ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าการซื้อPPVมาแล้วใช้งานแบบนี้มันผิดประเภทรถป่าวครับ  (อ่าน 10526 ครั้ง)

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
ไม่อยากที่จะลงน้ำแค่ 20cm เพราะรักรถ พูดง่ายๆคือใช้เหมือนรถเก๋งอะครับ น้ำนิดเดียวยังไม่กล้าลุย กลัวเลอะ (เพราะรถเค้าจะสะอาดอยู่ตลอด ไม่เคยปล่อยให้รถมีคราบน้ำฝนดำๆแห้งๆติดรถ) ไม่กล้าที่จะลุยทางสมบุกสมบันสักหน่อย ทั้งๆที่มันจำเป็นต้องไป ยอมอ้อมไกลกว่าถึง50km เพื่อไปทางที่ถนนดี
วันหยุดอยากจะไปพักแบบต้องผ่านทางออฟโรดนิดๆ ลุยหน่อยๆ ก็ยอมไม่ไป เพราะกลัวรถเลอะ สงสารมัน บลาๆ
ทั้งๆที่รถประเภทนี้มันทำได้ทั้งนั้น และก็เป็นเรื่องที่เด็กๆสำหรับมันด้วย

1.เราจะต้องบอกกับเค้ายังไงครับ ว่ารถประเภทนี้มันทำเรื่องแบบนี้ได้เป็นปกติ ไม่มีอะไรที่มันทำไม่ได้ ถ้าเป็นรถเก๋งก็ว่าไปอย่าง
2.คุณคิดว่าการใช้งานแบบนี้มันผิดวัตถุประสงค์ของรถรึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2014, 21:16:42 โดย f1rstgot »

ออฟไลน์ Koong

อืมมมม เป็นเอามาก.  เข้าข่ายใช้รถไม่คุ้มค่า. ถึงเขาจะเปลี่ยนไปขับเก๋งก็คงเป็นแบบเดียวกันนี้

คงต้องบอกเขาน่ะครับว่าซื้อมาแล้วเสียเงินแล้วก็ใช้ซะให้คุ้ม.  รถก็คือรถ ถึงจะถนอมมากอย่างไรต่อให้จอดไว้เฉยๆปีนึงมูลค่ามันก็หายไปเป็นแสนๆ  ชิ้นส่วนหลายๆอย่างมันก็เสื่อมไปตามกาลเวลา
เสียเงินแล้วยังจะต้องลำบากขับอ้อมเลี่ยงเส้นทางให้ไกลเปลืองน้ำมันอีกต่างหาก. เอาค่าน้ำมันมาเป็นค่าล้างรถยังจะคุ้มกว่า

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
ลองชวนไปนั่งรถเราเล่นดูสักครั้ง พักผ่อนนอกสถานที่ จัดให้ดูทุกรูปแบบ ให้ลองขับดูด้วย
ประสบการณ์จริงอาจจะช่วยได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ Mighty-X

• Hero Member
สู้เพื่อนผมไม่ได้
ขับกระบะ แต่ไม่เคยขนของเลย เเละห้ามใครเอาไปขนด้วย

ฮีกลัวไลเนอร์เป็นรอย  :'(

ออฟไลน์ SP

ตอนลุงผมแกออก D-max 4wd ป้ายแดงรุ่นเก่ามา ออกมาไม่ถึงอาทิตย์ก็ไปเชียงรายกัน

ทีนี้ด้วยความที่ว่าดึกมากแล้ว แล้วต้องยูเทิร์นข้ามไปอีกฝั่งเพื่อเติมน้ำมัน แกไม่ไปยูเทิร์นครับ

แกเปิดขับสี่แล้วขับลงคลองตรงกลางถนนเลย คนทั้งรถเงียบกริบอึ้งกันทั้งคัน  ;D

บางทีแกว่าง แกก็พาผมกับลูกๆแกไปนั่งรถลุยโคลนเล่น เรียกได้ว่าแกใช้รถคุ้มจริงๆครับ

ออฟไลน์ Ws pattaya

อื่มไม่รู้ผมอีกคนหรือที่ใช้รถผิดประเภท ใช้เก๋งแต่ขับเหมือนกระบะ รุดอย่างเดียว  แต่เป็นเก๋งเดิมๆครับไม่แต่ง  ว่าจะเก็บเงินเปลี่ยนไปใช้พวก PPV เหมือนกันเอาไห้ฝุ่นกีะจ่ายไปเลยฮิฮิ แต่ก็หลงไหลในความนิ่มของเก๋งอยู่ครับ ;D ;D :D

