ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเหลือง 4 วินาที เลยจำต้องฝ่าไฟแดง  (อ่าน 14018 ครั้ง)

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
ไฟเหลือง 4 วินาที เลยจำต้องฝ่าไฟแดง
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 17:54:52 »
วันนี้ขับรถไปจันทบุรีคับ พอถึงตรงทางแยกเข้าบ้านเพ มีไฟแดงตรงแยกนั้น ขับมา 100 กม./ชม. อีก 50 เมตรจะถึงไฟแดง(ไฟเขียวอยู่ตอนนั้น) ปรากฏว่าไฟเขียวเปลี่ยนเป็นเหลือง เบรคไม่ทันแล้วเพราะระยะกระชั้นชิดและมีปิคอัพขับตามหลังมาค่อนข้างชิดท้ายเรา ก็เลยตัดสินใจเหยียบคันเร่งไปต่อเพราะกลัวโดนชนท้าย แต่ว่าไฟเหลืองมันเหลืองแค่ 4 วินาที ก็แดง เลยจำต้องฝ่าไฟแดงไปเพื่อไม่ให้โดนชนท้าย ขับผ่านไฟแดงไปสัก 500 เมตร เจอเลยครับ ด่านตำรวจ ก็โดนเรียกเลย ตำรวจแจ้งว่าตำรวจที่ไฟแดง ว.แจ้งมาว่าฝ่าไฟแดง เราก็ลงไปเสียค่าปรับ รับใบเสร็จเรียบร้อยก็ฝากตำรวจว่า เปิดไฟเหลืองให้นานกว่านี้เป็นสัก 10 วินาทีเหมือนในกรุงเทพฯ ได้ไหม เพราะในกรุงเทพรถวิ่งช้ากว่าเขายังเปิดให้ 10 วินาทีเลย ถนนหลักต่างจังหวัดอย่างนี้รถวิ่งกัน 100 กม./ ชม. เปิดไฟเหลืองแค่นี้ผมก็เบรคไม่ทัน จริงๆ ผมไม่ได้เจตนาฝ่าไฟแดงเลยนะ ที่ต้องฝ่าเพราะกลัวโดนชนท้าย ตำรวจกลับบอกว่า เปิดนานแบบกรุงเทพฯไม่ได้หรอก เพราะหากเปิดนาน 10 วินาทีแบบกรุงเทพฯ รถชนกันวุ่นวายแน่ ผมก็ไม่เข้าใจตรรกของตำรวจจริงๆ ว่าทำไมเปิดไฟเหลืองนานกลับทำให้รถชนกันเยอะขึ้น ใครทราบช่วยสงเคราะห์เป็นความรู้ให้ผมหน่อยเถอะครับ

คือตัวเลข 4 วินาที กับ 10 วินาทีนั้น คุณตำรวจที่ตั้งโต๊ะปรับเขาพูดครับ คุณตำรวจเขาอาจจะต้องการยกมาอธิบายให้ผมเข้าใจว่า ไฟเหลืองต่างจังหวัดจะตั้งให้นานเหมือนในกรุงเทพไม่ได้ประมาณนั้นครับ ไฟแดงต่างจังหวัดแยกเล็กๆ แบบนี้มันไม่มีตัวเลขนับถอยหลังให้ดูครับ ผมก็ไม่ทราบว่ามันกี่วินาที ผมเล่าไปตามที่ตำรวจพูดครับ แต่วันนี้ที่โดนผมก็ไม่รู้ว่ากี่วินาที รู้แต่ว่า 50 เมตรก่อนถึงแยก ไฟเปลี่ยนเป็นเหลือง แล้วก็แดงแบบว่า ผมวิ่งมา 100 เบรคให้รถหยุดสนิทก่อนแยกไม่ทันแน่ และถ้าทันรถคันหลังก็ซัดท้ายรถผมแน่  ผมจึงตัดสินใจวิ่งต่อซึ่งก็วิ่งผ่านแยกไม่ทันจึงฝ่าไฟแดงไปครับ ดังนั้นเรื่องว่ากี่วินาทีอย่าไปพูดถึงอีกเลยครับ แต่ที่ยังอยากรู้คือ ไฟเหลืองยิ่งนานยิ่งเสี่ยงเกิดอุบัติเหตุหรือเปล่าครับ ซึ่งบางท่านได้ตอบมาแล้วผมก็เห็นด้วยนะครับ หากท่านใดมีความคิดเห็นเพิ่มเติมมาแชร์กันนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2014, 22:56:22 โดย ken_p »

ออฟไลน์ tyo00

Re: ไฟเหลือง 4 วินาที เลยจำต้องฝ่าไฟแดง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 18:37:03 »
กทม เปิดไฟเหลืองถึงสิบวิหรอครับ

ผมว่าการขับรถปกตินี่ ไม่ว่าถนนเส้นไหนเจอสี่แยกต้องผ่อนความเร็วลงมาไม่ใช่หรือครับ ไม่ว่ามันจะเป็นไฟสีอะไรอยู่

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
Re: ไฟเหลือง 4 วินาที เลยจำต้องฝ่าไฟแดง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 18:40:39 »
4 วินาทีไม่ถือว่าเร็วนะครับ  
โดยทั่วไปผมว่าแค่ สามวินาทีเอง
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 18:55:44 »
ก่อนอื่นต้องขอโทษก่อนผมอาจจะพิมพ์ยาวไป ผมฝ่าไฟแดงผมผิด ผมยอมรับครับ แต่ประเด็นที่อยากทราบเป็นวิทยาทานคือ ไฟเหลืองยิ่งนานยิ่งเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุได้อย่างไรครับผม

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 19:17:20 »

เรื่องไฟเหลืองนี่เป็นอีกเรื่องที่ผมยังข้องใจเหมือนกันครับ

เคยอ่านจากหนังสือคู่สร้างคุ่สม สัมภาษณ์คนไทยไปขับรถแท็กซี่แถวประเทศสแกนดิเนเวีย บอกว่าไฟเหลืองก็ห้ามผ่านแล้ว ไม่งั้นมีใบสั่งถึงบ้าน ค่าปรับแพงมาก

ส่วนประเทศไทยที่ถุกตามกฏหมายจริงๆไม่ทราบจริงๆ

แต่ผมใช้รถอยู่นอกกทม. เดี๋ยวนี้ถ้าเห็นไฟเหลืองก่อนถึงแยกก็ไม่ไปแล้ว(แต่ต้องชำเลืองดูกระจกหลังมีพวกซิ่งตามมาหรือไม่ด้วย) เว้นแต่ยังเขียวพอขับถึงแยกแล้วไฟเปลี่ยนเหลืองทันที ก้ไม่ทันต้องไปแล้ว
ไม่แน่ใจแบบนี้ในกทม.จะโดนบีบแตรไล่หรือไม่

ออฟไลน์ ole7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 19:23:03 »
ผมไม่เคยเจอในกรุงเทพ มีไฟเหลืองหรือส้ม นานถึง 10 วินาทีเลยตั้งแต่ขับรถมา หรือว่าผมเข้าใจผิด ถ้ามีจริงช่วยบอกด้วยครับจะลองไปติดไฟแดงสักครั้งเพื่อเป็นประสบการณ์ของตัวเอง จะถ่ายคลิปเก็บไว้เป็นที่ระลึกด้วย  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2014, 19:24:47 โดย ole7 »

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 19:40:34 »
ตอบคำถามเรื่องทำไมไฟเหลืองนานแล้วโอกาสเกิดอุบัติเหตุเพิ่ม
ผมว่าถ้าเปิดไฟเหลืองนานจนคนท้องถิ่นชิน ไฟเหลืองคงหมดความศักดิ์สิทธิ์ คนก็จะไม่ชะลอเวลาเห็นไฟเหลือง
พอไฟแดงก็ยังเหยียบกันมาเต็มที่ โอกาสจะฝ่าออกมาชนกับคันอื่นก็มากขึ้น

