ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเหลือง 4 วินาที เลยจำต้องฝ่าไฟแดง  (อ่าน 14017 ครั้ง)

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
Re: ไฟเหลือง 4 วินาที เลยจำต้องฝ่าไฟแดง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 16:01:47 »
ไฟเหลืองนาน ผมว่ากะลำบากน่ะ คันหน้าเห็นเหลืองที่ 8 วิ ก็เหยียบเบรค คันหลังเห็นเหลืองที่ 8 วิ เหยียบมิดให้พ้น

ชนกันพอดี

ออฟไลน์ decptt

Re: ไฟเหลือง 4 วินาที เลยจำต้องฝ่าไฟแดง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 20:29:55 »
วันนี้ขับรถไปจันทบุรีคับ พอถึงตรงทางแยกเข้าบ้านเพ มีไฟแดงตรงแยกนั้น ขับมา 100 กม./ชม. อีก 50 เมตรจะถึงไฟแดง(ไฟเขียวอยู่ตอนนั้น) ปรากฏว่าไฟเขียวเปลี่ยนเป็นเหลือง เบรคไม่ทันแล้วเพราะระยะกระชั้นชิดและมีปิคอัพขับตามหลังมาค่อนข้างชิดท้ายเรา ก็เลยตัดสินใจเหยียบคันเร่งไปต่อเพราะกลัวโดนชนท้าย แต่ว่าไฟเหลืองมันเหลืองแค่ 4 วินาที ก็แดง เลยจำต้องฝ่าไฟแดงไปเพื่อไม่ให้โดนชนท้าย ขับผ่านไฟแดงไปสัก 500 เมตร เจอเลยครับ ด่านตำรวจ ก็โดนเรียกเลย ตำรวจแจ้งว่าตำรวจที่ไฟแดง ว.แจ้งมาว่าฝ่าไฟแดง เราก็ลงไปเสียค่าปรับ รับใบเสร็จเรียบร้อยก็ฝากตำรวจว่า เปิดไฟเหลืองให้นานกว่านี้เป็นสัก 10 วินาทีเหมือนในกรุงเทพฯ ได้ไหม เพราะในกรุงเทพรถวิ่งช้ากว่าเขายังเปิดให้ 10 วินาทีเลย ถนนหลักต่างจังหวัดอย่างนี้รถวิ่งกัน 100 กม./ ชม. เปิดไฟเหลืองแค่นี้ผมก็เบรคไม่ทัน จริงๆ ผมไม่ได้เจตนาฝ่าไฟแดงเลยนะ ที่ต้องฝ่าเพราะกลัวโดนชนท้าย ตำรวจกลับบอกว่า เปิดนานแบบกรุงเทพฯไม่ได้หรอก เพราะหากเปิดนาน 10 วินาทีแบบกรุงเทพฯ รถชนกันวุ่นวายแน่ ผมก็ไม่เข้าใจตรรกของตำรวจจริงๆ ว่าทำไมเปิดไฟเหลืองนานกลับทำให้รถชนกันเยอะขึ้น ใครทราบช่วยสงเคราะห์เป็นความรู้ให้ผมหน่อยเถอะครับ

มันเป็นตรรกะของคนที่ต้องการฝ่าไฟเหลืองครับ

โดยหลักแล้ว ไฟเหลือง คือ "หยุด" แต่ ยังให้"อภัย" ถ้าฝ่า เนื่องจาก หยุดรถไม่ทันกระชั้นชิดเกินไป
ไฟแดง คือ "หยุดสนิท" เท่านั้น

ดังนั้น การที่ทำไฟเหลืองนาน ทำให้ "คนบางกลุ่ม" จ้องที่จะใช้ "ความให้อภัย" เป็นเครื่องต่อรอง เพื่อให้ได้ไปต่อ สิ่งนี้เอง ที่จะทำให้เกิดอุบัติเหตุ

