ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆช่วยแนะนำ กล้องวิดีโอภายในรถให้หน่อยครับ  (อ่าน 3994 ครั้ง)

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
เปิดหาในเน็ต มีมากมายตาลายเลือกไม่ถูกครับ ไปเวบไหนก็บอกว่าดีไปหมด
งบ 2000บาท ขอบคุณครับ ;)

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
ผมใข้ตัวนี้อยู่ครับ
Groovy gr245 ราคาสองพันต้นๆ
- กลางวันภาพชัดดี กลางคืนโอเค ไม่มืด
- บันทึก full hd  เฟรมเรท 30 fps
- เลนส์กว้าง 140 องศา
- ใช้คาปาซิเตอร์เก็บไฟ แทนการใช้แบตรี่
   เพราะผมจอดตากแดดบ่อย กลัวแบตระเบิด - -*
- ราคาไม่แรง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2014, 21:56:18 โดย Volta »
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• Sr. Member
  • อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
จะบอกว่า ผมพึ่ง ผ่านประสบการณ์นี้ไป ร้อนๆ หมาดๆ นั่นคือ

"ตาลายมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก"

กับการเลือกกล้องติดรถแค่ 1 ตัว !

ไม่รู้จะเยอะไปไหน ผมเปิดหน้าเว็บใน Safari เกือบ 60 หน้า จน MacAir แทบจะเอ๋อไปเลย
ดูทุกที่ ทุกกระทู้ ทุกรูขุมขน ทุกรีวิว ดูจนหายอยากไปเลย!

เพื่อนผมก็จะเอาด้วย ก็รอคำตอบจากผม ขนาดช่วยกันดู 2 คน ก็ยังเพลีย...

ผมเลยตั้งข้อสังเกตในการเลือกกล้องติดรถขึ้นมาก่อนว่า
  - ออฟชั่น GPS  อันดับแรก ผมถามตัวเองก่อนเลย ขับรถเร็วขนาดไหน เพราะตอนแรกก็อยากได้ออฟชั่นนี้มาก เพราะมันโชว์ความเร็วว่าเราขับรถที่ความเร็วเท่าไร พร้อมทั้งระบุตำแหน่งไปด้วย แต่พอคิดไปคิดมา เห้ย เราขับรถเร็วนี่หว่า อย่างน้อยก็เร็วกว่าที่ กม.กำหนดไว้สูงสุดนั่นคือ 120km/h ส่วนใหญ่ผมจะขับอยู่ในช่วง 140-160 เกินนี้ก็มีอยู่บ่อยๆ(ทางด่วน+ตจว) แล้วการที่มีออฟชั่นนี้มันจะดีมั้ยเนี่ย เกิดมีเหตุการณ์อะไรขึ้นมา นอกจากจะเป็นหลักฐานเอาไว้ดูว่าใครถูกใครผิดแล้ว ยังอาจจะเป็นหลักฐานไว้มัดตัวเองด้วยอะสิเนี่ย 555 แถมถ้าถ้าเจอเหตุการณ์อะไรมา เอาคลิปขึ้นไปโชว์ตามโลกออนไลน์ มีหวังจะโดนรุมด่าจากความเร็วที่ใช้ มากกว่าจะสนใจเหตุการณ์ในคลิปสะอีกมั้ง(เบื่อดราม่า) ;D สรุปว่า ออฟชั่นนี้ สำหรับผมไม่ควรมีเด็ดขาด มันจะเป็นหลักฐานมัดตัวมากกว่าที่จะช่วยผมแน่นอน ;D

พอตัดออฟชั่นนี้ออกไป ขอบเขตในการเลือกก็ลดไปเยอะเลยทีเดียว โดยเฉพาะ "งบ" (จริงๆงบผมไม่จำกัดนะ ซื้อทั้งทีก็อยากได้ดีดี จบๆไปเลย)
  - ออฟชั่นแถมขนม... เช่นพวกเตือนรถออกนอกเลน จากการ มโนของผม ปกติต้องขับรถแบบคร่อมเส้นบ่อยๆ เพราะต้องชำเลืองดูรถคันหน้าเวลาแซง มันคงจะสร้างความรำคานมากกว่าจะมีประโยชน์ มีออฟชั่นเยอะแต่ต้องปิด แล้วจะมีไปทำไม (มีดีกว่าไม่มี?)