อีกประเด็นคือเรื่องที จขกท เล่า จริงๆ ไฟเหลือง 4 วินี่นานกว่าปกตินะครับ ในกรุงเทพปกติ 3 วิเอง ผมว่า จขกท อาจจะกะเวลาผิดรึเปล่า
อีกอย่างขับมา 100 ห่างจากแยกแค่ 50 เมตร ไม่น่าใช้เวลาถึง 4 วิในการวิ่งผ่านแยกไปนะ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 19:48:45 »
ใครอยู่ตจว.เจอบ้าง   

บางแยกในเชียงใหม่ ไฟเหลืองแค่1วินาที เรื่องจริง เขียวๆอยู่ เหลืองปุ๊บกระพริบตา แดงปั๊บ ได้ผ่าไฟแดง ถ้าชลอเบรกทิ่ม คงได้หยุดเลยเส้น ไปหยุดขวาง4แยกพอดี

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 20:02:26 »
3-4 วินาทีสำหรับไฟเหลืองผมว่าไม่เร็วหรอกครับ เพราะยังไงเราก็ควรลดความเร็วเพื่อเตรียมตัวอยู่แล้วตอนขับผ่านแยก ก่อนถึงแยก 50 เมตรเท้าเราก็ควรอยู่ที่แป้นเบรกไว้ก่อน ผมว่านะ

แต่ไอ้ทีควรจะนานกว่านั้น คือ สัญญาณไฟเขียวของฝั่งถัดไป เพราะพวกนกรู้มักจะชิงไฟออกก่อนออกตัวฟาล์วเป็นประจำโดยเฉพาะมอเตอร์ไซค์ กลุ่มเหล่านี้ก็สมควรที่จะโดนจับ และปรับเช่นกัน  ;D

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 20:13:08 »
เข้าใจอารมณ์นั้นครับ

ปล.
เจอแยกก็เบาๆหน่อยก็ดีนะ(แม้เรายังไฟเขียวก็เถอะ)
พวกมั่วมันเยอะครับ

ผมเคยซัดมอเตอร์ไซด์กระจายมาแล้วครับ
ทั้งๆที่ไฟด้านผมยังเขียวอยู่เลย
แต่เจอมอเตอร์ไซด์มั่วออกมา

นี่ผมหักหลบช่วยแล้วนะ เลยไม่โดนเต็มลำ
ขนาดไม่เต็มคนขี่มอเตอร์ไซด์สภาพนอนกองครับ
แรงสบัดจากการชนมันแรงมากครับ
อีกสักพักใหญ่ๆ คนขี่มอเตอร์ไซด์รู้สึกตัวและฟื้นเป็นปรกติ (ผมโครตโชคดีเลย)

จากที่อยากจะเร็วไม่กี่วิ  กลายเป็นไปโรงพักกลับบ้านเกือบเช้าฮะ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 20:41:37 »
ไฟเหลืองตามปกติ ไฟจะโชว์แค่ 3 วินาทีเอง แล้วก็แดงเลย
ตามหลักแล้ว เมื่อไฟเหลืองโชว์จะกี่วินาที ต้องเตรียมชะลอรถและเบรคแล้ว
แต่ในปัจจุบันนี้ เมื่อเราขับรถเห็นไฟเหลือง กดคันเร่งให้ทันเพื่อให้ไม่ได้ติดไฟแดงแทนแล้วครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 20:48:10 »
เรื่องไฟเหลืองเบรคนี่ผมเจอมากับตัวจริงๆคับ เป็นประสบการณ์ตรงๆเลยคับ คือ ปรกติผมถ้าเห็นไฟเหลืองกระพริบแวบๆผมก็จะรับขอทางไปก่อนเพราะบางทีเราก็มากระชั้นชิดเกินไป แต่ถ้าเห็นมาแต่ไกล ผมก้ไม่ไปล่ะคับเพราะมันกระพริบแวบเดียว จอดดีกว่าเพราะไฟแดงมาพอดี แต่วันนั้นผมขับมาจากร้านขายต้นไม้ซื้อหญ้ามาเต็มหลังรถเลย ตั้งเป็นชั้นๆอย่างดีมีกระดาษหนังสือพิมพ์รองแล้วก้ขับมาจะกลับบ้าน ทีนี่มาถึงแยกไฟแดง ผมก้เห็นมาแต่ไกลแล้วว่ามันเป็นไฟเขียวและมีคันหน้าขับนำอยู่ ไม่แน่ใจว่าฟอร์ดเอเวอร์เรสต์หรือเปล่า ผมก็ขับตามมันไป ทีนี้พอใกล้จะถึงไฟแดง ไฟเขียวเปลี่ยนเป็นไฟเหลืองแวบๆทันทีคับ ผมก้นึกกะในใจว่าอิคันข้างหน้ามันคงจะรีบฝ่าไปทันเพราะมันยังเหลืองอยู่ ผมก้ยังไม่ชะลอ ปรากฏว่า เดาผิดแฮะ มันไม่ฝ่าแฮะ มันเบรคกึก ผมก้จำเป็นต้องเบรกกันหั่วทิ่มเลย กองหญ้าที่เป็นตั้งๆเอียงกะเทเร่ล้มจนดินโคลนเปื้อนผนังรถหมดเลย นึกหัวเสียในใจ ไอ้นี่ทำไมมันไม่ไปต่อฟระ ที่จริงถ้าไปก้ทัน แต่สักพักก้คิดใหม่ เอ่อ แต่มันก้ปฏิบัติตามกฏดีนะ เห็นไฟเหลืองก้หยุดทันที แต่ถึงยังไงเพราะเรานึกว่ามันจะไป เราก้เลยไม่ได้ชลอเท่าไหร่ ทำให้เราต้องเบรกกันหัวทิ่มเลยคับ อิอิ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 21:11:05 »
ดูไฟเขียวกระพิบด้วยสิครับ ถ้ารวมไฟเขียวกระพิบแล้วก็ไฟเหลืองอาจได้ซัก 10 วิ น่าจะพอดูออกว่าควรไปหรือหยุด