คนซื้อรถ PPV ในประเทศไทย ผมเชื่อว่ามีคนใช้ลุย ใช้แบบอัดหนักๆ ไม่ถึงครึ่งครับ
ส่วนมากก็เห็นซื้อมาขับในเมืองกันทั้งนั้น

บางคนอยู่ในกรุงเทพด้วยซ้ำ ซื้อฟอร์จูนเนอร์  ไม่ได้เอาไปลุยที่ไหนหรอก ซื้อเพราะชอบรถแบบนี้

ส่วนตัวผมมองว่า ในเมื่อเขาเป็นเจ้าของรถ เราก็ต้องเคารพการตัดสินใจของเขาครับ

เราจะไปบอกเขาให้เอาไปลุย มันก็ไม่ใช่เรื่องครับ เพราะไม่ใช่รถเรา

บางคนรักรถมาก ซื้อมาไม่อยากจะใช้  แค่ได้สตาร์ทเครื่อง ได้ล้างรถ ก็มีความสุขแล้ว

มันก็เหมือนกับคนรักนาฬิกาแพงๆอ่ะครับ ญาติผมซื้อปาเต็กมาเรือนละหลายล้าน ตื่นเช้ามาเอามานั่งไขลาน แล้วก็นั่งชื่นชม เสร็จแล้วก็เก็บเข้ากล่อง วันรุ่งขึ้นก็ทำแบบเดิมใหม่

ปีนึงจะใส่ออกจากบ้านสัก1-2ครั้ง

ที่พูดมานี่ไม่ใช่อะไรนะครับ คือจะบอกว่า ถ้ามันไม่ใช่ของของเรา เราก็อย่าไปยุ่งกับเขาเลยครับ

ยกเว้นคนที่ จขกท ว่ามาคือ แฟนของเจ้าของกระทู้เอง อันนี้ก็อีกเรื่อง 555

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ช่างเขาเถอะ

ออฟไลน์ Activehybrid

หายเห่อเมื่อไหร่เดียวก็ลุยกระจาย

ออฟไลน์ โอมายวาโมะชินเดริว

รถเขาเราคงว่าอะไรเขาไม่ได้อ่ะครับอย่าซีเรียสเลยครับคิดสะว่าขับอ้อม 50กม เป็นการนั่งรถเที่ยวแทนละกันครับ

ออฟไลน์ 6162002

คนซื้อรถ PPV ในประเทศไทย ผมเชื่อว่ามีคนใช้ลุย ใช้แบบอัดหนักๆ ไม่ถึงครึ่งครับ
ส่วนมากก็เห็นซื้อมาขับในเมืองกันทั้งนั้น

บางคนอยู่ในกรุงเทพด้วยซ้ำ ซื้อฟอร์จูนเนอร์  ไม่ได้เอาไปลุยที่ไหนหรอก ซื้อเพราะชอบรถแบบนี้

ส่วนตัวผมมองว่า ในเมื่อเขาเป็นเจ้าของรถ เราก็ต้องเคารพการตัดสินใจของเขาครับ

เราจะไปบอกเขาให้เอาไปลุย มันก็ไม่ใช่เรื่องครับ เพราะไม่ใช่รถเรา

บางคนรักรถมาก ซื้อมาไม่อยากจะใช้  แค่ได้สตาร์ทเครื่อง ได้ล้างรถ ก็มีความสุขแล้ว

มันก็เหมือนกับคนรักนาฬิกาแพงๆอ่ะครับ ญาติผมซื้อปาเต็กมาเรือนละหลายล้าน ตื่นเช้ามาเอามานั่งไขลาน แล้วก็นั่งชื่นชม เสร็จแล้วก็เก็บเข้ากล่อง วันรุ่งขึ้นก็ทำแบบเดิมใหม่

