ผู้เขียน หัวข้อ: ใครว่ามีแต่ไฟหน้า xenon ที่แสบตา เจอไฟไอติมก็ เงิบ เช่นกัน  (อ่าน 13763 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  เจอกระทู้บ่นเรื่องไฟ xenon แบบฟุ้งเฟ้อ เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่เพื่อนร่วมถนนมาก็เยอะ อีกพวกก็เปิดไฟตัดหมอกหลังตอนกลางวันและกลางคืนที่ฝนไม่ตก หมอกไม่ลง จนช่วงหลังผมว่าเจอน้อยลง
  ล่าสุด มันมาอีกแล้ว มันคือ  "ไฟไอติม"  ผมก็ไม่รู้ว่าทำไมถึงเรียกไฟไอติม แต่พอเปิดหาคำนี้ รูปขึ้นหราเลย จ้ามากๆ เปลี่ยนได้ทั้งไฟเบรค ไฟเลี้ยว แม้แต่ไฟหรี่ โอ่ววว สร้างสรรค์กันจริงๆ อยากรู้จริงๆว่า เทรนไฟซีนอนฟุ้งๆ ไฟตัดหมอกหลัง หรือไฟไอติมและอื่นๆแนวนี้มันมาจากไหนกัน ช่างสรรค์สร้างมาให้ป่วนกันซ๊ะจริง เฮ้อ......
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
อยากมีไฟหน้าสีขาว ทำไงให้ไฟไม่แยงตาคนอื่น และรถสามารถมองเห็นได้ ต้องไปซื้อหลอดไฟแบบไหน

แล้วจริงไหมที่ว่าไฟสีขาวเวลาฝนตกจะทำให้มองทางไม่เห็น เพราะ แสงสีขาวจะทะลุผ่านฝนไม่ได้ เพื่อนผมบอกมาจริงป่าวครับ

ออฟไลน์ MUK

ผมคิดว่าต่อไปผมจะไปติดไฟแบบ spotlight เลย เวลาที่ใครขับรถส่งมาไม่เอาไฟต่ำลง ก็เปิดเลยถ้าจะดีแหะ
 :)  ลำพังขับรถตอนกลางคืนมันก็มองจะไม่เห็นอยู่แล้วยังเอาไฟมาส่องตากันอีกน้อมนุษย์ เอาความสบายแต่ตัวเองไม่คิดถึงคนอื่นเลย :)

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมลองพิมกูเกิลว่า "ไฟไอติม"
มีแต่รูปไอติมโผล่มา ขณะนี้เที่ยงพอดี กำลังหิวเลย

แต่พอเห็นที่กูเกิลแนะนำคำ "ไฟหรี่ไอติม"
ถึงจะเข้าใจ

มันเหมือนหลอดไฟบ้านที่เป็นเกลียวๆเลย
ไฟอื่นผมคงไม่สนใจครับ แสบตาเพื่อนร่วมถนนอะ

แต่ผมสนใจไฟถอยขึ้นมาทันทีเลย ชออนุญาติไปหาที่ติดก่อนนะครับ เวลาไปต่างจังหวัดเจอที่จอดมืดๆ จะได้ถอยอย่างสบายใจ

ออฟไลน์ zeb80

ไม่เคยได้ยินเลยครับ มันแสบตา?

ออฟไลน์ Destiny_gun

ส่วนตัวที่เห็น มันสว่างขึ้นกว่าเดิมจริงๆครับ แต่ถามว่าแสบตามั้ย คงบอกว่ามันเป็นจุดสนใจของสายตามากกว่า แต่มีแยงตาบ้างนิดๆ เท่าที่เห็น แปลกดีนะครับ ต้นทุนหลอดไม่เท่าไหร่ ขายได้หลอดหลักพัน

อยากมีไฟหน้าสีขาว ทำไงให้ไฟไม่แยงตาคนอื่น และรถสามารถมองเห็นได้ ต้องไปซื้อหลอดไฟแบบไหน

แล้วจริงไหมที่ว่าไฟสีขาวเวลาฝนตกจะทำให้มองทางไม่เห็น เพราะ แสงสีขาวจะทะลุผ่านฝนไม่ได้ เพื่อนผมบอกมาจริงป่าวครับ

ถ้าเป็นหลอดไส้ อยากได้ไฟสีขาว ลองหาของ Philip ใส่เลยครับ ที่หลอดสีน้ำเงิน พอเปิดไฟหน้าแล้วขาวเลย แต่อาจจะเหลืองหน่อยๆ

