ผู้เขียน หัวข้อ: +++User's Review TOYOTA COROLLA ALTIS 1.6G+++  (อ่าน 91550 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
Re: +++User's Review TOYOTA COROLLA ALTIS 1.6G+++
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 15:58:22 »
  พื้นที่วางขา สำหรับคนปกติที่ขับกัน ก็เหลือพอดีๆ แต่สำหรับผมที่ปรับมาด้านหลังค่อนข้างเยอะ  ทำให้เหลือเพียงแค่นี้     ประตูหลังมีที่วางขวดน้ำครับ 
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

Re: +++User's Review TOYOTA COROLLA ALTIS 1.6G+++
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 16:00:27 »
ข้ามมาที่ห้องเก็บของท้ายรถ  กว้างขวางใช้ได้  แต่ไม่กล้าเข้าไปพิสูจน์เองครับ   กลัวติด  แต่ไม่วายมีเรื่องติ   แผงกั้นคุณสามารถพบเจอ  Future Board อีกแล้ว  หลังจากมีใน วีออส เดิม   

ผมมองว่าวีออสตัวใหม่ เหมือนเค้าใส่ใจรายละเอียดเยอะกว่าอัลติส
เช่น  กุญแจรีโมทในตัว  E  หรือ การปรับปรุงในส่วนของ Future  Board    ส่วนแผ่นซับเสียงด้านในฝากระโปรงท้าย  ปกติ ตัว 1.6 จะไม่มีแต่ผมหามาใส่จาก  Altis Club  ในราคาไม่กี่ร้อย 

การเก็บเสียง ผมว่าเก็บเสียงใช้ได้ในระดับนึง   คือเงียบ มีความเป็นส่วนตัว  แต่เส้นทางบางลักษณะก็ดังเข้ามามากพอควรเลย  เช่นทางลาดยาง ที่มีหินหยาบกว่าปกติ  หรือ ถนนซีเมนท์   ส่วนเสียงช่วงล่างไม่ดังก๊องแก๊ง  เสียงออกโทนแน่นแบบทึบๆ  ตัวถังผมว่าคงบางใช้ได้เลยล่ะ  เพราะว่าเวลาวิ่งบนเส้นทางที่ซ่อมบำรุง  บางจุด ดังครืดๆ อืดๆ ( เหมือนเจ้าของ ) มาให้ได้ยินเหมือนเหล็กจะฉีกจากกันเลย แต่ก็ดังทุกคันนะ  เท่าที่เคยนั่งรถผ่านตรงจุดนั้น

Toyota Corolla Altis ESport option '17
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 16:02:29 »
มาติดตามชอ review ดีๆ ครับ

ส่อแววยาว ละเอียดยิบมาแต่ไกลเลย  ;D
"Lose who you are to save what you love."

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 16:05:45 »
       ระบบแอร์ทำงานได้ดีมาก มากจนบางทีเย็นเกินจนเบาระดับ  น้ำยาแอร์จนจะปิดแล้ว  ก็หนาว จนต้องไปปรับเป็น  เป่ากระจก พร้อมๆกับเป่าเท้าแทน  แต่ก็อย่าเทียบเพลิน เพราะเท้าเป็นตะคริวก็แล้วกัน

ทัศนวิสัยในการขับขี่  ไม่มีการบดบังมาก  ทั้งจากด้านหน้าไม่ลาดลงมากเหมือนซีวิค  หรือเสาเอ    ระบบไฟส่องสว่าง  ชัดเจนดีในระดับไฟสูง  แต่ด้อยในไฟต่ำ     จนผมต้องติดไฟตัดหมอกเพิ่ม    ที่ปัดน้ำฝน  มีระบบตั้งเวลาได้    ช่องเป่าแอร์  ผมไม่รู้ว่ารุ่นอื่นๆ  มีเหมือนกันหรือไม่คือ  มีช่องแอร์มาเป่าไล่ฝ้ากระจกด้านข้างทั้งสอง บานหน้าด้วย   เสียงหลังคาเวลาฝนตกก็ไม่ได้ดังมากอะไร  ถือว่าผ่าน