ผมเลยถามตัวเองใหม่ว่า ตอนไม่มีกล้องติดรถเนี่ย มันก็ขับได้ไม่เห็นจะเป็นไร ขับรถมาเกือบจะ 10 คัน 10 ปี ไม่มีกล้องก็ไม่เห็นจะเดือดร้อนอะไร(มาก) แล้วทำไมจะต้องวุ่นวายในการเลือกขนาดนี้(วะ)เนี่ย

สรุปผมก็ซื้อกล้องที่ไม่มีออฟชั่น(ห่าเหว)อะไรเลย (ขออภัยที่ไม่สุภาพ)แต่รู้สึกรำคานกับความลังเลของตัวเองสะเหลือเกิน พอได้ซื้อปุ๊บ ก็เหมือนยกเทือกเขาหิมาลัยออกจากสมองทันที!

ไม่อยากจะบอกว่า ผมซื้อรุ่นและยี่ห้อ เหมือนคอมเมนต์ ด้านบนเป๊ะเลยครับ 55555555!!!

นั่นคือ Groovy gr245 (สงสัยรุ่นนี้เค้าขายดีจริงๆ) ;D
จริงๆผมจะเอารุ่นที่สูงกว่านี้ แต่ของดันไม่มี ก็เลยเอารุ่นนี้มาแทน
รุ่นนี้ภาพกลางวันชัดเกือบจะที่สุดแล้วครับ ในราคาระดับนี้
รุ่นที่สูงกว่านี้ ภาพกลางวันก็ไม่ได้ชัดไปกว่านี้มากเท่าไรแล้วครับ เพียงแต่ภาพกลางคืนมันจะค่อนข้าง OK กว่า ตรงที่สัญญานรบกวนน้อยกว่า ออฟชั่นเยอะกว่า

ถ้าให้พูดภาษาที่เข้าใจง่าย  ตัวนี้มันก็คือตัวรองท็อปนั่นแหละครับ ตัวท็อป(ที่ราคาสูงกว่านี้) มันจะใช้ชิปประมวลผลอีกรุ่น คือ AMBARELLA A7 ซึ่งเป็นชิปตระกูลที่สูงที่สุดในบรรดากล้องติดหน้ารถ ขณะนี้แล้ว
ซึ่งตอนนี้ขายดีเทน้ำเทท่า จนของขาดตลาด

รุ่นที่ผมเอามามันใช้ชิปของ Novatek ซึ่งคุณภาพก็ดีในระดับนึง(ดีมากนั่นแหละ)
จริงๆผมไม่อยากให้พูดถึงสเป็กอะไรมาก อยากให้มองกันที่ผลลัพธ์ และความต้องการของเราจะดีกว่า เพราะมันจะปวดหัวซะเปล่าๆ ตรงที่ต้องมาลังเลสเป็กนั่นนี่อีก

ผมซื้อมาก็จัดแจงติดตั้ง เดินสายเองแบบสุกๆดิบๆ(ลวกๆ) ภาพไม่ค่อยชัดนะครับ ถ่ายลวกๆกลางคืน

ภาพนิ่งที่ได้จากกล้องนี้นะครับ(มันถ่ายภาพนิ่งได้)

จริงๆภาพใหญ่และชัดมากกกกกกกกก (เห็นเลขทะเบียน) แต่ผมอัพขึ้นเฟสแล้วมันลดความละเอียดลงไปเยอะมากกกกกกก ครับ

