ผู้เขียน หัวข้อ: อนาคตราคาน้ำมัน E85 จะเป็นไงครับ?  (อ่าน 6059 ครั้ง)

ออฟไลน์ scotch_fillet

• Hero Member
อนาคตราคาน้ำมัน E85 จะเป็นไงครับ?
« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 23:33:32 »
เบนซินตัวอื่นลดลงมาแล้ว แต่ดีเซลขึ้นนิดหน่อย
เข้าใจว่าเกิดจากการปรับเปลี่ยนส่วนที่ต้องนำส่งกองทุนน้ำมัน หรือเปล่าไม่แน่ใจ

แล้วอย่างนี้ในอนาคต ราคา e85 จะเป็นไงครับ? ตอนนี้ที่มันถูกกว่า ก็เพราะรัฐอุดหนุน ถ้าปล่อยลอยตัว มันจะพุ่งไปที่เท่าไหร่เนี่ย?

ออฟไลน์ [J]e[w]

Re: อนาคตราคาน้ำมัน E85 จะเป็นไงครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 00:23:57 »
ผมไม่รู้อนาคตอะ รู้แต่ว่าถ้าE85ขึ้นไปอีก3บาท ผมจะหันไปเติม E20ไม่ก็แก๊ส91แทนละ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• Sr. Member
  • ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
Re: อนาคตราคาน้ำมัน E85 จะเป็นไงครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 05:35:07 »
การที่ราคาน้ำมันลดลงมา เกิดจากการลดภาษีสรรพสามิต ครับ
และเชื่อว่าเป็นแค่การชั่วคราว เหมือนสมัยคุณสมัคร,คุณยิ่งลักษณ์ อีกไม่กี่เดือนก็คงขึ้นครับอย่าหลงดีใจไป

ส่วน E85 ในอนาคต อาจจะ1-2ปี น่าจะลดการอุดหนุน ปรับราคาให้ตรงกับต้นทุนมากขึ้น
แต่ต้องถูก กว่ากลุ่มE10,E20 อยู่บ้างแน่นอน
ผลจากความต้องการใช้มีมากขึ้น เพราะที่รถรุ่นใหม่ๆ วันนี้เติม E85ได้ เยอะรุ่นมากแล้ว

E85 หากไม่มีการอุดหนุนจากกองทุนน้ำมันแล้ว และจ่ายภาษีอัตราปกติ
ราคาจะไกล้เคียงกับ แก็สฯ95 E10
เมื่อเป็นราคาตามนี้ ไม่มีใครเติมแน่นอนครับ
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 06:47:37 »

...........ลองมองให้ลึกลงไป ( ส่วนที่ลดเล็ก ๆ น้อย ๆผมขอไม่ดู)  ลดสรรพสามิตกลุ่มเบนซินลง  แต่เพิ่มสรรพสามิตน้ำมันดีเซล 75 สตางค์/ลิตร   ปริมาณการใช้ เบนซิน 20 ล้านลิตร...  ดีเซล 60  ล้านลิตร.. ในตลาดโลก  ราคาใกล้เคียงกันผลัดกันแซงและตาม ผมคิดว่าดีขึ้น  ต่อไป  เพิ่มดีเซลอีกสักบาท  ลดดีเซล 3 บาท  เพิ่มแก๊ส 3 บาท (ถ้ากล้าทำ)ถึงตอนนั้นคงลอยตัวได้เลย......ผมอยากให้ลอยตัว  ผู้ใช้เลือกใช้เชื้อเพลิงเอาเองครับ....

