ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ cvt พังง่ายไหม ปกติเป็นคนขับรถเร็ว  (อ่าน 8379 ครั้ง)

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
ใช้ yaris 1.2 อยู่ ปกติเป็นคนเท้าหนักพอสมควร ถ้าเราขับด้วยรอบสูงๆเป็นเวลาๆนาน เกียร์จะพังเร็วขึ้นไหม

แล้วมีวิธีการถนอม เกียร์ cvt ยังไง บางทีเวลาเร่งผมก็ลากไป B เปลี่ยนเป็น S ตบด้วย D (อาจจะเป็นวิธีที่ผิดก็ได้)

แต่ผมก็ยังแก้นิสัยการขับรถเร็วไม่ได้อยู่ดี เห็นถนนโล่งทีไรเป็นต้องซัด

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2014, 11:13:12 โดย -M- »

ออฟไลน์ Napat14

Re: เกียร์ cvt พังง่ายไหม ปกติเป็นคนขับรถเร็ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 12:02:58 »
ถ้า พี่ รู้ จักการทำงาน ของ  CVT พี่จะเข้าใจ ครับ ว่า cvt นั้น แทบไม่มีรอยต่อการเปรียน เกี่ยร์เลย หรือจะเรียน ได้เลย ว่า ไม่มีด้วย ซ่ำ

ถ้าว่า ขับ อย่างไร ก็ง่าย ๆ ครับ เหมือน ปั่น จักรยาน อยาออกตัว แรง เดี่ยว สายพาน ยืด รอให้ บินออกไปหน่อยแยว ค่อย กด

จะรักาษา ให้ ได้อยู่ นาน ๆ ก็บำรุงรักษา มันสิครับ เปรียน น้ำมันเกี่ยร์บ่อยๆ ช่วยได้ (บางคนไม่เคยเปรียนเลยก็มี)

นิสัย ขับเร็วๆ ดีครับ แต่ ว่า คำนึงถึงความปลอดภัยของผู้ร่วมใช้ทางหน่อยก็ดีนะครับ
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
Re: เกียร์ cvt พังง่ายไหม ปกติเป็นคนขับรถเร็ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 12:06:57 »
น่าจะพังไว   ลากบ่อยๆ ไม่น่ารอด   แต่รถใหม่คงอีกพักใหญ่ๆครับ

ถนอมเกียร์ cvt   ออกตามรอบ นุ่มนวล   เร่งแซงได้ แต่อย่าเชนเกียร์ ไปมาในรอบสูงบ่อย

เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ทุก 2-3 หมื่น กิโล

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 12:49:18 »
ผมว่าเกียร์มันผ่านอะไรมากหลายปีแล้วคงปรับปรุงกันมาเยอะ
ก่อนซื้อศึกษาเอารุ่นที่ไม่มีปัญหากันบ่อยๆ บำรุงดีๆก็คงไม่พังก่อนขายซื้อใหม่หรอก

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 13:37:39 »
เหยียบหนักผมว่าไม่ค่อยเป็นไรนะสมัยนี้แล้ว แต่อย่าออกตัวกระชากครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 13:47:58 »
วิธีการใช้งาน CVT มีกฏ อยู่ 5 ข้อครับ

กฏ ข้อที่ 1 เวลาออกตัว ค่อยๆกดคันเร่ง อย่ากระทืบคันเร่ง
กฏ ข้อที่ 2 เวลาออกตัว ค่อยๆกดคันเร่ง อย่ากระทืบคันเร่ง
กฏ ข้อที่ 3 เวลาออกตัว ค่อยๆกดคันเร่ง อย่ากระทืบคันเร่ง
กฏ ข้อที่ 4 เวลาออกตัว ค่อยๆกดคันเร่ง อย่ากระทืบคันเร่ง
กฏ ข้อที่ 5 เวลาออกตัว ค่อยๆกดคันเร่ง อย่ากระทืบคันเร่ง

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 13:57:43 »
แล้ว civic เครื่อง tec  กระทืบคันเร่งบ่อยๆได้มั้ยครับ  เกียร์จะพังไหม

ปล. ผมชอบเสียงของ tec มาก ยิ่งตอนรอบมันได้ มันดึงชอบๆ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 14:41:14 »
วิธีการใช้งาน CVT มีกฏ อยู่ 5 ข้อครับ

