ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์พวกมาลัยเอียง เกิดจากพฤติกรรมการจับของเราได้หรือไม่ครับ  (อ่าน 6489 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
พวกมาลัยรถผมเอียงซ้าย เวลาขับถ้าจะขับตรง ๆ ต้องจับให้เอียงซ้ายนิด ๆ
สังเกตุมานานแล้ว มาลองคิดดูแล้ว ก็สงสัยว่า

เกิดจากเวลาขับรถแล้ว อาจมีเกร็งบ้าง หรือมือซ้ายกดน้ำหนักมากกว่ามือขวา หรือเปล่า

เลยอยากสอบถาม พี่ ๆ สมาชิกว่า

1 ศูนย์เอียงเพราะมือเราเองได้หรือไม่

2 ถ้าไปแก้ที่ ศูนย์บริการ แล้วเราก็ยังขับแบบเดิม ก็จะกลับมาเอียงอีกไหมครับ

3 สมมุติว่า ถ้าแก้ไปก็กลับมาเอียงอีก จะปล่อยไว้ไม่ต้องแก้ หรือ แก้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ rokrok

ไม่น่าจะเป็นไปได้นะครับ

มีอยู่แค่สองอย่างคือ ศูนย์ล้อไม่ตรงเอง

หรือพวงมาลัยมันใส่ไม่ตรงกึ่งกลาง เท่านั้นหละครับ ผมว่า

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
เป็นไปไม่ได้ครับ 10000000000000000%

1.เป็นไปไม่ได้

2.ถ้าพวงมาลัยเอียงมันเกิดจากช่วงล่าง ยาง ยกตัวอย่างเช่น ช่วงล่างหลวม ทำให้ศูนย์ล้อเพี้ยน หรือ ยางมีปัญหากินไม่เต็มหน้า ลมยางอ่อน แข็ง สองล้อหน้า
   ไม่เท่ากัน ผมยกตัวอย่างแค่เคสที่เจอบ่อยๆ ในworse case scenario รถเคยตกหลุมแรงๆ คันชักดุ้ง งอ ซับเฟรมรถคดพวกนี้มีผลต่อgeometry ของช่วงล่างรถแน่นอน

3.ถ้ามั่นใจว่าได้ดำเนินการแก้ไขศูนยล์อ เช็คช่วงล่างให้เรียบร้อย และตั้งศูนย์ มันจะไม่เอียงแล้ว เพราะพวงมาลัยเอียง มันแค่ปรับคันชักให้พวงมาลัยตั้งตรง
  แต่อาการขับแล้วปล่อยมือแล้วรถเอียงไป ไม่ว่าจะซ้ายจะขวา ถ้าแก้ไขด้านบนแล้วไม่หาย จะเกิดจากยาง ยางบางรุ่น ถ้ากินไม่เท่ากันไปแล้ว จะมีอาการดังกล่าว
  ยางบางรุ่นจะมีปัญหากินซ้าย หรือกินขวา ตั้งแต่กำเนิดก็เคยเจอ

วิธีการแก้ไข อาจตั้งศูนย์ ใช้Toe-in ช่วยได้ครับ แต่โดยมากมักจะกินซ้าย เพราะถนนบ้านเราจะเทลาดไปซ้าย เพื่อให้น้ำนองบนถนน ไหลลงไหล่ทางได้รวดเร็ว
ก็ต้องตั้งToe-in ล้อซ้ายช่วยนิดๆครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ไม่ว่าจะเอียงซ้ายหรือเอียงขวา  อยู่ที่คนตั้ง 0 ครับ  ตอนผมตั้ง  เขาให้ผมดูเองว่ากลางหรือยัง (ขณะที่ล้อตั้งตรง)เมื่อผมพอใจ  ก็ตกลงแค่นั้น...ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมก็สังเกตุเห็นอยู่ ว่า ถนนมันจะเอียงซ้าย
ตอนแรกนึกว่า โช๊ค หรือยาง ของเรามีปัญหา

และในชีวิตประจำวัน การไปจอดรถในที่ต่าง ๆ หรือในบ้านตัวเอง พื้นที่ก็ไม่ได้เรียบเป๊ะ
ล้อทั้ง 4 เส้น รับน้ำหนักไม่เท่ากันแน่ ๆ

ถ้าต้องวิ่ง ต้องจอด ในที่ ๆ ถนนเอียงไม่เท่ากัน แบบนี้ตลอด
จะมีปัญหาอื่น ๆ นอกจาก ล้อกินไม่เท่ากัน ศูนย์ไม่ตรง อีกไหมครับ

ออฟไลน์ zeb80

ไม่น่าจะได้ครับ

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมก็สังเกตุเห็นอยู่ ว่า ถนนมันจะเอียงซ้าย
ตอนแรกนึกว่า โช๊ค หรือยาง ของเรามีปัญหา

และในชีวิตประจำวัน การไปจอดรถในที่ต่าง ๆ หรือในบ้านตัวเอง พื้นที่ก็ไม่ได้เรียบเป๊ะ
ล้อทั้ง 4 เส้น รับน้ำหนักไม่เท่ากันแน่ ๆ

ถ้าต้องวิ่ง ต้องจอด ในที่ ๆ ถนนเอียงไม่เท่ากัน แบบนี้ตลอด
จะมีปัญหาอื่น ๆ นอกจาก ล้อกินไม่เท่ากัน ศูนย์ไม่ตรง อีกไหมครับ

ถ้าไม่ได้จอดทีนึงเป็นแรมเดือนไม่เป็นไรครับ อย่าไปคิดมากครับ

ขอบคุณครับ