ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบบทสรุปเกี่ยวกับ eco car เฟส 2 หน่อยครับ  (อ่าน 2790 ครั้ง)

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
1.เริ่มโครงการผลิตเมื่อไรครับ
2.มียี่ห้ออะไรบ้าง และ รู่นไหนบ้าง
3.จะมีเจ้าไหนใส่เครื่องดีเซลรึปล่าว
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
Re: ขอทราบบทสรุปเกี่ยวกับ eco car เฟส 2 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 19:05:03 »
ปี 59

เครือ่งยนต์  diesel 1.5

ภาษีเหลือ 12%

มีอีกข่าวคือ ปรับค่าไอเสียขึ้นอีกเป็น euro 5 อีกด้วย

จะว่าไป ไอเสียบ้านเรานี่โหดระดับต้นๆเลย

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
Re: ขอทราบบทสรุปเกี่ยวกับ eco car เฟส 2 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 19:50:27 »
 ผมก็เป็นคนนึงที่จับตาดูว่า จะมีค่ายไหนส่งเครื่อง ดีเซล ลงแข่งขัน
    จากเดิมในเฟสแรก ดีเซล จำกัดความจุไว้ไม่เกิน 1400 cc ซึ่งไม่มีค่ายไหนส่งมาแข่งขันเลย มาเฟส 2 เพิ่มความจุเป็น 1500 cc

ประเด็นเพิ่มความจุน่าสนใจครับ ส่วนตัวน่าจะมีผู้ผลิตบางค่ายได้ขอไปหรือเปล่า เพราะถ้าไม่ ก็ไม่รู้ว่าจะปรับเปลี่ยนความจุไปทำไม

ก่อนหน้านี่ก็คาดกันว่าน่าจะเป็น Mazda ที่จะส่ง Mazda 2 ลงแข่งขัน ซึ่งจะมีเครื่อง SkyActiv-D 1.5L ออกมาใหม่ แต่ฝันค้าง เพราะจะเปิดตัวปลายปีนี้อยู่แล้ว และก็ไม่มีเหตุผลที่จะเอาเครื่องดีเซลมาทำไม

ถามว่าถ้าจะมีเครื่องดีเซล ผมคาดว่าจะเป็นค่าย Honda ครับ