ปีนึงจะใส่ออกจากบ้านสัก1-2ครั้ง

ที่พูดมานี่ไม่ใช่อะไรนะครับ คือจะบอกว่า ถ้ามันไม่ใช่ของของเรา เราก็อย่าไปยุ่งกับเขาเลยครับ

ยกเว้นคนที่ จขกท ว่ามาคือ แฟนของเจ้าของกระทู้เอง อันนี้ก็อีกเรื่อง 555

เห็นด้วยมากๆครับ บางคนเอากระบะไปลุยป่า ออกมารอยเต็มรถ เพราะกิ่งไม้ขูด

ถึงมันจะลุยได้ ถ้าเลี่ยงได้ ผมก็คงไม่เอาเหมือนกันครับ  >_<

ป.ล. คนที่รถ PPV ไม่ได้คิดจะเอาไปลุยนะครับ ต้องอย่าเข้าใจผิด ส่วนมากคนไทยแค่ชอบรถสูงๆ ใหญ่ๆ แค่นั้นเอง  แม่ผมก็ชอบ PPV  เกลียดรถเก๋งมาก เพราะมันเตี้ย ไม่ได้เกี่ยวกับ Application ของมันแต่อย่างใด - -

ออฟไลน์ rutxthe

• Full Member
  • 1992 MX-5
ผมก็ไม่ได้ตั้งใจซื้อมาลุยงะ ซื้อมาขนของเพราะผมขายเสื้อผ้า
แต่ขับถนนกรุงเทพบางที่ก็เหมือนเอามาลุยอ่ะ ขลุขละเหลือเกิน
บางทีฝนตกนน้ำท่วมถนนอีก ก็พอใช้ประโยชน์ได้หลากหลายอยู่
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
คือไม่ผิดหรอกครับ เค้าซื้อเพราะเค้าชอบรถ เค้าไม่ได้ชอบเปอะเปื้อน ถึงมันจะใช้ได้ไม่สมประโยชน์กับที่ซื้อมา แต่ซักวันนึง มันมีประโยชน์มากก่าเก๋ง ในเวลาจำเปนจิงๆ

ออฟไลน์ frame@kk

ลองบอกด้วยเหตุผลที่เรามีซักครั้งนึงก่อน แค่นั้นแหละ ก็พอเลย
เพราะรถเขา ความคิดความรู้สึกเขา เราแก้อะไรไม่ได้ เปลี่ยนอย่างอื่นอ่ะเปลี่ยนง่าย แต่เปลี่ยนความคิด เปลี่ยนใจคนเปลี่ยนยาก อิอิ  ;D ;D

ออฟไลน์ Peungi

• Newbie
  • *
อ่านแล้วคิดถึงเพื่อนผมเลย ซื้อtoyota corolla altis cng มา แต่ไม่ค่อยใช้แก๊ส!!!
ด้วยเหตุผลว่า กลัวเครื่องพังเร็ว....😓

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
เรื่องของเขา เราไม่เกี่ยว
ถ้าใช้แบบนั้นแล้วรถพังเร็วกว่าที่ควร ค่อยมาคิดว่าผิดวัตถุประสงค์ไหม  ::)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รถที่ชอบ นี่คือเหตุผลที่ซื้อ ส่วนใช้ผิดวัตถุประสงค์ไม๊ ผมว่าอย่าไปคิด เพราะถ้าเป็นขนาดนี้ จะรถอะไรน้าก็คงไม่ขับลุยอยู่แล้ว ถ้าต้องลุยน้ำบ้าง ฝุ่นบ้าง และรักรถจริง ต้องล้างรถเอง เช็ดเอง แล้วถ้าทำได้ ทำเองอยู่แล้ว จะไปกลัวอะไร เขากลับชอบที่จะถูกใช้งานและให้เราดูแล
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Auto

อ่านแล้วก็ขำขำ เจ้าของรถแบบนี้เหมือนกัน  แต่มันก็เป็นความสุขของเขา  ไปห้ามเขาไม่ได้หรอกครับ  รถก็รถเขา  ซึ่งเขาอจมีความสุขได้เช็ดล้าง มากกว่ามั้ง     แต่ไม่ได้แปลว่ารถคันนี้จะมีสภาพช่วงล่างที่ดีกว่ารถคันอื่นแน่นอน เพราะผมเคยเห็นรถแบบนี้ช่วงล่างพังมาเยอะแล้ว  เทียบกับคนขับอีกแบบนึง

