ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม VW Caravelle 2.5 TDI ครับ  (อ่าน 17713 ครั้ง)

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
สอบถาม VW Caravelle 2.5 TDI ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 20:25:55 »
เนื่องจากเพิ่งได้รับอุบัติเหตุกับรถตู้ คู่กาย...
Toyota Hiace ตาหวาน ไป คาดว่าต้องใช้เวลาซ่อมนานมากๆ เพราะว่ามันค่ำไปข้างนึงเลย....
ประกอบกับทางบ้านต้องการรถตู้ใหม่ ที่ไม่ใช่ Toyota ครับ
ต้องใส่จักรยานเสือภูเขาเบบไม่ถอดอะไรออกเลยได้ครับ และมีที่เก็บของไปปิคนิค เดินทางไกลได้แบบยาวๆ ครับ

อยากถามว่า อัตราเร่ง เมื่อเทียบกับ Caravelle ตัว 2.5 GL รุ่นเก่ากว่า หรือเทียบกับ Hyundai H1 เป็นอย่างไรบ้างครับ
เดินทางที่ความเร็ว 130-160 นิ่งดีไหมครับ
ผู้โดยสายตอนหลัง (แถวสุดท้าย) เสทือนมากไหมครับ (เทียบกับ Hyundai H1 ครับ)

ความประหยัด ระดับ 10 กม ลิตร ได้ไหมเวลาเดินทางไกลน่ะครับ
รุ่นนี้ มีปัญหาอะไรจุกจิกหน้ากลัวหรือเปล่า เวลาไปเดินดูตามเต็นรถมือ 2 ควรดูตรงไหนเป็นพิเศษไหมครับ
อะไหล่หายากหรือเปล่า ตัวรถเองจุกจิกหรือเปล่าน่ะครับ

ที่ไม่เลือก Alphard Vellfire Highway star เพราะเกินงบไปครับ มีงบอยู่ที่ 5 ถึง 8 แสนกลางๆ ครับ
Vito ไม่อยู่ในตัวเลือกเพราะรูปทรงครับ

เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ TnP_PKt

Re: สอบถาม VW Caravelle 2.5 TDI ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 21:54:44 »
ลองหา Alphard ปี 2003-2004 โฉมแรกดูครับ จบกว่าแน่ๆ รถญี่ปุ่นจุกจิกน้อยกว่า ราคาราวๆเจ็ดปลายๆถึงแปดต้นๆน่าจะหาได้

จับดม LPG จบเลยครับ ใช้ได้ยาวๆ อะไหล่เซียงกงยังมี เป็นไปได้หาตัว 3.0 ยิ่งแจ่มครับ ที่แนะนำแบบนี้

เพราะว่า VW 2.5 TDI ถ้าจำไม่ผิดมีปัญหาเรื่องเกียร์นะครับ ซ่อมแพงพอสมควรตามฉบับดีเซลยุโรป

ออฟไลน์ localgame

Re: สอบถาม VW Caravelle 2.5 TDI ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 22:50:58 »
ผมว่าcarravelle ในเรื่องการขับขี่แทบจะกิน H1 ในทุกด้านเลย วิ่ง130-160สบายครับ นิ่งๆ ผมว่าขับที่ความเร็วสูงๆน่าจะนิ่งสุดเมื่อเทียบกับรถตู้ในบ้านเราแทบทุกรุ่น

แถวหลังนั่งสบายกว่า H1 ชัว ถ้าวิ่งไม่เร็วระดับ10 กม ต่อลิตรน่าจะได้สบายๆ ยิ่งเป็นรถดีเซลแล้วถ้าไม่เหยียบมากยังไงก็ถึง

ปัญหาส่วนใหญ่ของรุ่นนี้มันเป็นที่เกียร์ กับ เทอโบ แต่สมมุติเกิดเจอปัญหานี้จริงๆ ซ่อมอู่นอกไม่ได้เข้าศูนย์ กันงบไว้ซักแสนนึงน่าจะอยู่

อะไหล่ใหม่ก็หาได้แทบทุกชิ้น แต่บางชิ้นอาจจะไม่มีของต้องรอสั่งเอา อะไหล่ใหม่แพงหน่อยนะครับ อะไหล่มือสองก็หายาก

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 22:57:55 »
ลองหา Alphard ปี 2003-2004 โฉมแรกดูครับ จบกว่าแน่ๆ รถญี่ปุ่นจุกจิกน้อยกว่า ราคาราวๆเจ็ดปลายๆถึงแปดต้นๆน่าจะหาได้

จับดม LPG จบเลยครับ ใช้ได้ยาวๆ อะไหล่เซียงกงยังมี เป็นไปได้หาตัว 3.0 ยิ่งแจ่มครับ ที่แนะนำแบบนี้

เพราะว่า VW 2.5 TDI ถ้าจำไม่ผิดมีปัญหาเรื่องเกียร์นะครับ ซ่อมแพงพอสมควรตามฉบับดีเซลยุโรป

LPG กับที่บ้าน ไม่ถูกกันเลยครับ ถ้าถูกกัน จัด VR6 ดีกว่า...ถูกกว่า 2.5 TDi ด้วย :)  ;D ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 23:01:55 »
ไม่รู้สิทำไมผมขับ Caravelle  รุ่นก่อนหน้านี้ แล้วมาขับ H1 รู้สึก H1 จะขับมั่นใจกว่า
เหมือนขับ SUV คันใหญ่ๆ ซึ่ง Caravelle ออกไปทางรถตู้เลย