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 21:33:45 »
เกิดมาเห็นแค่ 3 วิเค๊อะ อิอิ
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 21:59:31 »
คือตัวเลข 4 วินาที กับ 10 วินาทีนั้น คุณตำรวจที่ตั้งโต๊ะปรับเขาพูดครับ คุณตำรวจเขาอาจจะต้องการยกมาอธิบายให้ผมเข้าใจว่า ไฟเหลืองต่างจังหวัดจะตั้งให้นานเหมือนในกรุงเทพไม่ได้ประมาณนั้นครับ ไฟแดงต่างจังหวัดแยกเล็กๆ แบบนี้มันไม่มีตัวเลขนับถอยหลังให้ดูครับ ผมก็ไม่ทราบว่ามันกี่วินาที ผมเล่าไปตามที่ตำรวจพูดครับ แต่วันนี้ที่โดนผมก็ไม่รู้ว่ากี่วินาที รู้แต่ว่า 50 เมตรก่อนถึงแยก ไฟเปลี่ยนเป็นเหลือง แล้วก็แดงแบบว่า ผมวิ่งมา 100 เบรคให้รถหยุดสนิทก่อนแยกไม่ทันแน่ และถ้าทันรถคันหลังก็ซัดท้ายรถผมแน่  ผมจึงตัดสินใจวิ่งต่อซึ่งก็วิ่งผ่านแยกไม่ทันจึงฝ่าไฟแดงไปครับ ดังนั้นเรื่องว่ากี่วินาทีอย่าไปพูดถึงอีกเลยครับ แต่ที่ยังอยากรู้คือ ไฟเหลืองยิ่งนานยิ่งเสี่ยงเกิดอุบัติเหตุหรือเปล่าครับ ซึ่งบางท่านได้ตอบมาแล้วผมก็เห็นด้วยนะครับ หากท่านใดมีความคิดเห็นเพิ่มเติมมาแชร์กันนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2014, 22:27:25 โดย ken_p »

ออฟไลน์ Tui_PSG

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 23:03:03 »
ผมว่าตรรกะก็พอฟังขึ้นนะ

