ผู้เขียน หัวข้อ: ===== review AUDI TT RS รถผู้หญิง!? รถซิ่ง!? sleeper!? =====  (อ่าน 69512 ครั้ง)

ออฟไลน์ aobpanda

• Newbie
  • *
===== review AUDI TT RS รถผู้หญิง!? รถซิ่ง!? sleeper!? =====
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 00:50:45 »

สวัสดีครับ เนื่องจากไม่ค่อยเห็นคนรีวิวรถรุ่นนี้ในเมืองไทย เลยอยากลองซักหน่อย ผิดถูกยังไงติชมได้ครับ

AUDI TT RS   
transmission : 6 speed manual
colour : Sepang Blue

ใช้เครื่องยนต์เบนซินแบบ 2.5-litre R5 inline TFSI
แรงม้า 340 bhp แรงบิด 450Nm เทอร์โบลูกนี้บูสอยู่ที่ 1.2 bar และ Intercooler ตำแหน่งวางอยู่ข้างล่างหม้อน้ำ
น้ำหนักรวมของเครื่องตัวนี้ 183 kg
น้ำหนักรถพร้อมวิ่งอยู่ที่  1450 kg
ระบบขับเคลื่อน 4ล้อ Quattro

ความเร็ว 0-100 ใน 4.5 วินาที
1/4 mile 12.80 วินาที ทำเป็นตารางเทียบกับรถที่เร็วไล่ๆกันมาให้ดูครับ

หัวกระทู้ที่ผมบอกไว้ว่า รถผู้หญิง!? รถซิ่ง!? sleeper!? ด้วยความที่TTเป็นรถsportไซส์กลางๆ หน้าตาดูอ่อนช้อยไม่โหดร้ายเกินไปนัก อาจทำให้คนทั่วไปมองข้ามรถคันนี้ไป บางคนว่าเป็นรถสำหรับผู้หญิงขับเสียด้วยซ้ำ คนที่ไม่ชอบหรือไม่ได้สนใจเรื่องรถอาจจะยังแยกไม่ค่อยออกเลยด้วยซ้ำระหว่าง TT ,TTS ,TT RS ว่ามันต่างกันยังไง และยิ่งด้วยภาษีบ้านเราที่โดดไปไกลเลยทำให้ไม่ค่อยมีคนสนใจรถรุ่นนี้นัก ระดับราคาใกล้ๆนี้คนส่วนมากก็จะหนีไปเล่นPorsche Cayman กันหมด ด้วยภาพลักษณ์ และแบรนด์ที่ดูดีกว่า  แต่เหตุผลที่ผมเลือกรถคันนี้มาก็เป็นเพราะความชอบส่วนตัว และอารมณ์การขับขี่ล้วนๆ รถSportไซส์กลาง เครื่องห้าสูบ2500 ขับสี่ เทอร์โบ เดิมๆ 340ม้า นี่มันรถซิ่งชัดๆเลยนี่ !!?? ที่บอกว่ามันเป็นรถซิ่งเพราะมันโมดิฟายขึ้นได้ง่าย ตอนนี้ผมเอาไปเปลี่ยนท่อMilltek+downpipe และกำลังคิดแพลนว่าจะเอาไปReflash ECU stage2 APR ในลำดับต่อไป ซึ่งAPRเคลม ม้าที่ได้จะกลายเป็น430ตัว!!?? Sleeperฝุดๆ ผมชอบรถหน้าตาบ้านๆ แต่สมรรถนะโหดๆ แบบนี้แหละ เอาไว้ไล่จับกบบนทางด่วน 55+