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 23:49:37 »
VWมือ2เป็นอะไรที่น่ากลัวมากจุกจิกซ่อมไม่จบเกรงว่าจะเสียเงินเยอะบานปลายไปไกล
งบเท่านี้แนะนำH1มือ2สภาพแจ่มๆดีกว่าถ้าไม่อยากดมแก๊สจบกว่าVWเยอะ
อาจจะวิ่งไม่ดีเท่าแต่ไม่ได้เป็นรองมากเปลี่ยนโช็คหลังดีๆก็โอเคแล้วH1รุ่นนี้ในไทยขายดีกว่าVWเยอะอะไหล่ก็หาง่ายกว่า
ถ้าจะเล่นVWต้องเงินถึงซื้อมือ1พอเก่าเริ่มจุกจิกขายทิ้งได้แบบไม่เสียดายเงิน

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 08:27:33 »
วิ่งทางไกลนิ่งดีมากๆหายห่วง จุกจิกไหม มีประตูไฟฟ้าเสียบ่อย เทอร์โบพัง เกียร์เสียแต่เดี๋ยวนี้มีที่ซ่อมข้างนอกแล้วครับ เสียงเครื่องรุ่นนี้จะดังเข้ามาในห้องโดยสารมากหน่อย
ถ้าเป็น2.0BDIจะเงียบครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 16:14:04 »
คงต้องตอบน้องกล้วยแล้วหละครับในฐานะพีเคยลองขับCaravelle 2.5 TDI มาก่อนนะครับอัดราเร่งทันใจจริงๆนะน้องถ้าได้ตัว7ที่นั้งก็ดีเหมีอนกันนะน้องราคาตอนนี้ไม่สูงเท่าไรแค่6แสนกว่าๆก็ชีอได้แล้วนะน้องถ้าได้รถมาแล้วต้องเช็คบ้างนะน้องถ้าอะไรเสียก็จัดการเปลียนเลยนะน้องส่วนเรีองอะไหล่นันสบายมากหาได้แน่ไม่ต้องกลัวนะราคาอะไหล่นันไม่สูงจนหน้ากลัวอะไรนะน้องถ้ารู้จักแหล่งมันนะน้องถ้ามีไรถามพีในFbพีก็ได้นะกล้วย
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ user

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 20:52:43 »
 ใช้ดีครับ
1. หารถมือเดียว หรือ ประวัติดี
2.มีประวัติกการซ่อมอะไรมาแล้วบ้าง
3. ไม่มีชนหนัก
โดยรวม อะไรเสีย ซ่อมจบหมด ราคาอยู่ที่อู่ หรือศูนย์ฯ  ถ้าเทียบกับราคาตอนนี้น่าใช้มากครับ

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 17:05:16 »
ปัญหาของ2.5 Tdi T5 คือ อะไหล่หายาก และ หายาก และ หายาก มือสองแทบงมเข็ม
เทอร์โบ กับเกียร์ ที่ีมีปัญหาบ่อย ขับไม่ดูน้ำมันเครื่องดีๆ เครื่องพังมีให้เห็นหลายคัน
จอดรออะไหล่เป็นปีมีเห็นมาแล้วครับ สุดท้ายผมไปจัดVellfire แทน

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 09:36:58 »
เรื่องการขับขี่ตอบไม่ได้เพราะไม่เคยลองเลย   แต่ในฐานะเป็นช่างและฟังมาจากกูรูยานยนต์รถ VW  Carawell  มือ 2 ราคาร่วงมากมายจากป้ายแดง เขาไม่ค่อยแนะนำยกเว้นคนเล่นมือ 2 รับสภาพค่าซ่อมได้          คือป้ายแดงน่าซื้อภาพลักษณ์ดีนักการเมืองก็ใช้เยอะ  แต่ตอนมือ 2 ราคาร่วงจนไม่น่าตกใจแล้ว ชินแล้วกับคนเล่นรถยี่ห้อนี้ถ้าไม่ร่วงขนาดนี้น่ะซิแปลกมาก             มันต้องถามด้วยว่าทำไมราคาตกมากเพราะอะไร   เหตุผลก็ตามที่ เพื่อน ๆ ในเวปนี้กล่าวมา คือดีเซลยุโรปเวลาซ่อมแพงมาก ถ้าจุกจิกแล้วก้จะจุกจิกไปเลย   แต่ถ้าซ่อมจบไม่จุกจิกก็โอเคเลย ใช้ได้นานแต่จะปาดเหงื่อตอนซ่อม     ค่าเช็คระยะไม่ได้แพงมากแต่ก็ถือว่าแพงกว่า H1  เล็กน้อย        แต่อะไหล่ตอนซ่อมนี่จะแพงมาก ๆ เมื่อถึงเวลาซ่อม ถึงนานๆ ซ่อมทีก็เหงื่อตกเหมือนกัน ตามประสารถยุโรป       ถ้ารับได้กับตรงนี้ถ้าเป็นมือ 2 ก็จัดได้เลย