ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ C segment คันไหนที่โดยรวมใกล้เคียง Camry 2012 มากที่สุดครับ  (อ่าน 7161 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pat76

• Jr. Member
  • **
คนขับเป็นมือใหม่ ขับมาได้ประมาณ 10 เดือน โดยใช้ Camry 2.5g 2012 อยู่คันเดียว ตั้งแต่หัดขับ แต่ตอนนี้ครอบครัวมีความจำเป็นต้องเอา Camry ไปใช้ โดยให้มองหา C segment คันใหม่แทน ในงบประมาณ 8.5 - 9 แสน
เลยขอคำแนะนำครับว่า C segment คันไหนที่โดยรวมใกล้เคียง Camry 2012 มากที่สุด ในด้าน

1.การขับขี่ ช่วงล่าง นิสัยของรถ
2.ความสบายห้องโดยสาร (มีคนอายุ 60 นั่งเบาะหลังเป็นประจำ) เน้นข้อนี้ครับ

ขับไม่เกิน 120 ใช้รถในย่านชานเมือง ถนนบรมราชชนนี ถนนราชพฤกษ์

สรุปก็คือ อยากได้ C segment ที่คนขับไม่ต้องปรับตัวมากนัก เพราะเริ่มชินกับการขับ Camry

รบกวนแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
ผมเดาว่าAltisครับ :D
ไม่เคยนั่งCamryครับ :P
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ dipdc

• **
ALTIS ไม่ก็ SYLPHY เลยครับ
2013 Chevy Cruze MC 2.0 VCDI
1993 MB W201 190E 2.0

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
Altis อีกเสียง  รับรองว่าปรับตัวเข้ากับ C segment ได้เร็วแน่เพราะความคล่องตัวที่มากกว่า

อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
SYLPHY  ครับ

ออฟไลน์ Anuvit Ladleng

• Newbie
  • *
Altis อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ให้ลองขับซิลฟี่ดูก่อนครับ

ออฟไลน์ diow_1991

นิสสัน ซิลฟี่ เหมาะสำหรับมีคนนั่งด้านหลังมากที่สุดใน c segment
ส่วนเรื่องการขับขี่อาจจะต้องปรับตัวในเรื่องนิสัยเกียร์ cvt นิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ Sammy_

นิสสัน ซิลฟี่ เหมาะสำหรับมีคนนั่งด้านหลังมากที่สุดใน c segment
ส่วนเรื่องการขับขี่อาจจะต้องปรับตัวในเรื่องนิสัยเกียร์ cvt นิดหน่อยครับ
แรกๆผมขับ CVT ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ตอนนี้ Love เลยไปขับ AT แล้วหงุดหงิด ฮาๆๆ

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
เอาจริง ๆ เปลี่ยนจาก Camry มาขับ C Segment ยังไงก็ขับง่ายขึ้นอยู่แล้วนะครับ
บอกเค้าไปลองขับ แล้วเลือกตามที่ชอบเลยก็ได้ครับ ยิ่งรุ่นที่มีท้ายตัดอย่าง Focus / 3 / Pulsar ยิ่งขับง่ายเข้าไปใหญ่เลย

ออฟไลน์ ariazero

ลองให้คนนั่งได้เลือกเลยครับผม
ผมก็ซื้อรถให้คนนั่งเหมือนกันครับ
มี Nissan Silphy 1.6/1.8
หรือ Toyota Altis 1.6/1.8 ที่ดูตอบโจทย์ที่สุดครับ

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ time

• Newbie
  • *
mazda 3 skyactive ครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
บรรยากาศภายในห้องโดยสารโดยรวม Sylphy จะให้ความรู้สึกโปร่ง โล่ง สบายตามากกว่า
ตำแหน่งของเบาะนั่ง พวงมาลัย คันเกียร์ ให้อารมณ์ค่อนไปทางรถ D-segment
แผงคอนโซลและแดชบอร์ดด้านหน้า ถูกออกแบบมาให้มีความลาดเอียงลงมา
ต่างจาก Altis ที่สูงชัน ออกแนวรถสปอร์ต