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 16:08:36 »
เครื่องยนต์และเกียร์

สำหรับ New Corolla Altis  โฉมปัจจุบัน มีเครื่องยนต์ให้เลือก 3 พิกัด คือ 1.6 , 1.8 , 2.0  สำหรับคันนี้ใช้เครื่องยนต์ 1600 cc รหัส 3ZZ-FE  พร้อมระบบ VVTI     ซึ่งยกมาจาก  โฉมที่แล้ว   แต่แรงม้าลดลงจาก 110 PS เหลือ 109 PS

มาพร้อม  ระบบ เกียร์อัตโนมัติ  Super ECT 4 Speed   ไม่มีลูกเล่นโหมด   + -     แต่อย่างใด  มีระบบ ลดเกียร์ให้เมื่อ รถยนต์กำลัง ลงเขา  ซึ่งผมว่ามันฉลาดใช้ได้เลย  สังเกตได้จาก มีความรวดเร็ว ทันเหตุการณ์  และเส้นทางเดิม ที่เคยวิ่ง  ถึงแม้จะเลียเบรกตั้งแต่ก่อนลงเขา   แต่สุดท้ายระบบก็จะลดเกียร์บริเวณที่หัวรถ  ดิ่งลงเนินพอดี  เกียร์เปลี่ยนนุ่นนวลดีมาก   แต่จะมีปัญหาคันเร่งไฟฟ้า ที่ขอเวลาคิดนิดหน่อย ก่อนจะพุ่ง  ทำให้ต้องเรียนรู้เวลาขับเวลารถติด  ต้องค่อยๆเหยียบ  แล้วจะออกตัวนิ่ม  ส่วนเวลาแซง สังเกตได้เลย ว่าถ้าเหยียบสุดๆเร็วๆ รถจะยังไม่พุ่งทันที  ต้องรอสักแปป ถึงจะไป

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 16:12:55 »
      การขับขี่โดยทั่วไปรถจะเปลี่ยนเกียร์ ให้ต่อเมื่อใช้รอบเครื่องราวๆ 2000 รอบ
แต่ช่วงกำลัง คือช่วงเกียร์ 2 ที่มีรอบตั้งแต่ 3000 ขึ้นไปจะเริ่มรู้สึกว่า  มีกำลังมากขึ้นพอสมควร   สำหรับผมอัตราเร่งไม่อืดครับ  คงมีคนถามว่า ทำไมอยู่บนเส้นทางแบบนั้น ถึงไม่เอาตัว 1.8    ผมตอบได้ว่าสำหรับผม  มันไม่จำเป็นเลย เพราะขับไม่เร็ว  แถมตอนนั้น ลบไม่ถึงด้วย  555      แต่รู้สึกเหมือนว่าปัญหาอยู่ที่เวลาแอร์  ตัดต่อขณะขับขี่  รู้สึกว่าสะดุดไปเหมือนกัน ซึ่งแอร์ตัดต่อค่อนข้างบ่อย   ทำให้เหมือนรถจะกระตุกบ่อยมาก  เวลาขับความเร็วต่ำๆ   แต่เมื่อใด ที่รถจอดอยู่กะที่  รถจะไม่มีอาการสะดุดเลย  ถ้าไม่สังเกตเข็มวัดรอบ  ก็ไม่ทราบว่าแอร์ทำงาน  นิ่งใช้ได้ครับ
       สำหรับอัตราเร่ง  และความเร็วกับรอบเครื่อง  ที่ผมทำไว้มีดังนี้  อาจจะไม่แม่นนะครับ  ผมจับโดยมือถือ  มีตัวเลขดังนี้

- รอบเดินเบา  650 รอบ/นาที  ( ปิดแอร์ )
- รอบเดินเบา   800 รอบ/นาที  ( เปิดแอร์ )
- รอบเครื่องสูงสุด  ไม่ได้วัด  ( ไม่กล้า?..555 )  แล้วจะบอกทำไม