คือถ้าไปคิดว่ามันผิดประเภท  มันมีรถอื่น ๆ  ที่ผิดประเภทมากกว่า นี้อีกเยอะแยะบนถนนน ไม่ว่าตั้งแต่การซื้อหรือการนำมาใช้งาน     อย่างเช่น

-  ขับรถ PPV แต่ทำยังกับขับรถสปอร์ต
 - ขับอิโคคาร์แต่แต่งยังกับจะไปลงสนามแรลลี่โลกยังงั้น 
 - ขับรถใหญ่แต่อยากให้ประหยัด เท่ากับรถอีโคคาร์
 - ซื้อรถ PPV  ที่ออกแบบมา 4wd  แต่เลือกซื้อ ขับ 2 ล้อมาแทน
 -  นั่งรถ PPV  แต่เซทช่วงล่างให้เหมือนขับเก๋ง
 - เอารถปิคอัพมาดัดแปลงให้บรรทุกได้เท่ารถ 6 ล้อ
 - ขับรถเปิดประทุน แต่ ตั้งกะซื้อมาเปิดไปครั้งเดียวแล้วขายออก
 - อยากได้รถครอบครัวแต่ไปซื้อรถ PPV  มาใช้ แบบนี้ก็ผิดประเภท
 -  อยากขับรถนั่งคนเดียวแต่ซื้อรถ 7 ที่นั่ง
 - ขับรถทุกวันแค่คนเดียว   แต่ไม่ชอบเบาะหลังแคบเกินไป เลยไปซื้อรถใหญ่ ๆ

ภาพที่เราเห็นทุกวันนี้ มันก็มีผิดประเภทกันเยอะแยะไปหมด 
เพราะงั้นความสุขของใครก็ทำไปเถอะถ้าไม่เดือดร้อนใคร 

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ผมก็พวกใช้งานผิดประเภท เปรียบกับพี่ผมละกัน
ผมใช้อีโคคาร์วิ่ง ตจว เที่ยว ใต้จรดตะวันออก พี่ผมใช้ BMW x3 วิ่งเฉพาะในภูเก็ต
ผมใช้อีโคคาร์ลุยน้ำท่วมระดับหัวเข่า พี่ผมใช้ BMW เจอน้ำแค่ครึ่งหน้าแข้งจอดเลย ไม่ไปไม่เคลื่อน จอดแบบรถตาย ;D
ผมใช้อีโคคาร์วิ่งถนนลูกรัง พี่ผมลูกรังตรูไม่ลง ตรูยอมอ้อม

ผมใช้อีโคคาร์(รถเมีย)ยังกะรถกระบะผมเลยละ  ;D โดนเมียด่าประจำ

ออฟไลน์ Auto

อีกอย่างคนบ้านเรานี่ก็แปลก     ตอนผมเอารถ Fortuner เข้าไปทุ่งใหญ่นเรศวรครั้งแรกนั้น    คนทั้งเวป Fortuner และก็วีโก้ชาวเหนือก็มองว่าบ้าเอารถไปลุย   ทั้งที่จริงทริปนั้นผมไปกับแฟน 2 คนกับกลุ่มเพื่อนอีก 8 คัน    ทริปนั้นซ่อมรถด้วยการเปลี่ยนผ้าเบรคหน้าหลัง ล้างผ้าเบรคให้สะอาดแค่นั้นเอง  อย่างอื่นก็ไม่ได้ซ่อมอะไร      แต่คนที่ไม่ได้เอารถไปลุย วิ่งมา 1 แสนกว่าโลช่วงล่างพัง  ลูกหมากเยี้ม  ลูกหมากปลายแร็คหหลวม     จะให้ผมบอกว่าใช้รถผิดประเภทด้วยหรือเปล่า
เสาร์นี้ผมจะไปออกทริปลุยออฟโรดที่กาญจนบุรี กับกลุ่มเพื่อน ๆ อีกแล้ว    รถวิ่งมา 180,000 โล ยังไม่เคยซ่อมอะไรเลยที่เกี่ยวกับการออกทริป     มุมมองและความเข้าใจของคนต่างกันจริง ๆ  