ส่วนเรื่องการขับขี่ Altis จะได้ฟีลลิ่งการขับขี่ที่เหมือนรถใหญ่ มากกว่า Sylphy นิดนึง
พวงมาลัยมีน้ำหนัก ความหนืดมากกว่า ช่วงล่างที่ความเร็วต่ำๆ นุ่มกว่า สะเทือนน้อยกว่า (โดยเฉพาะด้านหลัง)
แต่ที่ความเร็วสูงๆ ก็ยังมั่นให้ความมั่นใจอยู่ จุดนี้ทำได้ใกล้เคียง Camry (ย้ำว่าแค่ใกล้เคียงนะครับ)
การเก็บเสียง เสียงลม เสียงเครื่องยนต์ ก็ถือว่าโอเค อาจจะมีเสียงยางกระทบรอยต่อพื้นถนนให้ได้ยินเล็กๆ

แต่ . . . ไม่ได้หมายความว่า Sylphy ด้อยกว่าจนเป็นนัยยะอะไรขนาดนั้นนะครับ
เพียงแต่ว่า Sylphy นั้น เมื่อไหร่ก็ตามที่คุณเป็นคนขับ นั่งอยู่เบาะหน้า
แล้วเปลี่ยนมาเป็นผู้โดยสาร นั่งเบาะหลัง คุณอาจจะรู้สึกเหมือนอยู่บนรถคนละคัน . . . ฮ่าๆ

สรุป
ถ้าอยากได้บรรยากาศโดยรวมภายในห้องโดยสาร ใกล้เคียง Camry เลือก Sylphy
แต่ถ้าให้ได้ฟีลลิ่งการขับขี่ ใกล้เคียง Camry เลือก Altis

ปล. ถ้าเปลี่ยนใจจาก 2 ทางเลือกข้างบน อยากได้รถ C-Segment ที่ราคาใกล้เคียง Camry ให้เลือก Prius หรือไม่ก็ Cruze นะครับ อิอิ

ออฟไลน์ Destiny_gun

นั่งหลัง ผมชอบเบาะ Pulsar มากกว่า Slyphy อีกครับ แต่ Altis ก็นั่งได้ ได้ลองนั่งจาก Taxi ก็สบายดีไม่มีปัญหา

แต่ถ้าอยากได้ C-seg ที่คล้าย Camry ผมว่าอาจจะแปลกๆหน่อย เพราะพื้นที่ของฝั่งคนขับ ตำแหน่งเบาะ,Console อัตราเร่ง เพราะขับ 2.5 มา เป็นผมถ้ายังเน้นอัตราเร่งคงมอง Altis 1.8 คงให้ความใกล้เคียงได้มากกว่า แต่ถ้าเน้นคนนั่งหลังจริงๆ ผมว่าลองให้คนที่ต้องนั่งจริงๆ ไปลองนั่งเองดีกว่าครับ ไม่ต้องกลัวเซลล์ ตอนผมจะเปลี่ยนรถแล้วสนใจจริงๆ ถ้าเซลล์ให้ขับสั้นๆ ผมจะคุยกับเซลล์นะ ส่วนตัวผมยอมจ่ายเซลล์เพิ่ม 500 บาท เพื่อได้ลองแบบยาวๆครับ เพราะถ้ารถที่ถูกใจจริงๆ 500 บาทกับรถราคาเฉียดล้านผมว่าคุ้มมากๆ

ออฟไลน์ benzz

• Newbie
  • *
mazda 3 skyactive ครับ
ถ้านั่งนานๆคนนั่งหลังจาไหวหราครับ ค่อนข้างจะแคบเลย

ออฟไลน์ Anvers30

ไป Altis หรือ Sylphy เถอะครับ ถ้าจะเอาฟีลใกล้เคียงแคมรี่

ส่วนตัวใช้ทั้ง ACV50 และ Mazda 3 รุ่น bm มันคนละฟีลครับ แคมรี่ทั้งช่วงล่าง พวงมาลัย รวมทั้งเครื่อง + เกียร์ (รุ่น 2.0) เซ็ทเอาใจผู้ใหญ่พอสมควร แต่มาสด้าจะเหมาะสำหรับคนเน้นขับซิ่ง มุด ช่วงล่างไลฟ์ลี่มากๆ เกียร์ฉลาด เร่งปรู้ดปร๊าด ส่วนภายในจะดูอึดอัด และทุกสรรพเสียงจะเข้ามา จนน่ารำคาญครับ