0 ? 100  =  12.28  วินาที

80 ? 120 =   9.70  วินาที

รอบเครื่องยนต์ตามช่วงความเร็วต่างๆมีดังนี้

80 กม/ชม       =            1900        รอบ/นาที
90 กม/ชม       =            2100        รอบ/นาที
100 กม/ชม     =            2400        รอบ/นาที
110 กม/ชม     =            2600        รอบ/นาที
120 กม/ชม     =            2900        รอบ/นาที

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 16:15:32 »
    สำหรับตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง   ผมไม่เคยจับตัวเลขสำหรับในเมือง  เพราะรถใช้วิ่ง  ทางไกลตลอด แต่บางครั้งมีวิ่งในเมือง แต่เป็นการวิ่งรวมๆกับ ทางไกล เลยไม่ได้แยกสำหรับในเมืองมาให้    แต่ที่ผมจับได้  จะมี  2 ลักษณะ คือเส้นทาง

- แม่ฮ่องสอน  - ปาย ? เชียงใหม่  มีอัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยอยู่ที่   13 ? 13.5 กม/ลิตร
- ส่วนเส้นทาง เชียงใหม่ ? แม่สะเรียง ? แม่ฮ่องสอน  เฉลี่ย  15.9 กม/ลิตร

ซึ่งทั้ง 2 ลักษณะ ไม่มีความเร็วที่แน่นอนนะครับ เพราะลักษณะเส้นทางเป็นโค้ง มากกว่าเส้นทางตรง  แต่บอกได้เพียงแค่ว่า ลักษณะการขับขี่ เป็นแบบชำนาญทาง ไม่ใช่การขับแบบนักท่องเที่ยว  ที่ขับแบบ ย่องไป เบรกไป   แล้วน้ำมันที่ใช้คือ   แก็สโซฮอล  95 E10
     ปล.  เวลาขับขึ้นเขาต่อเนื่อง เวลาช่วงที่มีการ เปลี่ยนจังหวะเกียร์ สูงขึ้น  จะพบว่ามีเสียง น๊อคเบาๆให้ได้ยิน  แต่ถ้าไม่ใช่จังหวะที่เปลี่ยนเกียร์ ไม่ว่าเหยียบหนักแค่ไหน ก็ไม่เสียงน๊อคดังกล่าว   หลายท่านอาจจะตกใจ  แต่ หลังจากเปิดคู่มือพบว่าเป็นเรื่องปกติครับ ไม่ถือว่าผิดปกติแต่อย่างไร

จากภาพ  คือระยะทางที่วิ่งมาแล้ว  227 กิโล จากเชียงใหม่ ถึงแม่ฮ่องสอน  เข็มวัดน้ำมันลดลงไป หนึ่งขีด  พร้อมมาตรวัต  แจ้ง Rang  ที่จะวิ่งได้เหลือ ราว 399 กิโล    นั่นแสดงว่า   น้ำมันหนึ่งถัง วิ่งได้ บนถนน คดโค้งได้ ราวๆ 600 กิโล                   

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 16:23:34 »
ระบบกันเทือนและเบรก

หลายคนบ่นๆว่าช่วงล่างของ อัลติส ตัวเดิม นิ่ม ร่อนเกินไป  จนบางทีเหมารวมไปถึงรุ่นใหม่นี้ด้วย  เพราะรูปแบบช่วงล่างเหมือนเดิม  ทั้งที่จริงได้ปรับปรุงให้ดีขึ้นจนน่าพอใจ แล้วสำหรับ  บุคคลทั่วๆไป แต่คงไม่พอสำหรับคนที่รักความแรง
   สำหรับผม การทรงตัวถือว่า  นิ่มสบาย  เสียงช่วงล่างเงียบ  ขับค่อนข้างเร็ว  แล้วเข้าโค้งตามเส้นทางดังกล่าว  ก็ควบคุมได้สบายๆ          แต่อย่างเผลอลืมตัวจนเกินไป  การโดยสาร ถ้านั่งเต็มพิกัด  ไม่ปรากฏ ท้ายกระแทก       อันเนื่องมาจาก การยุบตัวของ สปริงและความอ่อนจนรับไม่ไหว ของโช๊คอัพ  ให้ปรากฏ  ทำให้การเข้าโค้งไม่ถือว่าเอียงตัวมาก  ถ้าไม่ซัดจนเกินลิมิต       
แต่สิ่งที่ควรระวังคือความเบาของพวงมาลัย    แต่ก็ไม่ถือว่าน่าเกลียดจนรับไม่ได้สำหรับผม   ซึ่งไม่เคยขับรถพวงมาลัยเฉียบมาก่อน   แต่ก็รับรู้ได้ว่าต้องเกร็งพวงมาลัยกันพอสมควรเลย ถ้าขับบนถนน ไม่ค่อยดี มีคลื่น   แต่ถ้าขับเร็วๆ  บนถนนมอเตอร์เวย์  พวงมาลัยให้ความมั่นใจได้ดีขึ้น
ขณะขับขี่บนความเร็วสูง เช่น  160 กม/ชม   เสียงยางเข้ามารบกวนน้อย  ที่แน่ๆไม่มีเสียง หวีดของลมที่ผ่านตัวถัง  แบบโหยหวน  เหมือน Soluna คันเดิม ซึ่งน่ากลัวมาก

