ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนๆ สมช. ช่วยแนะนำรถหน่อยครับ (มีโจทย์ด้านในครับ)  (อ่าน 3712 ครั้ง)

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
โจทย์
เพศหญิง ตัวเล็ก(สูง 150)
โสด  อายุ 25ปี
อาชีพทนายความ
ฐานะทางบ้านปานกลาง ที่บ้านมีรถ Honda City MY2009 MT และ กระบะmazda MT (จำรุ่นไม่ได้) อายุอานามเกือบๆ20ปี

เหตุจำเป็นที่ต้องซื้อรถ
รถทั้ง2คันที่กล่าวไว้ข้างต้น ใช้งานทุกวัน จึงต้องหาซื้อรถคันใหม่มาใช้งาน
เจ้าตัวจำเป็นต้องมีรถใช้ติดต่อลูกความในจังหวัด ขับทำธุระในเมือง ไปศาล ไปสำนักงาน ใช้รถวันนึงโดยประมาณ 50km

องค์ประกอบช่วยในการตัดสินใจ
อาศัยอยู่ต่างจังหวัด  มีศูนย์ให้บริการจำหน่ายรถยนต์โตโยต้า 5 ศูนย์ , Honda 2 ศูนย์ , Mazda 2ศูนย์ , Ford Chev Mitsu Nissan ยี่ห้อละ 1 ศูนย์
ปัจจุบันเธอขับรถ MTของที่บ้านแล้วเธอยังเกร็งๆ กลัวเวลารถติดบนเนิน กลัวรถไหล ไม่ค่อยกล้าเข้าเมืองเท่าไหร่ ผมถามเธอได้ความว่าเธออยากได้เกียร์ AT
รถคันนี้ซื้อมาคงใช้งานยาวๆ  งบประมาณไม่เกิน6แสน อาจเพิ่มงบได้อีกนิดหน่อยครับ

รบกวนเพื่อนๆสมช. ช่วยตัดสินใจเลือกรถมือ1หรือมือสอง ให้เพื่อนผมคนนี้หน่อยครับ
ขอรบกวนช่วยเสนอทั้งเกียร์ MT และ AT เลยนะครับ เผื่อบางทีเค้าอาจจะซื้อ MT เพราะที่บ้านมี MT หากซื้อATมาแล้วขับสลับไปมาเค้าอาจจะงง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2014, 13:47:24 โดย DArkMaster »

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
ถ้าไม่เอารถ มือสองก็ jazz ใหม่ คุ้มกะตังส์ดี  ตัวถูกสุด at ไม่ขี้เหร่เลย เอาไว้ขนลังกระดาษได้ดีเชียวละ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Alcatraz

city jazz ตัวใหม่ เกียร์ธรรมดามี HAS ครับลองดูถ้ากลัวเรื่องเนินแต่อยากได้เกียร์ธรรมดา แถมอยู่ในงบด้วย

ออฟไลน์ BhuBhu

• Full Member
รถมือ 1 ผู้หญิง
Toyota  Yaris ,
Honda jazz, city
Nissan Almera,March

รถมือ 2 (ซื้อสด)
Toyota Altis
Honda Civic
Mazda 3
Nissan Sylphy

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
แนะนำรถใหม่จากโชว์รูม ในงบ 600,000 ได้หลายรุ่นรวมถึง Jazz GK ตัวใหม่เกียร์ CVT รุ่น S ซึ่งอุปกรณ์ความปลอดภัยที่มีมาให้ถือว่าดี ประสิทธิภาพรถรวมทั้งความเอนกประสงค์ก็ดีกว่า Ecocar 5 ประตูส่วนมาก

ใช้ระยะยาวๆ Jazz มีอะไหล่จากญี่ปุ่น หากชนหนัก ซื้อหัวตัดท้ายตัดมาซ่อมรถเราได้ง่าย

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ puay

• Jr. Member
  • **
vios   รุ่นไหนก็ได้  ติด LPG

ออฟไลน์ Posit

• **
นิสสัน อัลเมร่า minorchange
ครับตัว 1.2v เกียร์ auto
แบบ cvt ขับง่ายครับ
ราคาประมาณ5แสนกว่า
อ็อปชั่นเต็มประหยัดน้ำมันด้วยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ทนายสาว นึกถึง C Coupe CDI ครับ