ฟีลลิ่งการขับขี่
          เป็นรถที่ขับง่ายเนื่องจากเครื่องความจุเยอะและบวกกับเทอร์โบ ทำให้ไม่ต้องรอรอบ เทอร์โทจะเริ่มบูสที่2300รอบขึ้นไป ถ้าเปิดโหมด S คันเร่งจะตอบสนองไวกว่าชัดเจน
อัตราเร่งตีนต้นดีมาก และปลายยังไหลได้เรื่อยๆ อัตราเร่งบวกกับความนิ่งของช่วงล่าง จนทำให้บางครั้งเผลอเหยียบแปปเดียวความเร็ว200กว่าแล้วแบบไม่ทันรู้ตัว
เสียงของเครื่องตัวนี้ เป็นอีกสิ่งที่ประทับใจมาก คือเสียงมันเพราะหวานๆ แบบมีเอกลักษณ์ในตัวของมันเอง เสียงหวานกว่าเครื่อง4สูบเทอร์โบอื่นๆมาก ทำให้ยิ่งขับยิ่งรู้สึกมัน55+
ช่วงล่าง : ขับในเมืองที่ถนนไม่เรียบถือว่าแข็งพอสมควรแต่ไม่ได้กระด้างจนเกินไปนัก พอขับเป็นรถบ้านใช้งานปกติบนถนนทั่วไปได้ ผมขับพาแม่ไปตลาด ก็ไม่ได้ยินเสียงบ่นอะไร
ย่านความเร็วสูงถือว่าให้ความมั่นใจดีบนทางด่วนบูรพาวันที่ลมไม่แรง ที่ความเร็ว200+ ก็ถือว่ารถค่อนข้างนิ่ง ไม่ได้รู้สึกเหวอนัก แต่ถ้าลมแรงๆก็รู้สึกลอยๆเสียวๆเหมือนกัน
การเข้าโค้งถือว่าทำได้ดีตามความคาดหวังของระบบ AWD quattro แต่ตัวรถค่อนข้างมีอาการUndersteerอยู่บ้างเหมือนกัน ถ้าเข้าโค้งแรงเกินไป
พวงมาลัย  : น้ำหนักเบามากที่ความเร็วต่ำ แต่จะมั่นคงและหนักขึ้นที่ความเร็วสูง
อัตราบริโภคน้ำมัน : จับตามแบบพี่จิมมี่ วิ่ง110 คนเดียว ได้ประมาณ 11โล/ลิตร    ขับทั่วๆไปเร็วบ้างช้าบ้างรถติดบ้างได้ 8-9 โล/ลิตร

สิ่งที่แตกต่างจาก TTS คร่าวๆมีดังนี้ครับ (พร้อมรูปประกอบ)
-   กันชนหน้า-หลัง กระจังหน้าสีดำเงาขอบอลูมิเนียมแบบด้าน ตำแหน่งท่อไอเสีย
-   เครื่องยนต์คนละตัว
-   หางหลังแบบ fixed
-   อุปกรณ์อำนวยความสะดวกบางอย่างถูกตัดออกไป
-   เบรก คาลิปเปอร์แบบ 4pot ใหญ่ สีดำเงาสกรีน โลโก้ RS และจานเบรก 2ชิ้น เจาะรูระบายความร้อน ขนาด370mm. และ 310mm.
-   ช่วงล่างคนละแบบ และตัวรถจะเตี้ยกว่า TTS 10mm.
-   ปุ่ม S หรือ sport mode ใช้ปรับการทำงานของลิ้นปีกผีเสื้อ ทำให้คันเร่งตอบสนองไวขึ้น
-   ภายในเบาะ Recaro bucket seat (เป็นoption)
-   ล้อ 19x9 5ก้าน ‘5-arm rotor‘ design สี titanium finish (เป็นoption)
-   พวงมาลัย หัวเกียร์ และด้ามเบรคมือเป็นแบบหุ้มหนังเย็บมีรู (เป็นoption audi exclusive control package)

กันชนหน้า ดีไซน์ช่องดักลมขนาดใหญ่ กระจังหน้าสีดำเงาขอบอลูมิเนียม แบบ matt aluminium โลโก้ TTRS ไฟหน้าแบบ Adaptive light ปรับสูง-ต่ำอัตโนมัติ

หางหลังขนาดใหญ่แบบ fixed (สามารถเลือกไม่ติดตั้งหางหลังจากโรงงานได้เป็น option ไม่เสียตังเพิ่ม :p)

ล้อ 19x9 5ก้าน ‘5-arm rotor‘ design สี titanium finish (เป็นoption สีปกติจะเป็นสีเงิน)
เบรก คาลิปเปอร์แบบ 4pot ใหญ่ สีดำเงาสกรีน โลโก้ RS และจานเบรก 2ชิ้น เจาะรูระบายความร้อน ขนาด370mm. และ 310mm.