กฏ ข้อที่ 1 เวลาออกตัว ค่อยๆกดคันเร่ง อย่ากระทืบคันเร่ง
กฏ ข้อที่ 2 เวลาออกตัว ค่อยๆกดคันเร่ง อย่ากระทืบคันเร่ง
กฏ ข้อที่ 3 เวลาออกตัว ค่อยๆกดคันเร่ง อย่ากระทืบคันเร่ง
กฏ ข้อที่ 4 เวลาออกตัว ค่อยๆกดคันเร่ง อย่ากระทืบคันเร่ง
กฏ ข้อที่ 5 เวลาออกตัว ค่อยๆกดคันเร่ง อย่ากระทืบคันเร่ง

ตามนี้ครับ  ผมใช้คันหนึ่ง เจ้า เอ็กซ์....สี่ปี  สามหมื่นสองพันโล...ไม่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์เลย(ตามตาราง)  ถอดไม้วัดมาดูน้ำมันใสกริ๊ก ยังกับเพิ่งเติม

***การลากรอบหนัก ๆ  จะได้ยินเสียงสายพานดังหวี๊ด...นั่นไม่ดี แต่วิ่งเร็ว ร้อยยี่ร้อยสาม แต่ไม่กระทืบ ไม่มีปัญหาครับ***

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 15:18:57 »
แล้ว civic เครื่อง tec  กระทืบคันเร่งบ่อยๆได้มั้ยครับ  เกียร์จะพังไหม

ปล. ผมชอบเสียงของ tec มาก ยิ่งตอนรอบมันได้ มันดึงชอบๆ

CIVIC ที่มี CVT มีแค่ CIVIC Hybrid นะครับ นอกนั้นเป็นเกียร์ AT ธรรมดาคับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 15:28:50 »
ถ้าเท้าหนัก คิกดาวน์บ่อย ก็มีโอกาสที่เกียร์จะกลับบ้านเก่าก่อนวัยอันควรได้ครับ

ผมใช้รถเกียร์ CVT มา เข้าปีที่ 8 ละ ระยะทางเพิ่งจะถึงสามแสนก.ม. เมื่อวานนี้เองสดๆร้อนๆ เกียร์เริ่มมีอาการบ้าง เช่น ถ้าเครื่องเย็น เข้าเกียร์ถอยแล้วต้องรอสัก 2 วินาที รถถึงจะขยับ แต่จังหวะการเปลี่ยนเกียร์ตอนเดินหน้าก็ยังปกติดีอยู่
โดยรวมผมค่อนข้างพอใจนะครับ เกียร์เปลี่ยนนิ่มดี เน้น ถ่ายน้ำมันเกียร์บ่อยหน่อยครับ(ผมถ่ายทุก 20,000 ก.ม.)

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 15:45:41 »
 เกียร์  CVT  มันเป็นหลักการง่าย ๆ ออกแบบมาลดต้นทุนน้ำหนักเบา  มีราคาถูกกว่าเกียร์แบบเดิมมาก   รถสมัยนี้เริ่มนำมาใช้กันมากขึ้นเพราะประหยัดต้นทุน น้ำหนักเบา ราคาถูก  แต่ก็แน่นอนล่ะว่า  ความทนทานจะลดน้อยถอยลงไปเยอะกว่าเกียร์ออโตแบบอื่น ๆ                แต่อายุมันก็ไมได้ขี้เหร่เท่าไหร่ ถ้าคุณเป็นคนไมได้ใช้รถเยอะ ๆ   แล้วก็ออกตัวรถนุ่มนิ่มไม่กระชาก ขับปกติ ใช้งานน้อยก็ไม่มีอะไรมั้ง             แต่ถ้าใช้รถเยอะ ๆ ก็เกียร์แบบอื่น ๆ ดีกว่า

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 16:23:36 »
.
.
.
เอาจริงๆ ถ้าเท้าหนัก ซื้อรุ่นอื่นมาใช้เถอะครับ
CVT มันไม่ได้ออกแบบมาให้ขับแบบคนเท้าหนักเลย
มันเหมาะกับพ่อบ้านพาลูกไปเดินโลตัสวันหยุด
ขับสบายๆ นั่งนุ่มๆให้เมียหลับ ประมาณนั้นครับ