ถามว่าเป็นไงบ้าง พอได้ใช้แล้ว?
- บดบังทัศนวิสัยมั้ย? ก็ไม่นะครับ ไม่เลยแหละ ขับได้ ขับดี ปกติทุกอย่าง รถก็ยังอัตราเร่งดีเหมือนเดิม ;D ฮ๋าๆ (ล้อเล่น) มันแทบจะไม่มีผลในการมองด้านหน้าเลยครับ แต่แค่แรกๆไม่ค่อยชิน เราก็แค่จะ พวง(พะวง) กับของเล่นใหม่ๆ คือสายตามันจะแอบชำเลืองดูนิดๆ ในบางเวลา เหมือนมีพลังงานบางอย่างเบนความสนใจเราจากถนนด้านหน้า แต่พอใช้ไปสักสองสามสัน ก็จะเลิกสนใจมัน ราวกับว่า ตรูไม่น่าจะเคยปวดหัวกับอุปกรณ์ชิ้นนี้มาก่อนเล๊ยยยย สักนิด!
- ภาพ VDO หรือภาพนิ่งที่ได้ การบันทึกเสียง OK หมด ไม่ติดใจอะไร ก่อนซื้อก็ดูมาพอสมควรว่าภาพที่ได้จะระดับไหน ภาพที่ได้สามารถใช้เป็นหลักฐานได้ เห็นเลขทะเบียนชัดเจน ถ้าจะเอาดีกว่านี้ ก็ยังถามตัวเองว่า จะเอาอะไรอีก.... (คงเป็นภาพกลางคืนละมั้ง ก็ไม่นะ OK แล้วแหละ -.-")

ซื้อกล้อง 2300 บาท ดั๊นลืมว่าต้องมีค่าเมมอีก 32GB Class10 ก็ล่อไป 700 กว่าบาท รวมๆแล้วก็ 3 พันพอดี

หลังจากที่ติดกล้องมา เจอรถ Yaris สีขาว คว่ำกลางถนนสายเอีย สายอยุธยา-นครสวรรค์ ล้อหลังยังหมุนอยู่ ใบปัดน้ำฝนทำงานไม่ยอมหยุด คนยังนั่งอยู่ในรถ กู้ชีพกำลังมา...
กะว่าจะเอามาเปิดให้เพื่อนดู กล้องมันก็ดันบันทึกวนซ้ำคลิปนั้นไปแล้วเรียบร้อย ลืมกดให้มันบันทึกฉุกเฉินไว้ (เพราะมันจะไม่บันทึกซ้ำคลิปนั้น)

แต่ผมว่าเดี๋ยวจะเอาตัวนี้ไปติดรถพ่อดีกว่า ผมอยากได้อีกรุ่นที่ตัวดูดกระจกไว้ใจได้กว่านี้ รุ่นนี้เป็นที่ดูดกระจกแบบทั่วไป  ผมอยากได้รุ่นที่มันไว้ใจได้มากกว่านี้เวลาตากแดดร้อนจัดๆ(กลัวมันหล่น) หรือเป็นรุ่นที่ใช้ 3M แปะติดไปเลย(รถผมไม่ได้ติดฟิล์มหน้า)
แต่รุ่นนี้ก็ Ok นะครับ มันก็ยังติดดี ยังไม่ร่วง(ติดมาอาทิตย์กว่าๆแล้ว) แต่กลัวว่านานไปเป็นเดือนเป็นปี จะเอาไม่อยู่
อย่างเช่นรุ่นนี้ ที่ใช้ 3M แปะเลย (แต่ก็ดันมีออฟชั่น GPS ที่ไม่อยากได้ ติดมาให้เลยอีก)

หรือไม่ก็รุ่นนี้ ที่ตัวดูดกระจกจะเป็นแบบหมุนเอา น่าจะ OK กว่าแบบจุ๊บ

จริงๆผมกะจะไปเอาตัวนี้แหละครับ เพราะใช้ชิป Ambarella A7 ที่บันทึกภาพกลางคืนชัด  แต่ของดันหมด...

ปล.จบแบบห้วนๆเลยละกันนะครับ จริงๆมันมีหลายยี่ห้อมาก ทั้งจีน ไต้หวัน ไทย
ที่ผมเลือกแบรนด์นี้ไม่ใช่อะไรหรอกครับ เพราะขี้เกียดเลือกแล้ว ปวดหัวมาก 555
ปล.2 ผมซื้อจากที่นี่นะครับ http://www.groovygang.net ไปซื้อถึงหน้าร้านเค้าเลย(ไม่ได้สั่งเน็ต) เพราะชอบขับรถไปซื้อเองมากกว่า
ปล.3 ผมไม่ได้มาโฆษณา หรือได้อะไรนะครับ ที่พิมพ์นี่ ความเห็นสดๆ ประสบการณ์ตรงเลย :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2014, 16:35:09 โดย เกมส์'พิดโลก »
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ art_duron