โดยเฉพาะแยกกรุงเทพ หากท่านลองสังเกตุ กลุ่มรถมอเตอร์ไซด์ เขาไม่ได้ดู"ไฟเขียว"ที่ฝั่งตัวเองนะครับ แต่เขาดู "ไฟเหลือง"จากฝั่งตรงข้าม พอฝั่งตรงข้าม ไฟเหลืองปั๊ป ก็มีทั้ง ออกรถแบบช้าๆ กับ "เบิ้ล"เครื่องพร้อมออกรถ
ถ้าฝั่งที่เป็น ไฟเหลือง ไม่ได้เตรียมหยุดรถ แต่ฝ่า"ไฟเหลือง" และฝั่งที่เป็นไฟแดง เห็นไฟเหลือง แล้วรีบไป
นั่นแหละครับ สาเหตุในการเกิดอุบัติเหตุอีกอย่างหนึ่ง

ณรงค์รักษากฎจราจรกันเถอะครับ เพื่อความเป็นระเบียบ
เริ่มที่ตัวเราและครอบครัวก่อนครับ

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 00:04:10 »
ไฟเหลืองสามวินาทีสี่วินาทียังพอเข้าใจ แต่งงไฟเหลืองสิบวินาทีมีด้วยหรอ

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 00:41:47 »
เข้าใจความหมายของไฟเหลืองไหมละครับ
เขาต้องการให้เตรียมตัวหยุด ไม่ใช่เหยียบส่งให้ผ่านไป

ตาย 5 กันมาเยอะแล้วครับแบบนี้
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 00:51:28 »
ผมงงอย่างเดียว ตรงไหนในในกรุงเทพไฟเหลือง 10 วิ

:oผมขับรถทุกวัน กรุงเทพ ปทุมธานี นนทบุรี บางทีก็ไปสมุทรปราการบ้าง 3 วิหมดเลยนะครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 01:01:28 »
เข้าใจความรู้สึกที่มีรถจี้ท้ายมาแล้วถ้าเราเบรคจะโดนจิ้มตูดครับ แต่เอาเข้าจริงให้เริ่ม"แตะ"เบรคจนรถหยุดได้ครับ รถจะหยุดเลยเส้นให้หยุดไปหน่อยนึง แต่ไม่เลยไปถึงเลนที่ตัดผ่าน และตำรวจจะไม่เอาเรื่องอะไรครับ (อาจโดนสอนสั่งได้บ้างเล็กน้อย)

ส่วนเรื่องไฟเหลือง ผมขับรถอยู่ในกรุงเทพฯ แทบจะทั่วกรุง ผมยังไม่เคยเจอที่ไหนเปิดเกินกว่า 3 วิเลยนะ = =a
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 08:22:57 »
ไฟเหลืองไม่ควรนานครับ ตามปกติที่​เห็นก็ 3 วินาที จริงๆ ควรจะ​หยุด​ตั้งแต่ไฟ​เหลือ​ง​แล้ว​ครับ ยกเว้นถ้าไม่ทันจริงๆ

ผมเคยนั่งรถไปกับเพื่อน เจอไฟแดงแบบไม่ทันตั้งตัวครับที่แยก คปอ เพราะ​มัน​มี​เวลา​บอก และ​ยัง​เหลือ​อีก 30 กว่า​วินาที แต่​พอ​เข้าไป​ใกล้​ที่​ความเร็ว 70-80 ไฟนี้ก็เปลี่ยนเป็นเหลืองและแดงอย่างรวดเร็ว น่าจะ​เหลือ​งไม่​ถึง 2 วินาทีด้วย ก็​เลย​ฝ่า​ไฟแดง​ไป​เลย พอ​ไป​ถึงสะพาน​ข้าม​แยก มี​ด่าน​ตำรวจคอยตรวจรถและมอไซค์อยู่  ตำรวจเป่านกหวีดแล้วโบกให้ชิดซ้ายไม่ให้ขึ้นสะพานเลยครับ โดน​ไป 100 แต่​ตำรวจ​พูด​ดีมาก แล้ว​เขา​ก็​อธิบายว่าที่​ต้อง​ปรับ​เป็น​ไฟแดง​ทันทีเพราะว่าฝั่งถนนจันทรุเบกษามี​รถพยาบาลเปิดไฟ​ฉุกเฉินติดอยู่ต้องให้รถพยาบาลไปก่อน
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 11:20:21 »
เพิ่งขับรถกลับจาก กทม. - เชียงใหม่ เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาครับ เจอเหตุการณ์คล้ายๆกันเลยคือ วิ่งมาประมาณ 120 พอถึงแยกไฟแดงแถวๆก่อนเข้าบายพาสนครสวรรค์ไฟก็เปลี่ยนเป็นเหลืองเลยแตะเบรคไปอย่างหนัก แต่เห็นรถมาข้างหลังเร็วด้วยก็กลัวเขาเบรคไม่ทันด้วย ละอีกอย่าง ณ จุดที่เริ่มเบรค กว่ารถผมจะหยุดคงเลยไปถึงกลางสี่แยกแล้ว เลยกดคันเร่งต่อเลยครับ สรุปฝ่าไฟแดงตรงกลางแยกพอดี