รูปแบบช่วงล่างที่หลายๆคนกลัวกัน   แต่ผมว่าข้อดีมีเยอะนะ  ทนทานจุดเปลี่ยน มีน้อยชิ้น  คันเดิม 10 ปีเปลี่ยนไปแค่โช๊คอย่างเดียวจริงๆ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 16:27:38 »
    สำหรับระบบเบรค  เป็น ดิสเบรก 4 ล้อ  การจับตัวของผ้าเบรก ถือว่าพอดีๆ  ระดับความเร็วลดอย่างต่อเนื่อง  ไม่มีการเฟด เมื่อต้องเบรคอย่างต่อเนื่องเวลาลงเขา   มาพร้อมยาง Bridgestone  Turanza ER 300 พร้อม ล้ออัลลอยด์ ขอบ 15 ? 4 วง

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 16:29:32 »
การเอาใจใส่ของศูนย์บริการ

( น่าจะเป็นจุดสนใจของใครหลายๆคน )

รถคันนี้ออกจากศุนย์  โตโยต้า นครพิงค์  จังหวัดเชียงใหม่  แต่ศูนย์บริการที่ผม ใช้ตั้งแต่ซื้อรถมา  มี 2 ศูนย์คือ  โตโยต้า ล้านนา จังหวัดแม่ฮ่องสอน กับ โตโยต้านครพิงค์  จังหวัดเชียงใหม่   ผมให้คะแนน ทางโตโยต้าที่แม่ฮ่องสอน เต็มเลยนะทั้งๆที่ไม่ได้ซื้อรถจากที่นั่น  พนักงานเอาใจใส่ผมมาก  ถึงกับมาดูรถให้ถึงที่บ้านหลังเลิกงาน เนื่องจากรถจะมีเสียงดังใต้ท้องรถ เฉพาะเครื่องยนต์ยังไม่ถึงอุณหภูมิทำงาน   อันเนื่องมาจากรถผมมีปัญหา เกี่ยวกับแคททาไลติค  หลังจากวิ่งได้  600 กิโลเมตรแรก   แต่ศูนย์ที่หาสาเหตของเสียงดังใต้ท้องรถจนเจอ คือโตโยต้า  แม่ฮ่องสอน   ทั้งๆที่ผมเคยแจ้งอาการ พร้อมเอารถให้ดูที่ โตโยต้าเชียงใหม่แล้ว   แต่ไม่สามารถหาสาเหตุได้    แต่เรื่องเคลมไม่มีปัญหาครับ  เพราะทั้ง 2 ที่ประสานงานกันดี ทำเรื่องเคลมได้ทันที 