คือถ้าไฟเหลืองนาน คนขับจะชะล่าใจ และไม่ชะลอรถ

เวลายิ่งนาน(เป็นสิบๆวิ.) ก็ยิ่งกะยาก(ผิดพลาดเยอะ,ในนัยยะเป็นวินาทีหรือหลายวินาที)ครับ แต่ถ้าสั้นๆแบบ2-3วิ.เนี่ยกะไม่ยาก(ผิดพลาดน้อย,ในนัยยะเป็นเศษส่วนของวินาที)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2014, 23:05:23 โดย Tui_PSG »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 23:12:40 »
เอาตามหลักจริงๆ ไฟเหลือง มันก็ห้ามผ่าครับ  จริงๆมันแปลว่า "หยุด" ตั้งแต่ไฟเหลืองแล้ว  แต่คนไทยไปแปลกันเอง ว่าคือเตรียม (เหยียบให้มิด)

ตามหลักเวลาขับถึงสี่แยก ถ้าเราไม่รู้ว่ามันจะเขียวอีกกี่วิ (ไม่มีตัวเลข) ก็ต้องชะลอแล้วครับ  ไม่ใช่มาอ้างว่า ขับมา 100 แล้วเบรคไม่ทัน    เรื่องนี้เป็นหลักสากลอยู่แล้วครับ

ไม่อย่างนั้น รถสปอร์ตเห็นไฟเขียว ขับอยู่ 220 ก็อ้างได้ทุกคน ว่าหยุดไม่ทัน (ซึ่งก็จริง ถ้าขับมาเร็วขนาดนั้น) ฝ่าไฟแดงกันทุกคัน

เพราะฉะนั้น ประเด็นจริงๆมันคือ เราควรชะลอถึงแม้ว่ามันจะเป็นไฟเขียวครับ ถ้ามาใกล้ๆแล้วมันยังไม่เหลือง ค่อยเร่งออกไป จึงจะถูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2014, 23:14:16 โดย 6162002 »

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 23:33:23 »
ไฟเหลือง 3 วิ ครับ

ตามกฏหมายจราจร ถ้าเห็นไฟเหลืองให้ชะลอและเบรคให้อยู่ในเส้นหยุดเมื่อไฟแดงขึ้น

ไฟเหลือง จะยอมให้รถที่ล้อหน้าเลยเส้นหยุดไปแล้วผ่านได้ ส่วนคันหลังๆ ต้องหยุดให้ทันไฟแดงครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 02:14:43 »
เอาตามหลักจริงๆ ไฟเหลือง มันก็ห้ามผ่าครับ  จริงๆมันแปลว่า "หยุด" ตั้งแต่ไฟเหลืองแล้ว  แต่คนไทยไปแปลกันเอง ว่าคือเตรียม (เหยียบให้มิด)

ตามหลักเวลาขับถึงสี่แยก ถ้าเราไม่รู้ว่ามันจะเขียวอีกกี่วิ (ไม่มีตัวเลข) ก็ต้องชะลอแล้วครับ  ไม่ใช่มาอ้างว่า ขับมา 100 แล้วเบรคไม่ทัน    เรื่องนี้เป็นหลักสากลอยู่แล้วครับ

ไม่อย่างนั้น รถสปอร์ตเห็นไฟเขียว ขับอยู่ 220 ก็อ้างได้ทุกคน ว่าหยุดไม่ทัน (ซึ่งก็จริง ถ้าขับมาเร็วขนาดนั้น) ฝ่าไฟแดงกันทุกคัน

เพราะฉะนั้น ประเด็นจริงๆมันคือ เราควรชะลอถึงแม้ว่ามันจะเป็นไฟเขียวครับ ถ้ามาใกล้ๆแล้วมันยังไม่เหลือง ค่อยเร่งออกไป จึงจะถูก

จริงครับ ไฟเหลืองคือต้องหยุด

แต่แทบจะทุกคน เหยียบมิดให้พ้นไป บางครั้งไฟแดงขึ้นมาแล้วด้วยซ้ำ แต่รถมันกำลังจะข้ามเส้นขาว หยุดไม่ทันแล้ว

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 06:53:17 »
ไฟเหลืองนาน ยิ่งวิ่งผ่านกันเยอะไม่ยอมชลอ จนพอแดงแล้วทำให้อีกฝั่งออกมาชนมีปัญหาเยอะครับ ความคิดส่วนตัว จริงๆสัก 4-5 วิ ก็โอเคแล้วนะครับ เกินนี้นานกว่านี้ผมว่ามีแต่คนจะพุ่งไปให้พ้น เหยียบใส่อย่างเดียว

