ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ไฟ Headlight LED  (อ่าน 12764 ครั้ง)

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
สอบถามเรื่อง ไฟ Headlight LED
« เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 14:45:04 »
พอดีผมไปเห็นไฟตัวนี้มาครับ ติดตั้งกับโคมไฟหน้า เห็นเขาบอกว่ามันสว่าง และทน เกาะพื้นมากกว่า
เลยอยากสอบถาม สมาชิกทุกท่าน หรือใครที่เคยติดตั้งบ้างแล้ว ว่ามันมีข้อดีข้อเสียยังไงบ้าง
ที่สำคัญมันจะรบกวนเพื่อนร่วมถนนหรือเปล่า สอบถามใว้เป็นความรู้ครับ

ออฟไลน์ Nyquist

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่อง ไฟ Headlight LED
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 16:17:11 »
ตามความเข้าใจของผม พวกไฟหน้ามันประกอบด้วย 2 ส่วนหลักๆ
1. โคม
2. หลอด

โดยทั้ง 2 อย่างนี้มันต้อง support กัน
ถ้าใช้หลอด HID, LED แต่โคมเป็น reflector มันก็ไม่ support กัน แสงก็กระเจิง แยงตาผู้ร่วมทาง
ถ้าอยากได้ไฟหน้าที่ชัดและดีที่สุดผมว่าทำ Retrofit ครับ (เอาโคมรถอื่นมาใส่รถเรา)

ออฟไลน์ toonze

Re: สอบถามเรื่อง ไฟ Headlight LED
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 22:18:26 »
กำลังสั่งมาติดดู จะลองดูเรื่องความร้อนก่อน สว่างนะสว่างแน่นอน

ออฟไลน์ guide79

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 00:38:10 »
เคยติดกับรถกระบะสตราด้าที่ใช้งานอยู่ เป็นสเปคตามที่ถามมาเลยครับ แสงไฟสว่างกว่าหลอดฮาโลเจนครับแต่ไม่ฟุ้งเท่าซีนอน และก็โคมไม่ร้อน จุดเสียคือพัดลมระบายความร้อนดังมาก

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 07:49:28 »
เห็นตอนนี้มี 3200 Lumen ครับน่าจะสว่างมาก ถ้าใส่ไฟสูงเวลาไปที่เปลี่ยวๆคงจะชัดดี

แต่มันมีพัดลมระบายความร้อนด้วยนี้สิ เลยกลัวว่าโคมมันจะละลาย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 09:40:46 »
  เห็นขายราคาเกือบ 3,000 ก็ดูน่าสนใจดี แต่เพิ่งได้เห็นว่ามีพัดลมด้วย ซึ่งปกติ หลอด led จะไม่ร้อนนิครับ นี่แสดงว่าต้องร้อนมากแน่ๆ ขนาดมีพัดลมมมาให้ด้วย แบบนี้จะทนรึเปล่าสิครับ
  ส่วน retrofit ผมเคยถามมา ต้องใส่ลูกแก้ว หลอด บัลลาด ฯลฯ แบบจบๆ พอใช้ได้ก็หมื่นกลางละสิครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 10:07:28 »

ผมก็งงๆครับ ร้านบอกว่าอุณหภูมิทำงาน 80องศาเองน้อยกว่าหลอดธรรมดาที่ใช้อยู่อีก แต่ทำไมถึงมีพัดลมมาด้วย

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 13:13:57 »
ในความคิดของทุกคน รวมถึงผมด้วยว่า หลอด LED ไม่ร้อน
แต่พอผมได้เล่นกับ LED 1w (จริง 0.5w ก็เริ่มร้อนแล้ว) ถึงได้รู้ว่า LED ที่มีค่า W มาก ความเข้มของแสงมาก มันก็ร้อนเหมือนกัน แต่อาจจะไม่ร้อนเท่า Xenon /Halogen แต่มันก็ร้อนจนต้องใช้แผงระบายความร้อนช่วย เพื่อไม่ให้ หลอดเสียหาย

ปล.ผมอยากรู้ด้วยคนว่า แสงมันออกมาเป็นยังไง เส้น cut off คมไหมครับ

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 13:20:33 »
ในความคิดของทุกคน รวมถึงผมด้วยว่า หลอด LED ไม่ร้อน
แต่พอผมได้เล่นกับ LED 1w (จริง 0.5w ก็เริ่มร้อนแล้ว) ถึงได้รู้ว่า LED ที่มีค่า W มาก ความเข้มของแสงมาก มันก็ร้อนเหมือนกัน แต่อาจจะไม่ร้อนเท่า Xenon /Halogen แต่มันก็ร้อนจนต้องใช้แผงระบายความร้อนช่วย เพื่อไม่ให้ หลอดเสียหาย

ปล.ผมอยากรู้ด้วยคนว่า แสงมันออกมาเป็นยังไง เส้น cut off คมไหมครับ

จากที่ผมสอบถามทางร้านมาครับ เรื่อง cutoff คำตอบที่ได้ : "ตัวหลอดไฟสูงจะออกแบบจานฉายให้แสงไปด้านหน้าครับ จะไม่มีตั้งcutoff
ตัวที่มีปัญหา cutoff จะเป็นไฟต่ำครับ ซึ่งไฟ led ผมออกแบบมาให้เทียบเท่าไฟเดิมครับ"

ออฟไลน์ Dark-Master

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 14:04:55 »
สวัสดีครับ เพิ่งสมัครใหม่ สนใจอยู่เหมือนกัน

ล่าสุดเห็ฯมีออกใหม่มา 2 รุ่น 2400Lumen แบบไม่มีพัดลม แต่มี heatsink น่าใช้ กับอีกตัว 3200 Lumen มีพัดลม มาแบบดูพัฒนากว่าเดิมหน่อย

เขาบอกว่าตัว chip ให้แสง จะโค้งเข้ารูปกับโคม ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่ายังไง -*- ไม่กล้าลองครับ รุ่นใหม่ครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 15:10:07 »
ขอติดตามด้วยคนครับ

คมไม่คมนี่อยู่ที่เลนซ์โปรเจคเตอร์ไม่ใช่หรอครับ

สวัสดีครับ เพิ่งสมัครใหม่ สนใจอยู่เหมือนกัน

ล่าสุดเห็ฯมีออกใหม่มา 2 รุ่น 2400Lumen แบบไม่มีพัดลม แต่มี heatsink น่าใช้ กับอีกตัว 3200 Lumen มีพัดลม มาแบบดูพัฒนากว่าเดิมหน่อย

เขาบอกว่าตัว chip ให้แสง จะโค้งเข้ารูปกับโคม ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่ายังไง -*- ไม่กล้าลองครับ รุ่นใหม่ครับ
รบกวนขอลิ๊งดูได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 20:30:31 »

จากที่ผมสอบถามทางร้านมาครับ เรื่อง cutoff คำตอบที่ได้ : "ตัวหลอดไฟสูงจะออกแบบจานฉายให้แสงไปด้านหน้าครับ จะไม่มีตั้งcutoff
ตัวที่มีปัญหา cutoff จะเป็นไฟต่ำครับ ซึ่งไฟ led ผมออกแบบมาให้เทียบเท่าไฟเดิมครับ"
ถ้าได้ไม่ต่างจากเดิมก็ถือว่า ตัวหลอด focus กับจานฉายแสงได้เท่ากับหลอดเดิม ซึ้งจะหมดปัญหาแสงฟุ้งได้มากกว่า 80% ก่อนหน้านี้ผมเคยติด Xenon H4 มาใส่กับโคมแบบจานฉายที่ไม่ได้ออกแบบมาสำหรับหลอด Xenon ทำให้แสงฟุ้งมาก ทั้งๆที่ผมก็ใช้หลอด 4300K ซึ่งร้านบอกว่าลดอาการฟุ้งได้ ที่นี้ผมก็พยามศีกษาปัญหานี้ว่ามันเกิดจากอะไร ได้ผลตามนี้ครับ

-โคมไฟแบบฉาย (โคม Projector ก็เช่นกัน) มี 2 แบบ คือแบบที่ใช้สำหรับหลอด Halogen และแบบที่ใช้สำหรับหลอด Xenon หลอดไฟ Xenon ที่เอามาใส่กับโคมไฟแบบ จายฉาย ที่ออกแบบมาสำหรับหลอด Halogen จะทำให้แสงฟุ้งมาก เพราะ จุด Focus ของ Xenon ที่เราเอามาติดเพิ่ม ไม่ได้มาตรฐาน จุด Focus ระหว่างหลอดกับจานฉายคลาดเคลื่อน กลายเป็นแสงฟุ้ง กระจาย แทนที่แสงจะ Focus ลงพิ้น

หลอด Xenon สำหรับโคมแบบจานฉาย จะฉาบสารบังแสง และ โคม Xenon จะมีหมวกบังแสง ที่จะคอยจัดการแสงส่วนเกิด ซึ่งแสงส่วนเกินนี้เองทำให้มังฟุ้งจ้า

รูปนี้แสดงให้เห็นถึงจุด Focus ของหลอดกับโคมไฟ ถ้าหลอดไฟ ผิดจุด Focus จะทำให้ฟุ้งทันที!!!

ก่อนหน้านี้ผมก็ไม่เข้าใจเรื่อเส้น cut off จนได้มาศึกษาว่า ถ้าหลอดทำมุม Focus กับโคมได้ ก็จะเกิดเส้น Cut off ตามมาตรฐานกำหนด

แต่ถ้าหลอด Focus กับโคมไม่ได้จะออกมาเป็นแบบนี้ครับ

ผมเสียเงินมาเยอะกับไฟหน้ารถ ได้ข้อสรุปแบบนี้
-ถ้ารถรุ่นที่ท่านใช้งาน มีโคม Xenon จากโรงงาน ให้ซื้อ โคม Xenon จากโรงงานมาติดตั้งแทนเลย ซึ่งราคาแพงมาก แต่ใส่แล้วจบ
-ถ้ารถเราเป็นโคมแบบ จานฉาย แล้วไม่อยากเปลี่ยนโคม ให้ติดตั้งโคม Xenon Projector เพิ่ม

จากกรณีของท่าน จขกท ผมกลัวจะเกิดการฟุ่งของแสงอะครับ แต่ถ้าเจ้าของร้านบอกว่า เท่ากับหลอดเดิมก็โอเคครับ
Link เพื่อศึกษาเพิ่มเติม
http://www.thaisylphyclub.com/index.php?topic=178.0
http://www.mazda3thailand.com/forums/index.php/topic/6945-halogen-projector-%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A-hid-projector/

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 21:00:57 »
การระบายความร้อนคือหัวใจหลักของหลอด LED ประเภทไฮพาวเวอร์เลยนะครับ

ที่เค้าบอกว่าไม่ร้อนๆ กันน่ะ คือความร้อนปนออกมากับแสงน้อยกว่า หลอดฮาโลเจน

แต่ความร้อนที่ตัวหลอดน่ะเยอะมากครับ

ถ้าระบายความร้อนไม่ดีหลอดพังครับ

ไฟฉาย LED 1000 Lumen ที่ผมใช้อยู่ เปิดโหมด high ได้แค่ 5 นาทีครับ กระบอกไฟฉายจะร้อนมาก และ จะปรับระดับแสงลดลงเองเพื่อป้องกันหลอดขาด

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 16:18:49 »
รูปหลอด LED ชุดนี้ผมได้ใส่กับรถกระบะสตราด้า

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 16:21:08 »
2

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 16:44:45 »
2

ผมเป็นไงบ้างครับ แสงจ้าหรือป่าว  เส้น cut off คมไหม

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 21:34:17 »
สว่างกว่าเดิมๆมากมั้ยครับ

ออฟไลน์ Dark-Master

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 23:58:17 »
ขอติดตามด้วยคนครับ

คมไม่คมนี่อยู่ที่เลนซ์โปรเจคเตอร์ไม่ใช่หรอครับ

รบกวนขอลิ๊งดูได้มั้ยครับ

ผมเจอใน YouTube อะครับ ไฟหน้า LED Cree MT-G2 มีหลายขั้ว H4 H11 ฯลฯ แล้วก็ตามที่ว่า 2400Lumen มีแต่ Heatsink กับ 3200Lumen พร้อมพัดลม มีใครเคยลองบ้างไหมไม่รู้ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 01:17:36 »

ถ้าได้ไม่ต่างจากเดิมก็ถือว่า ตัวหลอด focus กับจานฉายแสงได้เท่ากับหลอดเดิม ซึ้งจะหมดปัญหาแสงฟุ้งได้มากกว่า 80% ก่อนหน้านี้ผมเคยติด Xenon H4 มาใส่กับโคมแบบจานฉายที่ไม่ได้ออกแบบมาสำหรับหลอด Xenon ทำให้แสงฟุ้งมาก ทั้งๆที่ผมก็ใช้หลอด 4300K ซึ่งร้านบอกว่าลดอาการฟุ้งได้ ที่นี้ผมก็พยามศีกษาปัญหานี้ว่ามันเกิดจากอะไร ได้ผลตามนี้ครับ

-โคมไฟแบบฉาย (โคม Projector ก็เช่นกัน) มี 2 แบบ คือแบบที่ใช้สำหรับหลอด Halogen และแบบที่ใช้สำหรับหลอด Xenon หลอดไฟ Xenon ที่เอามาใส่กับโคมไฟแบบ จายฉาย ที่ออกแบบมาสำหรับหลอด Halogen จะทำให้แสงฟุ้งมาก เพราะ จุด Focus ของ Xenon ที่เราเอามาติดเพิ่ม ไม่ได้มาตรฐาน จุด Focus ระหว่างหลอดกับจานฉายคลาดเคลื่อน กลายเป็นแสงฟุ้ง กระจาย แทนที่แสงจะ Focus ลงพิ้น

หลอด Xenon สำหรับโคมแบบจานฉาย จะฉาบสารบังแสง และ โคม Xenon จะมีหมวกบังแสง ที่จะคอยจัดการแสงส่วนเกิด ซึ่งแสงส่วนเกินนี้เองทำให้มังฟุ้งจ้า

รูปนี้แสดงให้เห็นถึงจุด Focus ของหลอดกับโคมไฟ ถ้าหลอดไฟ ผิดจุด Focus จะทำให้ฟุ้งทันที!!!

ก่อนหน้านี้ผมก็ไม่เข้าใจเรื่อเส้น cut off จนได้มาศึกษาว่า ถ้าหลอดทำมุม Focus กับโคมได้ ก็จะเกิดเส้น Cut off ตามมาตรฐานกำหนด

แต่ถ้าหลอด Focus กับโคมไม่ได้จะออกมาเป็นแบบนี้ครับ

ผมเสียเงินมาเยอะกับไฟหน้ารถ ได้ข้อสรุปแบบนี้
-ถ้ารถรุ่นที่ท่านใช้งาน มีโคม Xenon จากโรงงาน ให้ซื้อ โคม Xenon จากโรงงานมาติดตั้งแทนเลย ซึ่งราคาแพงมาก แต่ใส่แล้วจบ
-ถ้ารถเราเป็นโคมแบบ จานฉาย แล้วไม่อยากเปลี่ยนโคม ให้ติดตั้งโคม Xenon Projector เพิ่ม

จากกรณีของท่าน จขกท ผมกลัวจะเกิดการฟุ่งของแสงอะครับ แต่ถ้าเจ้าของร้านบอกว่า เท่ากับหลอดเดิมก็โอเคครับ
Link เพื่อศึกษาเพิ่มเติม
http://www.thaisylphyclub.com/index.php?topic=178.0
http://www.mazda3thailand.com/forums/index.php/topic/6945-halogen-projector-%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A-hid-projector/

ยอดเยี่ยมครับ

ประสบการณ์คล้ายๆ กัน ผมหมดเงินไปเยอะกับหลอด XENON
เริ่มจากเปลื่ยนเฉพาะหลอดจากราคาต่ำ 3500 บาท (4300 K) ใช้แล้วแสงฟุ้ง
ถอดอัน 3500 ทิ้ง เปลี่ยนหลอดใหม่ ยี่ห้อใหม่ตามร้านขายที่บอกว่าไม่ฟุ้ง (4300K) ราคา 6500 บาท แสงก็ยังฟุ้งอยู่ดี
เรื่องความร้อนที่ร้านโฆษณาว่าไม่ร้อน แต่มันโคตรร้อนจนโคมเกรียมเป็นรอยไหม้
อย่าเชื่อคำโฆษณาเยอะนักครับที่บอกว่าไม่ร้อน คือเขาบอกไม่หมดเกี่ยวกับ XENON ที่มันจะร้อนมากตอนเริ่มส่องแสง ทำให้โคมไหม้ได้ก็ช่วงนี้แหละ
แต่พอหลอดติดแล้ว อุณหภูมิจะเย็นลง เย็นกว่า HALOGEN (เออถูก)
ส่วนเรื่องแสงฟุ้งหรือไม่ฟุ้งนั้น คือเหมือนว่าแสงไม่ฟุ้ง แต่จริงๆ ฟุ้ง ยิ่งถ้าสวนกับ Civic FD เมื่อไหร่ได้เรื่อง

สุดท้ายจัดเปลี่ยนเป็นโคม Build in จากโรงงานเลย ราคา 18900 บาท จบเรื่องไฟหน้า
ปัจจุบันหลอด XENON และโคมไฟไหม้เกรียม ยังอยู่ในโรงรถหลังบ้าน อยากจะขายต่อ แต่ไม่ขายดีกว่าเดี๋ยวจะทำให้เพื่อนร่วมทางเดือดร้อน
เลยเก็บไว้เป็นอนุสรณ์หลอด XENON

ส่วน LED ที่เป็นไฮเพาเวอร์นั้น โคตรร้อนครับ
ที่เราเรียนกันจากโรงเรียนว่า LED ไม่ร้อนนั้น ใช้ได้กับหลอด LED ขนาดเล็ก ตามบ้านหม้อ คลองถม ที่เอามาต่อวงจรครับ