รถเดี๋ยวนี้ที่นิยมใช้กันเพราะมันประหยัดต้นทุน
ชิ้นส่วนน้อย แต่ถ้าขับโหดๆพัง ออกตัวแรงๆยังไม่ค่อยได้เลย
แนะนำหารุ่นเกียร์ธรรมดา หรือพวก ดูอัลคลัชต์
หรืออย่างน้อยเกียร์ออโต้ปกติจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 18:01:46 »
ขับแบบเจ้าของกระทู้พังแน่นอน รถเก่าเพื่อนผมเอามาให้ดู คือ jazz gd วิ่งน้อยมาก คิดดูกี่ปีแล้ว เลขกิโลพึ่ง 6 หมื่นกว่า แต่คนขับเป็นพี่ชายของเพื่อน เปลี่ยนแม่งทุกเกียร์ ทำเหมือนกับเกียร์ธรรมดา ใส่มันทุกเกียร์ที่เป็นเกียร์เดินหน้า และตลอดเวลาไม่ใช่เฉพาะเวลารีบ เอาไปให้ช่างวิเคราะห์ ถอดๆรื้อๆ บอกซ่อมไม่คุ้ม สมัยนี้เกียร์เซียงกงรุ่นนี้ไม่ถึงหมื่น เปลี่ยนเลยง่ายกว่า

เพราะฉะนั้น ถ้าอยากอยู่กับมันนานๆ แนะนำออกตัวเลียคันเร่งหน่อย แล้วก็อย่ากดคันเร่งกระทันหันบ่อย ค่อยๆกดไต่ความเร็ว จะช่วยให้มันคุ้มกระเป๋ามากขึ้น

ปล.ราคาข้างบนนี้ มาจากปากของช่าง ไม่มีหลักฐานอะไรมายืนยันนะครับ แต่แวะไปถามอู่ซ่อมรถที่ดินแดงอู่หนึ่ง บอกว่าเกียร์มารช์ 2หมื่นกว่าบาทมือหนึ่ง ซึ่งอันนี้ใครพอรู้ราคาจริงๆ ช่วยยืนยันทีครีบ

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 19:09:00 »

ได้ครับ จะขับนิ่มหรือกระชากก็ช่อมเกียร์ทุก200,000โลอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Ecin

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 19:42:32 »
.
.
.
เอาจริงๆ ถ้าเท้าหนัก ซื้อรุ่นอื่นมาใช้เถอะครับ
CVT มันไม่ได้ออกแบบมาให้ขับแบบคนเท้าหนักเลย
มันเหมาะกับพ่อบ้านพาลูกไปเดินโลตัสวันหยุด
ขับสบายๆ นั่งนุ่มๆให้เมียหลับ ประมาณนั้นครับ

รถเดี๋ยวนี้ที่นิยมใช้กันเพราะมันประหยัดต้นทุน
ชิ้นส่วนน้อย แต่ถ้าขับโหดๆพัง ออกตัวแรงๆยังไม่ค่อยได้เลย
แนะนำหารุ่นเกียร์ธรรมดา หรือพวก ดูอัลคลัชต์
หรืออย่างน้อยเกียร์ออโต้ปกติจะดีกว่าครับ

subaru wrx?

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 00:07:23 »

+1ครับ ตามนี้เลย ขับเร็วได้ แต่อย่าออกตัวล้อฟรี แค่นั้นจริงๆ

ออฟไลน์ nakung

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 01:29:41 »
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ่อยๆๆๆๆ

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 14:39:48 »
.
.
.

เห็นด้วยครับ ขนาดผมใช้ jazz GE เกียร์ ออโตแบบปกติ 

ขับอยู่ทุกวันนี้ยังเสียวๆ ว่าเกียร์มันจะลาโลกในอีกไม่นานๆ  (เพราะขับแบบวัยรุ่นทันใจนิดนึง)  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ CK5

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 09:52:26 »
ลักษณะการขับแบบนี้เหมาะกับเกียร์ธรรมดามากกว่านะครับ มันกว่าเยอะด้วย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 00:23:56 »
ดูจากลักษณะการขับขี่ เกียร์น่าจะไปไวกว่าชาวบ้านครับ เปลี่ยนแมนนวลเถอะ :)