ผู้เขียน หัวข้อ: รถ hybrid ควรจะมีทุกรุ่นไหมคับ  (อ่าน 1949 ครั้ง)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
รถ hybrid ควรจะมีทุกรุ่นไหมคับ
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 16:03:07 »
พอดีผมพึ่งไปเที่ยว ภูมิภาคนึงของประเทศญี่ปุ่นมา ก้สังเกตุไปคราวนี้รถแทบทุก type ในประเทศเค้าถ้าเป็นรถรุ่นใหม่ๆและยกเว้นรถกระบะนะคับ

ทุกรุ่นจะมีรุ่นที่เป็น hybrid ออกมาพร้อมตัวธรรมดาเลยคับ ผมว่าดีนะคับเป็นตัวเลือกให้ลูกค้า ผมว่าประเทศเรารถ hybrid ยังเป็นอะไรที่แปลกใหม่

อยุ่แต่ก้เริ่มเยอะขึ้นแล้ว ถ้าผมไม่พลาดรถที่มีทั้งแบบธรรมดากับ hybrid ที่ออกมาพร้อมกันเลยคือ camry ใหม่รุ่นเดียวนะคับ เพื่อนๆคิดว่าดีมั้ยถ้า

ประเทศเราจะเปิดตัวพร้อมๆกันรุ่นธรรมดากับไฮบริด แล้วอีกอย่างผมเห็นรถบ้านเค้า auto start/stop เยอะมากบ้านเรานี่ผมกดปุ่มให้มันออฟไว้ทุก

ครั้ง 555

ออฟไลน์ Highway Star

Re: รถ hybrid ควรจะมีทุกรุ่นไหมคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 16:45:16 »
ประเทศไทย จะเอาแบบไฮบริดทุกรุ่นผมว่ายากเพราะคนส่วนใหญ่ยังกลัวกับการซ่อมอยู่และตราบใดที่ยังมีe85 lpg ngvไฮบริดมันก็ไม่เกิดหรอกครับเพราะค่าดูแลรถพวกนี้ระยะยาวมันถูกกว่าไฮบริดแน่ๆและคนไทยก็มักใช้รถยาวๆนานๆหนักเพราะรถบ้านเราแพงและระบบขนส่งห่วยแต่ญี่ปุ่นรถเค้าใช้กันแค่5ปีไปดูไมล์ตามหัวตัดหลายคันวิ่งยังไม่ถึงแสนดลเลยซึ่งกว่าจะถึงเวลาซ่อมพวกนี้ขายรถทิ่งก่อนแล้ว มีแค่คนรวยที่เก็บรถเก่าไว้  สำหรับไทยเราไฮบริดคงเกิดได้แต่กับรถแพงๆเท่านั้นก็คงจะมี camry hybrid benz e300 bluetechhybridที่เยอะ ส่วนรถไม่แะงอย่างพรีอุสเยอะแค่ตอนแรกๆตอนหลังแทบไม่เดิน ซีวิค แจซไฮบริดแทบจะนับคันบนถนนได้เพราะคนไทยมองว่าใช้e85 lpg ngvคุ้มกว่า ไฮบริดจะแพร่ในไทยผมว่าอย่างน้อยต้องอีก5ปีอัพ แต่ถ้ามีให้เลือกเยอะหน่อยก็คงดีเป็นทางเลือกมากขึ้นแต่บริษัทรถจะกล้ามาลงเยอะรึป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2014, 16:47:16 โดย birmax »

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member
Re: รถ hybrid ควรจะมีทุกรุ่นไหมคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 19:15:11 »
ควรมีคับ เปนทางเลือก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 01:44:32 »
ถ้าเป็นที่ยอมรับของคนไทยแล้วก็ควรจะมีครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 13:48:57 »
ดีครับ แต่ดูเรื่องการรองรับเกี่ยวกับการดูแลด้วยก็จะดี