ส่วนถ้าเป็น Xenon ใส่โปรเจคเตอร์เอาครับ

ส่วนเรื่องฝนตกมองไม่เห็นทาง ถ้าค่าkของหลอดอยู่6000k เท่ากัน ส่วนตัวคิดว่าคงเป็นพวกใช้โคมเดิม แต่ใส่ไฟXenon มากกว่า มันฟุ้งจนไม่โฟกัสอะไรเลย มันเลยมองไม่เห็นทางครับ

ปล.เพิ่มเติม ไฟไอติมพวกนี้ไม่ได้ใส่ไฟหน้านะครับ มันใส่ไฟเบรค ไฟยิบย่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2014, 13:13:45 โดย Destiny_gun »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
มีแต่รูปไอติมโผล่มา ขณะนี้เที่ยงพอดี กำลังหิวเลย

แต่พอเห็นที่กูเกิลแนะนำคำ "ไฟหรี่ไอติม"
ถึงจะเข้าใจ

มันเหมือนหลอดไฟบ้านที่เป็นเกลียวๆเลย
ไฟอื่นผมคงไม่สนใจครับ แสบตาเพื่อนร่วมถนนอะ

แต่ผมสนใจไฟถอยขึ้นมาทันทีเลย ชออนุญาติไปหาที่ติดก่อนนะครับ เวลาไปต่างจังหวัดเจอที่จอดมืดๆ จะได้ถอยอย่างสบายใจ

555 พิมพ์ไม่ชัดเจนครับ ขออภัยจริงๆ 555

ผมก็นึกถึงไฟถอยเช่นกันละครับ แต่พอนึกถึงเวลาใช้งานจริงๆ ไฟถอยเดิมผมก็ว่ามันพอเพียงแล้วนะครับ เพราะผมคงไม่เบียดจนระยะห่างน้อยกว่า 5ซมแน่ๆ  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ทุกวันนี้เจอแต่มอไซค์วัยรุ่นแต่งใส่ไฟหน้าซีนอล แล้วเปิดไฟสูงวิ่งตอนกลางคืน
แถวๆภาคใต้กำลังฮิต ใส่ซีนอลไม่พอมันชอบย้อนศรอีก พ่อมหาจำเริญ พอเราเปิดไฟสูงใส่ทำเป็นไม่พอใจ
วัยกำลังคึกกัน  :-X

ออฟไลน์ Kawaei

• Jr. Member
  • **
ลองค้นหาใน facebook ดูครับ มีร้านที่เขารับทำไอ้ไฟที่ว่านี่อยู่ ที่เรียกไฟไอติม น่าจะมาจาก มันยี่ห้อ ICE อ่ะครับ ถึงจะดูเรียกโง่ ๆ หน่อยแต่ก็เข้าใจทำตลาดให้คนติดหูง่าย ๆ เข้าไว้ คนก็จะสงสัย เห้ย ไฟไอติมมันเป็นยังไงว่ะ พอไปค้นหา บางคนชอบอาจจะอยากไปติดอ่ะครับ

โดยรวม ๆ คือมันเปลี่ยนหลอด เป็นหลอดสีของมันครับ ราคาไม่กี่ตัง เหมาะกับรากหญ้าที่ไม่มีปัญญาไปติดพวกโปรเจคเตอร์ทรานฟอเมอร์มาก ๆ ณ ครับ

ออฟไลน์ MoLee

เห็นซักพักแล้วครับกลางคืนเห็นบ่อยๆ เพิ่งรู้ว่าเรียกว่าไฟไอติม นึกว่าไฟล่อยุง
ส่วนตัวเฉยๆ ไม่ทรมานเท่าซีนอนเถื่อน เป็นจุดสนใจดียิ่งใส่แทนไฟเบรก แอบดูลิเกนะผมว่า :P

ออฟไลน์ Tonge

ผมเห็นเยอะมากๆมาประมาณ1เดือนได้แล้ว
พึ่งมารู้จากกระทู้นี้ว่ามันคือไฟไอติม
เป็นแสงสีฟ้าที่ไฟท้าย ก็ไม่ถึงกับแสบตา แต่มันสะดุดตา
เห็นเยอะมากในรถแต่ง city car, eco car,pickup

ออฟไลน์ TorTy

ส่วนตัวที่เห็น มันสว่างขึ้นกว่าเดิมจริงๆครับ แต่ถามว่าแสบตามั้ย คงบอกว่ามันเป็นจุดสนใจของสายตามากกว่า แต่มีแยงตาบ้างนิดๆ เท่าที่เห็น แปลกดีนะครับ ต้นทุนหลอดไม่เท่าไหร่ ขายได้หลอดหลักพัน