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 08:06:15 »
E85 ราคาที่ถูกต้องน่าจะ +อีก 12-13 บาท ถ้าจำไม่ผิด  ยากที่รัฐจะปล่อยลอยตัวให้ราคาใกล้กับเบนซิล ในเมื่อคนใช้ทุกวันนี้เพราะราคาถูก แล้วถ้าราคาขยับเข้าใกล้กันใครจะใช้ เพราะเมื่อเทียบปริมาณเชื้อเพลิงที่ต้องใช้มันก็จะกลายเป็นน้ำมันที่แพงที่สุด (ซึ่งจริงๆมันก็เป็นเชื้อเพลิงที่ออคเทนสูง สะอาด เผาไหม้สมบูรณ์)  คนคงหันไปใช้เบนซิลกันหมด  ทุกวันนี้ที่รัฐต้องเข้ามาชดเชย  เพื่อกระตุ้นให้คนใช้  ลดการนำเข้าเบนซิล ลดการเสียดุล ช่วยเหลือเกษตรกร ราคาสินค้าเกษตรในประเทศ  ประโยชน์ทางอ้อมเรื่องมลภาวะ  ถ้ารัฐไม่ทำ  โรงเอทานอลเจ๊ง  เกษตรกรเดือนร้อน  ปริมาณใช้เบนซิลเพิ่ม   

รัฐยังคงต้องรักษากลไกราคาเพื่อให้คนหันไปใช้ E85 เพิ่ม ดังนั้นอนาคตราคาน้ำมัน E85 ก็ต้องต่างในระดับที่มันยังน่าใช้ นอกจากอยากทุบหม้อข้าวตัวเอง 

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 08:59:45 »
รถที่เติม E85 ได้มีมากขึ้นจริง แต่รถพวกนี้ก็เติมเบนซินตัวอื่นได้
ดังนั้นต่อให้รถทุกคันบนถนนเติม E85 ได้ แต่ถ้าความน่าสนใจในด้านราคาลดลง คนก็จะหันไปเติมตัวอื่น เพราะยังมีทางเลือกอยู่
ทางเดียวที่จะปล่อยลอยตัว E85 ได้ คือไม่มีเบนซินชนิดอื่นให้เติม (มัดมือชก)

ออฟไลน์ kasuya

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 10:05:26 »
ต้องราคาถูกกว่าเพื่อให้ไปชดเชยกับที่ต้องใช้เปลื้องกว่าน้ำมันอื่นถึงประมาณ 30 % ไม่งั้นก็ไม่ได้แจ้งเกิด

ออฟไลน์ ADS

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 10:40:43 »
E85 ราคาที่ถูกต้องน่าจะ +อีก 12-13 บาท ถ้าจำไม่ผิด  ยากที่รัฐจะปล่อยลอยตัวให้ราคาใกล้กับเบนซิล ในเมื่อคนใช้ทุกวันนี้เพราะราคาถูก แล้วถ้าราคาขยับเข้าใกล้กันใครจะใช้ เพราะเมื่อเทียบปริมาณเชื้อเพลิงที่ต้องใช้มันก็จะกลายเป็นน้ำมันที่แพงที่สุด (ซึ่งจริงๆมันก็เป็นเชื้อเพลิงที่ออคเทนสูง สะอาด เผาไหม้สมบูรณ์)  คนคงหันไปใช้เบนซิลกันหมด  ทุกวันนี้ที่รัฐต้องเข้ามาชดเชย  เพื่อกระตุ้นให้คนใช้  ลดการนำเข้าเบนซิล ลดการเสียดุล ช่วยเหลือเกษตรกร ราคาสินค้าเกษตรในประเทศ  ประโยชน์ทางอ้อมเรื่องมลภาวะ  ถ้ารัฐไม่ทำ  โรงเอทานอลเจ๊ง  เกษตรกรเดือนร้อน  ปริมาณใช้เบนซิลเพิ่ม   

รัฐยังคงต้องรักษากลไกราคาเพื่อให้คนหันไปใช้ E85 เพิ่ม ดังนั้นอนาคตราคาน้ำมัน E85 ก็ต้องต่างในระดับที่มันยังน่าใช้ นอกจากอยากทุบหม้อข้าวตัวเอง 

..........  เห็นด้วยกับตรรกะนี้ครับ ............
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ ZAMAHEAD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 12:20:58 »
อนาคตราคาน้ำมัน E85 เป็นอย่างไงไม่รู้ รู้เพียงแต่ในระยะอันใกล้นี้ ราคาต้องขยับขึ้น ตามนโยบายของรัฐบาล ท่านประยุทธ์1 (คสช) ที่ต้องการให้ปรับโครงสร้างการจัดเก็บอัตราภาษีสรรพสามิตที่มีความแตกต่างกัน ให้เท่ากันในแต่ละประเภท คือลิตรละ 3 บาททั้งระบบ ส่วนจะอุดหนุนหรือเลือกใช้ประเภทใด ก็ใช้กองทุนน้ำมันเข้าช่วยเหลือ ซึ่ง E85 ในปัจจุบันได้จัดเก็บอยู่ที่ลิตรละ 0.84 บาท/ลิตร น้ำมันก็ต้องขึ้นอีก 2.16 บาทเป็นอย่างน้อย
ซึ่ง ณ.ปัจจุบัน ทิศทางของน้ำมันดิบในตลาดโลกอยู่ช่วงขาลง ก็เป็นจังหวะที่น้ำมัน E85 และดีเซล ราคาคงเดิมส่วนน้ำมันอื่นคงลดราคาลงอีก

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 15:55:46 »

ต่าง แต่ไม่ได้แปลว่าจะถูกนะครับ

E85 36 บาท gsh 95 45 บาทก็ได้ กร่างยกเลิกแบบเบนซิน 91 ก็ได้

ที่ถูก เป็นแค่เครื่องล่อทั้งนั้นครับ ดู gsh95 เทียบ เบนซิน 95 ก็ได้ บทเรียน

ผลประโยชน์ นักการเมืองทั้งนั้นครับ ดูเจ้าของไร่ โรงกลั่น เอทานอลสิครับ ปาล์มด้วย

ประชาชน ที่เดือนร้อน

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 19:02:11 »
E85 ต้องไม่เก็บภาษี เพราะเป็นพลังงานสะอาดสุด. รถที่เติม e85ได้ ภาษีรถ ทั้งตอนซื้อตอนต่อภาษีต้องถูกที่สุด. ถึงจะถูกต้อง

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 21:12:44 »

กระทรวงพลังงาน ใช้ สูตรของตัวเองตั้งราคาเอทานอลบ้านเรา

ลิตรละ 26 บาทครับ สูตรเค้าตั้งเองครับ
แต่ เอทานอล ตลาดโลด ตอนนี้ราคา 2.27 USD/GAL
หรือ ลิตรละ 20 บาทเท่านั้น

เอทานอล ปลูกเองในไทย ไม่ต้องนำเข้า
แต่ตั้งราคา ขายให้คนไทยเอามาใช้ทำน้ำมันแพงกว่าตลาดโลก 6 บาท

หากคิดตรง เอทานอลควรอยู่ที่ ลิตรละ 20 บาท
เอามาผสม เบนซินทำ E85 แล้ว E85 ช่วยลดการนำเข้า ไม่ควรมาเก็บภาษี สรรพสามิตครับ

ราคา E85 ไม่น่าควรเกิน 24 บาท ผมไม่เคยเชื่อตัวเลขโครงสร้างของกระทรวงพลังงานที่หลอกเราตลอดเวลา

เอาง่าย ๆ ราคา เอทานอล เทียบ เบนซิน ตลาดโลกเอทานอลถูกกว่า แต่ บ้านเราเอทานอลแพงกว่า

ออฟไลน์ kasuya

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 22:20:32 »

กระทรวงพลังงาน ใช้ สูตรของตัวเองตั้งราคาเอทานอลบ้านเรา

ลิตรละ 26 บาทครับ สูตรเค้าตั้งเองครับ
แต่ เอทานอล ตลาดโลด ตอนนี้ราคา 2.27 USD/GAL

