ผู้เขียน หัวข้อ: โคมหน้า ACCORD G7 ปลาวาฬโคมเหลืองมากช่วยด้วยครับ  (อ่าน 9148 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
โคมหน้า ACCORD G7 ปลาวาฬโคมเหลืองมากช่วยด้วยครับ  ผมตามหามือสองมานานแสนนาน หาไม่ได้เลย คือปัญหาโคมเหลืองมากและลอกด้วย

จะขัดก็กลัวใช้ได้ไม่นาน เลยอยากจะถามว่าพอมีแหล่งซื้อขายมือสองไหมครับ ถ้าจะซื้อใหม่ไม่ไหวราคาแรงเกินไป ยังไงใครพอมีความีรู้รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ golf8023

• Hero Member
Re: โคมหน้า ACCORD G7 ปลาวาฬโคมเหลืองมากช่วยด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 20:03:41 »
เบิกใหม่เท่าไหร่ครับ
Altisหน้าหมูผมก็เคยเหลืองครับ เหลืองมากด้วย
จนผมเอารถไปทำสี ให้ช่างขัดเคลือบสีทั้งคัน ปรากฎว่าโคมไฟหน้าใสขึ้นมาก หายเหลืองไปเยอะเลย ไม่รู้เกี่ยวกับไอน้ำยาที่ขัดเคลือบรึเปล่า

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: โคมหน้า ACCORD G7 ปลาวาฬโคมเหลืองมากช่วยด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 20:09:00 »
ลองเอายาสีฟันป้ายผ้าไมโครไฟเบอร์ขัดดูก่อนครับ ร้านรับล้างโคมไฟหน้าก็มีนะครับ ลองหาๆเอาในเน็ทดูครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 20:22:24 »
ลองเอายาสีฟันป้ายผ้าไมโครไฟเบอร์ขัดดูก่อนครับ ร้านรับล้างโคมไฟหน้าก็มีนะครับ ลองหาๆเอาในเน็ทดูครับ

เคยทำแล้วครับผมแต่ใสได้ไม่กี่วัน  ส่วนไปร้านพอดีผมอยู่ ตจว. หาร้านค่อนข้างยากครับ อีกอย่างกลัวว่าจะใสได้ไม่นานเช่นกัน

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 21:47:48 »
ขัดได้แน่นอนครับหายเหลืองเกือบ 90% มันขึ้นกับน้ำยาและฝีมือครับหาร้านดีๆครับถูกกว่าเบิกใหม่เยอะครับ

ออฟไลน์ newly

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 22:16:52 »
เลนส์โคมไฟหน้าเหลืองเนื่องจาก ตัวunder coatและ top coatหมดอายุ จากแดด สารเคมีต่างๆเวลาขัดสรถ วัสดุที่ใช้ทำเลนส์ก็คือพลาสติกpc ดังนั้นเมื่อตัวเคลือบผิวหมดอายุก็ขัดออกซะ ก็จะกลับมาใสประมาณนุง แต่ก็จะเป็นริ้วรอยง่ายกว่า เนื่องจากโดนขัดผิวที่ปกป้องออกไป..

ออนไลน์ madboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 22:28:53 »
มันมีน้ำยาเคลือบทับอีกทีหลังจากขัดนิครับ พอช่วยให้อยู่นานได้อีกหน่อย เพราะถ้าขัดเฉยะๆเลย เมื่อยาขัดหายหมดแป๊บเดียวก็เริ่มเหลืองล่ะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 23:02:11 »
เคยลองเอาน้ำยาขัดสีรถแบบละเอียดมาปั่น มันก็ใสขึ้นจริงครับ แต่แค่ไม่กี่วันอย่างที่ จขกท ลองนั่นแหละ
เลยเอา Wax เคลือบรถช่วย ก็ทนขึ้นอีกนิดเดียว ให้ดีที่สุดเปลี่ยนใหม่ 555+
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 09:01:51 »
ไม่ว่าจะใช้น้ำยาอะไร ดียังไง ขัดเก่งยังไง ขัดไปแป้บเดียวก็เหลืองครับ เพราะโคมไฟพวกนี้มันจะมีชั้น UV Protection film เคลือบอยู่ที่ผิวชั้นนอก

พอเราขัด ก็เท่ากับขัดชั้นป้องกันที่ว่านี้ออกไป  คราวนี้ผิวพลาสติคก็กลายเป็นผิวเปลือยๆ โดน UV และมลภาวะเต็มๆ แปร้บเดียวก็เหลืองอีก

ถ้าไม่เปลี่ยนโคมใหม่ หรือ หาของใหม่ไม่ได้ ผมมีวิธีที่อยากแนะนำให้ลอง

ลองถอดโคมออกมาชัดเลนส์ให้เงาแวววาวแล้วให้ร้านสีเคลือบเคลียร์ดีๆทับไปเลย  อาจจะทนทานไม่กลับไปเหลืองเหมือนเดิมก็ได้ครับ ;)

ออฟไลน์ EN1506

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 12:54:21 »
   GETF1-Crystal Light Head Lamp Polisher ลองตัวนี้ดูครับ ผมลองใช้แล้วผมว่ามันใช้ได้เลยนะครับ ราคาไม่แพง ทำได้เองที่บ้าน อาจจะไม่เงานวิ้งแต่ดีกว่าเดิมชัดเจน

แถมอีกตัวที่อยากแนะนำคือน้ำยาขัดคราบน้ำที่เกาะกระจก แจ่มมากๆครับ(GETF1 Water Mark Remove)

ลองหาใน Google เองนะครับ เดี๋ยวจะเข้าข่ายโฆษณา

เพิ่มเติม: ผมแนบรูปรถที่บ้านที่ลองทำให้ดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2014, 13:05:05 โดย EN1506 »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 12:57:00 »
ไม่ว่าจะใช้น้ำยาอะไร ดียังไง ขัดเก่งยังไง ขัดไปแป้บเดียวก็เหลืองครับ เพราะโคมไฟพวกนี้มันจะมีชั้น UV Protection film เคลือบอยู่ที่ผิวชั้นนอก

พอเราขัด ก็เท่ากับขัดชั้นป้องกันที่ว่านี้ออกไป  คราวนี้ผิวพลาสติคก็กลายเป็นผิวเปลือยๆ โดน UV และมลภาวะเต็มๆ แปร้บเดียวก็เหลืองอีก

ถ้าไม่เปลี่ยนโคมใหม่ หรือ หาของใหม่ไม่ได้ ผมมีวิธีที่อยากแนะนำให้ลอง

ลองถอดโคมออกมาชัดเลนส์ให้เงาแวววาวแล้วให้ร้านสีเคลือบเคลียร์ดีๆทับไปเลย  อาจจะทนทานไม่กลับไปเหลืองเหมือนเดิมก็ได้ครับ ;)

เคยมีใครลองแล้วรึยังครับ ยังไงแนะนำวิธีการด้วยครับ ผมชอบทำเองอยู่เหมือนกันจะได้ศึกษาวิธีการไปด้วย ยังไงรบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 13:34:30 »
คันเก่าผมเคยเอาไปทำที่ร้านครับ ประมาณสองพันบาทใช้ได้อยู่

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 08:16:37 »

พอเราขัด ก็เท่ากับขัดชั้นป้องกันที่ว่านี้ออกไป  คราวนี้ผิวพลาสติคก็กลายเป็นผิวเปลือยๆ โดน UV และมลภาวะเต็มๆ แปร้บเดียวก็เหลืองอีก

ลองถอดโคมออกมาชัดเลนส์ให้เงาแวววาวแล้วให้ร้านสีเคลือบเคลียร์ดีๆทับไปเลย  อาจจะทนทานไม่กลับไปเหลืองเหมือนเดิมก็ได้ครับ ;)

เคยมีใครลองแล้วรึยังครับ ยังไงแนะนำวิธีการด้วยครับ ผมชอบทำเองอยู่เหมือนกันจะได้ศึกษาวิธีการไปด้วย ยังไงรบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
เมืองนอกเค้าทำกันนานแล้วครับ  เลือกเอา เอาแบบเข้าอู่ หรือจะทำเอง ผลงานจะออกมาต่างกัน เพราะคุณภาพของ Clear Coat และห้องอบสี
อู่ทำ 
ทำเองใช้ Clear แบบอัดกระป่อง 
ไม่ซีเรียส ประหยัดๆก็ลองทำดูเองก็น่าจะสนุกดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2014, 08:20:55 โดย Spec C Wannabe »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 09:32:49 »

พอเราขัด ก็เท่ากับขัดชั้นป้องกันที่ว่านี้ออกไป  คราวนี้ผิวพลาสติคก็กลายเป็นผิวเปลือยๆ โดน UV และมลภาวะเต็มๆ แปร้บเดียวก็เหลืองอีก

ลองถอดโคมออกมาชัดเลนส์ให้เงาแวววาวแล้วให้ร้านสีเคลือบเคลียร์ดีๆทับไปเลย  อาจจะทนทานไม่กลับไปเหลืองเหมือนเดิมก็ได้ครับ ;)

เมืองนอกเค้าทำกันนานแล้วครับ  เลือกเอา เอาแบบเข้าอู่ หรือจะทำเอง ผลงานจะออกมาต่างกัน เพราะคุณภาพของ Clear Coat และห้องอบสี

เข้าใจวิธีแล้วเป็นประโยชน์มากเลยครับ ขอบคุณครับ :D :D :D