ออฟไลน์ archian

ต่อที่Toyota เถอะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Altis 100%ครับ
ผมเคยใช้ทั้ง Altis หน้าหมู กับ Camry ACV30
Altis หน้าแบน กับ Camry ACV40
แต่ละคู่ในช่วงอายุเดียวกัน มันจะมีนิสัยการขับขี่ที่คล้ายกันครับ
จริงๆนะไม่ได้ล้อเล่น  ไปลองขับดูครับ :P
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
Teana 250XV มือ2 ครับ ได้รถปีใหม่ งบสบายๆ ฟีลนุ่มสบายกว่าเดิม

ออฟไลน์ kris-lack

พอดีญาติพึ่งไปออกอัลติสมา ไปกันทั้งตระกูลเลยค่ะ ที่มหาสารคาม
งั้นขอแสดงความคิดเห็นเรื่อง C segment นิดนึงนะคะ
1. คันแรก ฟอร์ด โฟกัส เข้าไปดูเข้าใจเลยว่าคำว่าบริการไม่ดีคืออะไร ใหนๆก็เข้าไปแล้วเลยชำเรืองดูนิดนึง ไม่เอาเพราะบริการ ก่อนขายยังไม่สนใจเราขนาดนี้ หลังขายจะขนาดใหน
2. เดินไปดูมาสด้า 3 ที่อยู่ติดกัน เราว่าเป็นรถที่หน้าตาสวยที่สุดในรถญี่ปุ่นเลยนะ หน้ายาวๆเหมือนรถสปอร์ตยุโรป แต่ท้ายทำไมไม่สวยเลยสำหรับตัว 4 ประตู ส่วนตัว 5 ประตูสวยแต่คนจะซื้อไม่ชอบรถ 5 ประตู เลยไม่เอาเพราะท้ายขี้เหร่
3. เดินข้ามไปดูซิลฟี่ ทุกอย่างสวย นั่งสบาย บริการถือว่าดี ถึงดีมาก ไม่ซื้อเพราะเหตุผลเดียว E85
4. เดินกลับมาขึ้นรถ ซึ่งจอดอยู่ใกล้ ฮอนด้าซีวิค คือตัวนี้คนซื้อไม่ชอบอยู่แล้ว เพราะเขาบอกว่ามันไม่สวยเลย แต่ใหนๆมาแล้วก็แวะเข้าไปดูซักหน่อย เกือบซื้อเพระา E85 แต่มันก็ติดตรงที่ไม่สวย
5. ขับผ่านครูสและ EX แบบไม่ใยดี เพราะชื่อเสียงครูสล้วนๆๆ ส่วน EX ไม่ชอบหน้าตาว่างั้น
6. จะกลับบ้านผ่านทางไปอัลติส ซึ่งตัวนี้เป็นรถที่ผู้ชื้อ ไม่ชอบเลย เขาบอกคนใช้เยอะ (ถ้าจะบอกเหมือนแท๊กซี่ก็จะดราม่าอีก) ใหนๆจะขับผ่านก็แวะซักหน่อยแล้วกัน เข้าไปเซลแทบจะมาอุ้มคนแก่เลยค่ะ (มีอยู่4-5 คน) หาน้ำให้ดื่ม พูดดี พูดไพเราะ จนยายผู้ซื้อบอกว่า "เอานำอีหล่าเซลนี่ล่ะ" ทั้งๆที่ยังไม่ได้ดูรถเลย สรุปคนซื้อไม่ค่อยชอบเท่าไร แต่คนจะจ่ายตังชอบเลยได้อัลติส จากที่ไปดูรถทั้งวันเราว่าที่โตโยต้าเขาขายได้เยอะ ไม่ได้ขายดีเพราะโชคนะแต่เพราะเขามืออาชีพจริงๆนะ

