ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันไหนมีระบบช่วยจอด + ช่วยออก ได้บ้าง  (อ่าน 5817 ครั้ง)

ออฟไลน์ kwancanoe

• Full Member
คือ..ผมอยากจะซื้อรถให้แม่น่ะครับ แม่ผมก็ตัวเล็กมาก สูงแค่ 154 ซ.ม. อายุ 63 แล้ว แต่แกขับรถเอง ที่เห็นมีปัญหาก็คือช่วงเวลาจะจอดและรถน่ะครับ

ตอนนี้ผมใช้ Focus อยู่ มันมีระบบช่วยจอดแนวขนาน ผมว่ามันก็ง่ายดี แต่ก็มีข้อจำกัดเยอะ ผมเห็น MB S Class ใหม่ ที่พี่ JiMMY ไปทดสอบมา มันทั้งเข้าจอดและออกได้เองในรูปแบบเข้าซองและจอดขนาน โดยทุกอย่างเป็น Auto หมด ไม่ต้องทำอะไรเลย ซึ่งมันเจ๋งมากๆ แต่ราคาเกือบ 10 ล้าน ผมคงไม่ไหวอ่ะครับ

ที่เห็นราคาพอสู้ได้ก็จะมี Skoda ที่ทั้งเข้าจอดและออกเองได้ในทุกๆแนว แต่แค่จ้องประคองเบรกและเข้าเกียร์เอง(ซึ่งรับได้)

ก็เลยอยากถามพี่ๆเพื่อนๆว่ามีรุ่นไหนอีกไหมครับที่ทำได้ (เอาแบบทั้งเข้าจอดและออกเองได้ด้วยนะครับ)

ปล. ขอที่แบบว่าหาซื้อได้ในไทยนะครับ

ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
Re: รถคันไหนมีระบบช่วยจอด + ช่วยออก ได้บ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 13:53:08 »
คือผมคิดว่ามันจะใช้ยากอะสิครับ

เพราะรถผม ถอยจอดขนานได้ ยังข้อจำกัดเยอะเลยครับ แทบไม่เคยใช้เลย

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: รถคันไหนมีระบบช่วยจอด + ช่วยออก ได้บ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 13:53:45 »
Range rover Evoque
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kwancanoe

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 13:58:31 »
คือผมคิดว่ามันจะใช้ยากอะสิครับ

เพราะรถผม ถอยจอดขนานได้ ยังข้อจำกัดเยอะเลยครับ แทบไม่เคยใช้เลย

มันไม่ยากนะครับ ผมได้ใช้บ้างเวลาจอดข้างถนน หรือจอดในห้างที่ไม่มีซองจอดจริงๆ ผมก็ลองเล่นทุกครั้ง ก็สะดวกดีครับ เหมือนเล่นเกมเลย และมันก็ทำได้ดีทุกครั้งครับ

ติดแค่ว่า นานๆเราจะเจอสถานนะการณ์แบบนั้นทีนึง ส่วนใหญ่ก็จะมีซองให้จอดมากกว่าครับ โดยเฉพาะถ้าอยู่ ตจว.แบบผม หาที่จอดง่าย ก็เลยไม่ค่อยได้ใช้ครับ

ออฟไลน์ Mr.Boogie

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 19:18:45 »
ขอแนะนำ New Honda Odyssey ครับ สามารถจอดได้ทั้ง แนวขนานและเข้าซอง ราคาไม่เกินเอื้อม ตัวท็อป 3 ล้านมีทอน เบาะแถว 2 โคตรจะสบายที่สุดเท่าที่ผมเคยนั่งรถมาล่ะ  ::)

ออฟไลน์ good-old-day

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 11:44:37 »
Benz E200 ก้มีระบบช่วยจอดครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 19:34:32 »
C Class W205 ก็มีนะครับ แต่รู้สึกจะจอดแค่แบบ Pararell ครับ หรือ Honda Odyseey ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Chanapai630

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 20:59:13 »
volvo v40 ก็มีนะครับ แต่ราคาอาจแพงกว่า skoda octavia สักหน่อย
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ gayji

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 15:54:46 »
S-Class ตัวใหม่ ยังไม่ Auto 100% นะครับ ยังต้องเปลี่ยนเกียร์ และแตะคันเร่ง 1 ครั้ง ทุกครั้งที่เปลี่ยนเกียร์ เพียงแต่เราไม่ต้องกดคันเร่ง และเหยียบเบรค
ผมว่าจริงๆ โดยเทคโนโลยีแล้ว มันถอยเองได้แล้วสบายมาก แต่อาจติดขัดข้อกฎหมายที่ยังไม่มีเรื่องรถไร้คนขับ Minor Change หรือ Model change รอบหน้า มาแน่ ลงจากรถ แล้วมันจอดเองเลย หรือกดรีโมท มันออกมาเองเลย :)