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 16:31:40 »
                  ยังไม่หมดครับ  รถผมมีปัญหาเสียงดังบริเวณ  คอนโซล ตรงที่มีพลาสติคสีเงินครอบอยู่ แถวๆเครื่องปรับอากาศ  ช่างที่โตโยต้า เชียงใหม่เอารถไปลอง แจ้งว่าต้องรื้อคอนโซล ทั้งหมด  ผมตัดสินใจยังไม่ทำ  แต่หลังจากนั้นผมได้นำรถไปเปลี่ยน เป็นลายไม้  ให้ร้านประดับยนต์จัดการให้   ทางร้านบอกว่าบริเวณ พลาสติค  มีช่องว่างทำให้  เกิดเสียงเวลาวิ่งบนทางขรุขระ    หรือวิ่งบน  สันดักบนทางแยก   จากนั้นช่าง  นำโฟมยางอัดให้ใหม่   จนถึงทุกวันนี้  ก็ไม่มีเสียงดังกล่าวอีกเลย

ศูนย์โตโยต้า เชียงใหม่ ก็รับกรรมไปโดยคะแนน ประเมินที่ผมให้จากการตอบความพึงพอใจ ผ่านโทรศัพท์  นี่ยังไม่นับเรื่อง ความไม่จริงใจของเซลล์ ที่จำหน่ายรถให้  ที่ไม่มีการติดต่อ สอบถามใดๆ หลังจากรับรถไปแล้ว  ผมคงเห็นแก่ของแถมมากไป   ที่เลือกเซลล์คนนี้   แล้วคงเป็นความเข้าใจผิดของผมที่มั่นใจว่า ซื้อรถจากศูนย์ใหญ่ๆ คงจะดีกว่าศูนย์เล็กๆ ทั้งที่ความจริงไม่เป็นเช่นนั้นเลย  บทเรียนนี้สอนผมได้เยอะเลย

เข้าศูนย์บริการมาแล้ว 3 ครั้ง คือ
- 1,000  โลแรก  ไม่เสียค่าใช้จ่าย
- 5000 โล จริงๆเข้าไม่ให้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง แต่ผมเข้าไปเปลี่ยนเพราะใช้งานรถหนัก  เพราะวิ่งแต่เส้นทางภูเขา   เสียค่าใช้จ่ายไป 1200 บาทเศษ  เพราะเสียค่าแรง
- 10,000 โล เสียค่าใช้จ่าย 1,500 เศษ  เพราะ มีค่าล้างหัวฉีด ( ไม่แน่ใจ?ลืมไปแล้ว )

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 16:35:24 »
บทสรุป

รถทุกคัน ต่างมีข้อดีข้อเสีย  แตกต่างกันไป  แต่ข้อเสียเหล่านั้นอยู่ที่ว่าผู้ที่ตัดสินใจซื้อ       จะยอมรับได้หรือไม่อย่างไร    อัลติสคันนี้ ก็มีทั้งข้อดีและข้อเสีย   ตามที่ผมกล่าวไปข้างต้น   เพียงแต่ข้อดีที่รถคันนี้มี  มันคือจุดที่ผมให้ความสนใจ  ส่วนข้อเสียที่มี  ก็เป็นข้อเสียที่ผมสามารถยอมรับได้  และยอมรับได้อย่างสนิทใจไม่นำกลับมา ครุ่นคิดอีก      ถึงแม้ผมย้อนเวลากลับไปได้  รถที่ผมจะตัดสินใจซื้อ  ก็ยังคงเป็น อัลติส ตัวนี้เช่นเดิม    แต่ที่สุดแล้วตัวผู้บริโภคเอง  ต้องศึกษาความต้องการของตัวเอง    ให้ถ่องแท้ก่อน  ว่าแท้จริงแล้ว  ตัวเองต้องการอะไรจากยานพาหนะ นั้นๆ    แล้วคุณจะมีความสุข  กับรถคันนั้น  ตลอดไป

ปล.          สุดท้ายนี้ต้องขอขอบพระคุณ   คุณพ่อ คุณแม่  ที่ทำให้ผมได้มีโอกาสครอบครองรถคันนี้

ขอขอบคุณพี่จิมมี่  พี่แพน และเหล่าทีมงาน ที่เปิดโอกาสให้ผมได้นำแสดงเรื่องราว  บนเวปไซต์แห่งนี้  และเป็น แบบอย่างที่ดี  ที่ทำให้ผมลุกขึ้นทำมัน  ( ผมยิ้มทุกครั้ง ที่ดูคลิปทดสอบรถ )