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 07:08:45 »
  บางท่านยังเข้าใจผิด คิดว่าไฟเหลืองให้ระวัง(หมายถึงยังพอไปได้) แต่บางเคสน่าเห็นใจ เพราะตั้งตัวไม่ทัน ความจริงไม่ได้ขับมาเร็วเลย แต่อีก 5ม ไฟดันส้ม ในขณะที่วิ่งมาด้วยความเร็วสัก 60 แถมมีรถวิ่งตาม แค่นี้ก็เบรคลำบากแล้วครับ
## อยากได้##
1. ตัวเลขบอกนับถอยหลัง (ทุกแยก มันดีจริงๆครับ) เพราะบอกชัดเจนว่า " เตรียมตัวชะลดได้แล้ว ไม่ทันแน่ "

2. หากแยกใหญ่ๆ ช่วงเวลา rush hour ขอเวลาไฟส้มเพิ่ม (สัก 10วิไปเลย) ให้กลางแยกเคลียร์พื้นที่ก่อนอีกฝั่งจะมี (ความจริงถ้าเลนกลางถนนติดก็ไม่ควรออกมาแล้วละ) เพราะบางจังหวะไฟส้ม3วิก่อนเป็นไฟแดง รถยังอยู่กลางถนน อีกฝั่งพอเขียวแค่เสี้ยววินาที ก็รีบพรวดออกมาทันที ยังกะแข่งกันให้ขึ้นที่1 ตอนออกสตาร์ทในสตามพีระ ทีนี้ก็มา ป๊ะกันกลางแยก เขี่ยกันไปมา รถก็แย่งกัน มอไซค์แทรกอีก ติดหนักเลยทีนี้

3. บางแยกอยากให้มี จนท มากั้นทางไม่ให้มั่วๆ อย่างถนนนครอินทร์ช่วงเช้า (จะเข้ากรุงเทพนนท์) ถนน4เลน พี่ท่านทำเป็น5-6เลน แล้วทุ้ง 5เลนขวาจะเลี้ยวขวาหมด รถตรงรอไปเถอะ เคยมีกรวยกั้น แต่พี่ก็วิ่งอ้อมกรวยวกกลับมา นี่ถ้าดริฟท์ได้คงทำกันแล้ว

...เอ้า....ตื่นๆๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 08:58:34 »
แยกนั้นมีไฟเขียวกระพริบมั้ยล่ะครับ
ถ้าไม่มีผมว่าบอกให้เปลี่ยนเป็นไฟเขียวกระพริบก่อนไฟเหลืองน่าจะดีกว่า
ยิ่งยืดเวลาไฟเหลืองออกไป  ยิ่งเสี่ยงเกิดอุบัติเหตุ
เพราะคนจำนวนไม่น้อยพอเห็นไฟเหลือง ยิ่งเหยียบเร็วกันไม่คิดชีวิต
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Anthalas

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 09:37:41 »
3 วิ ทั้งไฟเขียว เหลือง ส่วนแดง 180 วิครับ  ;D

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 10:15:43 »
เกิดมาเห็นแค่ 3 วิเค๊อะ อิอิ
+1 ผมก็แบบนี้ครับ

แยกไหนมี 7 - 9 วิ บอกหน่อยผมจะไปดู

ยิ่ง10วินี่ โอ้แม่เจ้า อเมซิ่ง เพิ่งเคยได้ยินนี่แหละครับ

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 10:20:30 »
      ไฟเหลืองนาน อันตราย ตรงรถมาทางไฟเหลืองก็จะไปเพราะคิดว่านาน ส่วนรถติดไฟแดงอยู่ก็จะรีบออก เพราะขี้เกียจรอ ทีนี้มันก็มาเจอกันซิครับ

ไฟเหลืองสั้น  ก็อันตรายครับ ต่อให้ขับ 80 ก็เบรคไม่ทัน คันหลังก็จะชนท้าย ถ้าจังหวะมันเปลี่ยนไฟตอนจะถึงแยกพอดี