ทางแก้ ผมว่าแยกใหญ่ๆ โดยเฉพาะถนนต่างจังหวัด ควรมีไฟเขียวกระพริบ หรือตัวนับเวลาจะดีกว่า คนจะได้เตรียมตัวถูก ไม่ใช่ขับๆมาเห็นเป็นไฟเขียวอยู่ดีๆ ก็เปลี่ยนเป็นเหลืองละก็แดง เฉยเลย...

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 16:13:04 »
ไม่เคยเห็นมาก่อนในชีวิต กับไฟเหลืองเปิดยาว 10 วิ
เคยเห็นแต่เปิดเหลืองกระพริบยาวตอนดึกๆ เวลารถไม่พลุกพล่าน
ทุกแยกเต็มที่ก็ 3 วิ

แต่ถึงยังไงก็ผิดครับ

เนื่องจากทางหลวงแผ่นดินสายหลักบ้านเรายังล้าหลัง
เป็นทางหลวงตัดผ่านตัวอำเภอ มีแยกไฟแดง ไม่ใช่ทางออโต้บานเลี่ยงเมืองยิงยาว
ทำให้เกิดปัญหาชนท้ายบ่อยครั้งช่วงเทศกาล

แนวทางแก้ปัญหาคือให้พบกันครึ่งทางครับ
เวลาผมออกต่างจังหวัด เจอสี่แยก ผมถอนคันเร่งรอไว้ก่อน ถ้ายังไม่เหลืองผมก็ไปทันที
โดยเฉพาะยิ่งตอนออกต่างจังหวัดตอนกลางคืนที่เป็นกระพริบเหลืองแดงยิ่งน่ากลัวเข้าไปใหญ่
ไม่ควรตะบี้ตะบันเร่งเครื่องเพื่อให้ทันไฟแดง

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 20:47:29 »
เอาตามหลักจริงๆ ไฟเหลือง มันก็ห้ามผ่าครับ  จริงๆมันแปลว่า "หยุด" ตั้งแต่ไฟเหลืองแล้ว  แต่คนไทยไปแปลกันเอง ว่าคือเตรียม (เหยียบให้มิด)

ตามหลักเวลาขับถึงสี่แยก ถ้าเราไม่รู้ว่ามันจะเขียวอีกกี่วิ (ไม่มีตัวเลข) ก็ต้องชะลอแล้วครับ  ไม่ใช่มาอ้างว่า ขับมา 100 แล้วเบรคไม่ทัน    เรื่องนี้เป็นหลักสากลอยู่แล้วครับ

ไม่อย่างนั้น รถสปอร์ตเห็นไฟเขียว ขับอยู่ 220 ก็อ้างได้ทุกคน ว่าหยุดไม่ทัน (ซึ่งก็จริง ถ้าขับมาเร็วขนาดนั้น) ฝ่าไฟแดงกันทุกคัน

เพราะฉะนั้น ประเด็นจริงๆมันคือ เราควรชะลอถึงแม้ว่ามันจะเป็นไฟเขียวครับ ถ้ามาใกล้ๆแล้วมันยังไม่เหลือง ค่อยเร่งออกไป จึงจะถูก

เห็นด้วย100%ครับ ตอนถึงแยกยังไงก็ควรชะลอครับ
BMW 750E M SPORT