ผู้เขียน หัวข้อ: โดยปกติแล้วยางรถยนต์ติดรถPPVจะมีการใช้งานได้ถึงกี่หมื่นโลครับ  (อ่าน 4855 ครั้ง)

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
พวกยางแก้มสูงๆ เช่น 65-70-75 ไรงี้ อายุการใช้งานมันพอๆกับพวกยางซีรีส์ต่ำๆไหมครับ เช่น 35-40-45-50
พอดีพ่อตาแกใช้ยางติดรถปาปอตน่าจะเป็น265/70/16 ปี2011 (รุ่นย่อยGT ก่อนมิตซูจะเปลี่ยนเป็นแม็ก17) มา7หมื่นโลแล้ว แกยังไม่เปลี่ยนเลย แกบอกจะใช้ให้ถึงแสนโลก็คงไม่เป็นไร
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ดูดอกยางอย่างเดียวคงไม่ได้  ต้องดูความแข็ง การแตกลายงา  หรือ บวม

ถ้าเป็นแบบนี้ก็ต้องเปลี่ยน ต่อให้ยางยังไม่หมด

หมั่นดูยางบ่อยๆ

ออฟไลน์ nuntapon.s

เพื่อนผมใช้จูนมา2รุ่น  ใช้ทะลุแสนมาสี่ชุดแล้วครับ  ยางติดรถยังทะลุแปดหมื่น

ถอดออกยังมีคนขอไปใช้ต่ออีกสบายๆ

ออฟไลน์ ichamz

ดูดอกยางอย่างเดียวคงไม่ได้  ต้องดูความแข็ง การแตกลายงา  หรือ บวม

ถ้าเป็นแบบนี้ก็ต้องเปลี่ยน ต่อให้ยางยังไม่หมด

หมั่นดูยางบ่อยๆ

ใช้ foutuner อยุ่ครับ บางคนใช้จน แสนโลเลยก็มี  
แต่คันที่บ้านผม เปลี่ยนตอน 87XXX เพราะรุ้สึกว่า มันเริ่มไม่เกาะถนนแล้ววว

ออฟไลน์ puay

• Jr. Member
  • **
การดู ดอกยาง อย่างเดียว แล้วเข้าใจไปเองว่า ยางยังไม่หมดอายุ ก็เลยไม่เปลี่ยน ถือเป็นความเข้าใจผิด ที่อันตรายมากครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ความจริง 3 ปีน่าจะเปลี่ยนแล้วครับ หรือ 80,000โล  สุดๆราวๆนี้หรืออย่างใดอย่างนึงถึงก่อน เพราะเกินกว่านั้น ใช่ครับใช้ได้จริงแต่ความเกาะความปลอดภัยมันโดดหนีไปหมดตั้งแต่ขับเกิน 80 ละ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ยาง ppv ก็เหมือนรถ ตระกูล ยกสูงทั้งหลายเลยครับ 235 255 265 อายุตามคู่มือ 20000 โล หรือ 4 เนี่ยแหละ ผมจำไม่ได้ แต่อายุปี 2 ปี มีคำแนะนำให้เปลี่ยน
แต่จริงๆ ซัดกันทะลุ 50000++  hi-lander ของที่บ้าน เปลี่ยนตอน 56000 ปีที่ 4 มันยังไหว แต่ ไม่ไว้ใจแล้วครับ เหินน้ำสุดๆ เสียงเลี้ยวที เหมือนอยากจะซิ่งเลย
ที่ว่ามายากติดรถนะครับ มีอยู่ยี่ห้อเดียวของเจ้านี้  ตอนนี้เปลี่ยนมา 2 ปี วิ่งยังไม่ถึง 20000 โลเลย ดอกไม่ยุบเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ PRAIWAN6624

• Jr. Member
  • **
กระบะผม แสนโลมาหมาดๆ อยากเปลี่ยนยางมากแต่งบยังไม่พอ ยางขอบ17 แพงพอสมควร( RANGER 2.2 HI RIDER)   
ขับได้มั้ย ขับได้ครับ แค่ความมั่นใจหายไปเยอะเลย เวลาเลี้ยวจะออกอาการแถเยอะมากขึ้น แถมเสียงยังดังมาก((เอี้ยดดดดดดด) ถ้าขับระยะสั้นๆไม่ได้เดินทางไกลนักก็พอไหวอยู่ครับ

ออฟไลน์ toffyearn

ยางที่เส้นรอบวงมากกว่ามักมีแนวโน้มจะใช้งานได้ระยะทางมากกว่า เพราะวิ่งระยะทางเท่ากัน รอบของยางที่หมุนจะน้อยกว่า ยางที่มีเส้นรอบวงเล็ก แต่ก็อยู่ที่ตัวแปรและปัจจัยอื่น อีกหลายปัจจัยด้วยคับ เอาระยะทางอย่างเดียวไม่ได้ ต้องดูระยะเวลา สภาพยาง และลักษณะทางที่เราใช้งานด้วยคับ

ออฟไลน์ shikimaru

บ้านผมยางกระบะ ppv ใช้ไม่เกิน 4 หมื่นโล หรือ 2 ปีเต็มที่ครับ ไม่อยากเสี่ยงเพราะขับรถกันค่อนข้างเร็ว 120-140 เรื่องเหินน้ำไม่ค่อยกลัวเท่าไหร่ถ้าไม่เป็นแอ่งหนักๆจริงๆ ยางพวกนี้รีดน้ำดีกว่ารถเก๋งอยู่แล้ว แต่กลัวตอนหักหลบมากกว่า

แต่เท่าที่อ่านมา + คนใกล้ๆตัวเขาเปลี่ยนกันที่ 7-8 หมื่นโลทั้งนั้น บางคน 5 ปีเปลี่ยน ผมไม่กล้าตามขนาดนั้น ยอมเสียมากกว่าหน่อยแต่สบายใจดีกว่า

ปล.ยางรถพวกนี้ไม่แนะนำ บริดสโตนเลยทั้ง 697 697 II 694 840 ห่วยทุกรุ่น แพงกว่าชาวบ้านเขาอีก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แล้วแต่การสึกหรอและความเห็นส่วนบุคคล

บางคนก็ 3 ปี บางคน 2 บางคนปีละครั้งด้วยซ้ำ

สำหรับผม 3 ปี ใช้รถไม่เยอะ