แต่ในประเทศนี้ราคาสูงไป
city jazz ตัวใหม่ เกียร์ธรรมดามี HAS ครับลองดูถ้ากลัวเรื่องเนินแต่อยากได้เกียร์ธรรมดา แถมอยู่ในงบด้วย
Jazz MT ล่ะดีแล้ว

ออฟไลน์ 5ume7h

Honda City S AT 589,000

ออฟไลน์ Chayanin

• **
New vios + lpg ครับ
CAMRY ACV30  2006
BMW E39 523i  2003

ออฟไลน์ nuntapon.s

ชอบตัวไหน ถ้างบถึงก็ไปตัวนั้นแหละครับ  ดูจากโจทย์แล้วก็ไม่มีอะไรเด่นเป็นพิเศษ แค่ควรซื้อATเท่านั้นแหละครับ

ออฟไลน์ Highway Star

jazz หรือซิตี้ใหม่เลยครับ รุ่นล่างสุดออฟชันคุ้ม ตัวรถคุ้มค่าคุ้มราคา

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ทนายความ

ผมนึกถึง C-Segment สีดำ มาก่อนเลย

ออฟไลน์ nuntapon.s

ทนายความ

ผมนึกถึง C-Segment สีดำ มาก่อนเลย

ทำไมผมนึกถึงแต่เวลาดูหนังฝรั่ง แล้วทนายความระดับหุ้นส่วนบริษัทกำลังไปว่าความคดีใหญ่ๆลงมาจากcadilacสีดำคันยาวๆหล่ะครับ  ไม่เฉียดC-segmentเลย

ออฟไลน์ Gottinho

งบ 6 แสน... Honda City คุ้มสุดๆ ครับ

ออฟไลน์ YZA

Jazz hybrid ...... จำมาจากกระทู้ข้างล่าง  เห็นส่วนลดขั้นต่ำประมาณ 150,000 มากสุด 180,000
แต่ซื้อตจว. ไม่รู้ส่วนลดจะเหลือเท่าไหร่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ DArkMaster

Jazz hybrid ...... จำมาจากกระทู้ข้างล่าง  เห็นส่วนลดขั้นต่ำประมาณ 150,000 มากสุด 180,000
แต่ซื้อตจว. ไม่รู้ส่วนลดจะเหลือเท่าไหร่
โห ส่วนลดเยอะจังครับ

ไม่ทราบว่าศูนย์ไหนครับลดแสนแปด

ออฟไลน์ Sappe!

Jazz +1 ครับ

เพราะ City มีอยู่แล้ว  ;)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ YZA

โห ส่วนลดเยอะจังครับ

ไม่ทราบว่าศูนย์ไหนครับลดแสนแปด

อันนี้จำเค้ามาอีกทีนะครับ  ผิดถูกขออภัยด้วย
...เห็นว่ามีคนมาลงใน club ว่าได้ส่วนลดสูงสุดแสนแปด
ส่วนแสนห้า  อันนี้ผมเห็นที่มาจัดบูทใน the mall ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
มีเก๋ง 4 ประตูกับกระบะแล้วอีกคันก็ต้องเก๋ง 5 ประตูครับ ตัวเลือกมีเพียบเลยที่ดีที่สุดผมว่าเป็น Jazz S AT นะครับอยู่ในงบพอดีเลยเห็นใช้รถเยอะข้าวของอาจมีให้ขนเยอะเป็นผู้หญิงด้วย แต่ถ้าอยากได้เกียร์ธรรมดาก็ Jazz อีกนั่นแหละครับ ระบบความปลอดภัยครบๆเท่าเกียร์ออโต้อย่างที่รุ่นอื่นไม่มี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ citrinecw

อ่านโจทย์จบ ยังไม่ได้ดู comment แต่ คันแรกที่นึกถึงเลยคือ Jazz ครับตอบโจทย์เกือบครบทุกข้อ

ผู้หญิงขับไม่ค่อยอยากให้ซื้อมือสองเพราะดูแลอะไรลำบาก แถมขัวต่างจังหวัดอีก