ทางแก้คือใช้ไฟเขียวกระพริบ 10-15 ครั้งก่อนไฟเหลืองขึ้นครั

ปล.  ที่จขกท.โดน คาดว่าเป้นจากกับดักที่จนท.วางไว้ครับ พอเห็นรถมาในจังหวะที่เบรคไม่ทันก็เปลี่ยนสัญญาณไฟ แล้ววางจุดดักจับเตรียมไว้
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 11:26:32 »
ไฟเหลือง 3วิ ถึง 3วิครึ่งนะ กรุงเทพอ่ะ แยกไหน10วิช่วยชี้แจงด้วยไม่เคยเจอ รุ้แต่ทุกครั้งที่ไฟแดงจะมีช่วงที่ทุด้านไฟแดงหมดเลย 1วิ ถ้ารุ้step การปล่อยเปนช่วงเร่งแซง มอไซถ้าไม่โดนขวางหน้าทั้งแถบ ส่วนไฟแดงในกรุงมักจะ --- มากก่านะ ไม่รุ้จะติดนับเวลาให้เปลืองทำไมแต่ไม่ใช้เนี่ย

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 12:58:29 »
ขอนอกประเด็นนิดหน่อยครับแต่ยังเกี่ยวกับเรื่องของไฟแดง
1. อยากให้ทุกแยกบนถนนสายหลักมีตัวเลขบอกเวลาครับ ผู้ขับบี่จะได้ตัดสินใจได้ว่าต้องเบรคหรือต้องกดในจังหวะก้ำกึ่ง อย่างน้อยมีไฟเขียวกระพริบก็ยังดีครับ
2. สำหรับผู้ขับขี่บางท่านเห็นตัวเลขบอกเวลาแล้วขับแค่ตูผ่านก็พอขอเถอะครับ ผมเจอประจำเสียอารมณ์มากๆ ข้างหน้าโล่งมากเลยแต่ข้าขับแค่ 30 ก็ผ่านละงั้นเหยียบแค่นี้พอ ผมจะเปลี่ยนเลนออกขวาก็ไม่ได้เพราะเลนขวามาเร็วกว่ามากและมากันต่อเนื่อง เลยต้องจำใจเบรคพร้อมอารมณ์เซ็งๆ ไม่ทราบมีสมาชิกเจอแบบผมกันบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ WawaAOY

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 13:07:00 »
ไฟเหลือง วินาทีแรกนี้ ตามหลักต้องหยุดหรือเตรียมหยุดแล้วล่ะครับ
ไม่ควรกดคันเร่งหนีแล้วล่ะครับ มันอันตรายจริงนะ

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 13:18:44 »
ที่ผมเข้าใจนะครับ

- เจอสี่แยกต้องลดความเร็ว ขับรถผ่านด้วยความระมัดระวัง
- ขับไม่เร็วเกินกฏหมายกำหนด 3 วินาทีเบรคทันแน่นอน (ถ้าไม่ขับเร็ว รถคันข้างหลังก็ขับเร็วไม่ได้  เบรคทันเหมือนกัน)
- เจอไฟเหลืองก็ต้องเบรคแล้ว ไม่ใช่เร่งหนี
- ไฟเหลือง 10 วินาทีนี่ เข้าใจว่าคงเป็นพัทยามากกว่าครับ ไม่ใช่ระยอง หรือ กทม.
** ไฟเหลืองนาน เขาก็เร่งเร็วขึ้น อันตรายยิ่งกว่าเดิมนะถูกแล้ว ทั้งที่ควรจะชลอรถผ่านสี่แยก กลายเป็นซิ่งซะได้ **

*** จะให้ดีผมว่าคิดค่าปรับเป็นระดับเลย เช่น ผ่าไฟเหลืองก็ 500 ผ่าไฟแดงก็ 1000

ออฟไลน์ good-old-day

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 15:48:41 »
ไฟเหลือง 3 วิ ผมว่าโอเค แต่บางที่ไฟเขียวไม่เตือนเลยว่าเหลือกี่วิ 
ขับตจว.มาเร็วๆ ใกล้แยกก็ตัดสินใจยากอยู่นะคับ (ขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพเบรคด้วย)