ยาง Pirelli P.ZERO runflat 255/35/19 ทั้ง 4 ล้อ  เหมือนยางที่ติดรถsupercar, รถhigh performance ทั่วไป

เบาะ Recaro bucket seat (option)

พวงมาลัย หัวเกียร์ และด้ามเบรคมือเป็นแบบหุ้มหนังเย็บมีรู (เป็นoption audi exclusive control package)
ปุ่มข้างล่างเกียร์ ปุ่มแรก คือ ปุ่ม S หรือ sport mode ใช้ปรับการทำงานของลิ้นปีกผีเสื้อ ทำให้คันเร่งตอบสนองไวขึ้น
ปุ่มต่อมา ESP เปิด/ปิด ระบบtraction control

ภายในสีดำ สามารถเลือกผ้าบุหลังคาเป็น Alcantara ได้ (option)

เครื่องยนต์ 2.5-litre TFSI TURBO 5สูบ เสียงหวานมากๆ

คลิปถ่ายจากในรถขำๆ ไหลๆออกปกติคับ ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2015, 23:15:05 โดย aobpanda »

ออฟไลน์ Mr.Boogie

• Sr. Member
Re: ===== review AUDI TT RS รถผู้หญิง!? รถซิ่ง!? sleeper!? =====
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 03:25:11 »
รถสวยครับ ถ้าเป็นไปได้อยากให้คุณช่วยมีคลิปจับเวลา 0-100 หน่อยครับ  :D นานๆทีจะได้ชมของแรงๆ

ออฟไลน์ jackRMU

• Jr. Member
  • **
Re: ===== review AUDI TT RS รถผู้หญิง!? รถซิ่ง!? sleeper!? =====
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 08:42:42 »
หวังว่าจะมีภาค #2 ต่อครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 11:29:12 »
เร็วดีน่ะ

ออฟไลน์ Fallen_Muses

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 11:33:15 »
ขอบคุณมากๆนะครับ. :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 11:42:50 »
รถสวยครับ ถ้าเป็นไปได้อยากให้คุณช่วยมีคลิปจับเวลา 0-100 หน่อยครับ  :D นานๆทีจะได้ชมของแรงๆ

0-100 manual ดูในเวบไปก่อนนะครับ ยังไม่ได้จับเอง

ออฟไลน์ templeboy

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 11:53:08 »
ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับคันนี้ ??....อยากได้มั่งงงงง
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 12:01:14 »
เบาะนั่งเท่สุดๆ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Schantanakom

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 12:39:57 »
0-100 manual น่าจะได้ช้ากว่าในคลิปหรือเปล่าครับ ?

0-100 ที่บอกนี่ S-tronic หรือ manual ครับ ?

ปล. รถสวยมากครัช Love เบยยย

Vorsprung Durch Technik

ออฟไลน์ hamber

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 13:01:43 »
"ผมชอบรถหน้าตาบ้านๆ แต่สมรรถนะโหดๆ แบบนี้แหละ เอาไว้ไล่จับกบบนทางด่วน " ..................ชอบอันนี้คับ  ;D

