ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าการซื้อPPVมาแล้วใช้งานแบบนี้มันผิดประเภทรถป่าวครับ  (อ่าน 10484 ครั้ง)

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
สู้เพื่อนผมไม่ได้
ขับกระบะ แต่ไม่เคยขนของเลย เเละห้ามใครเอาไปขนด้วย

ฮีกลัวไลเนอร์เป็นรอย  :'(

อันนี้เงิบจริงครับ 

เพื่อนผมคนนึงซื้อ CRV มาแต่ทั้งปีขับคนเดียวแถมไม่เคยขนของอะไรเลย ถามว่าแล้วทำไมซื้อ บอกแค่ว่ากูชอบ แต่มันก็แอบบ่นเรื่องกินน้ำมันเหมือนกัน 555

ออฟไลน์ Rock795

ไม่อยากที่จะลงน้ำแค่ 20cm เพราะรักรถ พูดง่ายๆคือใช้เหมือนรถเก๋งอะครับ น้ำนิดเดียวยังไม่กล้าลุย กลัวเลอะ (เพราะรถเค้าจะสะอาดอยู่ตลอด ไม่เคยปล่อยให้รถมีคราบน้ำฝนดำๆแห้งๆติดรถ) ไม่กล้าที่จะลุยทางสมบุกสมบันสักหน่อย ทั้งๆที่มันจำเป็นต้องไป ยอมอ้อมไกลกว่าถึง50km เพื่อไปทางที่ถนนดี
วันหยุดอยากจะไปพักแบบต้องผ่านทางออฟโรดนิดๆ ลุยหน่อยๆ ก็ยอมไม่ไป เพราะกลัวรถเลอะ สงสารมัน บลาๆ
ทั้งๆที่รถประเภทนี้มันทำได้ทั้งนั้น และก็เป็นเรื่องที่เด็กๆสำหรับมันด้วย

1.เราจะต้องบอกกับเค้ายังไงครับ ว่ารถประเภทนี้มันทำเรื่องแบบนี้ได้เป็นปกติ ไม่มีอะไรที่มันทำไม่ได้ ถ้าเป็นรถเก๋งก็ว่าไปอย่าง
2.คุณคิดว่าการใช้งานแบบนี้มันผิดวัตถุประสงค์ของรถรึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
สู้เพื่อนบ้านผมไม่ได้ครับ
ซื้อfortunerมาตอนป้ายแดงนี่เก็บที่บ้านอย่างเดียวไม่ยอมเอามาขับ(ประมาณปีนึงกว่าจะติดป้ายขาว)
ส่วนตอนนี้อาทิตย์นึงขับครั้งเดียววันอาทิตย์ใช้ไปห้าง
วันธรรมดาก็ใช้แต่viosคันเก่า ผมว่าคนสมัยนี้แปลกขึ้นเรื่อยๆนะครับ
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ Sappe!

• Hero Member
ก็คนมันรักรถ...  ;D ;D ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Anueis

• Sr. Member
  • Like !!! Automatic transmission.
เก๋ง ที่บ้านใช้แบบนี้เรียกคุ้มค่ามั้ยครับ หึหึ  ;D ;D ;D ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Fortuner 4*4 ของบ้านผม ออกตจว. 2ครั้ง/ปี ถือว่าเยอะแล้วหละ

ออฟไลน์ HYDE--

1. ก็บอกเขาไปตามตรงครับ เขาจะฟังหรือไม่ มันก็รถเขา

2. ไม่ผิดหรอกครับ แค่ใช้ไม่คุ้ม เหมือนซื้อ Porsche มาคลานในเมืองอย่างเดียว ก็ไม่ผิด
     แต่ถ้าซื้อ Eco car มาบรรทุกหนัก ขึ้นเขา อันนี้แหละใช้ผิด

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
รถพวกนี้ยิ่งลุยยิ่งดูดีครับ

ออฟไลน์ kira&friend

เรียนตามตรงนะครับ บ้านผมเป็นคนนึงที่ใช้PPV และ SUV

บ้านผมใช้G-wagon ตอนแรกๆเอาไปลุยบ้าง ในทางที่รถมันไหวจริงๆ เช่นทางขุรขระหรือขึ้นดอยเพื่อไว้ฝึกประสบการณ์ในการขับโฟร์วิล มีลุยน้ำถ้ามีโอกาสและไม่สูงเกินตัวห้องเครื่อง

แต่พอหลังๆคนที่บ้านไม่ค่อยเอาไปไหนเพราะขี้เกียจขับไปทางไกลๆ เมื่อจะไปไหนที่ไกลๆก็จะนั่งเครื่องบินแล้วไปเช่ารถแทนครับ ประหยัดเวลากว่าเยอะครับ และเป็นอย่างนี้มาได้6-7ปี

สิ่งที่เกิดขึ้นกับรถผมเมื่อครั้งที่จะมีโอกาสไปลุยทางขรุขระแถวชลบุุรี เลยเตรียมเข้าเกียร์ขับสี่ ผลก็คือ มันไม่ทำงาน สัญญาณ์ไม่โชว์ จริงๆระบบอาจจะทำก็ได้แต่แค่สัญญาณมันไม่โชว์แค่นั้น แต่มันก็ชวนให้เราคิดได้ว่าซื้อรถมาคันเป็นล้าน มีออฟชั่นไว้ลุยได้ แต่เราก็ไม่ค่อยใช้มันอย่างที่ควรจะเป็นเลย

ด้วยสาเหตุนี้ทำให้รถคันต่อไป จึงไม่เลือกรถที่ขับสี่เลย เพราะด้วยไลฟ์สไตล์ของผมมันคงไม่น่าใช้รถขับสี่ เพราะทั้งประเทศไทยก็มีถนนเรียบๆไปถึงเกือบทุกที่แล้ว แต่แค่ยกสูงพอไว้ลุยเวลาน้ำท่วม มีออฟชั่นความปลอดภัยที่ครบๆให้พึ่งได้ ประหยัดๆ อัตราเร่งพอเร่งแซงยามขับขันได้ ช่วงล่างมั่นๆ แฮนลิ้งแหล่มๆ ซ่อมง่าย คันไม่ใหญ่มากเพราะอยู่กันแค่3คนในบ้าน ไม่เอาอินโฟนเทนเม้นเลิศ ขอแค่ธรรมดาก็พอ เพราะก็มีสมาร์ทโฟนช่วยแล้ว ขับไปแล้วดูดี ใช้งานได้คล่องตัว จนมาจบที่SUVชื่อดังรุ่นกำลังนิยมรุ่นหนึ่ง

สิ่งที่ผมอยากจะบอกถึงหลายๆคนที่ใช้รถประเภทนี้นะครับ (อาจจะดูไม่เกี่ยวข้องกับสิ่งที่เจ้าของกระทู้นี้บอกโดยตรง) ถ้ารถมันทำมาเพื่อไว้ลุย ก็ใช้ไปเถอะครับ ก่อนที่มันจะไม่ได้ใช้จนระบบมันเสียอย่างที่ผมเจอ มันจะเลอะอะไรนิดหน่อย ก็ค่อยมาล้างทีหลังก็ได้ หรือจะโดนกิ้งไม้จนเป็นรอย ก็ไปหาน้ำยามาเช็ดก็ได้ครับ โลกนี้มันมีนวัตกรรมอย่างนี้แล้ว อย่างที่คุณเจ้าของกระทู้บอกมา ที่ยอมขับอ้อมไป50โล ผมว่าไม่คุ้มเลยถ้าเทียบกับน้ำ20เซ็นยอมกับค่าน้ำมันที่เสียไป ถ้าอย่างงั้นไปซื้อรถเก๋งดีกว่านะครับ น่าจะคุ้มกว่าเอาจริงๆก่อนซื้อรถเราควรคิดให้ดีว่าในเวลาที่เราจะใช้รถคันนี้เราจะเอาไปทำอะไรบ้างแล้วใช้มันอย่างไรให้คุ้ม ไม่ใช้ซื้อเผื่อไว้อย่างนั้นเหมือนอย่างที่ผมซื้อจีวากอน #ฝากไว้ให้คิดนะครับ #อันนี้เป็นความคิดสมองส่วนตัวนะครับ
สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี