ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามครับ เจ้า xv  (อ่าน 9169 ครั้ง)

ออฟไลน์ sonasiam

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามครับ เจ้า xv
« เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 09:16:26 »
ผมรบกวนสอบถามความคิดเห็นของพี่ๆ เพื่อนๆครับ พอดีหาข้อมูล Subaru xv  มาพอสมควร และเคยลองขับมาแล้วครับชอบนนะครับ รถน่ารักดี แปลกและสนุก ที่นี้ตัดสินใจจะถอยมาใว้ซักคัน.............................. แต่คิดอีกที จะซื้อเลยดีมั้ย? หรือเราควรจะรอก่อน เพราะเห็นว่า รถเองทำตลาดมา 3-4 ปีแล้ว กลัวจะออกรุ่นใหม่ในไม่ช้า

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
Re: รบกวนสอบถามครับ เจ้า xv
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 09:32:01 »
ขอถามต่อด้วยครับ

XV จะเอามาเปลี่ยนเครื่อง ให้มากกว่า 200 HP จะได้หรือไม่ครับ

คือ ชอบรถสูง ครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 09:40:00 »
ถ้ามีเงินก็จัด  Forester  ไปต่อได้เลย   ดูดีกว่า แน่นอน

XV  เหมือน Compact SUV  แต่ถ้าเน้นนั่ง 2 คนอยู่แล้วก็ไม่มีปัยหาอะไรแต่รถหลายคนติงว่าเล็กไปหน่อย   จะซื้อเลยมั๊ยผมตอบว่าถ้ามีเงินก็ขยับไปโน่นตัวบน     แต่ถ้างบแค่นี้อยากได้แนวนี้วิ่งทางไกลหนึบดี     ขับ  4 สี่ล้อ ฟิลลิ่งใช้ได้เลย  อีกทั้งตัวนี้ราคาตกน้อยมาก  สำหรับ Subaru  อาจเป็นเพราะคนนิยมมากขึ้นเพราะค่าตัวเอื้อมถึงง่าย  ก้น่าจัดไปเลยครับ
แต่ถ้ามีรถคันเดียวต้องมีธุระใช้เป็นประจำของบ้าน  เสียอยู่อู่นาน ๆ ไม่ได้ น่าไปยี่ห้อตลาดอื่นก่อนดีกว่า ที่เป็น SUV  เล็ก ๆ ราคาไม่แรงนัก                    XV  ตัวนี้อะไหล่และค่าแรงเช็คระยะไม่ได้แพง  ราคาพอคบได้เหมือนโตโยต้าทั่วไปยกเว้นบางรายการถึงจะแพงและหายากหน่อย  จัดว่าน่าเล่นครับ         แต่ประกันไมได้รับทุกเจ้าเพราะเป็นรถนำเข้าอีกทั้งชื่อเสียงซูบารุด้วย  ถ้าอยู่ ตจว. ไกล  ๆ คงไม่เหมาะจะใช้งานรถแบบนี้  เพราะไม่สะดวกเรื่องดูแล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2014, 09:45:32 โดย Auto »

ออฟไลน์ Gunn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 09:48:57 »
XV มีสำนักแต่งในไทยรับ re-flash กล่อง ecu ครับ ค่าใช้จ่ายหมื่นต้นๆ เคยดูทดสอบเห็นว่าแรงขึ้นกว่าเดิมเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 11:52:05 »

XV จะเอามาเปลี่ยนเครื่อง ให้มากกว่า 200 HP จะได้หรือไม่ครับ

กรณี XV ถ้าจะเปลี่ยนเครื่องให้แรงขึ้น มีทางเดียวคือการยกเครื่อง FA20DIT ของ Forester XT หรือ WRX ก็ดีถ้าหากอยากได้เป็นเกียร์ธรรมดา
 ที่สำคัญเอาเกียร์มาด้วยนะครับ ถ้ายังอยากใช้เกียร์ออโต้ ( CVT ) เพราะสเปคเกียร์ของเครื่อง NA กับ Turbo รองรับแรงบิดได้ต่างกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2014, 12:18:09 โดย H3T »

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 14:53:16 »
กำลังจะมีตัวแรงขึ้นมาลงครับ แต่อาจจะราคาขึ้นด้วย
หรือรออีกหน่อย เพราะทาง motor image ยื่นเรื่องขอนำ forester มาผลิตในมาเลเซีย ซึ่งจะทำให้ราคามันปรับลงมาสู้กับ cx5 crv ได้อย่างที่ควรจะเป็น

ถ้าสนใจ subaru อย่าไปกลัวตามเสียงคนรอบข้างครับ
คนขับไม่ได้พูด คนพูดไม่ได้ขับ

ออฟไลน์ Oah

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 15:21:28 »
กำลังจะมีตัวแรงขึ้นมาลงครับ แต่อาจจะราคาขึ้นด้วย
หรือรออีกหน่อย เพราะทาง motor image ยื่นเรื่องขอนำ forester มาผลิตในมาเลเซีย ซึ่งจะทำให้ราคามันปรับลงมาสู้กับ cx5 crv ได้อย่างที่ควรจะเป็น

ถ้าสนใจ subaru อย่าไปกลัวตามเสียงคนรอบข้างครับ

ตัวแรงขึ้นหมายถึง XV เครื่องใหม่หรือตัวอื่นครับ ผมเข้าใจว่าคงไม่ได้หมายถึง XV STi เพราะตัวนี้แค่ใส่ชุดแต่งเพิ่ม

ผมว่า Forrester น่าใช้ครับ ถ้าตัว Turbo ปรับราคาลงมาอีกหน่อยน่าจะขายดีขึ้น ถึงแม้หน้าตาจะดูเชยๆไปนิดแต่ข้างในนี่กว้างได้ใจ คนมีครอบครัวแล้วน่าจะชอบ

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 17:56:47 »

ตัวแรงขึ้นหมายถึง XV เครื่องใหม่หรือตัวอื่นครับ ผมเข้าใจว่าคงไม่ได้หมายถึง XV STi เพราะตัวนี้แค่ใส่ชุดแต่งเพิ่ม

ผมว่า Forrester น่าใช้ครับ ถ้าตัว Turbo ปรับราคาลงมาอีกหน่อยน่าจะขายดีขึ้น ถึงแม้หน้าตาจะดูเชยๆไปนิดแต่ข้างในนี่กว้างได้ใจ คนมีครอบครัวแล้วน่าจะชอบ

ไม่แน่ใจนะครับว่า xv นี่ใช่ sti รึเปล่า แต่ที่ทางญี่ปุ่นเคลมมา แรงม้าดูจะเพิ่มมากกว่าแรงม้าในตัวปัจจุบันบ้านเราอยู่นิดหน่อย
ถ้าทาง fuji ยอม forester ให้มาผลิตในมาเลเซีย ราคาตกลงมาแน่นอนครับ เห็นทาง motor image ยื่นเรื่องไปตั้งแต่ช่วงต้นปีแล้ว ไม่รู้ดำเนินการไปถึงไหน รถดีครับ เครื่องถ้าเซตค่า ecu แบบที่ขายในญี่ปุ่น รับรองแรงสุดแน่นอน ปาไปเกือบ 280 ม้า
หนึบและตัวถังจากที่เคลมจากสถาบันในเมกาและยุโรป มันแข็งแรงสุดในกลุ่ม eco compact suv ครับ
เบาะหลังนั่งสบายกว่า xv ชัดเจนครับ วิ่งไปต่างจังหวัด วันไหนชิลๆก็เปิดมูนรูฟ ไม่ต้องกังวลเรื่องกลิ่นอับ

ตอนผมลอง ผมดูระหว่าง x3, q5, กับ forester ผมเลือกforester
เอ้ะนี่เราโฆษณา forester ซะงั้น 555

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 18:56:54 »

ไม่แน่ใจนะครับว่า xv นี่ใช่ sti รึเปล่า แต่ที่ทางญี่ปุ่นเคลมมา แรงม้าดูจะเพิ่มมากกว่าแรงม้าในตัวปัจจุบันบ้านเราอยู่นิดหน่อย
ถ้าทาง fuji ยอม forester ให้มาผลิตในมาเลเซีย ราคาตกลงมาแน่นอนครับ เห็นทาง motor image ยื่นเรื่องไปตั้งแต่ช่วงต้นปีแล้ว ไม่รู้ดำเนินการไปถึงไหน รถดีครับ เครื่องถ้าเซตค่า ecu แบบที่ขายในญี่ปุ่น รับรองแรงสุดแน่นอน ปาไปเกือบ 280 ม้า
หนึบและตัวถังจากที่เคลมจากสถาบันในเมกาและยุโรป มันแข็งแรงสุดในกลุ่ม eco compact suv ครับ
เบาะหลังนั่งสบายกว่า xv ชัดเจนครับ วิ่งไปต่างจังหวัด วันไหนชิลๆก็เปิดมูนรูฟ ไม่ต้องกังวลเรื่องกลิ่นอับ

ตอนผมลอง ผมดูระหว่าง x3, q5, กับ forester ผมเลือกforester
เอ้ะนี่เราโฆษณา forester ซะงั้น 555

แรงม้าเพิ่มขึ้นมานิดหน่อย นิดหน่อยนี่ซัก 20 แรงม้าได้หรือเปล่าครับ
  เพราะถ้าใช่ ก็แสดงว่า XV จะวางเครื่อง FA16DIT 170 แรงม้า 250 nm ซึ่งตั้งใจจะใส่เครื่องรุ่นนี้อยู่แล้ว แต่พัฒนายังไม่เสร็จ และเปิดตัวไปก่อนกับ Levorg 1.6 DIT

ส่วน Forester ผมตั้งข้อสังเกตุว่า ถ้าประกอบในมาเลเซีย จะวางราคามายังไง เพราะอย่าลืมว่ามี XV 1.35 ล้านอยู่ อย่างน้อยต้องมีช่วงห่างของราคาระดับนึง ( ถึงแม้ว่าราคาในญี่ปุ่นจะเท่าๆกันก็ตาม )
  ถ้าผมสามารถเลือกได้ ผมจะเลือกให้ Forester turbo มาประกอบแทนที่จะเป็นรุ่น 2.0 NA แล้วกดราคาลงมา 1 ล้านกลางๆแทนครับ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 19:55:42 »
XV ใกล้ออก STI แล้วคับเร็วๆนี้ แต่จะไม่มีเครื่อง Turbo แน่นอน
ส่วน Forester น่าจะได้มาผลิตที่เพื่อนบ้านจริง แต่ราคาคงจะห่างจาก XV พอสมควร รถคนละ position กัน

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 22:39:29 »

กรณี XV ถ้าจะเปลี่ยนเครื่องให้แรงขึ้น มีทางเดียวคือการยกเครื่อง FA20DIT ของ Forester XT หรือ WRX ก็ดีถ้าหากอยากได้เป็นเกียร์ธรรมดา
 ที่สำคัญเอาเกียร์มาด้วยนะครับ ถ้ายังอยากใช้เกียร์ออโต้ ( CVT ) เพราะสเปคเกียร์ของเครื่อง NA กับ Turbo รองรับแรงบิดได้ต่างกันครับ

เห็นแล้วอยากได้หัวตัด Forester XT มาจริงๆครับ เอา Console มาด้วยเลย เพราะอยากได้จอ Multifunction
แต่ว่าราคาคงสยองไม่เบา
เหมือนหัวแมว  :P

ออฟไลน์ ihatecops

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 07:13:30 »
เป็นรถที่ผมว่ามองแป๊ปๆเฉยๆนะ แต่มองนานๆเริ่มสวย สวยทุกมุมด้วย

เจอเส้นวงแหวนกาญจนาประจำครับ ชอบขึ้นเรื่อยๆ หึหึ

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 11:45:45 »
xv โฉมใหม่ จะออกปี 2017 ครับ  กว่าจะมาไทย ก็ปี 2018 ครับ ...
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ sonasiam

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 17:28:34 »
ขอบคุณนะครับ งั้นถ้ารุ่นใหม่มา ปี2017 ผมรอถอยตัว sti ละกัน แต่กลัวจะ 2011-2014 แล้วรุ่นใหม่ 2015-2018

ออฟไลน์ bascape

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 17:29:19 »
ถ้าชอบก็ซื้อเลยคร้าบ รุ่นใหม่น่าจะอีกนานแล้วนาาาาาา ผมอยากไปลองขับดูบ้างครับ
เค้าบอกว่าขับสบาย ช่วงล่างโอเค ก็เลยอยากไปลองดูบ้าง

ออฟไลน์ shueji

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 23:45:55 »
จริง ถ้าชอบก็ซื้อเลย XV สมรรถนะอะไรดีเลยฮะ แต่ภายในแคบไปหน่อย ถ้ามีงบเยอะขยับไป forester เลยก็ดีเหมือนกัน ลองดูฮะ