ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยในราคาขายต่ออัลติสกับมาสด้า3โฉมที่แล้ว  (อ่าน 4798 ครั้ง)

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
เปิดดูตามเวบขายรถรู้สึกว่ามาสด้า3 ราคามือสองดีกว่าพอสมควรเลยครับ
เลยงงๆว่ามันมีสาเหตุใดบ้างที่เจ้าตลาดราคาขายต่อถึงสู้ค่ายรองอย่างมาสด้า 3 ไม่ได้
แล้วมันจะเกิดขึ้นเช่นเดียวกันกับโฉมนี้หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ mozart

Re: สงสัยในราคาขายต่ออัลติสกับมาสด้า3โฉมที่แล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 14:48:42 »
altis เก่าปีกว่าพอสมควรรึป่าวครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: สงสัยในราคาขายต่ออัลติสกับมาสด้า3โฉมที่แล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 14:52:05 »
ราคาตั้งขาย ไม่ใช่ราคาที่จะขายได้นะครับ

เรื่องรถมือสอง ตกรุ่นแล้ว ไม่ว่ายี่ห้อไหนราคาก็ตกฮวบ ๆ เหมือนกันหมด

Mazda 3 ตัวที่แล้วมันมีน้อยครับ ตลาดเลยไม่มีราคาให้เทียบเยอะ

เอากันจริง ๆ เตนท์ตีเข้า 4 แสนกับรุ่น1.6 ปี 11 นี่ก็ถือว่าได้ราคาดีแล้วครับ

ถ้ามาจอดเตนท์ สองคัน ขายเท่ากัน ALTIS มักจะขายได้ก่อน

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 15:07:51 »
altis เก่าปีกว่าพอสมควรรึป่าวครับ

ปีเท่าๆกันนี่แหละครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 15:30:00 »
ส่วนตัวผมมองว่า คนเริ่มยอมรับมาสด้ามากขึ้นกว่าก่อน
ทั้งศูนย์และตัวรถ รวมถึงอะหลั่ย ด้วย

;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 15:34:14 »
Corolla "เคย"เป็นรถที่ราคาขายต่อดีครับ แต่ช่วงหลายปีที่ผ่านมา มันเป็นเพียงแค่ รถที่ใช้งานดี ดูแลรักษาดี ซื้อง่าย ขายคล่อง แต่ราคา "ปรกติ"

ไม่ได้ดีเด่นไปกว่ายี่ห้ออื่นเลยครับ ติดที่รูปร่างหน้าตาที่หลายคนบอกว่าเชยไปนิดนึง และภาพลักษณ์ของ Taxi และ การกลัวถูกย้อมแมวจาก Taxi

ผมรู้จักพวกเต้นท์มือสอง เขาบอกว่าจะเล่น Toyota เล่น Vios ไม่ก็ Camry ดีกว่าครับ

>>>แต่!<<<

"แต่ตัวปัจจุบันนี้ก็ไม่แน่นะ เพราะมันเป็น Toyota คันแรกที่ผมกรี๊ด กรี๊ด แล้วก็กรี๊ด!" (ยกเว้นตอนที่ขับ Corona Liftback ของพ่อแล้วท้ายปัด อันนั้นก็กรี๊ด)

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 16:34:54 »
เหตุผมส่วนหนึ่งคืออัลติสตัวที่แล้วมันไม่ค่อยเด่นบางเดือนถ้าหักยอดแทกซีเผลอๆซีวิคชนะอีกอย่างคือคนกลัวแทกซีเปลี่ยนสีย้อมกลับมาเป็นรถบ้านครับ และมาสด้าหลังๆก็ปรับปรุงตัวรถการบริการมากขึ้นราคาเลยไม่ลงแรงเท่าก่อน รถกลุ่มนี้ที่ราคาขายต่อดีสุดคงจะเป็นซีวิคมั้งครับ

ออฟไลน์ pvjt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 16:46:19 »
.นั่นมันราคาตั้งขาย.  พรรคพวกM3. 4ประตูสปอร์ตรุ่นสุดท้ายปี13 อยากเปลี่ยนตัวใหม่. ไปโล้วมาหลายที่ไม่เกิน4กลางๆ จะเป็นลม
รถเก่า. อย่าไปดูแต่ราคาขาย.   รถที่ขายยาก จะรับซื้อถูก เพราต้องจอดนาน

GreenG

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 16:48:39 »
ผมเห็นด้วยนะครับ Mazda 3 ราคาดีกว่า Altis จริงๆ

ผมเห็นผ่าน มี 3 แสนด้วย Altis น่าเศร้ามาก

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 16:55:00 »
ถ้าว่ากันด้วยตลาดรถมือสองอย่างเดียว ผมว่า Altis น่าจะราคาตกเพราะมัน Oversupplied ครับ

Altis มือสอง ตอนนี้เยอะม้ากกกกกกก แต่ความต้องการ อาจจะไม่สูงขนาดนั้น กลายเป็นว่า พอตั้งราคาสูง เลยขายไม่ออก
ก็ต้องลดราคาลงอยู่ดี

ออฟไลน์ nemus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 23:53:12 »
Altis รถในตลาดเยอะ พ่อค้าคนกลางรายใหญ่ ยันพ่อค้าหัวคิวรายย่อย ช้อนกันไว้เยอะ ถือนานก็เงินจม พอปล่อยไม่ออก ก็ดั๊มราคาชนกันเอง
Mz3 รถไม่ค่อยเยอะ พ่อค้าไม่ค่อยช้อน เจ้าของปล่อยเองซะส่วนใหญ่ ราคาก็ยืนตามที่เจ้าของพอใจ

(ถ้าหารถมือสองอยู่ จับจังหวะดีๆ ลองสังเกตดูครับ ราคาจะดีดขึ้น ดีดลง เป็นพักๆ
ช่วงไหนรถกองเยอะ ก็ราคาร่วง ช่วงไหนรถเริ่มซาราคาก็ขึ้น วนเป็นวัฎจักรกันเลย)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 07:10:31 »
ราคาตั้งต้น มาสด้าสูงกว่านะครับ
คิดเป็น % แล้ว ผมว่าพอกัน

ราคา มันมาจากการตั้งโดยการประมาณ
แต่สภาพคล่อง เป็นอีกเรื่อง

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 10:30:55 »
ตอนตั้งขาย กับตอนขายได้จริงๆคนละเรื่องกัน

ยิ่งถ้าเอาไปตีเต้น น้ำตาจะยิ่งไหลออกมา

รถบ้านที่ขายง่ายสุดก็คงฮอนด้า กับ Toyota ทุกรุ่นยกเว้น Altis
(ถ้าผมซื้อมือสองก็คงไม่เอา ข้ามไปเอาแคมรี่เลย ไม่ก็เอาซีวิคดีกว่า)

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 15:01:18 »
เคยเอารถไปขายเต๊น ได้มีโอกาสคุยกับเจ้าของ
ทางนั้นบอกว่าวัยรุ่นไม่เล่นAltisแถมกลัวโดนแท๊กซี่ย้อมแมวมาขาย หน้าตาไม่โดน บลาๆๆๆ(เทียบกับcivic)
แต่แปลกที่ราคาถึงขนาดไล่เลี่ยกับMazda

GreenG

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 15:23:45 »
จริงๆ Yaris ก็ราคาลงแรงนะครับ

รถวัยรุ่นแต่วัยรุ่นไม่เล่นกันซะงั้น :D

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 15:29:16 »
  CAMRY  โฉมที่แล้วราคาร่วงอย่างหนักด้วยหรือเปล่า      คนจะซ์อมือ 2 Altis  เลยข้ามไปเล่น  CAMRY  ซะเลยเพราะราคาไม่ห่างกันแต่รถมีอะไรที่ผิดกันเยอะ      ยิ่งได้ความเป็นโตโยต้าเหมือนกัน       ทำให้เลือกไปทาง Camry  มากกว่า  อัลติ๊ดเลยราคาร่วงเยอะ ลงไปด้วยเพื่อให้ราคาถ่างออกหนีไปจากคัมรี่ซะ

ออฟไลน์ Snake Muffin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 21:45:21 »
รุ่นที่แล้วตอนเป็นป้ายแดงโตต้าทำตัวงี่เง่าด้วยครับ
รุ่น 08-10 ไฟท้ายรูปแบบเหมือนหนัาหมู 01-03  รุ่นหน้าหมู MC 04-07ล้ำกว่าเห็นๆ
ซ้ำยังซอยรุ่นย่อยจนน่าปวดหัวและจัดออพชั่นได้ปัญญาอ่อนสุดๆ เรียกว่าไม่ทำให้ดีตั้งแต่แรก
ออพชั่นเปิดมาก็พอสู้ Civic ได้อยู่ แต่ Honda เคัาพยายามก้าวหนี ส่วนโตต้าให้ Altis อยู่กับที่
ออกรุ่น 2.0 4Speed มา re-spec ตัว 1.8 จนแทบโล้น ราคาไม่ต่างจาก 1.6 ซักพักไมเนอร์ ยกเครื่องเกียร์ใหม่
ทำร้ายลูกค้าเก่าซ้ำแล้วซ้ำอีก รายละเอียดบางอย่างของรุ่นนี้ สู้ Vios น้องเล็กยังไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 23:05:30 »
ส่วนตัว เล่นมือสอง ถ้าเอา Toyota และเป็นรถเก๋ง ผมก็แนะนำว่าดู Vios ไม่ก็ Camry เช่นกันครับ ไม่เอา Altis 
 ;D ;D ;D