ผู้เขียน หัวข้อ: Push Start  (อ่าน 13458 ครั้ง)

ออฟไลน์ bahasa

• Jr. Member
  • **
Push Start
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 22:17:48 »
ปุ่ม Push Start มันมีข้อดีกว่าการบิดกุญแจสตาร์ตเครื่องยนต์แบบเดิมๆยังไงครับ?

ออฟไลน์ Sappe!

• Hero Member
Re: Push Start
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 22:35:47 »
เอาไว้ถนอม ไดร์สตาร์ท ครับ

บางคนสตาร์ทผิดวิธีบิดแช่ไว้นาน

อาจจะส่งผลไม่ดีต่อ ไดร์สตาร์ท ครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 22:57:31 »
สำหรับผม มันป้องกันไม่ให้แถวๆคอพวงมาลัยเป็นรอยครับ

ของผมนี่ รอยเละเทะเลย เพราะเวลาจะเสียบกุญแจ ไม่เคยมอง เสียบไปมั่วๆ ขูดจนรอยเต็มไปหมดแล้วครับตอนนี้ >_<

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 23:02:14 »
ขอถามเพิ่มหน่อยครับมีใครก่อนstart กดปุ่มให้ไฟที่หน้าปัทย์รถติดทั้งหมดก่อนค่อยเหยียบเบรกแล้วกดปุ่มให้เครื่องติดใหมครับ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 23:13:22 »

หลักใหญ่คือสะดวกครับ ยิ่งถ้าร่วมกับsmart entry ของผมตอนเช้าๆหยิบกุญแจรถใส่กระเป๋ากางเกง ทั้งวัน..ไม่ว่าขับรถไปไหนกี่แห่งไม่เคยล้วงกุญแจออกมาเลย จนตอนเย็นกลับถึงบ้านแล้ว จึงล้วงกุญแจรถมาเก็บ

(แต่พึงระวังอย่าลืมกุญแจในกระเป๋ากางเกง แล้วเอากางเกงตัวนั้นไปใส่เครื่องซักผ้าปั่นซักซะอย่างดี..!!)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 23:18:50 »
ปุ่ม Push Start มันมีข้อดีกว่าการบิดกุญแจสตาร์ตเครื่องยนต์แบบเดิมๆยังไงครับ?

ดีกว่าแบบเดิม ๆ อย่างไร ? ถามแต่ด้านดี ก็ขอตอบด้านดีที่ผมเห็นว่าชัดเจนนะ

ในมุมของคนที่เป็นเจ้าของรถ ก็คงเป็น สะดวกครับ เหยียบเบรค กดปุ่ม สตาร์ทได้ละ

ในมุมของการประกอบรถยนต์ ก็สะดวกขึ้น ไม่ต้องไปยุ่งกับคอพวงมาลัย สายไฟเดินไปปุ่มเส้นเดียว ลดชุดสายไฟในตำแหน่งที่ซับซ้อนของคอพวงมาลัยเหลือแค่แอร์แบค กับแตร และmultifunction steering wheel

ในแง่ของการตลาด ดูดีเพราะมีคนชอบ เอาไว้โม้ได้ ขายรถได้แพงขึ้น

....................................................

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 23:26:45 »
ดีตรงที่ไม่ต้องเสียบกุญแจแล้วบิด

ไม่ได้กวนนะ แต่ผมคิดอยู่ 3 นาที ผมตอบได้แค่นี้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 23:45:02 »
ไม่ต้องค้นหากุญแจ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 23:57:37 »
.
.
.
สงสัยผมโบราณ ผมชอบแบบเสียบแล้วบิดแฮะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 00:13:16 »
ความสะดวกครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 00:31:49 »
สะดวกสบายมากกว่า
Push Start ออกแนวสปอร์ต 
การบิดกุญแจ ออกแนวโบราณคลาสสิคครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 02:05:57 »
เอาไว้ถนอม ไดร์สตาร์ท ครับ

บางคนสตาร์ทผิดวิธีบิดแช่ไว้นาน

อาจจะส่งผลไม่ดีต่อ ไดร์สตาร์ท ครับ  :)
ตามคำโฆษณาของรถเจ้าตลาดยี่ห้อโ... ก็จะตามนี้ครับ "ป้องกันการสตาร์ทผิดวิธี"
ก็คือถนอมไดสตาร์ทนั่นแหละ แต่ส่วนน้อยที่ผมเห็น ที่เค้าจะบิดดุญแจสตาร์ทนานเกินไป
(ถ้าไม่ใช่รถเก่า ที่มีปัญหากับเครื่องยนต์)
ดังนั้นผมคิดว่ามันคือความเท่ ฟรุ้งฟริ้ง และสะดวกที่ไม่ต้องควักกุญแจออกมาจากกระเป๋า
อย่าลืมว่ามันมาจากรถราคาแพง
จนตอนนี้ลากใช้ยัน eco car จนเกิดความเคยชิน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 02:34:05 »
ผมไม่เคยมีรถกดปุ่ม Push start ด้วยสิ เคยแต่กดรถคนอื่น แต่รู้สึกชอบแบบบิดมากกว่า มันได้ฟิวเวลาสตาร์ทติดเครื่องยนต์ รู้สึกสัมผัสเวลาสั่นๆไปพร้อมๆกัน

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 04:30:45 »
เดินถือของหนักๆใส่กุญแจไว้ในกระเป๋ากางเกง

เดินไปข้างรถก็Keylessมุดเข้ารถไม่ต้องวางของแล้วควานหากุญแจมาเปิดรถแล้วหยิบของใหม่ใส่รถให้เสียเวลา

พอเดินมาขึ้นรถพอนั่งลงเบาะก็ไม่ต้องควานหากุญแจในกระเป๋า (เวลานั่งมันหาของในกระเป๋ากางเกงยาก)

ออฟไลน์ suksan4

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 05:31:30 »
ปุ่ม Push Start มาพร้อมกัน Smart Entry
เพื่อความเท่ สะดวก สบาย
ไม่ว่าท่านจะชอบหรือไม่ ค่ายรถยนต์จะทำมาให้ เพื่อเพิ่มมูลค่าของรถ

กุญแจแบบเดิม จะให้มา 3 ดอก แต่กุญแจแบบใหม่นี้ ให้มาเพียง 2 ลูก ต้องระวังมิให้หาย

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 07:47:44 »
ดีสำหรับพวกที่ชอบมีเรื่องครับ  ;Dอิอิ เวลาจะหนีมันจะใช้เวลาน้อยมาก เมื่อเทียบกับการใช้กุญแจ เพราะผมเคยจับเวลาดู  

กดปุ่มปลดล๊อคที่ประตู แล้วเข้ารถ เหยียบเบรค กดปุ่มสตาร์ท เข้าเกียร์ แล้วออกตัว ใช้เวลาประมาณ 5-6 วินาที แต่ถ้า

เป็นวิธีเสียบกุญแจจะนานกว่านั้นอีก 2-3 วินาทีครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องจอดรถในจุดที่พร้อมออกตัวนะครับ ถ้าจอดอยู่ในซอง

อาจจะหนีทัน แต่รถอาจจะมีริ้วรอย .. ขำ ขำ :D นะครับ แต่ก็ใช้ได้จริงๆนะ

รถที่ใช้ทดลอง Suzuki Swift GLX (Keyless and push start) เทียบกับ Mazda3 bk (normal start)  

แต่ไม่ดีตอนแอบหนีภรรยาเที่ยวนะครับ เพราะทุกครับที่ปลดล๊อค มันจะมีเสียง ติ๊ด ซึงค่อนข้างดังอยู่ ถ้าบ้านเงียบๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2014, 07:54:15 โดย pkdiamond »

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 07:55:11 »
ขอถามเพิ่มหน่อยครับมีใครก่อนstart กดปุ่มให้ไฟที่หน้าปัทย์รถติดทั้งหมดก่อนค่อยเหยียบเบรกแล้วกดปุ่มให้เครื่องติดใหมครับ

มีครับผมทำตามที่ถามมาข้างต้นครับ เหตุผลเพราะ  เพื่อเช็คความผิดปกติของรถ

ว่ามีหรือไม่ และผมนับ ไฟหน้าปัทม์ทุกดวงติดครบไหม ก่อนสตาร์ท

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 07:55:35 »

ผมเคยครับ แต่ตอนที่ทำ รู้สึกว่าไม่ค่อย OK เลยครับ
เพราะตอนที่ผมลอง แบ็ตเริ่มจะเสื่อมแล้ว พอทำแบบนั้น มันเหมือนว่าแบ็ตรับภาระหนักมากขึ้น เพราะไฟหน้าปัดท์ทุกดวงติด พัดลมแอร์ทำงาน พอมันกำลังจะสตาร์ทมันเหมือนกับว่าเรี่ยวแรงหายไปเยอะมาก เกือบจะไม่ติด(เพราะแบ็ตเริ่มเสื่อมแล้วด้วย)
แต่พอไม่ทำแบบนี้ คือเหยียบเบรคแล้วกดปุ่มสตาร์ทไปเลย มันติดง่ายกว่า เหมือนไม่ต้องแบกภาระอะไรมาก พอเครื่องติด พัดลมแอร์จึงค่อยทำงาน
ปล.G9 นะครับ

ปล.ผมชอบการสตาร์ทด้วยปุ่มครับ รู้สึกไม่แสลงเครื่องดีครับ ขนาดใช้รถมาเกือบ 10 ปี บิดสตาร์ททีไร โดยเฉพาะรถที่จอดไว้นานๆ รู้สึกมันแสลงเครื่องชอบกล เพราะกว่าจะติด มันแช๊คๆ ยาวพอสมควร
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ bahasa

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 08:16:16 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ผมชอบแบบบิดสตาร์ตมากกว่า

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 09:00:54 »
เท่ห์
ไว้อวดสาวครับ
ฮี่ ฮี่

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 09:18:29 »
Push Start ต้องมาพร้อมกับ Smart Entry ครับสะดวกสบายเดินมาถึงรถล้วงมือจับเปิดประตูได้เลย พอนั่งก็เหยียบเบรคกดปุ่มติดเครื่องแล้วไปได้เลย คุณไม่ต้องเสียเวลาล้วงกระเป๋าเพื่อหยิบรีโมทขึ้นมากดปุ่มหรือเสียบเพื่อติดเครื่อง ลดความเสี่ยงที่จะทำของตกออกจากกระเป๋า ยกตัวอย่างคุณพ่อผมละกันแกจะมีของต่อไปนี้อยู่ในกระเป๋ากางเกง
1. พวงกุญแจบ้าน
2. พวงกุญแจสำนักงาน
3. กุญแจรถ
4. โทรศัพท์มือถือ
5. กระเป๋าตังค์
นอกจากนั้นแกจะมีกระเป๋าโน๊ตบุคกับกระเป๋าเอกสารอีกอย่างละ 1 ใบ ดังนั้นฟังก์ชั่นนี้แกชอบมากๆ เลยครับถึงขนาดบอกว่าถ้าซื้อรถใหม่ต้องมี

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 09:19:34 »
ถ้า Push Start + เปิดประตูรถแบบไม่ต้องไขกุญแจ (Smart Entry หรือชื่ออื่นแล้วแต่จะตั้ง)
มีประโยชน์สำหรับสาว ๆ กระเป๋าใบโตครับ ส่วนมากเห็นเสียเวลาคุ้ยหากุญแจใจกระเป๋าอยู่นานกว่าจะเข้ารถไปสตาร์ดได้  ;D
สำหรับผู้ชายกระเป๋ากางเกงมีของไม่กี่อย่างอันนี้ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ tada

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 09:23:36 »
ความสะดวกครับ
และเอาไว้เรียกรถยก.......