รวมไปถึง พี่ๆน้องๆ จากพันทิปหลายๆท่าน  รวมไปถึง เพื่อนๆจาก  Headlightmag ทุกท่านๆ ที่ให้กำลังใจผมก่อนหน้านี้

ท้ายสุดจริงๆ  หากมีข้อผิดพลาดประการใด ผมขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย  ทุกท่านแสดงความคิดเห็น  ติ ชม ผมได้นะครับ  ทุกความเห็นเป็นกำลังใจให้ผมครับ  แต่อยากจะขอให้สุภาพหน่อยนะครับ  ไม่งั้นจะใจแป้วอ่ะ ??.. ผมจะได้ปรับปรุงต่อไปครับ

สวัสดีครับ

ส่งท้ายด้วยภาพนี้ครับ  หลังจากนี้หน้าที่เพื่อน วิจารณ์เต็มที่เลยครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 16:42:44 »
ละเอียดเยี่ยมครับ แต่ราคาระดับนี้ไม่มีกุญแจรีโมทนี่ก็ไม่ไหวแล้วนะนี่

ปล. เวอร์ชั่นต่างประเทศมีเครื่อง 2.4 ด้วยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 17:01:46 »
ท่าทางรถคันนี้ จะขนเยอะ

ขนหน้าแข้งคนขับอะครับ
แหะแหะ

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 17:06:04 »
เรื่อง 0 ต้องทำใจครับ บางทีเจอดีๆ ก็ดีใจหายไปเลย

ออฟไลน์ aid

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 17:22:09 »
อ่านเข้าใจง่ายดีครับ ชอบๆๆ ;D

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 17:30:55 »
รีวิว ได้เข้าใจง่ายดีครับ

ผมสงสัย นิดนึงครับ เวลา ขับรถ ลงเขา เราไม่จำเป็น ต้องเข้าเกียร์ L เพื่อให้เครื่องยนต์ ช่วย ชะลอความเร็วหรอครับ
(อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆๆ เพราะยังไม่มีโอกาส ได้ขับ แต่เคยนั่งรถเพื่อน civic เขาก็เข้าเกียร์ L  หรือว่าของ honda เกียร์ไม่มีระบบ ช่วยตอนลงเขาครับ)

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 17:43:12 »
อ๋อ ระบบลดเกียร์ ขณะลงเขา  จะมีช่วยเฉพาะ เกียร์ 4 มา 3 เท่านั้นครับ  ถ้าชันกว่านั้น หรือขับเร็วเกินกว่า 100 กม/ชม  ระบบก็จะไม่ลดให้นะครับ เท่าที่สังเกตุดู
ถ้าลงเขาชันๆ ก็ต้องใช้มือปรับเกียร์ลงมา 2 หรือ L อยู่ดีครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 17:51:05 »
อ่านจบแล้ว ขอบอกว่าถ้านี่เป็นรีวิวแรกของคุณล่ะก็เริ่มต้นได้สวยครับ ผมอ่านแล้วเอ็นจอยดี ยิ่งได้รับรู้เรื่องการใช้งานซึ่งเป็นการวิ่งในรูปแบบอื่นๆนอกเหนือไปจากวิ่งในเมือง และวิ่งทางไกลด้วยยิ่งดีใหญ่

การมีตัวเลขอัตราเร่ง ถึีงจับมาแล้วกลัวไม่แม่นก็บอกเล่ากันเถอะครับ อย่างน้อยจะทำให้ผู้ที่อ่านนำไปเป็นข้อมูลประกอบกับรีวิวของคนอื่นได้ และเท่าที่ผมสัมผัสมา Altis 1.6 ก็จะทำอัตราเร่งได้ประมาณที่คุณทำแหละครับ คือช้ากว่า Tiida 1.6 เล็กน้อย แต่ต้องไม่ลืมว่า Altis ต้องหมุนล้อและยางที่โตกว่า ต้องขอบคุณลักษณะนิสัยเครื่องยนต์ที่มีแรงบิดเป็นช่วงกว้าง กดเป็นมา และทำใ้ห้พลังเล็กๆบนรถที่ตัวไม่เล็กนัก ขับสนุกพอมันส์ได้