ออฟไลน์ Activehybrid

คนนี้ซิตัวจริง
อ่านแล้วคิดถึงเพื่อนผมเลย ซื้อtoyota corolla altis cng มา แต่ไม่ค่อยใช้แก๊ส!!!
ด้วยเหตุผลว่า กลัวเครื่องพังเร็ว....😓
ก็คนรักรถ ทำไงได้

ออฟไลน์ kiwiwi

แอบเอาเหรียญบาทไปขูดรอบคัน แต่ขูดเบาๆนะ เพราะเป็นรถเพื่อน
พอทำสีเสร็จ ผมรับประกันล้าน%เลยว่า ต่อไปนี้คนรู้จักคนนี้ จะตามไปลุยทุกหนทุกแห่งแน่นอน

แซวเล่นนะครับ แต่ถ้าขูดจริง ผมว่าเขาก็ลุยจริง
แล้วต่อไปนี้จะไม่เห็นเขาต้องขับอ้อมโลกแน่นอน

แต่ยังอาจจะได้เห็อะไรแปลกๆต่อนิดหน่อยเช่น เวลาขึ้นรถหลังจาลุยมาแล้ว จะเอากล่องมาเก็บรองเท้าให้เรียบร้อย
เพราะกลัวภายในเลอะ อันนี้ช่วยไม่ๆด้แล้ว!!!

ออฟไลน์ madboy

อันนี้ฮาเลย  :D

ออฟไลน์ ichok

อันนี้อาการหนักนะครับ :P

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Honda Jazz ผมก็ลุยน้ำค่อน-ครึ่งล้อตลอดนะ คือมันต้องไป จะให้ไปอ้อมไหนล่ะ

<<< อีนี่ก็ใช้รถผิดประเภท รักรถบ้างอะไรบ้าง

ออฟไลน์ kowit1

อืมผมเขาใจว่าเดียวนี้คนรัก ดูถูกรถเกินเหตุจริงๆ หลุมนิดหลุมหน่อย น้ำนิดน้ำหน่อยกลัวช่วงล่างรถพัง กลัวรถเป็นสนิม ผู้ผลิตมีกันชนไว้ปกป้องรถ ยัง ยังไม่พอ เราก็เสริมด้วย กันชนปกป้องกันชนผู้ผลิตอีกครั้ง ผมเคยเจอเหตุการณ์จริงเรื่องเจอน้ำบนผิว ถนน รถน้ำ กทม กำลังรดน้ำเกาะกลางถนน ทำให้มีน้ำขังนิดหน่อย วอ่งกันมาโล่งๆพวกเหยีบเบรค ชะลอความเร็วอย่างกะทันหัน ไอ้ผมก็ งง เอะข้างหน้าก็โล่งเบรคทำมัยพอขับผ่านน้ำถึง ออ ส่งสัยกลัวรถสกปรก แต่ไม่กลัวรถถูกชนท้าย

ออฟไลน์ CCPX

• Jr. Member
  • **
แม่ผมก็เป็น ใช้ Fortuner 4*4 ขับแค่ในเมือง เจอทางเป็นหลุมหน่อยตอนออกต่างจังหวัดก็บ่นแล้ว

ออฟไลน์ Gopz

ผมกลับชอบเลย ตั้งแต่ชื้อ PPV มาเข้าลุยป่าตลอดเลย รู้สึกว่ามันส์ดี ยิ่งทางลื่นๆยิ่งสนุก 55+
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมว่าเรื่องนี้ไม่ใช่เจ้าของรถไม่รู้หรอกครับ ว่ามันลุยได้แบบกระบะเลย
แต่เนื่องจากเขาเป็นคนรักรถ จะกี่เหตุผลไม่มีค่าเมื่อมันคือความคิดเขา รถเขา เราต้องเคารพข้อนี้
ถึงเราจะสงสาร หรือเห็นว่ามันลำบากนะ ไม่ควร แต่เชื่อผมเถอะความเหมาะสมและความจำเป็นของแต่ละคนไม่เหมือนกัน อย่าไปคิดให้มันปวดหัวเลยครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ udis

เพื่อนผมออก Altis CNG ไม่เคยเติม CNG บอกไม่ชอบรอนาน
 ::) ::) ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2014, 21:35:57 โดย udis »