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 13:16:12 »
ขอถามประดับความรู้หน่อยค่ะว่า
1. รถแบบนี้เกียร์ธรรมดาจะแพงกว่า ออร์โต? ทำไม?
2. แล้วการเหยียบครัท มันแข็งเเหมือนพวกรถตลาดทั่วไปมั้ยคะ เช่น ซิตี้ อัลติส กระบะ ??
รถสวยมากค่ะ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 13:19:03 »
จูน APR ถูกต้องแล้วครัช ถ้าเดินท่อมาทั้งเส้น หากรองใหม่อีกตัว น่าจะได้ เสตจ 2+ เต็มๆนะครับ เคลมม้าเยอะขึ้น 99 ตัว ก็ราวๆ 400 กว่าๆแหละ ไล่ r8v8 สบายๆ แต่ผมไม่แน่ใจว่าเครื่อง 2.5 จูนต้องเปลี่ยน HPFP รึเปล่าเพราะ รู้สึกว่า TTS กะ golf r - scirocco R ต้องเปลี่ยน(ea113 2.0ลิตร) คันนี้ผมเคยนั่งส่องๆดูใน one2car เหมือนกันครับ สวยดีแถมเกียร์ธรรมดา อีก แต่งต่อได้ไกล แต่งบการเงินไม่เอื้ออำนวย เลยอด  :'(

ปล.ถ้าจะเปลี่ยนเบรค บอกนะครับมีคนรอสอยเบรค TTRS ต่อเยอะเลย 5555  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Zephyrus7

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 13:23:40 »
ขอบคุณครับ รอชมครับ

ออฟไลน์ BaNky

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 14:29:27 »
เห็นแล้ว อยากได้เลยครับ  ;D

แค่ TTs ก็พอใจแล้ววววว

ปล.เห็นคนขาย TTs สีเหลืองหลังคาสีดำ สวยมากกกกกกกกกกก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 14:53:43 »
ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับคันนี้ ??....อยากได้มั่งงงงง
ราคารถใหม่ 6ล้าน มีทอนเยอะครับ

0-100 manual น่าจะได้ช้ากว่าในคลิปหรือเปล่าครับ ?

0-100 ที่บอกนี่ S-tronic หรือ manual ครับ ?

ปล. รถสวยมากครัช Love เบยยย
0-100 ในคลิป manual คับ ถ้า s-tronic จะเร็วขึ้นอีกเสี้ยววิครับ อาจจะ 4.3
ขอถามประดับความรู้หน่อยค่ะว่า
1. รถแบบนี้เกียร์ธรรมดาจะแพงกว่า ออร์โต? ทำไม?
2. แล้วการเหยียบครัท มันแข็งเเหมือนพวกรถตลาดทั่วไปมั้ยคะ เช่น ซิตี้ อัลติส กระบะ ??
รถสวยมากค่ะ
1.แล้วแต่รุ่นคับ แต่รุ่นนี้เกียร์ออโต้ s-tronic แพงกว่าหน่อยครับ
2.คลัชนิ่มเหมือนรถบ้านเลยครับ ขับง่ายมาก
จูน APR ถูกต้องแล้วครัช ถ้าเดินท่อมาทั้งเส้น หากรองใหม่อีกตัว น่าจะได้ เสตจ 2+ เต็มๆนะครับ เคลมม้าเยอะขึ้น 99 ตัว ก็ราวๆ 400 กว่าๆแหละ ไล่ r8v8 สบายๆ แต่ผมไม่แน่ใจว่าเครื่อง 2.5 จูนต้องเปลี่ยน HPFP รึเปล่าเพราะ รู้สึกว่า TTS กะ golf r - scirocco R ต้องเปลี่ยน(ea113 2.0ลิตร) คันนี้ผมเคยนั่งส่องๆดูใน one2car เหมือนกันครับ สวยดีแถมเกียร์ธรรมดา อีก แต่งต่อได้ไกล แต่งบการเงินไม่เอื้ออำนวย เลยอด  :'(

ปล.ถ้าจะเปลี่ยนเบรค บอกนะครับมีคนรอสอยเบรค TTRS ต่อเยอะเลย 5555  ;D ;D ;D ;D ;D
ปั๊มติ๊กไม่แน่ใจอ่าครับ ชุดกรองอากาศaprไม่มีของ แต่ในเวบบอกแค่ท่อขึ้นสเตจ2ได้เลย แต่ผมกลัวจูนแล้วคลัชลื่นจังเลยง่ะ 400กว่าม้า กลัวคลัชเดิมลาโลก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2014, 22:59:21 โดย aobpanda »