ก็เป็นความคิดเห็นส่วนตัวที่มาเล่าให้ฟังนะคะ ไม่ถูกใจท่านสมาชิกบ้างก็ขออภัยค่ะ 

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
เรียงเลยนะครับ

1.ซิลฟี่ 2. อัลติส

แต่ถ้าเป็นผมผมจะไปที่แคมรี่มือ 2 ครับถ้าแบบคุณนะครับแต่ถ้าผมคิดจะซื้อมือ 2 และมีคนนั่งหลังผมไปเอาเทียน่าตัว L32 น่าจะโอกว่า ;D

(ตัวท๊อปมันถูกกว่าด้วยแต่มันเก่าแล้วอิอิ)
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ 0%

ดูรถมือสองเป็น ไม่กลัวติดแกส เอา TEANA J32 เถอะ ฟินนน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Altis เถอะครับ

ไม่ก็ Camry ACV40 มือสอง

ออฟไลน์ Pat76

• **
ขอบคุณทุกคำแนะนำมากครับ จะนำตัวเลือกที่ท่านๆ แนะนำมาให้ ไปพิจารณาครับ :)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
พอดีญาติพึ่งไปออกอัลติสมา ไปกันทั้งตระกูลเลยค่ะ ที่มหาสารคาม
งั้นขอแสดงความคิดเห็นเรื่อง C segment นิดนึงนะคะ
1. คันแรก ฟอร์ด โฟกัส เข้าไปดูเข้าใจเลยว่าคำว่าบริการไม่ดีคืออะไร ใหนๆก็เข้าไปแล้วเลยชำเรืองดูนิดนึง ไม่เอาเพราะบริการ ก่อนขายยังไม่สนใจเราขนาดนี้ หลังขายจะขนาดใหน
2. เดินไปดูมาสด้า 3 ที่อยู่ติดกัน เราว่าเป็นรถที่หน้าตาสวยที่สุดในรถญี่ปุ่นเลยนะ หน้ายาวๆเหมือนรถสปอร์ตยุโรป แต่ท้ายทำไมไม่สวยเลยสำหรับตัว 4 ประตู ส่วนตัว 5 ประตูสวยแต่คนจะซื้อไม่ชอบรถ 5 ประตู เลยไม่เอาเพราะท้ายขี้เหร่
3. เดินข้ามไปดูซิลฟี่ ทุกอย่างสวย นั่งสบาย บริการถือว่าดี ถึงดีมาก ไม่ซื้อเพราะเหตุผลเดียว E85
4. เดินกลับมาขึ้นรถ ซึ่งจอดอยู่ใกล้ ฮอนด้าซีวิค คือตัวนี้คนซื้อไม่ชอบอยู่แล้ว เพราะเขาบอกว่ามันไม่สวยเลย แต่ใหนๆมาแล้วก็แวะเข้าไปดูซักหน่อย เกือบซื้อเพระา E85 แต่มันก็ติดตรงที่ไม่สวย
5. ขับผ่านครูสและ EX แบบไม่ใยดี เพราะชื่อเสียงครูสล้วนๆๆ ส่วน EX ไม่ชอบหน้าตาว่างั้น
6. จะกลับบ้านผ่านทางไปอัลติส ซึ่งตัวนี้เป็นรถที่ผู้ชื้อ ไม่ชอบเลย เขาบอกคนใช้เยอะ (ถ้าจะบอกเหมือนแท๊กซี่ก็จะดราม่าอีก) ใหนๆจะขับผ่านก็แวะซักหน่อยแล้วกัน เข้าไปเซลแทบจะมาอุ้มคนแก่เลยค่ะ (มีอยู่4-5 คน) หาน้ำให้ดื่ม พูดดี พูดไพเราะ จนยายผู้ซื้อบอกว่า "เอานำอีหล่าเซลนี่ล่ะ" ทั้งๆที่ยังไม่ได้ดูรถเลย สรุปคนซื้อไม่ค่อยชอบเท่าไร แต่คนจะจ่ายตังชอบเลยได้อัลติส จากที่ไปดูรถทั้งวันเราว่าที่โตโยต้าเขาขายได้เยอะ ไม่ได้ขายดีเพราะโชคนะแต่เพราะเขามืออาชีพจริงๆนะ