คอนโซลกลางของ Altis เป็นจุดที่ผมชอบที่สุดของมัน คือยาวต่อเนื่อง สวย ไม่เริดเกินไป และไม่กินเนื้อที่แนวกว้างของขามากจนเกินงาม

ที่ผมไม่ได้ใช้ Altis ก็คงเป็นเรื่องราคาซึ่งเกินงบผมไปนิด และเรื่องเฮดรูมกับเลกรูมหลัง นอกนั้นก็อาจจะขอเรื่องตำแหน่งเท้าแขนอีกหน่อย ส่วนที่เหลือนั้นใช้ได้ ช่วงล่างนี่โอเคไม่ต้องไปทำมันอีกแล้ว พวงมาลัย รุ่นตอนเปิดตัวแรกผมขับมามันมีความไวที่ไม่เสถียร ขับแล้วไม่เวิร์คเท่าไหร่ แต่รุ่นหลังๆมา กลับไปลองขับอีกครั้ง พบว่านิสัยมั่นคงขึ้น อยู่ในระดับที่ขับไม่สนุก แต่ปลอดภัยไม่เกร็งด้วย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 18:21:59 »
เยี่ยมเลยครับสำหรับครั้งแรก ละเอียดมาก ;D อ่านเข่าใจง่ายดีครับ จะรออ่านคันต่อไปนะครับ

ปล.ได้ทะเบียนป้ายดำแล้ว ลบหน่อยก็ดีนะครับ รถยนต์ส่วนบุคคล :D เพื่่อความปลอดภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2010, 18:36:58 โดย sirisak_ac118 »

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 18:22:13 »
ขอบคุณครับ

ชอบตรงที่มีข้อมูลที่ละเอียดดีครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 18:46:24 »
เยี่ยมไปเลยครับ :) ละเอียดดี

ผมชอบนั่งมากเลย Altis เนี่ย นุ่ม เงียบดี
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 18:54:25 »
ทำได้ดีพอสมควรเลยครับ เรื่องรูป มีติงนิดนึง บางรูปมีเบลอ มีโฟกัสผิดที่นิดหน่อย เช่นรูปที่ให้ดูหน้าปัด แต่ไปโฟกัสตรงพวงมาลัย
เนื้อหาดีครับ ใส่ใจในรายละเอียดดีครับ แต่อย่างที่น้องอาทเกริ่นไว้แต่ต้น เรื่องวรรคตอน ทำให้เวียนหัวนิดนึงครับ
สรุปว่าดีครับ
ขอบคุณสำหรับรีวิว  :D

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 19:11:59 »
รีวิวเยี่ยมครับ

altis นี่ก็ประหยัดใช้ได้นะครับเนี่ย
ยังไงก็ตาม รถสวยดีครับ
I will buy Volvo some day.

methus zaa

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 19:25:26 »
เยี่ยมครับ สุดยอด พี่จิมมี่เอาขึ้นหน้าหลักเลยครับ

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 19:31:42 »
ละเอียดดีมากครับ ผมชอบ ;D

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 19:35:42 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ 
มีกำลังใจทำต่อ   ( แต่ไม่มีรถให้ทำแล้วนอกจาก กระบะเก่าๆที่บ้าน  555  )

ออฟไลน์ Racing Revolution

• Full Member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 20:05:24 »
ขอบคุณครับ เยี่ยมเลย ใช้ไปเลยครับต่ำๆ 15 ปี รับรองทนหายห่วง สมชื่อ ไม่เหมือนคู่แข่งโดยตรงรายนั้นหรอกครับ เครื่องยนต์ดัง ต็อกๆ คริๆ
เบาะหลังคุณยังไม่ถอดพลาสติกออกอีกหรอครับ

GreenG

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 20:26:39 »
ขอบคุณครับ

ลายไม้สวยมากๆครับ

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 20:48:38 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
วันที่22ผมจะขึ้นไปแม่ฮ่องสอน
ยังไงถ้าผมเจอผมจะแวะเข้าไปทักนะครับ ;)