ถ้าเป็นหลอดไส้ อยากได้ไฟสีขาว ลองหาของ Philip ใส่เลยครับ ที่หลอดสีน้ำเงิน พอเปิดไฟหน้าแล้วขาวเลย แต่อาจจะเหลืองหน่อยๆ

ส่วนถ้าเป็น Xenon ใส่โปรเจคเตอร์เอาครับ

ส่วนเรื่องฝนตกมองไม่เห็นทาง ถ้าค่าkของหลอดอยู่6000k เท่ากัน ส่วนตัวคิดว่าคงเป็นพวกใช้โคมเดิม แต่ใส่ไฟXenon มากกว่า มันฟุ้งจนไม่โฟกัสอะไรเลย มันเลยมองไม่เห็นทางครับ

ปล.เพิ่มเติม ไฟไอติมพวกนี้ไม่ได้ใส่ไฟหน้านะครับ มันใส่ไฟเบรค ไฟยิบย่อยครับ
ตามนี้เลยครับพวกหลอด Philip ชุบสีอย่าไปใส่เลยมันคือ Halogen ธรรมดาครับไม่ได้สว่างขึ้นเลยแย่กว่าเดิมด้วยซ้ำแค่สีเปลี่ยนเหมือนที่เคยบอกกระทู้ก่อนหน้า
ถ้ามีโปรเจ็คเตอร์โคมเป็นเลนส์อยู่แล้วติดได้เลยหรือเป็นแบบโคม reflexter แบบมีหมวกครอบหลอดก็ใส่ได้ครับ
ถ้าไม่มีมันจะคุมแสงไม่ดีทำให้ฟุ้งครับควรจะติดเพิ่มค่าเคที่เหมาะสมไม่เกิน 6,500 สว่างและโทนสีกำลังดีครับฝนตกเห็นชัดเจนขาว

ออฟไลน์ kowit1

ติดไปเถอะ แต่อย่ามั่ว สี  คิดแค่ความสวยงาม บ้างคนเอาสีน้ำเงินติดแทนสีเหลืองไฟเลี้ยว แต่งแบบบ้านๆอีแบบนี้ก็ไม่ไหว

ออฟไลน์ Fly to dream

ติดไปเถอะ แต่อย่ามั่ว สี  คิดแค่ความสวยงาม บ้างคนเอาสีน้ำเงินติดแทนสีเหลืองไฟเลี้ยว แต่งแบบบ้านๆอีแบบนี้ก็ไม่ไหว

เห็นด้วยนะ ถ้าไม่เป็นสีอื่นที่ผิดกฏหมายก็ไม่แคร์สายตาผมเหมือนกัน ไม่ได้เจอทั้งคืน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YoKEYKung

• **
ยังไงก็ไม่แยงตาเท่าตัดหมอกหลังครับ  จริงๆผมก็อยากใส่บ้างนะแต่มันไม่มีสีส้มเนี่ยสิเคยเห็นแต่ ขาว ฟ้า เขียว ชมพู เคยถามร้านดังในเฟสเค้าว่าไม่มีสี้ส้มมีแค่สี่สีที่ว่ามาเนี่ยแหละครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
มันก็ไม่ได้แยงตามากมายนะครับ  แต่ราคามหาโหดนัก

อย่างหลายกระทู้ที่บ่นเรื่อง Daylight  ที่ไม่ได้มาจากโรงงาน   ผมว่าติดๆไปเหอะ ยังดีกว่าพวกไม่เปิดไฟขับนักหนา  และยังสบายตากว่าพวกเปิดไฟหรี่+ตัดหมอกขับ

เมื่อวานเที่ยงคืนแล้ว ขับๆอยู่เห็นท้ายวีออส งงเลยมากจากไหน ไฟไม่มี   พอจอดติดไฟแดงอ้าวไฟหลังหรี่มันจางมากๆ  พวกโคมแต่งเลียนแบบ BMW แบบนี้ผมขอจ้าคาตาดีกว่า

เกิดพุ่งไปชนก็มีแต่เราที่ผิด  :-*

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ neutrino

ถึงจะเข้าใจ

ออฟไลน์ kasuya

• Full Member
ตกลงไอ้ไฟไอติมมันเป็นหลอดประเภทไหนนิ LED หลอดไส้?

ออฟไลน์ ooauoo

• **
น่าจะหลอดประเภทเดียวกับไฟวงแหวน CCFL