ก็เป็นความคิดเห็นส่วนตัวที่มาเล่าให้ฟังนะคะ ไม่ถูกใจท่านสมาชิกบ้างก็ขออภัยค่ะ 

ถ้าผมเป็นเซลล์แล้วเห็นลูกค้าขนกันมาทั้งตระกูลผมจะฟันธงเลยว่ามาหาซื้อรถแน่ๆไม่ได้มาดูหรือลองเล่นๆ เพราะในนั้นต้องมีคนใช้รถ คนนั่ง คนจ่ายตัง เท่ากับว่าพร้อมตัดสินใจซื้อได้ในทันที มากันทั้งตระกูลแบบนี้รอชาจต์ได้เลย ถ้าไม่ซื้อจะเสียเวลากันมาทำไมตั้งหลายคน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
1.การขับขี่ ช่วงล่าง นิสัยของรถ
2.ความสบายห้องโดยสาร (มีคนอายุ 60 นั่งเบาะหลังเป็นประจำ) เน้นข้อนี้ครับ

ในเมื่อเน้นความสบายเพราะมีผู้สูงอายุนั่งเบาะหลังประจำ ก็ซิลฟี่หรือพัลซ่าครับ เพราะสองตัวเลือกนี้เค้าขึ้นชื่อเรื่องความสบายของผู้โดยสารอยู่แล้วและยิ่งมีแอร์หลังยิ่งทำให้ผู้โดยสารสบายขึ้นไปอีก  ไม่ทราบว่าแคมรี่ที่คุณเคยใช้มีแอร์หลังรึเปล่าครับ ถ้ามีแล้วคันต่อไปไม่มีอาจทำให้คนนั่งเซ็งได้    ตัวเลือกอื่นก็อัลติสครับจากนั้นก็ Ex ที่เหลือไม่ค่อยเป็นมิตรกับผู้โดยสารแถวหลังนัก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ AkE

เบาะหลังนั่งสบายเท่า camry 2012 ไม่มีคับ ถึงไปซื้อรถ 4-5 ล้านก้ไม่มีคับ คงต้อง jaguar แต่ถ้าเอาใกล้เคียง  altis คับ ลงตัวที่สุดในเวลานี้อยากลองนั่งหลังก้หาโบกเอาคับ ได้หลายอรรถรสด้วยคนขับแต่ล่ะคน 5555

ออฟไลน์ burutrad

เบาะหลังนั่งสบายเท่า camry 2012 ไม่มีคับ ถึงไปซื้อรถ 4-5 ล้านก้ไม่มีคับ คงต้อง jaguar แต่ถ้าเอาใกล้เคียง  altis คับ ลงตัวที่สุดในเวลานี้อยากลองนั่งหลังก้หาโบกเอาคับ ได้หลายอรรถรสด้วยคนขับแต่ล่ะคน 5555

คงไม่ขนาดนั้นครับเบาะคัมรี่ตัวนี้ผมว่ามันก็ไม่ได้ดีขนาดนั้นที่บ้านผมก็ใช้อยู่ทุกคนพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า teana j32 เยี่ยมกว่ามากรวมทั้ง w211 ที่เคยใช้ก็ดีกว่าเยอะจะบอกว่ารถ 4-5 ล้านสู้เบาะคัมรี่รุ่นนี้ไม่ได้ก็ออกจะเกินเลยไปครับ (ในความคิดผม)

สำหรับ จขกท สิ่งที่จะตอบได้คือต้องทำใจว่า c-segment ทุกรุ่นไม่มีคันไหนขับมันส์เท่า 2.5 คัมรี่ตัวนี้แล้วครับดุดันมากๆ ;) ;) ;)

ออฟไลน์ HYDE--

Teana 250XV มือสองน่าจะเหมาะนะ โดยเฉพาะถ้าจั่วหัวมาว่า เน้นเบาะหลัง
ยิ่งถ้าซื้อสด ยิ่งเหมาะเลยครับ ยังไงคุณภาพตัวรถ เหนือกว่า C-segment ป้ายแดงทุกค่ายแน่ๆ เหนือกว่า Camry 2012 ในหลายๆด้านด้วยซ้ำ