ผู้เขียน หัวข้อ: ู^^ สอบถามเรื่องรถตู้มือ 2 หน่อยครับ VW Caravelle กับ H 1  (อ่าน 4058 ครั้ง)

ออฟไลน์ unseen

• Full Member
คือผมสนใจรถตู้มือ 2 ระหว่าง VW Caravelle กับ H 1

ตัวไหนอะไหล่หาง่าย เเละถูกกว่ากันครับ

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
Re: ู^^ สอบถามเรื่องรถตู้มือ 2 หน่อยครับ VW Caravelle กับ H 1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 22:10:36 »
สมรรถนะ  การขับขี่ คงต้อง VW

ส่วนเรื่องราคาอะไหล่   คงต้อง H1

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
Re: ู^^ สอบถามเรื่องรถตู้มือ 2 หน่อยครับ VW Caravelle กับ H 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 09:57:49 »
สมรรถนะ  การขับขี่ คงต้อง VW

ส่วนเรื่องราคาอะไหล่   คงต้อง H1

ต้องถามกระทู้ว่างบเท่าไหร่   นะคับ
เพราะราคามือสองเทียบปี ต่อปี สองรุ่นนี้ค่อนข้างต่างกัน

ออฟไลน์ Tawee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 11:14:51 »
ตอบเรื่อง VW Caravelle นะครับ (ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้ดู caravelle ตัวไหนอยู่)
1.อะไหล่หาง่ายโดยทั่วไปครับ
2.ราคาอะไหล่ H-1 ถูกกว่าแน่นอน

คหสต ล้วนๆ
รุ่น T5 2.0 BiTDI 7DSG

1.เด็กเล็กในครอบครัวไม่ค่อยชอบเจ้ากล่องนี่เท่าไหร่
2.ผู้ใหญ่ชอบมากภาพลักษณ์ดูภูมิฐาน (ตย.ไปออกงานกับเจ้านาย ท่านนั่งalphard ผมนั่งcaravelle ตามมา เจ้าหน้าที่ทั้งหมดพุ่งมาที่ caravelle โดยไม่ลังเล....เอ่อ....เจ้านายกรูอยู่คันหน้าว้อยยยย)
3.ความแข็งแรงของโครงสร้าง(ก็แน่หล่ะ ประกอบเยอรมันนี่นา)
4.งานตกแต่งภายในออกแบบได้ตามความต้องการ(คุณจะแห่โหมประโคมอะไรใส่เข้าไปเพิ่มก็ได้)
5.มีระบบความปลอดภัยมาค่อนข้างมาก
6.เกาะถนนมาก ความเร็วปลายได้เกิน200 นิ่งๆ
7.การบำรุงรักษาแพงตามแบบฉบับรถยุโรป แต่ก็ไม่ได้ขูดเลือดขูดเนื้อ เปลี่ยนอะไหล่ตามระยะ ไม่มีกินข้าวลิงแน่นอน(แพงสุดนี่ก็น้ำมันเกียร์ลิตรละ 800 กว่าๆ)
8.ช่วงล่างตัวนี้ค่อนข้างกระด้าง กว่าตัว T4 แต่แลกมาด้วยความเกาะหนึบ (ดูให้ดีก่อนซื้อนะครับว่าเป็น caravelle หรือ transporter ช่วงล่างหนังคนละม้วน)
9.ภาษีปีละ2พันกว่าๆ ประกัน5หมื่นนิดๆ

ถ้านึกอะไรออกอีกจะเพิ่มเติมให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2014, 11:16:42 โดย Tawee »

ออฟไลน์ unseen

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 14:30:41 »
งบประมาณ 7-8 เเสน ครับ

ดูราคาเเล้วพอๆกัน H-1 เกียร์ธรรมดา จะอยู่ประมาณปี 2009-2011   ส่วน Caravelle  2005-2007 

ส่วน   Caravelle ที่ผมดูจะเป็นรุ่นนี้ครับ Volkswagen Transporter 2500D TDI ไม่รู้ว่าเป็นยังไงบ้าง

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 16:31:31 »
ตอบเรื่อง VW Caravelle นะครับ (ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้ดู caravelle ตัวไหนอยู่)
1.อะไหล่หาง่ายโดยทั่วไปครับ
2.ราคาอะไหล่ H-1 ถูกกว่าแน่นอน

คหสต ล้วนๆ
รุ่น T5 2.0 BiTDI 7DSG

1.เด็กเล็กในครอบครัวไม่ค่อยชอบเจ้ากล่องนี่เท่าไหร่
2.ผู้ใหญ่ชอบมากภาพลักษณ์ดูภูมิฐาน (ตย.ไปออกงานกับเจ้านาย ท่านนั่งalphard ผมนั่งcaravelle ตามมา เจ้าหน้าที่ทั้งหมดพุ่งมาที่ caravelle โดยไม่ลังเล....เอ่อ....เจ้านายกรูอยู่คันหน้าว้อยยยย)
3.ความแข็งแรงของโครงสร้าง(ก็แน่หล่ะ ประกอบเยอรมันนี่นา)
4.งานตกแต่งภายในออกแบบได้ตามความต้องการ(คุณจะแห่โหมประโคมอะไรใส่เข้าไปเพิ่มก็ได้)
5.มีระบบความปลอดภัยมาค่อนข้างมาก
6.เกาะถนนมาก ความเร็วปลายได้เกิน200 นิ่งๆ
7.การบำรุงรักษาแพงตามแบบฉบับรถยุโรป แต่ก็ไม่ได้ขูดเลือดขูดเนื้อ เปลี่ยนอะไหล่ตามระยะ ไม่มีกินข้าวลิงแน่นอน(แพงสุดนี่ก็น้ำมันเกียร์ลิตรละ 800 กว่าๆ)
8.ช่วงล่างตัวนี้ค่อนข้างกระด้าง กว่าตัว T4 แต่แลกมาด้วยความเกาะหนึบ (ดูให้ดีก่อนซื้อนะครับว่าเป็น caravelle หรือ transporter ช่วงล่างหนังคนละม้วน)
9.ภาษีปีละ2พันกว่าๆ ประกัน5หมื่นนิดๆ

ถ้านึกอะไรออกอีกจะเพิ่มเติมให้ครับ

VV Caravelle  ค่าบำรุงรักษา  ไม่ค่อยหนัก ก็จริงนะครับ
แต่ถึงรอบมัน  เจ็บตัวเหมือนกัน    รถของอา เป็นตัว T5 2.0 BiTDI  ปี 2012  (โคมไฟหน้าไม่มี DRL)   
เมื่อสองเดือนก่อน ได้เปลี่ยนคอมแอร์ใหม่ 80,000 บาท  อะครับ ส่วนอื่นๆ ก็ตามระยะครับ