เอทานอล ปลูกเองในไทย ไม่ต้องนำเข้า
แต่ตั้งราคา ขายให้คนไทยเอามาใช้ทำน้ำมันแพงกว่าตลาดโลก 6 บาท

หากคิดตรง เอทานอลควรอยู่ที่ ลิตรละ 20 บาท
เอามาผสม เบนซินทำ E85 แล้ว E85 ช่วยลดการนำเข้า ไม่ควรมาเก็บภาษี สรรพสามิตครับ

ราคา E85 ไม่น่าควรเกิน 24 บาท ผมไม่เคยเชื่อตัวเลขโครงสร้างของกระทรวงพลังงานที่หลอกเราตลอดเวลา

เอาง่าย ๆ ราคา เอทานอล เทียบ เบนซิน ตลาดโลกเอทานอลถูกกว่า แต่ บ้านเราเอทานอลแพงกว่า

อันนี้เห็นด้วยเลย เหมือนกับบ้านเราปลูกข้าวเองแต่ต้องมาซื้อข้าวกินราคาแพงกันเอง เพียงวาทะกรรมตามราคาตลาดโลก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 08:34:21 »
ผมก็แปลกใจในเมื่อเราผลิตเอทานอลเองในประเทศ เงินก็หมุนเวียนในระเทศ ทำไมต้องเก็บภาษีซ้ำซ้อนจนราคาแพงแล้วก็เอามาอุ้มทำให้ต้องอุ้มเยอะ แล้วทำไมไม่ผลิต E100 ไปเลย เรื่องราคาก็ยังอยากให้ถูกกว่าเบนซินทั่วไปเพราะลดการทำเข้าและช่วยเหลือเกษตร (อันนี้ผมไม่ค่อยมั่นใจว่าถึงมือเค้าเท่าไหร่) ที่สำคัญอนาคตน้ำมันหมดโลกแน่นอนถึงเวลานั้นเราจะได้มีพลังงานใช้อยู่ตอนนี้อาจยังไม่เพียงพอแต่ถึงเวลานั้นเราคงมีศักยภาพที่จะทำได้ แต่ถ้าตัดตอนในตอนนี้ตอนนั้นคงนำเข้าพลังงานราคาแพง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 09:00:04 »
แนวโน้มราคามันสูงขึ้นเรื่อยๆ สมัยผมเติมใหม่ๆ21.8บาท/ลิตร

มาตอนนี้ถ้าคิดเป็นเปอร์เซนต์ ขึ้นไวกว่าเพื่อน

ถ้ายังเป็นแบบนี้ไม่กี่ปีก็30บาทละครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 09:43:31 »

555555 ถูกต้องนะคับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 09:56:04 »
อนาคต E85 จะเป็นยังไงคาดเดายากจริงๆ ครับ
สมมุติว่ารัฐบาลมุ่งพัฒนา E100 อย่างจริงจังและทำราคา Ethanol ที่สะท้อนความเป็นจริงไม่ใช่เอะอะก็เอากำไรคิดราคาตลาดโลกนะครับ ลองคิดดูว่าบริษัทที่ขาดน้ำมันจะเอาอะไรกินหละครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 21:59:12 »
แนวโน้มราคามันสูงขึ้นเรื่อยๆ สมัยผมเติมใหม่ๆ21.8บาท/ลิตร

มาตอนนี้ถ้าคิดเป็นเปอร์เซนต์ ขึ้นไวกว่าเพื่อน

ถ้ายังเป็นแบบนี้ไม่กี่ปีก็30บาทละครับ

ก็ รัฐ ตั้งราคา เอทานอลแพงขึ้น 6 บาท ต่อลิตร จาก 4 ปีก่อน มีใครรู้ไหมละครับ

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 14:58:55 »
รถติดแก็สทุกวันนี้ วิ่งๆค่าใช้จ่ายก็พอๆกับ E85 ละครับ