ผู้เขียน หัวข้อ: เบาะรถยนต์ในฝันของแต่ละคนเป็นยังไงกันบ้างครับ  (อ่าน 4896 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
ช่วง 2-3 ปีมานี้ ผมรู้สึกว่ามีการคิดค้นเทคโนโลยี และนวัตกรรมต่างๆใหม่ๆ ในรถยนต์เพื่อเป็นจุดขายกันเยอะมาก ไม่ว่าจะเป็นเครื่องยนต์ ช่วงล่าง ตัวถัง พวงมาลัย

แต่ผมไม่ค่อยเห็นคนพูดถึงเบาะรถยนต์กันเลย ทั้งๆที่มันเป็นตัวที่เราต้องสัมผัสมันอยู่ตลอด สำหรับผมเนี่ย เบาะรถยนต์ ถือเป็นสิ่งแรกๆที่ผมต้องจับก่อนเลย ตอนเลือกรถ

ทำเอาผมสงสัยเหมือนกันว่า เบาะรถยนต์เนี่ย เอาจริงๆ มันไม่สามารถเป็นจุดขายสำหรับรถซักคันได้เลยหรอ

ในความเห็นเพื่อนๆพี่ๆ คิดเล่นๆว่าถ้าจะมีเบาะรถยนต์ในฝันในอนาคตอันใกล้นี้เนี่ย อยากจะได้เบาะแบบไหนกันครับ  เบาะที่ดีในความรู้สึกของท่านๆ คืออะไรครับ

สำหรับผม ถ้าได้เบาะที่นุ่มสบายเหมือนเบาะโซฟา พร้อมที่นวด ในรถตั้งแต่ C-seg ขึ้นไปด้วยนี่คงจะฟินไปเลยครับ 

คิดเห็นเป็นยังไงลอง share กันดูหน่อยครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
Re: เบาะรถยนต์ในฝันของแต่ละคนเป็นยังไงกั
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 10:08:38 »
รูปทรงโคตรสวย/เท่ห์/Sport  นั่งสบายไม่นุ่มไม่แข็ง กระชับรองรับทุกส่วน ทางไกลโคตรสบาย เข้าโค้งหายห่วง หนังนุ่มละมุน สีสันลวดลายทันสมัยเก๋ไก๋สไลเดอร์ ปรับได้88แบบ บลาๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2014, 11:08:53 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ kris-lack

เอารถตลาดทั่วไปก็ เทียน่าตัว j31

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
มันจะฟินเกินไปจนคุณหลับในหรือเปล่าครับ เค้าเลยให้เมื่อยบ้าง อะไรบ้าง ให้ลงมาพักบ้าง 5555+

ออฟไลน์ K_wat

• Full Member
เบาะฝอร์ดเรนเจอร์เข้ากับหุ่นผมสุดๆนั่งสบายมาตั้งแต่ใช้คันแรกปี 2005 จนรุ่นปัจจุบัน

ออฟไลน์ holahola66

เบาะรองนั้งยาวถึงขาพับ พนักพิงศรีษะไม่ดันหัว มีปีกข้างโอบกระชับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

อยากให้เบาะรถรุ่นใหม่ๆ เน้น ergonomic

อย่างเช่น พวก เบาะ VOLVO ไม่เคยทำให้ผมผิดหวังเลย

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

Comfort seats BMW เคยนั่งแล้วฟินมากน่าเสียดายที่ตอนนี้มีเฉพาะ 7 series T_T

ออฟไลน์ S6

แบบ La-Z-Boy ขับไป นวดหลัง นวดขาไป

ออฟไลน์ Highway Star

ขอแบบพนักพิงหมอนไม่ดันกะบาล ปีกเบาะโอบกระชับ นั่งแล้วกระชับรับตัวพอดี ฟองน้ำไม่นุ่มไปหรือแข็งไป  ขอสีแบบเข้มๆหน่อยประมาณสีดำดุๆหรือดำแเดงสปอร์ต สีเทาอ่อนไม่เอา ยิ่งสีเบจยิ่งไม่ชอบ  ดูแลง่ายอ

ออฟไลน์ neung23

ขอส่ง Comfort Seat BMW เข้าประกวด ขอบอกฟินมากก!!

ฟินตรงปรับได้เยอะมาก และน่าจะเยอะจนเกือบติด Top10 ล่ะคับ

เริ่มที่ ยืดน่องไฟฟ้า + บีบเอวตามปรับ ถ้าตัว M5 เข้าโค้งมันปรับตามด้วย + ปรับหลังท่อนบนเพื่อรองรับหลังไม่เมื่อยโยกไปโยกมา + ปีกกางรับต้นคอ + ถุงลมดันหลัง เลื่อนขึ้นลงได้ ..... ได้มาใหม่ๆกว่าจะปรับให้เข้าที่ได้ เหนื่อยเลยคับ

2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ชอบเบาะ บีทีโปรที่สุด ขับไกลๆไม่ปวดคอใหล่ก้น

ออฟไลน์ Biteonehand

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ในฝันคงเปน xc90 ใหม่ครับ อยากลองมากๆ น่าจะนั่งสบาย :)

ออฟไลน์ udis

สวยดี Euroster PREMIUM E22PAN

ออฟไลน์ seraph228

• Newbie
  • *
ของผมเบาะ f30 320d sport พอดีตัวเป๊ะ

ออฟไลน์ TheGTO

• Jr. Member
  • **
Colorado เบาะผ้า นั่งแล้ว ฟินสุดๆ

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
หากใครจำยี่ห้อ maybach ได้ ผมชอบเบานั่งหลังเค้ามากครับ โอบทั้งตัวได้นิ่มนวลไม่เมื่อยตูด
ถ้าเอาตัวนี้มาติดระบบเด้งออกฉุกเฉินแบบในเครื่องบินรบคงกลายเป็นเบาะในฝันไปเลย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผม คงต้องหล่อเบาะใช้เองเหมือนเบาะรถแข่ง แต่ผมนั่งเบาะค่อนข้างชัน เลยมีปัญหาเวลานั่งหลังจะพิงไม่ค่อยได้ แม้แต่รถผมเอง ให้คนขับรถขับผมยังต้องนั่งหน้า

ออฟไลน์ Konan

• Newbie
  • *
ขออนุญาติ ตอบบ้าง ครับ ปกติอ่านอย่างเดียว ครับ
 อ้างอิงจากที่ผม ทำงานในบริษัท ออกแบบชุดปรับเลือนเบาะ นะครับ

ความจริง เบาะรถสมัยนี้ ส่วนใหญ่จะเน้นเรื่องวามปลอดภัย ครับ  ในการออกแบบจะเน้นความแข็งแรงเป็นหลัก โดยที่ มีโจทย์เข้ามาคือ แข็งแรงและเบา( น้ำหนักน้อย ) เพราะว่า เบาะ นั้นเป็นอุปกรณ์ชิ้นแรกที่ป้องกันอันตรายจากการเกิดอุบัติเหตุ  ลองนึกดูนะครับ ถ้ารถคุณมี ถุงลมอย่างดี เข็มขัดนิรภัยอย่างดี แต่เวลาเกิดอุบัติขึ้นมาจริงๆเบาะไม่สามารถยึดกับตัวรถได้อย่างดี ก็จะทำให้เกิดความเสียหายต่อคนใช้รถได้ครับ

แต่ก็น่าเสียดายครับที่บริษัท รถยนต์ ไม่เคยโฆษนาเรื่องของเทคโนโลยี หรือ นวัตกรรมของความแข็งแรง ของ เบาะ เลย

เบาะของรถยนต์บางรุ่น (ไม่ขอเอยนาม) เรื่องของความแข็งแรงของเบาะ แย่มาก แต่กลับขายดี , แต่บางรุ่นเบาะดีมาก แต่ขายไม่ได้
นั้นเป็นเพราะคนเราเวลาเลือกรถยนต์ เลือกที่ความสวยงาม เครื่องยนต์ แต่ลืมมองเรื่องพวกนี้ไป หรือว่าเป็นเพราะ บริษัทรถยนต์ไม่ได้โปรโมทเรื่องพวกนี้

ออฟไลน์ Ty ESC

s60/V60 ตัวแรก รุ่นประมานปี2003-2004ครับ รุ่นหลังจากนั้นจะเปลี่ยนชิ้นเล็กๆตรงปีกไป

เป็นเบาะที่ผมนั่งแล้วพอดีหลังครบทุกเคิฟ ตั้งแต่ก้นหลัง ลัมบ้าและข้างๆกระดูกสันหลัง

แต่พอไมเนอเชนจ์วอลโว่ปรับแบบเบาะไปไม่สบายเท่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอส่ง Comfort Seat BMW เข้าประกวด ขอบอกฟินมากก!!

ฟินตรงปรับได้เยอะมาก และน่าจะเยอะจนเกือบติด Top10 ล่ะคับ

เริ่มที่ ยืดน่องไฟฟ้า + บีบเอวตามปรับ ถ้าตัว M5 เข้าโค้งมันปรับตามด้วย + ปรับหลังท่อนบนเพื่อรองรับหลังไม่เมื่อยโยกไปโยกมา + ปีกกางรับต้นคอ + ถุงลมดันหลัง เลื่อนขึ้นลงได้ ..... ได้มาใหม่ๆกว่าจะปรับให้เข้าที่ได้ เหนื่อยเลยคับ

พี่ teerapote E60 LCI 525ise เป็น Comfort Seat ป่ะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้างั้น มาช่วยสอนปรับหน่อย ปรับไม่ลงตัวสักที มันเยอะจัด

ชอบเบาะ Lexus อะ ไม่เคยใช้หรอก แต่จากที่เคยนั่งๆมาในพวกงาน Motor show รู้สึกว่านั่งสบายมาก เฟิร์มกำลังดี ไม่นุ่มย้วยเกินไป ไม่แข็งเกินไป
ยังไม่ต้องรุ่นใหม่ๆหรอก เอาแค่ GS300 ปี 99 ของเพื่อน จำได้ว่า สัมผัสแรกที่ทิ้งตัวลงเบาะหลัง รู้สึกตกใจว่า เห้ย มันสบายขนาดนี้เลยหรอ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ขอเบาะที่มีเซนต์เซอร์ตรวจจับการหลับในของคนขับ กับระบบตัดเสียงบ่นของคนนั่งข้างๆติดไว้ในหมอนรองศีรษะครับ