ไม่ได้กวนนะครับ รถผม sensor แป้นเบรคเสีย มันไม่ detect ว่าเหยียบเบรค
เลยสตาร์ทไม่ได้ 55

ในรุ่นเป็นกันหลายคันละครับ

แต่โดยรวมผมว่าเพื่อความสะดวกอย่างเดียวเรย

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 09:42:18 »
ผมคิดว่ามันก็เพื่อความสะดวกแหละครับ

เคยลองขับรถเพื่อน มันก็สะดวกดี กุญแจก็ไว้กับตัว

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 10:37:03 »
1.ดูล้ำสมัยกว่าพกกุญแจที่มีแท่งเหล็กเสียบ(ดีสำหรับเรา)

2.เอาไว้ล่อลูกค้าจ่ายเพิ่ม(ดีสำหรับค่ายรถ)

ออฟไลน์ wooot

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 10:55:20 »
สะดวก......ครับ

เดินมา เปิดประตู นั่งลงกดปุ่...จบ  ไม่ต้องกดรีโมทเปิดประตู ไม่ต้องเสียบแล้วบิดสตาร์ท

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 12:59:07 »
ถ้า Push Start + เปิดประตูรถแบบไม่ต้องไขกุญแจ (Smart Entry หรือชื่ออื่นแล้วแต่จะตั้ง)
มีประโยชน์สำหรับสาว ๆ กระเป๋าใบโตครับ ส่วนมากเห็นเสียเวลาคุ้ยหากุญแจใจกระเป๋าอยู่นานกว่าจะเข้ารถไปสตาร์ดได้  ;D
สำหรับผู้ชายกระเป๋ากางเกงมีของไม่กี่อย่างอันนี้ไม่มีปัญหา

ถถถถ ถูกครับ  ผมยังไม่เคยเจอ ญ คนไหน หากุญแจรถในกระเป๋าใหญ่ได้ภายใน 10 วิ เลย

คุณแฟน ถึงขนาด กลับถึงบ้าน ยังไม่ได้เอากุญแจออกจากกระเป๋าเลยด้วยซ้ำ  เปิด เดินเข้า สตาร์ท ขับ  ดับ ปิด ล็อค    ครบ

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 13:27:59 »
สะดวกตรงที่ไม่ต้องหากุญแจรถนี่แหละคับ ผมเคยลืมกุญแจรถไว้ในกระเป๋าเสื้อผ้าใบใหญ่เอาขึ้นรถไปแล้ว หาก้อหาไม่เจอเพราะมันรื้อกระเป๋าลำบาก รู้แค่ว่ามันอยู่ในนั้นสามารถสตาร์ทรถได้ พอขับกลับมาถึงบ้านค่อยเอากระเป๋ามารื่้อถึงเจอ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 13:44:50 »
ยอมรับว่าสะดวก ทันสมัย หรูหรา แต่ชอบแบบเดิม เหมือนกับคนที่ชอบขับเกียร์ธรรมดาทั่วๆไปนั่นหละครับ ;)

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 15:13:25 »
อยากรู้ว่า  push start   เสียง่ายหรือเปล่าครับ  และถ้าเสียแล้ว  ค่าซ่อมเท่าไหร่ ครับ

หรือสมมุติว่า  ทำ keyless หายหมดเลยครับ ซ่อมโดยทำ keyless อันใหม่  หรือว่า ต้องเปลี่ยนทั้งยวงครับ  แล้วราคาแพงมั้ยครับ

เคยได้ยินว่า มีคนโดนขโมยกระเป๋า  keyless หายไปด้วย ... ต้องเปลี่ยนทั้งยวง ประมาณ 200,000 บาท  เป็นรถยุโรป ครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.