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 15:05:50 »
สวยจังครับ คันนี้เคยมีรุ่นน้องมาถามผมอยู่เหมือนกันครับ ว่าสนใจRSบ้างไหม
ตัวเลือกถูกต้องแล้วครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 15:30:00 »
ว้าว....ราคาไม่ถึง 5 ล้าน แสดงว่าเพิ่มจาก TTS แค่ล้านเดียวหรอครับ...โอ้ว

เล่นกับระดับ 7-8 ล้านได้สบายๆ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 16:06:02 »
สวย หวาน หล่อ แรง
ขอบคุนครับ

ออฟไลน์ cefboy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 16:46:48 »
เป็นผมขอผ่าน TTRS ครับ เพราะขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็น เกิดมาขับรถได้ก็ขับแต่ออโต้อ่ะคับ :'(
ส่วนตัว ชอบ TTS มากกว่า เพราะได้Adaptive Spoiler และเกียร์ออโต้ แต่ไม่กล้าซื้อ เพราะมีทั้งจด TT กับ TTS ราคาห่างกันเยอะเหมือนกัน
แต่เบาะตัวนี้สวยมากเลยครับ แต่ทำไม เบาะสองฝั่งไม่เหมือนกันอ่ะครับ มีลายกับไม่มี

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 17:51:46 »
ไม่รู้แหละครับ ถ้ารถสปอร์ต รถซิ่ง แล้วเป็นเกียร์ธรรมดานั่นแหละสวรรณ์เลย ฟินแป๊บ!!!

ออฟไลน์ Chanapai630

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 19:05:57 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ รถสวยมากครับ ที่ผมชอบที่สุดของคันนี้คงจะเป็นเบาะ  ;D
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 19:25:57 »
รถสวยมากครับ เกียร์ธรรมดาในรถสไตล์นี้ปัจจุบันแทบหาไม่ได้แล้ว
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ popdemonic

• I'm Back!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 19:48:35 »
เกียร์ธรรมดาขับไม่ยากครับ รถเกียร์ธรรมดาสบายตรงเกียร์ไม่ค่อยมีปัญหา เครื่องTTRS เป็นInline 5สูบ ที่ทนทานมากครับ
พื้นฐานเครื่องตัวนี้เกือบ30ปี ออดี้นำกลับมาพัฒนาใหม่ เป็นเครื่องที่ดีที่สุด สร้างชื่อให้ออดี้เครื่องนึงเลยครับ ฝรั่งจะรู้จักออดี้
อยู่สองอย่างคือ Quattro กับเครื่อง5สูบครับ

ออฟไลน์ Metallic

• I'm a ME
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 20:36:44 »
รถสวย+สีน้ำเงิน=สวยมากครับ
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 22:24:51 »
เป็นผมขอผ่าน TTRS ครับ เพราะขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็น เกิดมาขับรถได้ก็ขับแต่ออโต้อ่ะคับ :'(
ส่วนตัว ชอบ TTS มากกว่า เพราะได้Adaptive Spoiler และเกียร์ออโต้ แต่ไม่กล้าซื้อ เพราะมีทั้งจด TT กับ TTS ราคาห่างกันเยอะเหมือนกัน
แต่เบาะตัวนี้สวยมากเลยครับ แต่ทำไม เบาะสองฝั่งไม่เหมือนกันอ่ะครับ มีลายกับไม่มี

TTRS เกียร์ไม่ธรรมดา (ออโต้) ก็มีครับ
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ champ1234

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 22:28:46 »
งามมากครับ

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 23:50:16 »
แรง หล่อ ครบเลยครับ สุดจริงๆคันนี้

ออฟไลน์ Elextons

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 00:13:06 »
รถอย่างหล่อ รูปอย่างสวย อิจฉารัวๆ
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 00:25:04 »
ขอบคุณครับ เพิ่มคลิปถ่ายขำๆ ให้ด้านล่างแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ Mon8118

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 02:17:01 »
รถสวย เสียงเครื่องหวานมากๆเลยครับ ;D ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand