ถ้าเผลอเปลี่ยนเป็น P ระหว่างที่ยังเก็บของโน่นนี่นั่นอยู่ก็จะกด lock ก่อนอีกรอบ  ;D

ออฟไลน์ Sappe!

เหมือนกันครับ ทั้งขึ้นและลงครับ

แต่ไม่เคยก้มดูตะปูกะยางเลยครับ  ;D ;D ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Rock795

ข้อ1ตลอด ข้อ2เฉพาะตอนออกต่างจังหวัดครับ 8) ;D
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ Chanapai630

เป็นเหมือนกันครับ ยิ่งตอนลงจากรถกดล็อคแล้วลองเปิดอีกที เดินออกมาจากรถระยะหนึ่ง กดล็อคอีกที หรือบางทีนึกขึ้นมาได้ หรือเกิดอาการหลงๆลืมๆ ก็เดินกลับมาที่รถเพื่อกดล็อกหรือลองเปิดประตูเพื่อความแน่ใจ คิดว่าตัวเองคงเป็นคนขี้ระแวงมากเกินไป
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ wooot

ลองเปิดประตูให้ครบทั้ง 4 บานเพื่อความชัวร์

ไม่รู้ว่าทำได้รึเปล่า เพราะเป็น Keyless Entry
พอมีกุญแจอยู่ที่กระเป๋ากางเกง เวลาเอามือแตะที่จับประตูมันก็ปลดล๊อคเลย

ทำได้ครับ เวลาดึงอย่าไปจับให้โดนเซนเซอร์ซึ่งมักจะอยู่หลังมือจับ ของผมใช้วิธีใช้ปลายนิ้วจับตรงขอบ บน-ล่าง แบบตุ๊ดแตกอะครับ (ไม่แน่ใจว่าเหมือนกันทุกคันมั้ย ของผม prius)

ส่วนวิธีการดูรอบๆรถ ดูเหมือนกันครับ แต่เฉพาะพื้นที่ที่ไม่แน่ใจ
ส่วนวิธีดูใต้ท้องผมทำบางครั้ง ถ้าเห็นหมาแมววิ่งๆอยู่แถวๆนั้น เพราะพรีอุสสตาร์ทแล้วบางครั้งเครื่องยังไม่ทำงาน แล้วค่อยๆขยับออก หมาแมวมันจะรู้ตัวตอนรถขยับเนี่ยแหละ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ข้อ1 ผมก็เป็นบ่อยๆ แต่ไม่ได้ทั้ง 4 บาน

ออฟไลน์ Ruksadindan

เน้นก่อนขึ้นรถเสียมากกว่า คือเดินวนสำรวจว่ามีอะไรผิดปกติไหม ขึ้นรถแล้วก็ล็อคประตูครับ

ออฟไลน์ GRIMDONUT

เวลาจะขึ้นรถผมผมมักจะเข้าไปนั่งและไม่เอาเท้าเข้าไปในรถก่อนแต่จะเคาะๆให้ทรายหมดก่อนค่อยขึ้นรถครับอาจจะดูบ้าบอไปหน่อยแต่ผมรักษารถไม่ชอบให้มีทรายมีฝุ่นในรถครับ
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ออฟไลน์ mixza69

• **
ผมกดล็อคครั้งแรก ดึงประตูคนขับ เพื่อเช็ค
แล้วกดล็อคอีกครั้ง ตามด้วยดึงทุกประตู หลายๆครั้ง

ออฟไลน์ valent

ทำแบบนั้นแหละ ดีแล้วครับ เผื่อพวกกวนสัญญาณรีโมทหาเหยื่ออยู่ใกล้ๆ
พวกนี้อาจไม่มีเจตนาจะขโมยรถหรอกครับ เพราะยุ่งยากหลายอย่างโดยเฉพาะในห้าง
แต่การหาทางขโมยของมีค่าในรถ อาจเป็นสิ่งที่มันเตรียมจะทำอยู่
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

Fallen_Muses

• บุคคลทั่วไป
ของผมนะครับ
1.สำรวจรอบรถ+ยางอะไหล่(กรณีไปจอดตามห้างหรือข้างทาง)ว่ามีอะไรผิดปรกติบ้างและเคาะรองเท้าก่อนขึ้นรถครับ
2.ปิดแอร์ เปิดพัดลมแรงๆหน่อย แง้มกระจกเล็กน้อยก่อนถึงที่หมายประมาณ10นาทีครับ
3.ก่อนดับเครื่องจะจอดไว้นิ่งๆประมาณ1นาทีครับ
4.ใช้กุญแจรถไขล๊อคประตูรถและลองเปิดดูก่อนเดินไปครับ (แต่ตอนเปิดใช้รีโมทเท่านั้นไม่งั๊นรถร้อง)
5.ถ้าหากสถานที่ที่จอด มีรถจอดกันแออัดมากๆผมก็จะถ่ายรูปรถที่จอดใกล้ไว้ด้วยครับ
ปล. ผมนี่เรื่องเยอะจริงๆเลยนะครับ ตอนนี้ทำที่ล๊อคยางอะไหล่เองแล้วด้วยครับ.