ลองดูอันนี้ในสไตล์แปลกๆ ไปอีกแบบของผมเองครับ

Samsung ST66
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,29691.0.html

แต่ตัวหน้าผมก็คิดๆ อยู่จะเอากล้องติดรถโดยเฉพาะเพื่อความสะดวก
หรือจะเอากล้องถ่ายรูปนี่แหละ แต่เป็นพวกที่เทพๆ กว่านี้แทนดี  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2014, 20:42:29 โดย art_duron »

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

อยากได้กล้องที่ไม่ดูดติดกระจก โดยที่ใช้ตั้งบนคอนโซลหน้ารถ มีไหมครับ กำลังหาอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
คุณเกมส์
กล้องรุ่นนี้สามารถตั้งค่าพักหน้าจอได้นะครับ จะได้ไม่รบกวนเวลาขับรถ
โดยเข้าไปที่เมนู จะมีไห้เลือกตรงเวลาพักจอ สามารถเลือกได้ว่าจะให้หน้าจอทำงานกี่นาที 3, 5, 10 นาที
พอถึงเวลาที่ตั้งไว้ หน้าจอก็จะดับลง แต่ตัวเครื่องก็ยังบันทึกภาพอยู่ ถ้าจะไห้หน้าจอทำงาน ก็กดปุ่มไหนก็ได้ครับ

ส่วนประเด็นเรื่องติดแล้วจะร่วง ผมใช้เคเบิ้ลไทด์ คล้องตัวกล้องเข้ากับขายึดกระจกมองหลังครับ
เพราะตัวดูดกระจกเวลาจอดตากแดด มักดูดไม่อยู่

ก่อนซื้อตัวนี้ผมเองก็หาข้อมูลเยอะมาก เพราะเคยซื้อของก็อป ใช้ชิพห่วยๆ ใช้แค่ 4 เดือนก็พัง 555
มารูทีหลังว่า กล้อง oem พวกนี้หน้าตาเหมือนกัน แต่ใส้ในต่างกันนี่เอง
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
คุณเกมส์
กล้องรุ่นนี้สามารถตั้งค่าพักหน้าจอได้นะครับ จะได้ไม่รบกวนเวลาขับรถ
โดยเข้าไปที่เมนู จะมีไห้เลือกตรงเวลาพักจอ สามารถเลือกได้ว่าจะให้หน้าจอทำงานกี่นาที 3, 5, 10 นาที
พอถึงเวลาที่ตั้งไว้ หน้าจอก็จะดับลง แต่ตัวเครื่องก็ยังบันทึกภาพอยู่ ถ้าจะไห้หน้าจอทำงาน ก็กดปุ่มไหนก็ได้ครับ

ส่วนประเด็นเรื่องติดแล้วจะร่วง ผมใช้เคเบิ้ลไทด์ คล้องตัวกล้องเข้ากับขายึดกระจกมองหลังครับ
เพราะตัวดูดกระจกเวลาจอดตากแดด มักดูดไม่อยู่

ก่อนซื้อตัวนี้ผมเองก็หาข้อมูลเยอะมาก เพราะเคยซื้อของก็อป ใช้ชิพห่วยๆ ใช้แค่ 4 เดือนก็พัง 555
มารูทีหลังว่า กล้อง oem พวกนี้หน้าตาเหมือนกัน แต่ใส้ในต่างกันนี่เอง
ผมก็พักหน้าจอนะพี่ แต่ก็ยังแอบชำเลืองดูอยู่ดีว่าไฟกระพริบสีแดงกระพริบอยู่หรือเปล่า(กล้องทำงาน)
แรกๆมองทีไรรู้สึกเหมือนส่วนเกิน แต่ตอนนี้เป็นสิ่งที่เติมเต็มมากกว่า ฮ่าๆ
(รถรุ่นใหม่ๆน่าจะมีกล้องบันทึกที่กระจกมองหลังเลยเนอะ)

อยากเห็นภาพที่พี่เอาเคเบิ้ลไทด์คล้องจังครับว่าทำอย่างไร เผื่อผมจะทำบ้าง
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ Legolas

• Jr. Member
  • **
ผมใช้มาหลายยี่ห้อ แนะนำ WDR G50 คับ ราคา 2,300 คุณภาพเทียบเท่ากล้องมียี่ห้อ ราคา 3-4 พัน ลองค้นกูเกิ้ลหาข้อมูลก่อนก็ได้คับ

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
ขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลยนะครับ